[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

kienvinh

Xe lăn
Đúng rồi cụ ah. Mua bán nhiều mới cần cung cấp, ko hiểu sao mua 3 chỉ thôi mà bắt ng ta đọc cả ngày tháng năm sinh, địa chỉ, rồi căn cước công dân.
Đây là thông tin riêng của khách mà. Em thấy có khai thuế thì đọc mã số thuế chứ sao lại đọc căn cước công dân nhỉ.
Tôi mới mua 1 cây hôm 28/2 ở Bảo Tín Minh Châu (Cầu Giấy). Không thấy yêu cầu gì.

Trường hợp của bác chắc bị lấy thông tin để viết hóa đơn cho khách khác. Cũng hơi sợ đấy nhỉ.

lta500

Xe buýt
Chắc gấu nhà cụ biết cụ sẽ mua vàng ở đó nên nhờ họ ghi lại để đối chiếu xem cụ mua bao nhiêu chỉ, có tặng hết cho gấu không hay còn tặng người khác ấy mà.

ly xây chừng

Xe tải
Sinh viên thuê trọ đi làm tạm trú mà vẫn yêu cầu có sổ đỏ của chủ nhà thì cái việc của cụ quá ư là bình thường.

Sao lại sổ đỏ nhở? Mà sổ HK cũng màu đỏ?

namtypn

Xe hơi
Chắc toàn chủ nhà đểu đi làm tạm trú hay sao nhỉ.Lạ thế!

kienvinh

Xe lăn
Sinh viên thuê trọ đi làm tạm trú mà vẫn yêu cầu có sổ đỏ của chủ nhà thì cái việc của cụ quá ư là bình thường.

Hợp lý chứ có gì sai. Ở đây thấy rằng chủ nhà xây nhà trọ trên đất lấn chiếm, không có sổ đỏ sẽ không cho thuê được.

le_petit

Xe tăng
Tôi mua vàng nhiều hơn 200 triệu ở vài chỗ và ko thấy nơi nào hỏi gì ngoài họ tên để viết hóa đơn.

mabu44

Xe điện
Chắc là cụ mua vàng tặng vợ nên mới bị như vậy, chứ bảo mua tặng bồ chắc khỏi khai báo gì luôn :((

tieudaovnt

Xe tăng
Em mua 3 chỉ là khoảng 16tr dưới 20tr cụ ah. :D Chuẩn em thấy cũng lạ lạ lúc ý hỏi kỹ thì nó bảo để doanh nghiệp khai báo thuế.

lúc ý cũngvội nên ko để ý nhiều, giờ về nghĩ lại mới thấy ko ổn ạ. Bảo Tín Mạnh Hải cụ ah.
Nghe thì cũng uy tín mà lại thu thập thông tin khách hàng.
Chắc mới đây mới hỏi cccd, chứ trước em cũng có lần vào mua ở bảo tín mạnh hải chỗ chân cầu vượt trần duy hưng thì phải. Chỉ thấy hỏi tên, sđt thì phải. Chứ ko bắt cccd hay giấy tờ gì. Có mỗi 1 lần mua ở Doji quang trung là bắt trình giấy tờ, là em ấn tượng, nghĩ trên 20 tr mà cty lớn chắc thuế má nên cho. Giờ cụ nói em mới thấy chột dạ, nó cầm thông tin đi làm linh tinh hợp đồng thuế má cũng toi. Chả biết đường nào mà lần. Haizz

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Hợp lý chứ có gì sai. Ở đây thấy rằng chủ nhà xây nhà trọ trên đất lấn chiếm, không có sổ đỏ sẽ không cho thuê được.
Hợp lý hay không phải xem lại căn nguyên của vấn đề cụ ạ. Không thể cảm tính được.

Người dân trong trường hợp nào được kinh doanh cho thuê nhà/ nhà trọ. Cái này phải được chốt xong về mặt pháp lý giữa cơ quan quản lý có thẩm quyền và người kinh doanh cho thuê nhà. Tức là về mặt quản lý, cơ quan có thẩm quyền đã phải nắm được người cho thuê nhà đó có đủ điều kiện hay không.

Còn việc Sinh viên phải show sổ của chủ nhà ra thì là đoạn sau cái việc đó mất rồi, mà đoạn này là không có căn cứ cụ nhé.

kienvinh

Xe lăn
Hợp lý hay không phải xem lại căn nguyên của vấn đề cụ ạ. Không thể cảm tính được.

Người dân trong trường hợp nào được kinh doanh cho thuê nhà/ nhà trọ. Cái này phải được chốt xong về mặt pháp lý giữa cơ quan quản lý có thẩm quyền và người kinh doanh cho thuê nhà. Tức là về mặt quản lý, cơ quan có thẩm quyền đã phải nắm được người cho thuê nhà đó có đủ điều kiện hay không.

Còn việc Sinh viên phải show sổ của chủ nhà ra thì là đoạn sau cái việc đó mất rồi, mà đoạn này là không có căn cứ cụ nhé.
Cái này làm theo Luật Cư trú 2020 đấy chứ sao lại cảm tính. Anh muốn đăng ký cư trú ở đâu thì anh cho tôi xem chỗ đó có cái nhà hay không nào.

vandinh

Xe container
Mấy em ở TDH yêu cầu khai thông tin cá nhân hả các cụ. Thế này ai dám đi nữa.

xít :)) Đúng đất kinh thành. mua 3 chỉ vàng phải tên và ngày tháng năm sinh, e đang đợi bớt nắng phi ra hàng mua nửa chỉ biếu ng yêu :) chắc phải thủ cccd theo cho chắc ăn :))

pooka

Xe container
Khả năng nhìn người nào trông không giống là người có tiền thì chủ tiệm hỏi chăng. :))
Năm ngoái em hỏi mua cái nhẫn cũng bị hỏi họ tên và nơi cư trú, tuy không hỏi căn cước hay cmt nhưng thấy khá là bực mình nên đi về luôn khỏi mua.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Ở quê em còn hỏi thông tin cá nhân lúc bán vàng nữa cơ, cơ mà lần đầu mua vàng nếu đăng ký thông tin cá nhân thì được lì xì 100k.

Húp sụp sụp

Xe điện
Giờ em lộ hẳn rồi nên chẳng quan tâm đến bảo mật nữa :)
Chỉ không cho chụp cmnd, còn đâu tung hê

thaiduong90

Xe đạp
Khả năng nhìn người nào trông không giống là người có tiền thì chủ tiệm hỏi chăng. :))
Năm ngoái em hỏi mua cái nhẫn cũng bị hỏi họ tên và nơi cư trú, tuy không hỏi căn cước hay cmt nhưng thấy khá là bực mình nên đi về luôn khỏi mua.
Ôi thế ah :)) Lúc ý em được tỉnh táo như cụ thì tốt, khỏi mua nữa. Trông em cũng có vẻ ko giống là người có tiền. :))

thaiduong90

Xe đạp
Tôi mới mua 1 cây hôm 28/2 ở Bảo Tín Minh Châu (Cầu Giấy). Không thấy yêu cầu gì.

Trường hợp của bác chắc bị lấy thông tin để viết hóa đơn cho khách khác. Cũng hơi sợ đấy nhỉ.
Thế ah cụ, thế chết rồi. :( Vậy mai em sẽ ra cửa hàng nó bảo nó gỡ thông tin của mình ra. Chỉ sợ bọn nó lưu ở chỗ khác rồi thì mệt mình. Gọi điện lên cơ quan thuế trực tiếp hỏi luôn được thì tốt quá.