[Funland] Thực tập Dev 3 tháng không lương , không có hỗ trợ

Hoanloc

Xe tải
làm gì có thực tập không lương, cụ bảo nó show hợp đồng coi phải hđ học việc không

Matxech

Xe container
Tìm được chỗ tốt mà thực tập là tốt rồi
Nhiều cty cho thực tập toàn dùng để sai vặt chả cho lj có cho làm cũng toàn làm vớ vẩn
Tiện có cụ nào có chỗ thực tập ko lương cho sv năm 2 ngành tiếng nhật thương mại cho con gái e xin chân ( bọn nó gọi là đi kiến tập )

keyon

Xe tăng
Em viết ở trên đó, thực tập 2tr, còn tập sự 5tr tháng.
Em từ năm 1999-2000 sinh viên năm T3-4 đi thực tập tuần 3 buổi đã đc 500K tháng rồi cụ ạ.
Ngon quá 500k tuần 3 buổi thời năm 1999 là rất cao đấy cụ. Em đi làm năm 2001 cũng chỉ được có hơn 400 tí.

Patriots

Xe lăn
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
VN mình hẻo nhỉ, học điều dưỡng xong đi thực tập chín tháng mới có chứng chỉ hành nghề mà đổ bô, thay bỉm, tiếp nước thì bọn không học nó còn làm thành thạo, đây còn mất thêm tiền thực tập.

HeoQuay66

Xe tăng
làm gì có thực tập không lương, cụ bảo nó show hợp đồng coi phải hđ học việc không
Thực tập không lương là bình thường mà cụ.
3 tháng e nó học việc còn chưa thạo, cty cũng chưa dám giao việc quan trọng, trong khi còn phải trả 1 đống chi phí và tgian.
Nuôi báo cô 3 tháng 1 người thì trừ quan hệ thân thiết ra thì không hiểu lý do gì để nhận?

Smile1102

Xe container
Ngon quá 500k tuần 3 buổi thời năm 1999 là rất cao đấy cụ. Em đi làm năm 2001 cũng chỉ được có hơn 400 tí.
Hồi đấy em làm Oracle dev nói là thực tập nhưng cũng code đc, em khá về SQL nên làm nhanh mà thậm chí còn đc làm việc hơi khó chút. Hồi đấy cty đi ăn uống và du lịch bọn em cũng đc đi cùng cty, cty em bây giờ cũng vậy, các em thực tập vẫn cho tiền team building và đi chơi như bthuong.

Hoanloc

Xe tải
Thực tập không lương là bình thường mà cụ.
3 tháng e nó học việc còn chưa thạo, cty cũng chưa dám giao việc quan trọng, trong khi còn phải trả 1 đống chi phí và tgian.
Nuôi báo cô 3 tháng 1 người thì trừ quan hệ thân thiết ra thì không hiểu lý do gì để nhận?
thì nó là học việc mới không lương đó cụ, mà chắc thằng ku em bk này cũng ko làm nên trò trống gì, chứ giờ nhiều cty nó thấy ông nào có xuất phát điểm tốt, tư duy ổn là nó bốc đi nuôi ngay

Smile1102

Xe container
chắc mợ ý gõ nhầm , 99-2000 thì 500k đủ ăn tiêu 1 tháng cho sv thuộc lại khá rồi :D
Là 500 nghìn tháng đó cụ, 2001 ra trường em làm part-time lương đc 1.5tr tháng, học bổng 800k nữa nên lúc đó em mỗi tháng mua đc 1 chỉ vàng để tiết kiệm, sau làm đc gần năm đi học bận quá nên em nghỉ, học xong cao học thì tiêu hết số vàng tk đc :D

otbaxit

Xe tải
Cty hiện tại ko có chứ cty trc e cũng có hướng dẫn thực tập.
Èo...xinh và trắng đáo để nên em phải "đành" nhận về nhóm. Cũng giao việc cho làm, cũng hướng dẫn bài bản...lương bổng bao nhiêu ko rõ nhưng cơm trưa, hay nhóm tổ chức ăn hát đều mời đi free, chia tiền thưởng nhóm cũng chia cho 1 ít phù hợp với việc. Sau 3 tháng em nó té, sau hỏi ra mới biết cháu sếp tổng...hú hồn chim én mình đối xử đàng hoàng bình đẳng.
Nếu biết trước chắc cụ hướng dẫn tận tình 24/7 luôn nhỉ

HeoQuay66

Xe tăng
thì nó là học việc mới không lương đó cụ, mà chắc thằng ku em bk này cũng ko làm nên trò trống gì, chứ giờ nhiều cty nó thấy ông nào có xuất phát điểm tốt, tư duy ổn là nó bốc đi nuôi ngay
E cũng nghĩ vậy, em cụ thớt mà ngon đã chả phải cân nhắc đi hay không, apply đâu chả đc

kazumi

Xe tải
Đúng là thời điểm này ko lý tưởng để xin việc của bất cứ ngành nào, bao gồm IT, tuyển dụng nsu IT giảm 20% so với quý trước, dự là sắp tới mặt bằng lương của IT có thể giảm hoặc ko tăng trong vài năm. Em cũng thấy mấy năm vừa rồi crazy quá mức.
bạn bè em làm IT 6th - 1 năm trở lại đây nhảy việc thu nhập tăng 2-50% đổ lên
nhân sự chất lượng cty tập đoàn lúc nào cũng cần cụ ạ

langthangnoidau

Xe buýt
Tùy xem công ty đó là công ty gì và thời gian thực tập làm gì. Nếu là 1 công ty tốt, công việc đúng chuyên môn và đc giao việc để học hỏi, thì nên nhận, kể cả ko lương, đặc biệt phải nhờ ng có chuyên môn kèm cặp lúc thực tập, thì sẽ nhận thức nhanh và thực sự học được việc cụ ạ.
Còn đến công ty sáng pha trà, chiều rửa cốc thì có trả lương thực tập cũng dẹp. Giờ nhân sự có kinh nghiệm người ta chỉ bảo cho là may mắn của người mới, cũng phải tùy tâm, tùy nghề. Nhiều nghề (như nghề của em) thì em giấu nghề, chả việc rì phải kèm đứa nào :D

LadyKiller8x

Xe đạp
Quan trọng là mình xin vào đó thực tập hay công ty đó mời mình về thực tập nữa. Như 1 bạn nói ở trên, đây là quan hệ tự nguyện, không ai ép ai cả. Ai thấy phù hợp thì thực hiện thôi. Gần nhà mình có 1 bạn trước đây được 1 công ty nước ngoài mời về thực tập với mức lương 70tr/tháng, tất nhiên số đấy không nhiều.

DurexXL

Xe lăn
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
Học Bách Khoa cơ mà, sao phải thực tập?
Phải đi làm chính ,ngày làm 8 tiếng hành chính, tuần làm 5 ngày, lương tháng khởi điểm 5.000 usd, năm nghỉ mát resort 2 lần, thưởng Tết 3 tháng lương

Cụ nhắc em cụ là phải như thế nhá
Đừng để bọn tư bẩn nó bóc nột

Thắng Formosa

Xe tăng
Xời, chứng tỏ thằng em em cụ chẳng có kiến thức Dev rồi. E xưa học BK Đà Nẵng cty đến tận trường cho làm bài test xong lấy đi thực tập luôn, lương 5tr5/tháng (lúc đấy tiêu xài sơ sơ còn nuôi được 2 em gái học kinh tế kế hoạch). Thực tập 3 tháng xong nó cho 10 điểm đánh giá còn nhận vào làm nv chính thức. Còn mấy cụ ko có cty nào nhận thì trường nó "GỬI" đến một cty nào đó để thực tập cho có. Rõ ràng khi được "GỬI" thì ko có lương là phải rồi.

NayruLove

Xe buýt
Lạ thế, em thì cứ nghĩ thực tập sẽ không có lương, chỉ có thử việc mới có lương chứ nhỉ. Mà thực tập thì tuần chỉ đi 2, 3 ngày hoặc thậm chỉ ~3 buổi (nửa ngày) thôi, và chỉ dành cho sinh viên chứ ra trường thực tập gì nữa, đi làm thôi chứ :-??
Tất nhiên cũng tùy công ty, 1 số công ty có hỗ trợ $ cho sinh viên thực tập nhưng thường là đi thực tập full time cả tuần và làm hẳn 1 dự án nào đó chứ không chỉ làm 1 vài việc vặt hoặc nghiên cứu 1 phần nào đó.
Hoặc cũng có thể kiểu nào khác mà em không biết :D

Smile1102

Xe container
bạn bè em làm IT 6th - 1 năm trở lại đây nhảy việc thu nhập tăng 2-50% đổ lên
nhân sự chất lượng cty tập đoàn lúc nào cũng cần cụ ạ
Ko có nhiều vị trí tăng thêm như các năm trc đâu cụ, và fresher cũng khó hơn. Em đang làm IT đây và có cty về outsourcing nhé.

Thắng Formosa

Xe tăng
Học Bách Khoa cơ mà, sao phải thực tập?
Phải đi làm chính ,ngày làm 8 tiếng hành chính, tuần làm 5 ngày, lương tháng khởi điểm 5.000 usd, năm nghỉ mát resort 2 lần, thưởng Tết 3 tháng lương

Cụ nhắc em cụ là phải như thế nhá
Đừng để bọn tư bẩn nó bóc nột
Mấy đứa giỏi,xuất sắc nó đến hốt từ năm 3 rồi cụ. Sau khi ra trường lương như cụ kể chỉ là cho mấy đứa giỏi. Còn tụi xuất sắc, xuất chúng làm từ năm 3 đến khi ra trường lên quản lí thì lương+thưởng dự án 200k$/tháng đấy.