[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

jazzzzz

Xe lăn
Cụ nhầm rồi, họ bảo lên hệ thống thì rất khó sửa phải lên quận, nhà em mấy tháng nay giục cả phường và quận họ vẫn bảo chờ đây
Mình lên quận làm, sau đó alo cho cậu CSKV cái là OK luôn: Alo nói lý do xong nhắn Zalo nhắc.

tuanvuespn

Xe tải
Dấu nặng và dấu ngã thì rõ là sai nhưng trường hợp của cụ chủ thì lỗi này cũng dở; đọc thì không sai nhưng trên hệ thống thì dấu nằm ở chữ u!
Nghĩ nhọc hết cả người cụ ạ. rõ đọc vẫn thế nhưng nhập Máy tính thì đúng là đúng sai là sai. k như con người bỏ qua được, e lại phải lóc cóc về bắc làm hoặc dịch vụ vài củ đây. quá nhọc

tuanvuespn

Xe tải
Vì bác nhập tên và gõ dấu theo Unikey cơ bản.
Bác làm thế này thử coi:
Đánh máy THÙY bình thường.
Xóa Ù, gõ U + dấu cách.
Xóa Y, gõ Ỳ.
Tôi vừa làm xong.

THUỲ
E gõ Thuỳ đc. nhưng vấn đề giấy tờ các kiểu đều là Thùy, Nếu cứ nhắm mắt cho qua thì lỡ sau này khi công chứng mua bán đất nó đánh hệ thống lại báo lỗi thì sao cụ. chết dở ấy chứ

tuanvuespn

Xe tải
Tên đệm của cụ không sai mà do cách bỏ dấu cũ là Thùy còn cách bỏ dấu mới là Thuỳ thôi
Do vậy khi làm việc trên máy tính khi cần khai báo cụ sử dụng cách bỏ dấu cũ là được.
thế giấy tờ cũ từ Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, giấy đăng ký kết hôn linh tinh đều kiểu cũ thì làm sao cụ

BMW X11

Xe điện
E gõ Thuỳ đc. nhưng vấn đề giấy tờ các kiểu đều là Thùy, Nếu cứ nhắm mắt cho qua thì lỡ sau này khi công chứng mua bán đất nó đánh hệ thống lại báo lỗi thì sao cụ. chết dở ấy chứ
Shjt.
Chia sẻ cùng bác.
Có lẽ, bác nên đề xuất gấu nhà đổi tên thành Linh Minh Ninh Lan Mai gì đó.

Hoặc xài tên có 1 nguyên âm thôi.
Ví dụ Lê Hà Hằng.

Còn "giấy tờ các kiểu đều là Thùy": Khi sử dụng giấy tờ bản giấy, sẽ không có vấn đề gì đâu bác.
Còn với công chứng, bác yêu cầu họ đánh máy như trên: Thuỳ.

tuanvuespn

Xe tải
Shjt.
Chia sẻ cùng bác.
Có lẽ, bác nên đề xuất gấu nhà đổi tên thành Linh Minh Ninh Lan Mai gì đó.

Hoặc xài tên có 1 nguyên âm thôi.
Ví dụ Lê Hà Hằng.

Còn "giấy tờ các kiểu đều là Thùy": Khi sử dụng giấy tờ bản giấy, sẽ không có vấn đề gì đâu bác.
Còn với công chứng, bác yêu cầu họ đánh máy như trên: Thuỳ.
Biết đâu 1 ngày đẹp trời dữ liệu dân cư đồng bộ hết tất cả trên hệ thống. đánh kiểu mới nó lại báo k trùng dữ liệu về đăng ký giấy tờ nhà Đất trước giờ thì sao cụ
Còn gấu e tên Trang, chữ Thùy chỉ là đệm mà nhọc thế đó

toyennha

Xe lăn
Vì bác nhập tên và gõ dấu theo Unikey cơ bản.
Bác làm thế này thử coi:
Đánh máy THÙY bình thường.
Xóa Ù, gõ U + dấu cách.
Xóa Y, gõ Ỳ.
Tôi vừa làm xong.

THUỲ
Liếm L(!)N em làm như cụ bảo nó ra như vậy nè " Líêm L(;)N " công nhận làm như cụ chỉ mất nhiều công đoạn vậy mà "cán bộ" nghĩ ra

BMW X11

Xe điện
Biết đâu 1 ngày đẹp trời dữ liệu dân cư đồng bộ hết tất cả trên hệ thống. đánh kiểu mới nó lại báo k trùng dữ liệu về đăng ký giấy tờ nhà Đất trước giờ thì sao cụ
Còn gấu e tên Trang, chữ Thùy chỉ là đệm mà nhọc thế đó
Bác bẩu gấu đổi thành MAI TRANG đê.
Dấu má, thực sự rách việc và khổ ải.

Dr.lonely

Xe tải
E cũng sai phần quê quán đây, chán chả muốn sửa :D

tung_bruce

Xe hơi
Xin phép làm phiền admin với các cụ, e cũng đuối quá rồi mới lập thớt này mong cụ nào cùng hoàn cảnh hoặc có kinh nghiệm giúp e phát!
Chẳng là do nhiều lí do khách quan mà giờ em mới đi làm cấp căn cước công dân lần đầu (đổi từ cmnd qua). Hiện tại là em còn chưa có thông tin trên trung tâm dữ liệu quốc gia. Em đã làm tại công an phường nơi có hộ khẩu rồi, lên cả TP lẫn tỉnh, đều hướng dẫn về phường. Mà giờ là nửa năm rồi chưa xong. Phường họ trả lời là do em chuyển khẩu đi rồi về lại giữa 2 tỉnh, hiện tại trên TP bị mất dữ liệu trong tàng thư, nên phải chờ họ xác nhận ở Tỉnh e từng chuyển khẩu đến.
Mà chờ 6 tháng rồi, sốt ruột quá, cmnd thì sắp hết hạn sử dụng hẳn rồi.
Em cũng tìm hiểu đủ kiểu rồi, nhưng cũng chưa thấy trường hợp nào kiểu như em.
Thank các cụ đọc đến tận đây!
Rất mong nhận được tư vấn hoặc chia sê từ các cụ!

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Gia đình bạn mình đi NN từ 1992 bị CA phường cắt treo HK - nay về Việt Nam cho thuê ngôi nhà mặt đường và muốn nộp thuế thu nhập CN cho NN - Nhưng do không có CCCD nên không tạo MST được;
Vậy nhưng sau không đến 1 tháng được "dẫn đường" - bạn mình đã làm xong hết mọi thủ tục;
Bạn nên gặp CAP nơi đang có HK để họ làm cho từ A-Z với người dẫn đường vĩ đại - chắc chắn sẽ OK

ca_kiem

Xe container
Em nghĩ cụ làm cái đơn khiếu nại gửi phường, trong vòng 7 ngày phường trả lời không giải quyết cụ kẹp công văn trả lời gửi khiếu nại quận, quận trả lời không giải quyết cụ làm đơn gửi thành phố.
Chỉ có làm đơn khiếu nại mới nhanh đc chứ cụ ra phường xin ý kiến là bọn nó kệ đấy.

thuyphongthanh

Xe lăn
Lúc trước công an khu vực gọi mời đi làm. Nhà em còn được đề nghị: " anh chị đang ở đâu để bọn em mang máy đến".

Opel Astra

Xe điện
Xin phép làm phiền admin với các cụ, e cũng đuối quá rồi mới lập thớt này mong cụ nào cùng hoàn cảnh hoặc có kinh nghiệm giúp e phát!
Chẳng là do nhiều lí do khách quan mà giờ em mới đi làm cấp căn cước công dân lần đầu (đổi từ cmnd qua). Hiện tại là em còn chưa có thông tin trên trung tâm dữ liệu quốc gia. Em đã làm tại công an phường nơi có hộ khẩu rồi, lên cả TP lẫn tỉnh, đều hướng dẫn về phường. Mà giờ là nửa năm rồi chưa xong. Phường họ trả lời là do em chuyển khẩu đi rồi về lại giữa 2 tỉnh, hiện tại trên TP bị mất dữ liệu trong tàng thư, nên phải chờ họ xác nhận ở Tỉnh e từng chuyển khẩu đến.
"Mà giờ là nửa năm rồi chưa xong. Phường họ trả lời là do em chuyển khẩu đi rồi về lại giữa 2 tỉnh, hiện tại trên TP bị mất dữ liệu trong tàng thư,": Họ trả lời chuẩn quá còn dì bác.
Lỗi do bác và gia đình bác hoàn toàn.
Cứ ngoan ngoãn nằm im 1 chỗ, như nhà tôi chẳng hạn, có phải là không bị mất cái gì không.

Bác làm 1 cái thư Yêu cầu, chứ không Xin xỏ gì sất, ghi đích danh cái đồng chí Áo xanh đáng kính ấy vô, rồi gửi cậu Áo xanh ấy, và đe dọa/tống tiền, tùy bác, rằng thì là sau dăm bữa, tớ sẽ gửi lên sếp của cậu, lên sếp của sếp cậu và lên sếp .... nữa.

maimaubinhyen

Xe tải
Trường hợp này đúng là ra Phường là chuẩn.
Cụ chắc phải còn hộ khẩu giấy chứ, mà người ta kêu chuyển là chuyển đi đâu? Việc này chỉ có thể xử lý tại Phường nơi quản lý hộ khẩu của cụ, để công an HK xác nhận, nhập lại vào dữ liệu cư dân, rồi mới lên Quận làm lại Cccd được. Mất hộ khẩu giấy mà ko có căn cứ thì chỉ có theo địa phương nơi cấp chứng minh nhân dân hiện tại của cụ.

minh_tv72

Xe tăng
Nhà Cụ vẫn chưa phải là quá lâu. Nhà em hăng hái xếp hàng ngay khi mới bùng dịch Covid (giãn cách 2m / người). Chờ gần 3h đến lượt thì được kêu là chưa có mã định danh, cần phải gặp CSKV để xin mã định danh mới làm CCCD được. Em tìm gặp đ/c CSKV và gửi đầy đủ CMND cũ, Hộ khẩu, Giấy khai sinh (giấy tờ nhà em luôn đầy đủ và đồng bộ). Chờ đến cuối 2023 không thấy gì và lúc CMND bị hỏng nên em tìm gặp CSKV. Đ/c ấy nói nhà anh không có thông tin trong hệ thống blabla.... Em nói vậy thì cho cái giấy xác nhận là CAP không xử lý được để em lên CATP, đ/c CSKV nói anh cứ về, có gì em alo anh. Mấy ngày sau thì cậu CSKV mang tờ cấp định danh và em mới lên CAQ làm được CCCD. Có lẽ lỗi hệ thống thật chứ không phải CAP làm khó vì thực ra các đơn vị đều muốn làm nhanh lấy thành tích và cũng bị áp đặt chỉ tiêu nữa.

quanduideple

Xe tải
Cụ đợi đến 1/7 luật căn cước mới được thực thi xem qui trình có gì khác không, chứ giờ đang giao thời loạn xị ngầu. E đang dùng cmt 12 số hạn 2029 nhưng theo luật cc mới buộc phải đổi trong năm nay.

tung_bruce

Xe hơi
Gia đình bạn mình đi NN từ 1992 bị CA phường cắt treo HK - nay về Việt Nam cho thuê ngôi nhà mặt đường và muốn nộp thuế thu nhập CN cho NN - Nhưng do không có CCCD nên không tạo MST được;
Vậy nhưng sau không đến 1 tháng được "dẫn đường" - bạn mình đã làm xong hết mọi thủ tục;
Bạn nên gặp CAP nơi đang có HK để họ làm cho từ A-Z với người dẫn đường vĩ đại - chắc chắn sẽ OK
E cũng đặt vấn đề thẳng cụ ạ. Công việc e cũng hay phải kiểu này. Nhưng có lẽ không đúng người nên không nhận cụ ạ.

tung_bruce

Xe hơi
Em nghĩ cụ làm cái đơn khiếu nại gửi phường, trong vòng 7 ngày phường trả lời không giải quyết cụ kẹp công văn trả lời gửi khiếu nại quận, quận trả lời không giải quyết cụ làm đơn gửi thành phố.
Chỉ có làm đơn khiếu nại mới nhanh đc chứ cụ ra phường xin ý kiến là bọn nó kệ đấy.
Vâng. Có khi e cũng phải cân nhắc phương án này. Cám ơn cụ!

tung_bruce

Xe hơi
"Mà giờ là nửa năm rồi chưa xong. Phường họ trả lời là do em chuyển khẩu đi rồi về lại giữa 2 tỉnh, hiện tại trên TP bị mất dữ liệu trong tàng thư,": Họ trả lời chuẩn quá còn dì bác.
Lỗi do bác và gia đình bác hoàn toàn.
Cứ ngoan ngoãn nằm im 1 chỗ, như nhà tôi chẳng hạn, có phải là không bị mất cái gì không.

Bác làm 1 cái thư Yêu cầu, chứ không Xin xỏ gì sất, ghi đích danh cái đồng chí Áo xanh đáng kính ấy vô, rồi gửi cậu Áo xanh ấy, và đe dọa/tống tiền, tùy bác, rằng thì là sau dăm bữa, tớ sẽ gửi lên sếp của cậu, lên sếp của sếp cậu và lên sếp .... nữa.
Ý cụ là lỗi ở em cũng đúng. Biết vậy nên e cũng không phàn nàn gì anh em trên Phường hay TP. Qua giao tiếp thì có vẻ lí do họ đưa là đúng. Từ Tỉnh xuống phường đều giải thích thế, đều là phải phường đi xác minh từ Tỉnh mà e mới cắt khẩu về lại. Chỉ có điều e đợi lâu quá rồi sốt ruột lắm. Giờ chỉ mong có “cửa” đi cho đúng, e cũng ngại phương án làm căng.