[Funland] Thực trạng ở rất nhiều nhà chung cư

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
CĐT ngon thì một toà nhà phí bảo trì khoảng 20-30ti , chuyển lại cho BQT dân bầu và BQT thành lập như một tổ chức có mức lương công khai mức lương như công chức bình thường, thu Nhập tốt thì sẽ có trách nhiệm gắn kết hiệu quả không có chuyện tù và gì hết , tiền sẽ gửi những ngân hàng ls tốt nhất thường được chia ra 3-4 ngân hàng, như thế việc thu chi công khai lúc nào cũng ở còn số dương
Có lẽ cụ nhầm cái chỗ "mức lương" - nó chỉ là thù lao cho BQT thôi ạ, và nó lấy trực tiếp từ phí thu của cư dân.
Việc tiêu quỹ bảo trì không hề đơn giản, tiền lãi từ số tiền đó đem tiêu lung tung cũng rách việc :D
Còn chuyện vác tù và hay không thì có lẽ tùy góc nhìn mỗi người - nó giống như mấy cái tổ trưởng hay trưởng liên gia gì gì đấy :D, chứ bảo trả lương/tính thu nhập để làm cái chân này chắc chả ai làm (trừ các đối tượng có mục đích xà xẻo cái khác :D).

longloan

Xe tăng
Vin phốt đầy.. Chẳng qua team bên đó dập hết... vin bù lại cái vị trí, tiện ích và an ninh nên dân cũng ít kêu ca cụ ạ
Phốt gì nhỉ.họ dập dc là giải quết thoả đáng.chấp nhận dc.
E ở vin mấy năm nay.thấy thích mọ thứ
Ghét mỗi cái là tiêu tốn nhìu

longloan

Xe tăng
Chuẩn cụ nhể, toàn nhà giàu, cốp cán,... lại đi chui vào Chung cư cao cấp, khu đô thị khép kín để ở, để cho thằng khác nó quản lý mình, đến lỗi đi ra vào nhà mình mà cũng đều bị hỏi thẻ đâu, không thẻ miễn vào, rồi vứt rác, tè gốc cây thì bị soi, bị phạt,...
Thế mới hạn chế người lạ vào khu.
Vứt rác tè gốc cây thế thi phạt là xứng đáng.

Website
beelock.vn
Hổ báo không sợ chết, hổ báo chỉ sợ bị nhốt trong lồng thôi cụ :))
ngay cả khi sợ bị nhốt trong lồng thì bản thân đã bị nhốt trong lồng rồi cụ ạ
có kiểu hổ báo gọi là hổ báo văn minh bác ạ! mình cứ theo hợp đồng bàn giao mà mình làm thôi

boy_spott

Xe điện
Có lẽ cụ nhầm cái chỗ "mức lương" - nó chỉ là thù lao cho BQT thôi ạ, và nó lấy trực tiếp từ phí thu của cư dân.
Việc tiêu quỹ bảo trì không hề đơn giản, tiền lãi từ số tiền đó đem tiêu lung tung cũng rách việc :D
Còn chuyện vác tù và hay không thì có lẽ tùy góc nhìn mỗi người - nó giống như mấy cái tổ trưởng hay trưởng liên gia gì gì đấy :D, chứ bảo trả lương/tính thu nhập để làm cái chân này chắc chả ai làm (trừ các đối tượng có mục đích xà xẻo cái khác :D).
bạn có biết BQT ở cc thuộc tốp đầu có lương nhé, và họ và cđt đang làm rất tốt , Tất nhiên Sạn thì không tránh khỏi, cc thấp hơn thì em không biết hii

chemotech

Xe điện
Nói thật các cụ mua CC mồm gầu bcm, tiền ít lại muốn hít l thơm, thế sao các cụ không mua lúc xây xong ấy, tiền tươi thóc thật, đỡ phải mua trên giấy, thằng xây thì không có sổ ( Mường Thanh), thằng có đất sạch thì không xây (Sông Đà Thăng Long), cái rủi ro đó các cụ phải chấp nhận, kêu gì? Nó sai thì các cụ kiện, lúc đi mua nhà đất của người ta thì xăm soi từng chữ được, từ khi đặt cọc đến khi mua bán, sửa lên sửa xuống theo ý mình. Hôm cháu định mua cái CC, nó bảo anh đọc hợp đồng kỹ xong rồi ký, cháu mới hỏi anh đọc kỹ rồi muốn sửa thì có được không? Nó bảo không được, ơ hay thế anh đọc kỹ làm ccc gì? Anh next luôn chúng mày, bằng chứng là bây giờ xây xong rồi cháu muốn mua chỗ đó thì đầy ông muốn cắt lỗ, tiền mua từ ngày đó vẫn ăn lãi ngân hàng mấy năm. Cách tốt nhất dìm hàng chúng nó là xong rồi bố mua, chúng nó đói thanh khoản, thì phải tự điều chỉnh giá thôi, nếu tất cả cùng làm thế. Còn nếu mua trên giấy thì có hệ số rủi ro trong đó, kêu giề? Các cụ bán lãi có kêu không?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nên xem xét vấn đề này 1 cách công bằng, cũng có trường hợp CĐT lầy nhưng cũng có trường hợp 1 số cư dân tính toán quá mức :))

Tùy trường hợp cụ thể mới biết ai sai ai đúng nhưng ở đây em chỉ nói đến lợi hại về chi phí (vấn đề hay kiện cáo) khi ở cc và nhà mặt đất để thấy nếu có suy nghĩ tại sao ở cc lại phải tốn nhiều tiền hàng tháng còn ở nhà mặt đất không tốn hoặc tốn ít hơn rồi sinh ra so bì dẫn đến đấu tranh một cách cảm tính. Riêng phí bảo trì cc chả khác gì nhà mặt đất vì lâu lâu cũng phải bảo trì, sửa chữa (cái này thì không thể ss được nên chỉ cần rõ ràng, minh bạch).

+ Ở cc phải đóng phí dịch vụ, quản lý trong khi nhà mặt đất thì không nhưng nếu muốn được sử dụng các dịch vụ, tiện ích bên dưới cái nào cũng phải tốn tiền và cộng lại còn nhiều hơn (có cái chấp nhận tốn tiền nhiều hơn còn không được vì nếu cố thì quá ... tốn).
- Tiền bảo vệ 24/24
- Tiền điện, tiền sửa chữa thang máy
- Tiền điện, tiền vệ sinh khu vực chung
- Tiền chăm sóc vườn hoa
- Tiền đổ rác
...
+ Ở cc có chỗ giữ xe cho dù tốn phí nhưng tính ra vẫn rẻ hơn, thuận tiện hơn nếu ở nhà mặt đất chưa kể dù sao vẫn an toàn hơn (diện tích tầng trệt bị chiếm dụng hoặc gởi ngoài thường là xa và đắt hơn cc trong cùng khu vực).

Suneo99

Xe tải
Có cụ nào ở chung cư cao cấp xong đi vay nóng không ?

khanhnguyen09

Xe container
Chung cư nhà tôi, để lọt một thằng bố đời lên làm Trưởng BQT, chỉ nghĩ cách đục khoét của dân, mà không làm cách nào lật được vì chế tài, sự quan tâm của cư dân và hàng trăm thứ bà rằng khác. =))
Nói tóm lại mô hình BQT là mô hình sai lầm, không phù hợp với chúng ta.
Em thấy cứ để chủ đầu tư quản lý là chuẩn, mịa chung cư nhà e, giờ vào tay bqt, nhưng éo ai bảo được ai, may mà dân trí cũng ok, chứ mà dân trú thấp thì thành cái chợ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chỉ cần chính quyền đứng ra trọng tài đúng theo Luật thì ổn hết.
Chính quyền toàn nhắm mắt làm ngơ. Vi phạm quy hoạch, lấn chiếm ....

Chit

Xe tải
Em không biết nhưng chủ đầu tư các thể loại chung cư ở ta bây giờ, 10 ông thì 11 ông lưu manh, không ông nào tử tế, chỉ tìm cách lừa khách hàng bằng mọi cách. Hay cái là khách hàng có kiến nghị kiện cáo đến đâu cũng không ai giải quyết.

MINHKD

Xe điện
Em không biết nhưng chủ đầu tư các thể loại chung cư ở ta bây giờ, 10 ông thì 11 ông lưu manh, không ông nào tử tế, chỉ tìm cách lừa khách hàng bằng mọi cách. Hay cái là khách hàng có kiến nghị kiện cáo đến đâu cũng không ai giải quyết.
Chủ đầu tư chung cư chỗ em 10 năm ko vệ sinh quét dọn nổi hầm, ko sơn nổi 1m vuông tường, trẻ em ko một mét sân chơi. Các bác gặp chủ tốt, BQT kém chứ cho em thì ngược lại :D hãi lắm.

maximax903

Xe điện
Nói chung ở những chung cư nó có nhiều hạng mục phức tạp chút, cư dân tạm thời được xếp vào hạng "có mức hiểu biết trung bình trở lên" thì nó sẽ sinh ra lắm thứ mâu thuẫn, muôn hình vạn trạng các cụ ạ.
CC nhà e thì xét về tiêu chí "cao cấp" không phải nhưng cư dân thì đôi khi hiểu lầm khái niệm, mỗi chuyện đó cũng lôi ra hàng tá thứ vấn dề, e ví dụ nhỏ như thế.
Em thấy ở HN dân có tiền, từ đất lên chung cư khá nhiều & họ tự hào là dân ờ Vin hoặc Sun (có thể em chủ quan). Nhưng nhà Vin/Sun giá cao hơn nhiều so với các chỗ khác, nó có sự chọn lọc phần nào đầu vào về dân trí rồi. Còn những chung cư gọi là cao cấp khác ấy, dân cũng là người có tiền đấy, nhưng đa số là dân tỉnh mua cho con cháu tiện học hành đi lại. Mà các cụ các bác dân tỉnh em xin lỗi nghe bảo chung cư cao cấp chuẩn 5* cứ nghĩ kiểu “À, nó bảo chung cư 5* thì tao phải được phục vụ giống như hồi tao được con cháu tao cho đi nghỉ mát ở resort/KS 5-6* nào đó”. Xin lỗi các bác có tư tưởng như vậy mà âp dụng với các chung cư ở HN thì chả bao giờ đúng cả.

Mẹ, giờ chung cư cao cấp 5* ở cái HN này phải để cái bô thuốc lào cạnh cái bộ bàn ghế sofa chờ dưới sảnh, điều hoà mát rượi 24/24 thì các cụ mới cho là hài lòng. Trong khi ngồi dưới ấy thì oang oác chuyện trò các kiểu, xỉa răng choanh choách, khạc nhổ lung tung.

darthvader

Xe điện
Em thấy ở HN dân có tiền, từ đất lên chung cư khá nhiều & họ tự hào là dân ờ Vin hoặc Sun (có thể em chủ quan). Nhưng nhà Vin/Sun giá cao hơn nhiều so với các chỗ khác, nó có sự chọn lọc phần nào đầu vào về dân trí rồi. Còn những chung cư gọi là cao cấp khác ấy, dân cũng là người có tiền đấy, nhưng đa số là dân tỉnh mua cho con cháu tiện học hành đi lại. Mà các cụ các bác dân tỉnh em xin lỗi nghe bảo chung cư cao cấp chuẩn 5* cứ nghĩ kiểu “À, nó bảo chung cư 5* thì tao phải được phục vụ giống như hồi tao được con cháu tao cho đi nghỉ mát ở resort/KS 5-6* nào đó”. Xin lỗi các bác có tư tưởng như vậy mà âp dụng với các chung cư ở HN thì chả bao giờ đúng cả.

Mẹ, giờ chung cư cao cấp 5* ở cái HN này phải để cái bô thuốc lào cạnh cái bộ bàn ghế sofa chờ dưới sảnh, điều hoà mát rượi 24/24 thì các cụ mới cho là hài lòng. Trong khi ngồi dưới ấy thì oang oác chuyện trò các kiểu, xỉa răng choanh choách, khạc nhổ lung tung.
Em nghĩ nên thay đổi quy định về tên gọi " cao cấp " ... phí dịch vụ phải thật cao, lễ tân 24/24 v..v.. .. nói chung dịch vụ chuẩn như khách sạn 4* trở lên thì mới được liệt vào cao cấp ..
hồi xưa em cứ ngồi cười cái chung cư gì mà giá đắt nhưng cư dân cò kè từng đồng tiền dịch vụ, kết quả cdt cắt nửa tháng máy

lexuan87

Xe hơi
thế nay e bỏ suy nghĩ cư trung rồi . như vậy mất quyền lợi công đồng quá

petitvanh

Xe tải
-Vác văn hoá làng xã lên chỗ văn minh thì hay ho gì? Cái này chỉ hay có ở mấy cái cc thu nhập thấp, tái định cư hay cho thuê thôi chứ cc cao cấp thì bảo vệ nó đuổi trong phút mốt?:D
Đồng ý. Em chúa ghét kiểu tụ tập ăn uống, xe cộ dép chiếm dụng hành lang… Em thì chỉ thích ở CC nhưng chọn ko có loại hình làng xã như trên mới ở