[Funland] Thực trạng ở rất nhiều nhà chung cư

alceste

Xe điện
tại sao CĐT là bọn khốn mà lại tốt hơn BQL nhỉ?
vì chủ đầu tư dù sao vẫn có chuyên môn, nghiệp vụ, và biết cách xử lý vấn đề hơn. Các ông BQL thường là thừa nhiệt tình nhưng ko có nghiệp vụ quản lý toà nhà, ko hiểu về vận hành toà nhà, ko nắm được xây dưngj, ko nắm được luật, ko hiểu các quy chế vận hành hiện nay. Có những thứ CĐT họ ko sai thì ko thể bắt bẻ họ được. Chưa kể nhiệt tình nhưng ko hợp tác, 5 - 7 ông ông nào cũng cho mình đúng.

Có ông định vận động để xin ứng cử vào BQT khu em, ông ý đi từng nhà vận động là khi vào ban Quản trị sẽ đi lấy hết phần diện tích tầng 1 hiện CĐT đang cho thuê về để cho thuê, lấy tiền đó ra để dân ko phải đóng phí dịch vụ.

Trong khi đó diện tích đó là của chủ đầu tư, CĐT có sổ đỏ, và trong dự án ko hề thiết kế phần đó làm diện tích chung cho toà nhà.

Xong suốt ngay kêu khi bên cạnh họ chỉ đóng có 4k/m2 phí dịch vụ thôi. NHư thế mình sẽ cần hạ thế, mặc dù ko cần quan tâm, tiêu chuẩn về "được" và "sạch sẽ" không giống nhau. Khu bên cạnh chỉ có 2 cleaner, 2 ngày mới lau 1 lần, đèn sảnh thì thường xuyên tắt,thang máy ko ai lau, đèn các tầng thì 2 bóng cháy 1, khu nhà em 4 cleaners, ngày lau 2 lần, đèn đóm sáng sủa, sàn sạch bóng, đi chân đất ra cũng ko cảm giác sạn chân.

Tư duy những người tham gia BQT nhiều người như vậy đó.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
E nhất trí.nhìu lỗi.
Bới bèo ra bọ
Nhưng trong các thằng lỗi,e chọn thằng ít lỗi nhất
nhầm rồi cụ ơi, ít lỗi nhất ko phải là Vin mà mà Capital, Sunwah, Keppel... đấy là các chủ đầu tư có tên tuổi trêb thế giới.
hoặc mấy chung cư nhỏ do mấy cty nhỏ quản lý như Lancaster, Pacific Palace ... cũng ok hơn Vin

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Chả hiểu sao mấy ông ở Vin rồi cứ thích ở Vin, nhìn chỗ khác thấy là không vừa mắt. Mà mấy ôngchưa ở đấy bao giờ thì chê dã man cảm giác ko có cái cc nào tệ hơn Vin! Lạ thật, sắp tới mình cũng thử trải nghiệm xem sao!
em có mấy cái nhà ở Vin nhưng cho thuê vì thấy nội quy ngặt nghèo, bí bách khó chịu bỏ xừ, thế nên em cho thuê rồi vẫn quay lại ở cái nhà của HUD , (nhưng vẫn cầm thẻ cư dân của vin để đi bơi, đi tập tt)

piston

Xe container
tại sao CĐT là bọn khốn mà lại tốt hơn BQL nhỉ?
BQL là cty vận hành do BQT thuê. BQT là do dân bầu ra, có thể do năng lực yếu kém, hay tranh giành quyền lợi dẫn đến vận hành, điều hành lởm hơn bộ máy cũ của CĐT.

Thinkvantage239

Xe hơi
nhầm rồi cụ ơi, ít lỗi nhất ko phải là Vin mà mà Capital, Sunwah, Keppel... đấy là các chủ đầu tư có tên tuổi trêb thế giới.
hoặc mấy chung cư nhỏ do mấy cty nhỏ quản lý như Lancaster, Pacific Palace ... cũng ok hơn Vin
Ở Lancaster, Pacific em thấy chất lượng cao cấp hơn, ít dân cư hơn nên cũng phục vụ tốt hơn.

longloan

Xe tăng
Nhưng có nhìu tiện ích như vin ko cụ
Có dễ thanh khoản ko cụ
Bán phải lỗ ít.và rất dễ cho thuê

Da bắt nắng

Xe điện
E đang có ý định lên cc đây, nghe các cụ bàn mà hãi, thôi, bb cc.
He he. Phải có thực trạng thì mới có giải quyết cụ ạ. Cũng không quá ghê gớm. Ở CC vẫn có cái hay của nó.

longloan

Xe tăng
E ko đủ xiền mua mặt đất.e chọn chung cư cho dễ thở.chẳng lo ai lấn chiếm,dc dùng nhìu tiện ích
E chọn vin cho rẻ.
Dễ thanh khoản

Vision_X

[Tịch thu bằng lái]
CĐT chỗ em đang kiện tranh chấp tài sản với BQT. Thường thì cư dân kiện CĐT nhưng chỗ em lại ngược lại thế mới hài.

Nana2015

Xe tăng
E nói thật ở cc chẳng sao cả? Cứ sáng đi làm tối về k làm gì? Mặc kệ tranh đấu, mặc kệ tất cả thì cũng ko ảnh hưởng tới cuộc sống của mình.

TsarPutin

Xe tăng
nó cũng như nấu cỗ ấy, cụ nấu 1 mâm thì ngon, nhưng nấu 20 mâm thì k ra gì;
Sunwah Keppel đẳng cấp e công nhận, nhưng họ k quản lý một lúc cả trăm toà như ông Vin dải từ Bắc vào Nam nên k thể lôi ra so sánh dc, có so sánh thì chỉ so tương đương vd Vin Bà Triệu và Sunwah SG, hoặc Vin 3 son và Capital
Ở HN e dc biết có Savill cũng đẳng cấp TG, theo nhiều nguồn tin thì vẫn k so dc vs bên Vin

Mạnh i10

Xe tải
nó cũng như nấu cỗ ấy, cụ nấu 1 mâm thì ngon, nhưng nấu 20 mâm thì k ra gì;
Sunwah Keppel đẳng cấp e công nhận, nhưng họ k quản lý một lúc cả trăm toà như ông Vin dải từ Bắc vào Nam nên k thể lôi ra so sánh dc, có so sánh thì chỉ so tương đương vd Vin Bà Triệu và Sunwah SG, hoặc Vin 3 son và Capital
Ở HN e dc biết có Savill cũng đẳng cấp TG, theo nhiều nguồn tin thì vẫn k so dc vs bên Vin
Đẳng cấp thế giới nhưng đôi khi còn phải phù hợp với văn hóa địa phương nữa cụ ạ.

Mr. Toàn

Xe điện
Đấy là 1 vế thôi. Và vế đó luôn tồn tại ở đâu đó. Cái chính là hành lang pháp lý chưa chặt chẽ mới có những chuyện như thế. Không phải chỗ nào cũng kích động để hít tiền quỹ bảo trì cụ ạ.
Dân trí bây giờ lên cao, họ đòi hỏi mọi thứ phải minh bạch. Tiền lời lãi mà quỹ bảo trì gửi ngân hàng cũng phải báo cáo hàng tháng. Có chăng ông nào tham thì được chút quà ngoài của ngân hàng, nhưng vác tù và hàng tổng cả đống việc chung chả bõ.
Chưa vào BQT thì gặp hàng xóm còn được gọi là Bác. Vào cái được "lên chức" Ông ngay, thậm chí còn bị gọi là Thằng 😅. Lương thì được khoảng 1-3tr/tháng, chả đủ bữa nhậu. Ai có khả năng thì đều bận kiếm tiền nuôi gia đình chứ dính vào mấy cái này thiệt đau đầu

Da bắt nắng

Xe điện
Chưa vào BQT thì gặp hàng xóm còn được gọi là Bác. Vào cái được "lên chức" Ông ngay, thậm chí còn bị gọi là Thằng 😅. Lương thì được khoảng 1-3tr/tháng, chả đủ bữa nhậu. Ai có khả năng thì đều bận kiếm tiền nuôi gia đình chứ dính vào mấy cái này thiệt đau đầu
Bỏ bê cả bóng đá, mất mie nó bao buổi nhậu với anh em bạn bè, về vợ lại còn càu nhàu cho :))

Da bắt nắng

Xe điện
Cụ cứ tìm những chung cư do Capital Land làm chủ đầu tư là sẽ giống thế.
Em chưa tìm hiểu kỹ về bọn Capital Land này nhưng có vẻ ổn.
Số nhọ.Ở chung cư có tranh chấp nên toàn tìm hiểu về việc tranh chấp để học hỏi kinh nghiệm. :))

Nguyenhongson26

Xe tăng
Phần 1 - điểm tên:
1. Chủ đầu tư là Bố - Công ty dịch vụ (của CĐT) là Con >>> Và thèng con ngày này qua tháng khác cứ hát cho cư dân nghe bài “Bố ơi mình đi đâu thế???!!!”
2. Giỏ nhà ai - Quai nhà nấy (Bố nào con nấy) >>> BQT và cư dân bị cho vào Giỏ “bố” rồi treo lên bằng cái Quai “con”. Chân không chạm đất, đầu không chạm trời. Làm gì trong ấy thì làm.
3. Trây ỳ, câu giờ, ru ngủ >>> Là Võ cổ truyền của tất cả các CĐT để đưa BQT, cư dân từ chỗ hừng hực khí thế “đánh giặc” đến chỗ mệt mỏi, chán chường, thậm chí nghi ngờ lẫn nhau rồi...bỏ cuộc.
4. Có tổ chức, có bộ phận pháp lý, có mqh và có kinh nghiệm “trận mạc >>> Là thế mạnh mà các CĐT đều có để đạt lợi nhuận – công việc chính và là mục tiêu sống còn của họ.
5. Sự hiểu biết, tinh thần đấu tranh, đoàn kết của cư dân giảm dần theo thời gian cho đến khi chỉ còn Sự hiểu biết + thái độ "chán chả buồn nói" >>>Là hiện trạng chung của nhiều BQT, cư dân hiện nay khi gặp "đối thủ" (CĐT) sừng sỏ.
6. Nhạt nhòa hoặc yếu về chế tài (không đủ chế tài) >>>Là vai trò của Ủy ban nhân dân các cấp trong việc xử lý tranh chấp tại chung cư.
Vạch ra những điểm này không phải để quay lưng lại với nhà chung cư mà là để thấy rằng những mâu thuẫn, những vấn đề nan giải đang phát sinh từ chính cái cách mà nhà chung cư đang được quản lý mà một khâu yếu - lại chính là BQT (sẽ nói kỹ hơn ở phần 2). Còn bản thân nhà chung cư, nó có những điểm tuyệt vời mà ai ở rồi đều sẽ thấy. Hết phần 1.
Ảnh minh họa là xe em trong một ngày mưa gió cùng bà con lối xóm - vài năm rồi mà nghĩ lại vẫn buồn.

View attachment 6187518
Không có chung cư thì các cụ ở tỉnh muôn đời đi thuê nhà thôi,mua nhà vào mắt.Có xong rồi giá 2-3 tỷ 1 căn là mua được,mua xong ở yên vị quay ra chửi "sao xây nhiều chung cư thế,vậy giờ không xây nữa thì các cụ lứa sau tiền đâu mà mua,giá nhà đội lên gấp mấy lần vì cung vượt cầu.Nói thì phải nghĩ đến ngày xưa khổ sở vì đi thuê nhà chứ
Mà nhiều thì lại phải sống chung với thực trạng như bây giờ thôi

Da bắt nắng

Xe điện
E nói thật ở cc chẳng sao cả? Cứ sáng đi làm tối về k làm gì? Mặc kệ tranh đấu, mặc kệ tất cả thì cũng ko ảnh hưởng tới cuộc sống của mình.
Thế này thì em thua rồi.
Tùy tranh chấp cụ nhé. Cụ có biết có những chung cư dân thờ ơ mà bây giờ đến đi qua sảnh nó cũng thu phí không?