[Funland] Thực tập Dev 3 tháng không lương , không có hỗ trợ

butchikim

Xe ba gác
Túm lại cụ chủ về bảo cháu cụ là tìm chỗ nào có lương hoặc hỗ trợ thì vào thực tập. Dev/IT BK chắc phải học tốt rồi (làm chưa biết)...lại có nhiều lựa chọn mà. À cụ nhớ bảo cháu nó deal lương cẩn thận kẻo lại hớ 8->

Mr.Alo

Xe lăn
dân code bk thì cũng phải biết làm ổn ổn rồi tự tin đòi lương đi cụ :v , như ông cháu mình mấy năm trước học fpt trên hòa lạc , cũng dân code đi thực tập mà lương cũng 7-8 củ :D

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Chuẩn luôn, cháu từng nhận và hướng dẫn nhiều cháu IT thực tập. Chưa biết làm được gì không mà cứ đòi hỏi (đặc biệt là so sánh chỗ nọ kia)...là cháu chủ động mời đi chỗ khác luôn. Còn vào học và làm được việc đặc biệt thái độ tốt thì cháu cũng chủ động đề xuất từ thu nhập đến công cụ làm việc.
Em nghĩ tùy từng cty, tùy tính chất công việc, tùy đóng góp của Thực tập sinh..mà có hỗ trợ hay không. Có trường hợp qua thực tập chủ yếu lấy cái xác nhận thưc tập thôi, tuần lớt phớt đi/đến..

E cũng nghĩ thế ; thôi thì dốt nát đến mấy đi tt thì cũng phải hỗ trợ nó vài trăm tiền xăng xe chứ nhỉ ; mà tận 3 tháng ko đồng nào cả thì hơi bí
Cũng tùy vào mục đích thực tập và nhu cầu công ty nhận thực tập.
Còn đa số đã xin thực tập thì làm gì có lương cụ
Có chăng chỉ là bữa trưa và 500k-1tr tiền xăng xe thôi

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
Thực tập mà nơi chuyên nghiệp, học hỏi nhiều cái hay thì kể cả ko được hỗ trợ thì cũng đáng nên đi.

"Quan trọng nhất là học được gì, có phù hợp với mình không"

Các cháu trẻ cần học học kinh nghiệm, áp lực.. để sau tự đứng trên đôi chân mình.

Smile1102

Xe container
Tất cả các cty em làm chưa có cty nào thực tập mà ko đc nhận hỗ trợ 2-5tr cả, thâm chí trc đây làm hãng còn hỗ trợ nhiều hơn, và đó là chính sách cty rồi.
Lên đây mới biết hóa ra ko phải ai cũng nghĩ thế.
Đã thế lại còn đc dạy, còn đc tham gia dự án nữa chứ ko phải pha trà rót nc. À mà nếu chỉ xin dấu, ko làm việc thì lại ko đc nhận ạ :D

TorienT

Xe container
Cũng tùy theo "thực tập" kiểu gì.
1. Thực tập để lấy chữ ký về tốt nghiệp. Pha trà, rót nước tháng lên độ 3 buổi thì tiền nong gì.
2. Cty tuyển free để làm chân chạy vặt, thường có ít hoặc không có hỗ trợ. Sinh viên nên té sớm, mất thời gian.
3. Tuyển kỹ, xu hướng đào tạo nghề để tuyển luôn chính thức nếu phù hợp. Thường được train tốt, được đưa vào dự án, có hỗ trợ.
....
Bức xúc giề, chào mừng các em đến với thị trường lao động.

Rivers

Xe container
Quan trọng là cháu cụ mang lại được giá trị gì cho công ty không, và đạt được lợi ích gì từ kỳ thực tập này. IT đợt trước bị pr quá đà nên sinh viên, học viên hiện tại nhiều như lá mít, đợt này lại đang down trend do kinh tế đi xuống, job cho fresher còn khó kiếm chứ đừng nói tới thực tập. Cháu cụ kiếm được chỗ thực tập là may rồi, khả năng do có cái mác chính quy BK, nhiều đứa học trường lởm, trái ngành, trung tâm có khi còn chẳng kiếm được chỗ thực tập chứ đừng nói tới lương.

Smile1102

Xe container
Quan trọng là cháu cụ mang lại được giá trị gì cho công ty không, và đạt được lợi ích gì từ kỳ thực tập này. IT đợt trước bị pr quá đà nên sinh viên, học viên hiện tại nhiều như lá mít, đợt này lại đang down trend do kinh tế đi xuống, job cho fresher còn khó kiếm chứ đừng nói tới thực tập. Cháu cụ kiếm được chỗ thực tập là may rồi, khả năng do có cái mác chính quy BK, nhiều đứa học trường lởm, trái ngành, trung tâm có khi còn chẳng kiếm được chỗ thực tập chứ đừng nói tới lương.
Đúng là thời điểm này ko lý tưởng để xin việc của bất cứ ngành nào, bao gồm IT, tuyển dụng nsu IT giảm 20% so với quý trước, dự là sắp tới mặt bằng lương của IT có thể giảm hoặc ko tăng trong vài năm. Em cũng thấy mấy năm vừa rồi crazy quá mức.

TorienT

Xe container
Vài năm tới là giai đoạn thanh lọc ngành IT, sau đấy chắc mới tăng trưởng lại được.

Mr.Chem

Xe điện
Cty hiện tại ko có chứ cty trc e cũng có hướng dẫn thực tập.
Èo...xinh và trắng đáo để nên em phải "đành" nhận về nhóm. Cũng giao việc cho làm, cũng hướng dẫn bài bản...lương bổng bao nhiêu ko rõ nhưng cơm trưa, hay nhóm tổ chức ăn hát đều mời đi free, chia tiền thưởng nhóm cũng chia cho 1 ít phù hợp với việc. Sau 3 tháng em nó té, sau hỏi ra mới biết cháu sếp tổng...hú hồn chim én mình đối xử đàng hoàng bình đẳng.

Azeglio

Xe điện
Em rất dị ứng với các thể loại thực tập vì toàn bị các sêp dí con cháu họ hàng các thể loại để hướng dẫn. Gặp mấy thực tập sinh kiểu xin chữ ký còn đỡ vướng chân, gặp đứa nào nó thực tập thật thì khốn nạn với các câu hỏi trong khi mình bận bỏ cha ra.
Có cậu ấm học xuất nhập khẩu xin vào thực tập, hôm đầu cho xuống cảng "thực tập", nó lăn mie ra ốm, báo hại mình phải chăm.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em rất dị ứng với các thể loại thực tập vì toàn bị các sêp dí con cháu họ hàng các thể loại để hướng dẫn. Gặp mấy thực tập sinh kiểu xin chữ ký còn đỡ vướng chân, gặp đứa nào nó thực tập thật thì khốn nạn với các câu hỏi trong khi mình bận bỏ cha ra.
Có cậu ấm học xuất nhập khẩu xin vào thực tập, hôm đầu cho xuống cảng "thực tập", nó lăn mie ra ốm, báo hại mình phải chăm.
Gớm cháu gái lại chả tận tình hướng dẫn cả đêm.

Em không biết cơ chế của nước ngoài thế nào nhưng thấy sinh viên đi thực tập cả năm (không full cả tuần) thì được trả lương đầy đủ.
Còn đội trong nước thực tập 3 tháng mất 1 tháng làm báo cáo, 1 tháng để làm quen DN nên không đơn vị nào muốn có SV thực tập mất tiền cả

Rivers

Xe container
Đúng là thời điểm này ko lý tưởng để xin việc của bất cứ ngành nào, bao gồm IT, tuyển dụng nsu IT giảm 20% so với quý trước, dự là sắp tới mặt bằng lương của IT có thể giảm hoặc ko tăng trong vài năm. Em cũng thấy mấy năm vừa rồi crazy quá mức.
Vài năm tới là giai đoạn thanh lọc ngành IT, sau đấy chắc mới tăng trưởng lại được.
IT đợt rồi đúng là phình như bong bóng thật, em nghĩ cũng nên thanh lọc bớt để dành chỗ cho các cháu học hành cẩn thận, nghiêm túc với nghề.

PDlong

Xe tăng
Cũng tùy vào mục đích thực tập và nhu cầu công ty nhận thực tập.
Còn đa số đã xin thực tập thì làm gì có lương cụ
Có chăng chỉ là bữa trưa và 500k-1tr tiền xăng xe thôi
Thì đó cụ ;e biết là chả làm đc gì để có lương cả ; nếu hỗ trợ 500k gì đó để xăng xe chứ tận 3 tháng ko đồng nào thì nhiều khi bí quá ; mà cũng là hỗ trợ đc phần nào chứ ko phải vô tích sự

Lãng khách 179

Xe buýt
Thực tập này là công ty phải tốn tiền đào tạo, dạy dỗ này kia. Đòi lương là lương thế nào nhỉ ? Chưa làm được gì mà đã đòi hỏi thế rồi ?
Đi pv tìm mấy chỗ có trả lương ấy bạn. Có ai ép phải vào công ty đó đâu.

nhatthang

Xe tăng
Tùy trường hợp, Công ty cần đội ngũ kế cận với chính sách cho thực tập để đào tạo người cho công ty thì trả lương.
Còn không có nhu cầu, chỉ nhận thực tập vì quan hệ thì trả lương làm cóc khô gì!
Đây là ý kiến chuẩn nhất về vấn đề này. Tựu chung lại vấn đề vẫn là ai cần ai? Nếu C.ty cần thực tập thì tự khắc họ sẽ phải biết làm gì và ngược lại.

jang

Xe tăng
Có ai dí súng vào đầu bắt phải vào đấy xin thực tập đâu. Cháu cụ tự tin vào khả năng thì tìm chỗ khác họ hỗ trợ phụ cấp, lương mà xin thực tập. Công ty kia họ đang không có nhu cầu, xin vào thực tập họ lại mất công và chi phí quản lý nên họ không muốn nhận, ko có chính sách hỗ trợ. Có vậy thôi mà cũng thắc mắc.

otbaxit

Xe tải
Theo em sẽ có hai dạng, một dạng cty chủ động kế hoạch tuyển sv năm cuối hoặc mới ra trường vào thực tập rồi họ tuyển dụng luôn, dạng này sẽ có lương thực tập đàng hoàng. Dạng hai là trường giới thiệu hay sv tự tìm nơi thực tập để làm đồ án hay j đó thì cty họ muốn cho bao nhiêu thì cho, không có cũng không sao.