[Funland] Thực tập Dev 3 tháng không lương , không có hỗ trợ

antidau

Xe container
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
Do trình độ của em cụ kém làm bài test công ty thấy không ổn mới thực tập 0 lương thôi

PDlong

Xe tăng

caisua

Xe lăn
Tất nhiên rồi cụ , thực tập thì vẫn phải trả lương cơ bản rồi , trước có cái trò cho thực tập không lương rồi hết đổi hội khác vào ... Lợi dụng sức lao động free , cty chuẩn chỉ làm việc họ không bao giờ làm thế
3 tháng thì đã biết làm gì đâu mà đòi lương, chỉ tốn thêm thời gian của người hướng dẫn. Giờ các đơn vị làm CNTT cực bận nên hướng dẫn 2-3 tháng đến lúc biết làm lại đi mất thì chỉ tốn công nên chỉ tập trung vào các bạn có khả năng, có ý định ở lại và ký hợp đồng học việc (fresher ít nhất 6 tháng) với cty thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

6997

Xe container
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
Nếu đã ra trường rồi thì việc đi thực tập (hoặc học việc???) là do thoả thuận của người sử dụng lao động với em cụ. Họ có thể trả tiền cho em cụ, hoặc em cụ có thể phải trả tiền cho họ (để được học việc). Quyết định là tuỳ thuộc vào 2 bên, nhưng cần có thoả thuận cụ thể, và nên lập bằng văn bản, rõ ràng những điều khoản cần thiết!

Còn nếu là sinh viên thì khác ạ! Cháu em SV nó đi làm, có lương - đến lúc cần xác nhận thực tập, nó đưa công ty xác nhận "Đã làm việc tại công ty từ .... tới....." về nộp cho trường, thế là xong!

Tất nhiên rồi cụ , thực tập thì vẫn phải trả lương cơ bản rồi , trước có cái trò cho thực tập không lương rồi hết đổi hội khác vào ... Lợi dụng sức lao động free , cty chuẩn chỉ làm việc họ không bao giờ làm thế

Mr.Alo

Xe lăn
3 tháng thì đã biết làm gì đâu mà đòi lương, chỉ tốn thêm thời gian của người hướng dẫn. Giờ các đơn vị làm CNTT cực bận nên hướng dẫn 2-3 tháng đến lúc biết làm lại đi mất thì chỉ tốn công nên chỉ tập trung vào các bạn có khả năng, có ý định ở lại và ký hợp đồng học việc (fresher ít nhất 6 tháng) với cty thôi ạ
học code bk mà lại không biết làm gì sao cụ , tất nhiên lương thực tập khác , thử việc khác , chính thức khác . mà thực ra cái này lên gọi là hỗ trợ thì đúng hơn gọi lương

PDlong

Xe tăng
học code bk mà lại không biết làm gì sao cụ , tất nhiên lương thực tập khác , thử việc khác , chính thức khác . mà thực ra cái này lên gọi là hỗ trợ thì đúng hơn gọi lương
E thấy cụ nói chuẩn nhất , gọi là có đồng ra đồng vào hỗ trợ , chứ ko phải là lương vì cũng có đóng góp đc nhiều đâu, đúng như cụ nói ở đây là sợ 3 tháng xong lại bảo năng lực không đủ sút đi thay đội mới vào tiếp tục như thế , hay lại bảo tiếp tục 3 tháng không hỗ trợ nữa để đánh giá tiếp thì thành nửa năm không có hỗ trợ

Xe_cui

Xe hơi
Mục tiêu chính của thực tập là đi học hỏi kiến thức, kinh nghiệm thực tế ở Cty bên ngoài sau một chuỗi thời gian tích lũy cái mớ lý thuyết ở trong nhà trường. Nếu xác định đúng mục tiêu như thế và nhìn nhận thấy cơ hội đc học hỏi nhiều kn thực tế thì nếu không lương, thậm chí phải trả tiền cũng đáng

Thắng Formosa

Xe tăng
200.000Usd/tháng, tức là tầm 2.400.000usd/năm tương đương gấp 6 lần lương bạn Joe Biden bên Mỹ
Em thấy sinh viên VN tốt nghiệp ĐH ở VN ra trường dù xuất sắc và làm từ năm 3 mà nhận thế thì hơi cao Cụ ạ
Thực tế có đó cụ ơi, sinh viên BKDN cũng có trên dưới 10 người qua Singapore làm tới mức lương đó rồi cụ. Nếu tính toàn VN thì có rất nhiều cụ ạ. Ví dụ 3 hôm trước có job tuyển người, lương 150k bảng anh :

leenamtuankorea

Xe tăng
Trước cháu học ngành xã hội. Một số cơ quan nhận thực tập vào đi đếm kiểm kê sách, hoặc may ra thì được đi cùng làm dự án cho các thầy nghiên cứu văn hóa gọi nôm na là cắp tráp, châm chè nước điếu đóm, nhận phong bì cho thầy chứ làm gì được làm cái gì. Ấy thế mà đứa nào dẻo mỏ, tiếp khách tốt thì cũng ra gì đấy, giờ có khi làm to to rồi. Haizz Nói đến là nhớ thời mới ra trường. Thời gian trôi nhanh quá.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
30 năm trước em đi thực tập thì phải có quan hệ mới xin được, thực tập 3 tháng ko lương, không hỗ trợ, sáng đến lo điếu đóm trà lá

haivanphe

Xe container
Ông con nhà em học Y, đi trực từ năm 3, đêm hôm, máu me các kiểu mà làm gì có đồng nào. Bố mẹ đóng tiền học è cổ.

xuantien_mobis

Xe lăn
Làm gì có chuyện cắt người hướng dẫn cụ , đến ngồi đó tùy theo trình độ được đưa cho việc mà làm , xác định tự học tự làm , vướng đâu thì google hoặc hỏi , lương thì lên có theo trình độ thực tế làm việc , nhưng cũng phải tính dạng tối thiểu là chi phí đi lại và ăn uống
Hình như cụ đang nhầm lẫn thực tập với thử việc rồi.

Hoanloc

Xe tải
Thực tế có đó cụ ơi, sinh viên BKDN cũng có trên dưới 10 người qua Singapore làm tới mức lương đó rồi cụ. Nếu tính toàn VN thì có rất nhiều cụ ạ. Ví dụ 3 hôm trước có job tuyển người, lương 150k bảng anh :
View attachment 7941078
lương này ko nhầm là package theo năm cụ nhé
còn bọn âu lương giờ cũng ko trả cao quá đâu,senior fullstack developer như này nó sẽ tầm khoảng 3 tỏi/ năm thôi, đấy là ở những nước lương cao đó
còn ở Sing cũng ko cao đc đâu, vị trí này tầm 10k đô Sing/ tháng

altis_oldman

Xe tăng
tùy công việc, nếu chỉ lên dọn dẹp pha trà thì kg đi
còn nếu cho học việc thì đi

Toietmoi

Xe điện
Nhiều công ty sinh viên xin được thực tập không lương mà người ta còn không nhận :)

DurexXL

Xe lăn
View attachment 7941078
Cụ có thể cho biết cụ thể thêm về 10 sinh viên Đà Nẵng mới tốt nghiệp sang Singapore làm có lương 2.400.000usd/ năm nhé

Còn theo cái văn bản cụ đưa lên thì:
- Chả nói rõ lương là tháng hay là năm
- Lại còn là UP To
nói thật, cái bánh bả up to này thì nhân viên bán Bảo hiểm nhân thọ nó cũng up to 200 tỷ VND/ năm

Chả có giá trị quái gì, em thật

motthoidongbim

Xe điện
Tự hỏi cháu sv đấy làm được gì?
Cháu em sv thực tập. Sau 1 tháng cty cho ký hđ thử việc luôn và đi làm luôn. 1 đứa khác thì cty bảo đến thì đến, sau họ ký bc thực tập cho.

Nói thật với Cụ chủ: SV giờ chả quan trọng trường nào, đứa nào chủ động học thì có khi năm 3 đã có việc ngon, lương thực tập/thử việc đã 5 củ đổ lên, chờ ra trường cầm bằng về nộp đã lương gần 20 củ rồi. Em cụ năm tốt nghiệp BK mà giờ mới đi thực tập thì hoặc là gà công nghiệp hoặc là trình độ a ma tơ!

Langthang_Mercedes

Xe container
Nói thật với Cụ chủ: SV giờ chả quan trọng trường nào, đứa nào chủ động học thì có khi năm 3 đã có việc ngon, lương thực tập/thử việc đã 5 củ đổ lên, chờ ra trường cầm bằng về nộp đã lương gần 20 củ rồi. Em cụ năm tốt nghiệp BK mà giờ mới đi thực tập thì hoặc là gà công nghiệp hoặc là trình độ a ma tơ!
20 năm đi làm, lương vẫn dưới 20 củ, nghe cụ nói xong muốn vào Toilet khóc quá.