[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Xin phép làm phiền admin với các cụ, e cũng đuối quá rồi mới lập thớt này mong cụ nào cùng hoàn cảnh hoặc có kinh nghiệm giúp e phát!
Chẳng là do nhiều lí do khách quan mà giờ em mới đi làm cấp căn cước công dân lần đầu (đổi từ cmnd qua). Hiện tại là em còn chưa có thông tin trên trung tâm dữ liệu quốc gia. Em đã làm tại công an phường nơi có hộ khẩu rồi, lên cả TP lẫn tỉnh, đều hướng dẫn về phường. Mà giờ là nửa năm rồi chưa xong. Phường họ trả lời là do em chuyển khẩu đi rồi về lại giữa 2 tỉnh, hiện tại trên TP bị mất dữ liệu trong tàng thư, nên phải chờ họ xác nhận ở Tỉnh e từng chuyển khẩu đến.
Mà chờ 6 tháng rồi, sốt ruột quá, cmnd thì sắp hết hạn sử dụng hẳn rồi.
Em cũng tìm hiểu đủ kiểu rồi, nhưng cũng chưa thấy trường hợp nào kiểu như em.
Thank các cụ đọc đến tận đây!
Rất mong nhận được tư vấn hoặc chia sê từ các cụ!
Lỗi thuộc về ai?
Cmnd thật hay giả,còn hiệu hạn hay không?
Ai bảo k làm hay lý do viết cho cái biên bản,k viết đc biên bản thì lên cấp cao hơn.
Đơn giản. Cứ thế mà làm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Vụ giấy khai sinh như em cũng bị đòi, mặc dù sinh đúng nơi hộ khẩu hiện giờ. E chỉ là chuyển khẩu khác tỉnh, giờ quay về nơi nguyên quán thôi. May vụ giấy khai sinh em 83 nhưng vẫn giữ được tờ gốc.
Nói chung là giờ Phường họ chốt là e đủ hết các giấy tờ thủ tục rồi. Nhưng phải đợi họ xác minh từ nơi e từng chuyển khẩu đến (khác tỉnh)
Theo luật thì trừ trường hợp đặc biệt phải có giấy hẹn. Bác có giấy hẹn chưa?

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vụ giấy khai sinh như em cũng bị đòi, mặc dù sinh đúng nơi hộ khẩu hiện giờ. E chỉ là chuyển khẩu khác tỉnh, giờ quay về nơi nguyên quán thôi. May vụ giấy khai sinh em 83 nhưng vẫn giữ được tờ gốc.
Nói chung là giờ Phường họ chốt là e đủ hết các giấy tờ thủ tục rồi. Nhưng phải đợi họ xác minh từ nơi e từng chuyển khẩu đến (khác tỉnh)
Ở Hà Nội cũng có vài ca chuyển khẩu xưa công an quận xử lý ko hiểu thông tin kiểu j cũng bị lỗi như cụ > chưa làm đc cccd :D

zolahn

Xe điện
Vâng. Căn bản e vẫn dùng loại 9 số. Mà cụ lạ gì, đang tuổi lao động, công tác, lại hay đi nhiều như em thì 9 số đi đâu cũng bị hỏi.
Sao mà giờ cụ vẫn dùng 9 số đc nhỉ, trong khi ng khác ng ta đổi mấy đời cccd rồi ấy

haTranauto

Xe tăng
Cụ đợi đến 1/7 luật căn cước mới được thực thi xem qui trình có gì khác không, chứ giờ đang giao thời loạn xị ngầu. E đang dùng cmt 12 số hạn 2029 nhưng theo luật cc mới buộc phải đổi trong năm nay.
Em cũng vậy đợt tới lại mất th gian đi đổi rồi

thangskyline

Xe hơi
các cụ cho hỏi: hiện tại chưa tới 1/7 thì có thể đi làm Thẻ căn cước mới được không, cccd cũ của e đã hết hạn.

muagiaiphong

Xe hơi
Năm ngoái tự dưng có 1 cậu gọi đến cho em bảo là CA phường, bảo em đi làm lại CCCD vì bị sai số. Ban đầu em tưởng lừa đảo, hoá ra đúng thật. Các anh ấy cấp sai số cho em. Thế là trong 3 tháng em phải lục đục đi điền lại form, tìm lại giấy khai sinh, nộp đơn... Cuối cùng thành ra bây giờ em đang có 2 cái CCCD số khác nhau.

CuKenPis

Xe tăng
Em tìm toét mắt không ra chỗ nào làm online cái cccd cho các cháu dưới 6 tuổi nhì? Cụ nào làm được chưa ạ?
"Về trình tự, thủ tục đối với người dưới 6 tuổi thì người đại diện hợp pháp gồm: cha, mẹ hoặc người giám hộ thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước trực tuyến trên cổng dịch vụ công. Với nhóm tuổi này khi làm thẻ căn cước thì cơ quan quản lý căn cước sẽ không thu nhận thông tin sinh trắc học ảnh mặt, vân tay và mống mắt."
Ngoài ra vụ khai sinh liên thông em vẫn chưa vào thử khai sinh được

tung_bruce

Xe hơi
Xin phép làm phiền admin với các cụ, e cũng đuối quá rồi mới lập thớt này mong cụ nào cùng hoàn cảnh hoặc có kinh nghiệm giúp e phát!
Chẳng là do nhiều lí do khách quan mà giờ em mới đi làm cấp căn cước công dân lần đầu (đổi từ cmnd qua). Hiện tại là em còn chưa có thông tin trên trung tâm dữ liệu quốc gia. Em đã làm tại công an phường nơi có hộ khẩu rồi, lên cả TP lẫn tỉnh, đều hướng dẫn về phường. Mà giờ là nửa năm rồi chưa xong. Phường họ trả lời là do em chuyển khẩu đi rồi về lại giữa 2 tỉnh, hiện tại trên TP bị mất dữ liệu trong tàng thư, nên phải chờ họ xác nhận ở Tỉnh e từng chuyển khẩu đến.
Mà chờ 6 tháng rồi, sốt ruột quá, cmnd thì sắp hết hạn sử dụng hẳn rồi.
Em cũng tìm hiểu đủ kiểu rồi, nhưng cũng chưa thấy trường hợp nào kiểu như em.
Thank các cụ đọc đến tận đây!
Rất mong nhận được tư vấn hoặc chia sê từ các cụ!
Cập nhật mới nhất là em được cấp cccd rồi nhé!