[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

hanyco

Xe tải
Giờ họ ghi là Nơi đăng ký khai sinh chứ không ghi Nơi sinh chung chung như cũ nữa nên nhiều trường hợp bị nhầm. F1 nhà em cũng bị sai mà chưa biết đến bao giờ sửa xong. May cháu sai nơi khai sinh nhưng cùng tỉnh nên số định danh không thay đổi, cháu vẫn làm được căn cước công dân, nơi khai sinh sửa sau.

Phong Vân

Xe buýt

Bông Khớ

Xe hơi
Vợ em cũng bị như cụ chủ tus, nhưng may quá xong rồi.
Tuy nhiên do đây là làm ở Phường nên cứ ra CA Phường nhờ, họ giải quyết cũng đâu 1-2 tháng.

Website
www.facebook.com
Do các cụ khai sai thôi chứ lại đổ cho CQ không hướng dẫn kỹ.

Trong tờ khai CCCD từ năm 2015, mục 11 đã ghi rất rõ ràng: Nơi đăng ký khai sinh

Mẫu thu thập thông tin dân cư cũng thế.

Mẫu thu nhận thông tin khi làm CCCD từ 2015 cũng thế luôn.

Nơi sinh và nơi Đăng ký khai sinh khác nhau, nếu bị nhầm thì chỉ có không đọc kỹ hoặc cố tình.

Như trường hợp của nhà em khá phức tạp,
1. E, hộ khẩu thường trú NA, quê quán NA, cơ mà nơi sinh và nơi ĐK KS đều là NB -> Mã định danh 037 NB
2. Gấu quê TB, thường trú QN, nơi sinh và ĐKKS QN -> mã định danh 022 QN.
3. Thời điểm sinh ông F1 lớn thì cả nhà tạm trú tại HN, trừ em vẫn ở NA. :D.
4. F1 lớn sinh tại BV tỉnh NA, cơ mà lúc đăng ký KS thì về QN đăng ký KS và nhập HK QN.
5. Đến thời điểm làm CCCD cho F1 lớn (2018) thì HK thường trú của cả nhà đã ở HN, tuy nhiên khai báo chuẩn nên mã định danh cá nhân vẫn là 022 của QN.
6. F1 bé sinh tại HN, đăng kí KS tại HN nên mã định danh là 001 HN ko có gì phải bàn cãi.

=> Sai phần lớn là do nhân dân khai không đúng, đừng đổ hết cho CQ.

Chỉnh sửa cuối:

Rookies

Xe tăng
Nơi sinh: dưới rốn mẹ cháu 10-20cm, đúng nhận sai cãi :))
:))
Vì nơi sinh giống nhau đến 99,99% nên cán bụ mới thống nhất lại là nơi đăng ký khai sinh!
Nên còn vài chục mục có thể khai thác để nâng cấp. Mỗi đời bộ trưởng khai thác 1 mục. Nên chết mỗi thằng dân!
Rút kinh nghiệm nên giờ giấy tờ cứ tà tà làm các cụ ạ!

Website
www.facebook.com
:))
Vì nơi sinh giống nhau đến 99,99% nên cán bụ mới thống nhất lại là nơi đăng ký khai sinh!
Nên còn vài chục mục có thể khai thác để nâng cấp. Mỗi đời bộ trưởng khai thác 1 mục. Nên chết mỗi thằng dân!
Rút kinh nghiệm nên giờ giấy tờ cứ tà tà làm các cụ ạ!
Thằng dân mắt nổ mắt xịt lại đi chửi cán bộ à?

thaiduong90

Xe đạp
Chả là hôm trước em có đi mua nhẫn 3 chỉ tặng gấu nhân dịp 8/3 ở cửa hàng vàng Bảo Tín Mạnh Hải trên đường Trần Duy Hưng. Mà em nhân viên bắt khai báo cả căn cước công dân, thông tin cá nhân rất chi tiết các cụ ah. Đòi đọc cả ngày tháng năm sinh? Lúc ý vì nóng lòng mua nên em đã khai báo luôn.
Nhưng về rồi mới thấy ko rõ đúng lắm nên em lên đây hỏi các cụ mợ ạ.
Em thấy thông tin cá nhân và căn cước công dân nên là bảo mật mới đúng, sao lại bắt khai báo nhỉ?
Số lượng vàng em mua cũng ko nhiều có 3 chỉ thôi ạ.

hưvô

Xe lăn
Lạ nhỉ, giờ cụ thử ra tiệm khác hỏi mua vàng xem các em bảo sao

fanmu1234

Xe container
Chả là hôm trước em có đi mua nhẫn 3 chỉ tặng gấu nhân dịp 8/3 ở cửa hàng vàng Bảo Tín Mạnh Hải trên đường Trần Duy Hưng. Mà em nhân viên bắt khai báo cả căn cước công dân, thông tin cá nhân rất chi tiết các cụ ah. Đòi đọc cả ngày tháng năm sinh? Lúc ý vì nóng lòng mua nên em đã khai báo luôn.
Em thấy thông tin cá nhân và căn cước công dân nên là bảo mật mới đúng, sao lại bắt khai báo nhỉ?
.

Không biết quy định có điều chỉnh không, tại sao mua 3 chỉ vẫn phải cung cấp thông tin

Ai bảo cụ đi mua vàng dịp 8/3 :))

thaiduong90

Xe đạp
.

Không biết quy định có điều chỉnh không, tại sao mua 3 chỉ vẫn phải cung cấp thông tin
Đúng rồi cụ ơi, hôm em hỏi thì em nhân viên bảo theo thông tư 78 bộ tài chính. U là trời. lúc ý em vội quá nên chả buồn tra. Giờ tự dưng nay có số lạ gọi quảng cáo. Em mới sợ thông tin cá nhân mình bị lộ ấy. :( Rõ là chán giờ ko biết tính sao. Các cụ đi mua vàng số lượng ít có bị vậy ko ạ?
Em mua bên Bảo Tín Mạnh Hải.

thaihana

Xe điện
Mua vàng làm gì, cụ đưa luôn tiền mặt cho gấu, nếu gấu bắt khai báo thông tin cccd cũng chả lo.

thaiduong90

Xe đạp
Thông tin cá nhân giờ cũng là 1 món hàng để mua - bán mà cụ. :))
Vâng đúng rồi cụ, mà nó hỏi đến số điện thoại đã đành, đây còn hỏi cả căn cước công dân như công an ý. :( Lúc ý em hơi ngu rồi. :( Nếu phải khai báo thật thì ko sao.
Còn ko thì em sợ họ dùng thông tin cá nhân mình vào mục đích khác thì sao.

Honghen2008

Xe container
Đã làm thì không sợ, mà sợ thì không làm😂 nói vậy chứ lắm lúc vẫn làm cái mình sợ🤪

thaiduong90

Xe đạp
Đã làm thì không sợ, mà sợ thì không làm😂 nói vậy chứ lắm lúc vẫn làm cái mình sợ🤪
Em khai vì lúc ý nghĩ là họ bắt buộc phải làm thế. :D Nhưng giờ về đọc lại cái thông tư 78 thì là về thuế TNDN.
Nhưng công ty bán hàng chỉ ghi tên khách hàng,địa chỉ là cùng.
Cũng ko xuất hóa đơn đỏ hay gì mà sao lại yêu cầu cả căn cước công dân của khách nhỉ?Đang thấy bức xúc và tức nếu nó là sai thì là mình bị lừa ah cụ ơi.

Em mà biết nó sai thì em sẽ tẩy chay cái cửa hàng vàng Bảo Tín Mạnh Hải này luôn. Bảo cả mọi người để mn biết còn cảnh giác. Còn đúng thì mình cũng yên tâm hơn cụ ah.

thaiduong90

Xe đạp
Mua vàng làm gì, cụ đưa luôn tiền mặt cho gấu, nếu gấu bắt khai báo thông tin cccd cũng chả lo.
Em nghiêm túc mà cụ ơi. Nếu thế thật thì ko sao. Còn em về tìm đọc thông tư 78, cả xuất hóa đơn cho khách có mục nào yêu cầu khách phải khai báo ngày tháng năm sinh đâu nhỉ?
Khai cả căn cước công dân?
Cùng lắm họ chỉ bắt khai mã số thuế thôi ạ. =((

keyon

Xe tăng
Chắc cụ mua 3 chỉ nhưng nó nhập hóa đơn cho cụ đứng tên 300 cây hộ cả các khách lẻ khác :D
Vậy là yên tâm rồi, sau này em cứ tìm chỗ nào nó bắt khai báo để mua, con cái nó làm ra tiền ghi mỗi dòng để lại 1000 cây thế là sạch sẽ