[Funland] Thực tập Dev 3 tháng không lương , không có hỗ trợ

TN1805

Xe điện
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
Sao thực tập lại không hỗ trợ ? Cty như thế thì thực tập làm gì, xin sang cty khác mà thực tập, tận 3 tháng mà không được cty hỗ trợ 1 đ nào thì Cty hơi ""kẹt xỉ" :))

Yeuaibaygio

Xe container
Thực tập sinh cũng phải như thế nào chỗ tử tế người ta mới nhận chứ. :))
Đúng rồi Cụ nhỉ, việc đầu tiên là xem lại năng lực và nhu cầu của bản thân.
Còn có trường hợp không ra gì mà lại hưởng đãi ngộ tốt thì xem nó là con ông nào, bà nào, hết thắc mắc ngay ấy chứ :D

NiceMoon1

Xe tải
ra trường thì k có chuyện đó, e mới nhận e gái BK ra trường, làm tháng đầu đã trả 10 củ rồi
À rồi, đọc lại mới thấy ku này ra trường rồi. Ra trường rồi là apply đi làm thử việc, vào công ty dù có làm trainee vẫn được trả lương chứ. Công ty nào không trả lương thì dẹp đi, đó là công ty không tốt, học BK thì đi làm thêm từ năm 2 - năm 3 rồi ấy chứ.
Còn mấy ku thực tập chỗ mình thì chuẩn bị tốt nghiệp, nhưng nó ham học ham làm, support được các anh chị những việc nhỏ nhỏ nhưng mất thời gian, và không nề hà đêm hôm hay cuối tuần, thế nên mình yêu cầu cty phải hỗ trợ cho các bạn. Ngày xưa thì Internship công ty vẫn có phụ cấp, các bạn vào đều được các anh chị chỉ bảo để hỗ trợ công việc. Các anh chị đều chỉ bảo tận tình, vì nó làm được thì mình cũng bớt việc mà, có cho-có nhận.

PDlong

Xe tăng
Em nghĩ cháu cụ ấy vào nhầm cty thôi. Đầy cty tuyển intern nhưng làm việc như nhân viên chính thức, việc thì nhiều mà lương thì bèo bọt. Khá nhiều cty IT đang để lập lờ kiểu này để giảm chi phí. Tuyển intern nhưng yêu cầu khá cao, kiểu tiếng Anh tiếng Nhật gì đó, nhưng lương thì mức intern(3-5M)
Lương 7M là mức lương fresher bên cty cũ của em. Không rõ giờ đã lên chưa
Thay vì tuyển intern kiểu đó thì có thể tuyển nhân viên bình thường, trả lương bình thường và ký thêm hợp đồng đào tạo nữa. Em nghĩ nó sẽ fair hơn đối với người trẻ
Cụ nói đúng rồi nhé ; nhiều cty thế xong vài tháng đuổi đi thay 1 lớp mới vào cho giảm chi phí

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ nói đúng rồi nhé ; nhiều cty thế xong vài tháng đuổi đi thay 1 lớp mới vào cho giảm chi phí
Đương nhiên có những công ty khôn lỏi như thế.

Và là người đi tìm việc thì nên tỉnh táo, đặc biệt nên biết mình là ai để đàm phán cho hợp lý.

Ngành IT thì không biết thế nào nhưng các ngành thông thường khác thì ký HĐ thử việc nhận 8x% lương trong thời gian 1-2 đầu tiên, đạt kỳ vọng của Công ty thì ký chính thức ăn full lương thôi.

vanhai493

Xe điện
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
mới ra trường mà giờ mới đi thực tập thì hơi muộn ròi
mình thấy bọn nó tầm năm 3 là đã đi thực tập rồi

E cũng nghĩ thế ; thôi thì dốt nát đến mấy đi tt thì cũng phải hỗ trợ nó vài trăm tiền xăng xe chứ nhỉ ; mà tận 3 tháng ko đồng nào cả thì hơi bí
giờ đang đáy của IT, nên nhiều chỗ họ cũng tranh thủ ép. ông nào ép dc thì ép thôi.

antidau

Xe container

PDlong

Xe tăng
Thằng em của chủ thớt chắc chắn là học dốt nên đâm đầu vào món frontend web, bên Voz các cụ trẻ bảo là giờ 1m2 có 10 thằng frontend web ;))
Cụ nói đúng ; e e cũng front end ; cạnh tranh chắc khó à cụ

BMW X10

Xe điện
Chỗ êm thực tập, tiếng Việt là Học làm việc thực tế, học viên phải trả tiền cho êm, bác ạ.

antidau

Xe container
Tại vì cái này nó dễ, hầu hết những người VN trưởng thành đã trải qua kỳ thi đại học khối A hay khối D ai cũng học được,
các cụ/mợ 30 tuổi đầu đi học trung tâm 3-6 tháng cũng làm được và vẫn xin đi làm được như mợ Hana Lexis hay tay giáo viên scandal năm nào Daniel Hauer dạy tiếng Anh trên youtube ;))
Em cụ học CNTT chính quy ra nên dùng ngôn ngữ lập trình khó hơn như C++ hay C# mới ít cạnh tranh
Có thể ở nhà tự học 3 tháng lập trình game rồi đi xin việc thực tập có lương thì hơn. Cháu thấy hướng dẫn trên mạng đầy

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Front-end giai đoạn đầu dễ tiếp cận nên số lượng các cháu biết lơ mơ rất nhiều thành ra cạnh tranh gay gắt, cháu cụ chính quy cntt nếu không giỏi hẳn mà biết mỗi front-end thì dở rồi.