[Funland] Thực tập Dev 3 tháng không lương , không có hỗ trợ

fairydream81

Xe hơi
Tùy trường hợp, Công ty cần đội ngũ kế cận với chính sách cho thực tập để đào tạo người cho công ty thì trả lương.
Còn không có nhu cầu, chỉ nhận thực tập vì quan hệ thì trả lương làm cóc khô gì!

butchikim

Xe ba gác
Thực sự 2023 rồi mà vẫn có trò thực tập không lương thì chịu
Tất nhiên rồi cụ , thực tập thì vẫn phải trả lương cơ bản rồi , trước có cái trò cho thực tập không lương rồi hết đổi hội khác vào ... Lợi dụng sức lao động free , cty chuẩn chỉ làm việc họ không bao giờ làm thế
Cháu nghĩ là nên đứng cả 2 phía và xác định rõ nhu cầu/mục đích chính là gì.

Hồi xưa, phần là ít lựa chọn, cháu chỉ mong có chỗ nhận, vào hầu các anh cũng được vì mục tiêu cháu là có môi trường thực tế để mình học.

Ngày nay, các cháu nhiều lựa chọn nên cũng có thể quan tâm nhiều thứ hơn.

Langthang_Mercedes

Xe container
Thế chắc tùy trường thôi , 1 số trường sv học chả biết làm gì thì chịu :)
Em nói chuyện thực tập ấy chứ không nói sinh viên giỏi hay dốt. Sinh viên đi thực tập để học hỏi thêm thực tế về mà làm tốt nghiệp thì sao doanh nghiệp lại phải trả tiền nếu doanh nghiệp người ta không chủ động mời.

Smile1102

Xe container
Bên em (cả cty làm thuê và cty của em) đều hỗ trợ, cty em bé tí thì hỗ trợ 2tr tháng cho sinh viên thực tập, dạng trainee (làm đc fulltime, năm cuối) thì 5tr tháng.
Bên em cũng đc đào tạo và tham gia dự án luôn.

anhtuan071

Xe tải
Mình nghĩ thử việc mới có hỗ trợ .Còn thực tập phải trả thêm tiền học việc

PDlong

Xe tăng
Làm gì có chuyện cắt người hướng dẫn cụ , đến ngồi đó tùy theo trình độ được đưa cho việc mà làm , xác định tự học tự làm , vướng đâu thì google hoặc hỏi , lương thì lên có theo trình độ thực tế làm việc , nhưng cũng phải tính dạng tối thiểu là chi phí đi lại và ăn uống
Cụ nói chuẩn nhé ; tự học tự làm ; dùng google để hỏi chứ có ai hướng dẫn

Langthang_Mercedes

Xe container

Mc Bia

Xe điện
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
Em khẳng định là không có chuyện này. Em cụ ngạch gì cụ nên thông tin rõ. Chứ nhiều ngạch như đúc, rèn, nguội, công nghệ sinh học... Mới ra trường còn phải cầm tay.

Smile1102

Xe container
Mình nghĩ thử việc mới có hỗ trợ .Còn thực tập phải trả thêm tiền học việc
Tất cả cty mình làm thử việc trả full lương nhé. Thử việc là đi làm rồi, và cty ko trả lương thì vào làm gì. Cty mình có hơn 30 nhân viên thôi nhưng thử việc mình cũng trả tất cả mọi khoản, chỉ ko đóng bảo hiểm thôi.

Mr.Alo

Xe lăn
Bên em (cả cty làm thuê và cty của em) đều hỗ trợ, cty em bé tí thì hỗ trợ 2tr tháng cho sinh viên thực tập, dạng trainee (làm đc fulltime, năm cuối) thì 5tr tháng.
Bên em cũng đc đào tạo và tham gia dự án luôn.
Em nghĩ vậy là ổn , sv năm cuối thì cũng phải biết làm chút việc rồi , đến cty 5-10 hôm là thích nghi để quen dần việc , việc hỗ trợ tiền ăn và đi lại cũng là rất bình thường , nv chính thức 10-20tr thì thực tập trả họ 2-3tr cũng đâu có gì , phần nữa được trả lương tâm lý làm việc cũng khác

Thử việc phải trả 85% lương chứ không có chuyện "Hỗ trợ"
và không được đóng bhxh :)

formen

Xe lăn
nó là 2 chiều thôi,

em thì không dùng sức lao động giá 0 đồng vì chắc chắn là chả có hiệu quả gì.

Smile1102

Xe container
Em nghĩ vậy là ổn , sv năm cuối thì cũng phải biết làm chút việc rồi , đến cty 5-10 hôm là thích nghi để quen dần việc , việc hỗ trợ tiền ăn và đi lại cũng là rất bình thường , nv chính thức 10-20tr thì thực tập trả họ 2-3tr cũng đâu có gì , phần nữa được trả lương tâm lý làm việc cũng khác
Đúng vậy cụ ạ, các em vẫn làm đc những việc đơn giản, cty nào chả có việc khó việc dễ. Còn ko nhận ồ ạt mà nhận có phỏng vấn coi các em có đủ khả năng làm ko, tệ quá thì thôi nhận làm gì cho vướng bận.
Em chủ yếu tuyển các bạn có tiềm năng sau khi ra trường có thể làm việc luôn cho mình.

ngxchinhs

Xe tải
Thực sự 2023 rồi mà vẫn có trò thực tập không lương thì chịu
Nếu chẳng đóng góp gì. Mà bên kia người ta mở cho vào làm thử lấy kinh nghiệm thì cũng tùy cụ ạ. Cơ bản tùy trình độ và thỏa thuận. Ngon thì nó đã đề xuất trả lương.

Duc Ta

Xe tải
Nên phân biệt " thực tập " với " thử việc ". Thực tập thì chỉ là nơi đến học hỏi, ở lại làm tiếp hay không cũng chẳng có gì cam kết cả, doanh nghiệp sao phải trả lương. Nếu cảm thấy không phù hợp thì xin đơn vị khác có lương để thực tập thôi, có ai bắt phải vào đó thực tập đâu. Nhiều công ty lớn, có bí quyết, công nghệ bảo mật quan trọng có cho thêm tiền họ còn chẳng nhận đến thực tập ấy chứ

NNS

Xe ngựa
SV thực tập có phải kí hợp đồng lao động với chủ đâu mà đòi lương?, đó là về luật lđ, còn về thỏa thuận thì sv thực tập có thể xin đc các hỗ trợ từ doanh nghiệp như xăng xe, đt, ăn trưa, hoặc tí tiền hàng tháng đều là thỏa thuận, quý nhau thì cho thôi

• Vodka
Reactions: Xep

hungeverest

Xe điện
Các ô đến có thì giao cho các ô nghiên cứu tài liệu với quy trình này nọ thôi chứ bố ai giám giao việc cho các ô làm, vớ vẩn còn sai hỏng đấy là nói về sx. Còn cảm thấy thoả mái thì làm, ko thì thôi. Cty họ cũng đâu cần tuyển thêm người, còn các ô sinh viên thì cần con dấu vào bản thực tập.

phuongmit

Xe cút kít
K iêu trả dép bố về, có thể tìm cty nào trả lương để xin vào thực tập. Thực tập chưa biết làm dc gì, giao việc cho va chạm gọi là có chứ ông thực tập sử dụng điều hoà, chỗ ngồi, điện nước cty rồi, chưa đóng góp mà đòi hỗ trợ thì ai nghe. Và phần lớn thực tập là để lấy con dấu hoàn thiện thủ tục chứ ông nhận cũng k thích và ông làm cũng chả hào hứng gì

vkthang

Xe container
Thằng em em học BK Hà Nội mới ra trường nó đi thực tâp 3 tháng dev không lương , cũng chả có hỗ trợ gì thì theo các cụ có nên đi không ạ
H năm 2023 mà e vẫn thấy có công ty thực tập không có hỗ trợ nào à các cụ , e tưởng giờ ít nhất cũng phải hỗ trợ chút xăng xe chứ nhỉ
Em cụ tốt nghiệp rồi giờ là đi kiếm việc làm chứ có phải thực tập trong quá trình học việc ở trường đâu nhỉ? Việc cty đó yêu cầu bạn kia thử việc 3 tháng không lương thì đúng hơn. Cụ báo em cụ cân nhắc xem, em nghĩ 3 tháng cũng không lâu nếu muốn học hỏi thì nên ra ngoài va chạm, nhưng nếu tìm được bên nào ngon hơn thì tất nhiên next. Làm gì thì làm em nghĩ mới ra trường có chỗ họ nhận mình là tốt rồi, tuổi trẻ còn thay đổi nhiều, cơ hội sửa sai nhiều.