[Funland] Thực tập Dev 3 tháng không lương , không có hỗ trợ

114hangbong

Xe cút kít
Con em làm thực tập công ty Đức trên Bắc ninh trả lương + phụ cấp đi lại + 1 suất cà phê giữa buổi và xe đưa đón tại nhà. Các công ty đàng hoàng được làm việc với họ rất sướng.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Con em làm thực tập công ty Đức trên Bắc ninh trả lương + phụ cấp đi lại + 1 suất cà phê giữa buổi và xe đưa đón tại nhà. Các công ty đàng hoàng được làm việc với họ rất sướng.
Thực tập sinh cũng phải như thế nào chỗ tử tế người ta mới nhận chứ. :))

Truns176

Xe tải
Làm gì có chuyện cắt người hướng dẫn cụ , đến ngồi đó tùy theo trình độ được đưa cho việc mà làm , xác định tự học tự làm , vướng đâu thì google hoặc hỏi , lương thì lên có theo trình độ thực tế làm việc , nhưng cũng phải tính dạng tối thiểu là chi phí đi lại và ăn uống
Em cụ nó làm dev. Vào thực tập, đc đưa cho việc làm, ko ai hướng dẫn....thế cụ nghĩ sp nó làm ra có đc cty dùng làm gì ko? Xin thưa là ko ạ.
Cty như thế tức là họ ko welcome sv thực tập, cố đấm ăn xôi thì sẽ có chữ kí và dấu vào báo cáo thôi cụ ạ.

bing-bing

Xe buýt
không hài lòng thì next, cấm ý kiến

antidau

Xe container
Không ai cũng thế mà cụ ; tất cả thực tập vào đều thế hết
Cháu không tin lắm vì 1 thằng em cháu quen học trường cùi Kinh doanh công nghệ năm 2020 nó ra trường, nộp hồ sơ rồi qua vòng phỏng vấn phát là lương 7 triệu luôn
Trình độ cháu cụ cùng đám kém quá bị rớt vào nhóm học việc thôi

superrlinh

Xe buýt
Ngành y thực tập 18 tháng ko lương thậm chí phải bỏ tiền ra đóng để xin vào thực tập (công khai rõ ràng chứ không phải chạy chọt) để đủ thời gian tính cchn :)) Không có cchn thì hiếm chỗ nào nhận làm việc

keyon

Xe tăng
Hồi đấy em làm Oracle dev nói là thực tập nhưng cũng code đc, em khá về SQL nên làm nhanh mà thậm chí còn đc làm việc hơi khó chút. Hồi đấy cty đi ăn uống và du lịch bọn em cũng đc đi cùng cty, cty em bây giờ cũng vậy, các em thực tập vẫn cho tiền team building và đi chơi như bthuong.
Em thì làm từ năm thứ 4 do đặc thù nghề nghiệp tháng các chú cho 120k đúng bằng học bổng nhận được nhưng ăn chơi vẫn thiếu lắm. Sau đi làm lĩnh lương theo bậc hơn 400k tí thì không sao. Sau lậu nhiều vượt lên thế là hỏng người...em cứ nghĩ về thời trai trẻ ấy , với mức vàng 500k/chỉ, cần kiệm như bây giờ chắc tháng cũng đút lọ được 2-4 chỉ. Làm 1 năm mà em mua được wave thái đi, giờ xe đó đi ngoài đường toàn bị gạ mua xe.

Smile1102

Xe container
Em thì làm từ năm thứ 4 do đặc thù nghề nghiệp tháng các chú cho 120k đúng bằng học bổng nhận được nhưng ăn chơi vẫn thiếu lắm. Sau đi làm lĩnh lương theo bậc hơn 400k tí thì không sao. Sau lậu nhiều vượt lên thế là hỏng người...em cứ nghĩ về thời trai trẻ ấy , với mức vàng 500k/chỉ, cần kiệm như bây giờ chắc tháng cũng đút lọ được 2-4 chỉ. Làm 1 năm mà em mua được wave thái đi, giờ xe đó đi ngoài đường toàn bị gạ mua xe.
Em đi làm công ăn lương cty tư nhân nên ko có lậu gì, em học cao học xong 2005 là năm đầu đi làm fulltime đc 7.5 tháng thì phải.
Giá vàng lúc đó:

beforethewinter

Xe hơi
Cháu không tin lắm vì 1 thằng em cháu quen học trường cùi Kinh doanh công nghệ năm 2020 nó ra trường, nộp hồ sơ rồi qua vòng phỏng vấn phát là lương 7 triệu luôn
Trình độ cháu cụ cùng đám kém quá bị rớt vào nhóm học việc thôi
Em nghĩ cháu cụ ấy vào nhầm cty thôi. Đầy cty tuyển intern nhưng làm việc như nhân viên chính thức, việc thì nhiều mà lương thì bèo bọt. Khá nhiều cty IT đang để lập lờ kiểu này để giảm chi phí. Tuyển intern nhưng yêu cầu khá cao, kiểu tiếng Anh tiếng Nhật gì đó, nhưng lương thì mức intern(3-5M)
Lương 7M là mức lương fresher bên cty cũ của em. Không rõ giờ đã lên chưa
Thay vì tuyển intern kiểu đó thì có thể tuyển nhân viên bình thường, trả lương bình thường và ký thêm hợp đồng đào tạo nữa. Em nghĩ nó sẽ fair hơn đối với người trẻ

114hangbong

Xe cút kít
Thực tập sinh cũng phải như thế nào chỗ tử tế người ta mới nhận chứ. :))
Cũng dặt dờ lắm bác ạ, giỏi thì đã được nhận làm trong thành phố rồi ý. Đây lại lên khu công nghiệp tận Bắc Ninh cơ. ;))

Smile1102

Xe container
Thực ra suy cho cùng là cung và cầu thôi. Miễn có thỏa thuận trc khi làm và ko phá là okie.
Từ phía cty nên có hỗ trợ, còn tứ phía sinh viên nên chọn nơi mà mình học đc nhiều nhất. Tuy nhiên phần lớn nơi học dc nhiều nhất là có tiền vì xác suất đc tham gia làm việc theo chuyên môn là cao hơn (nếu ko đc làm ko tạo ra giá trị gì thì ai trả tiền)

duongqua

Xe container
Nếu thực tập mà giúp được luận văn của mình hoàn thành,và có số liệu tốt để viết luận văn thì chấp nhận cũng đc còn nếu tận dụng sức lao động mà ko có lương thì tìm chỗ khác thôi cụ

Mr.Alo

Xe lăn
Em cụ nó làm dev. Vào thực tập, đc đưa cho việc làm, ko ai hướng dẫn....thế cụ nghĩ sp nó làm ra có đc cty dùng làm gì ko? Xin thưa là ko ạ.
Cty như thế tức là họ ko welcome sv thực tập, cố đấm ăn xôi thì sẽ có chữ kí và dấu vào báo cáo thôi cụ ạ.
Dev nó cũng có tỷ thứ việc từ lớn đến bé đâu phải cứ đến là ngồi vào làm dự án đâu cụ , năm cuối bk mà không chạy được chút nhỏ thì kém quá

OneForMe

Xe hơi
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
Hehe. Công ty em nhận thực tập có hỗ trợ 3tr/ tháng. Được đào tạo, đòi hỏi cao về thái độ hơn trình độ và dĩ nhiên cũng phải pass dc phỏng vấn. Nói chung tầm đội này bọn e chỉ traning đào tạo chứ cũng chưa cho làm gì vì toàn hệ thống lớn để máy ông này đụng vào thì chết, bạn nào khá tiếp thu tốt thì dần cho làm cái task đơn giản rồi nâng dần lên hợp đồng thử việc và lao động.

Truns176

Xe tải
Dev nó cũng có tỷ thứ việc từ lớn đến bé đâu phải cứ đến là ngồi vào làm dự án đâu cụ , năm cuối bk mà không chạy được chút nhỏ thì kém quá
Vấn đề là cty ko dám cho nó làm cụ ạ.

giả.thành

Xe tải
Thực tập: em hiểu là tập làm thực tế trong và sau khi học lý thuyết.
Vậy quan hệ giữa người thực tập và người/nơi nhận thực tập sẽ quyết định chi phí do ai cần.
Học (bất kể nghề sơ, trung, đại) mà thực tập ở chỗ người ta cần, lại làm được việc (sản phẩm, kết quả theo yêu cầu), chứng minh là mình có giá trị (bán được sức lao động) thì có thu nhập. Không có thu nhập thì chỉ tự hỏi mình chứ hỏi ai.

Xe_cui

Xe hơi
Cụ chủ mở thớt ra nghe cc xong lặn mất tăm luôn rồi :))

Làm gì có chuyện cắt người hướng dẫn cụ , đến ngồi đó tùy theo trình độ được đưa cho việc mà làm , xác định tự học tự làm , vướng đâu thì google hoặc hỏi , lương thì lên có theo trình độ thực tế làm việc , nhưng cũng phải tính dạng tối thiểu là chi phí đi lại và ăn uống
Thực tập cũng là đi học cụ ơi.
Giờ trừ cơ quan hành chính
Còn lại đâu cũng hạch toán hết rồi
Cụ đưa sinh viên đến, cơ sở họ không cắt cử người hướng dẫn, quản lý, trong quá trình làm việc, ngộ nhỡ có vấn đề, ai chịu trách nhiệm. Cụ có tin tưởng người mới học lý thuyết mà đã giao xe không cần thầy kèm không.
Không biết chỗ cụ thế nào, em đưa sinh viên đến thực tập sản xuất, nói khó hoặc chỗ thân thiết họ mới nhận, không phải chỗ nào họ cũng mặn mà việc nhận sinh viên thực tập đâu