[Funland] Thủ tục hành chính: hộ khẩu, căn cước, hộ chiếu

New car 2023

Xe container
Nơi sinh thì ghi rõ là sinh tại Cơ sở y tế nào: Trạm y tế, Bệnh viện Quận huyện , Trung tâm y tế nào , nó nằm trên địa phương nào thì ghi đúng địa phương đó. Trường hợp đặc biệt như đẻ rơi hoặc sinh tại địa phương nào thì vẫn ghi nơi sinh tại địa phương đó ( Xã, phường, thị trấn- Quận Huyện- Tỉnh Thành phố nào)
Em không hiểu nhiều người còn hiểu nơi sinh là ở đâu nữa mà cứ diễn giải tùm lum?
Thời đại 4.0, tôi chỉ đạo ghi cụ thể hơn nữa bác ạ: Sinh tại giường số mấy, thời gian sinh chính xác đến phút, đẻ thường hay mổ hay phương pháp khác.

Đấy, 4.0 có định hướng tốt đẹp, nó phải như thế.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Cái tờ khai để cấp căn cước công dân người ta ghi rất rõ ở mục 11 là NƠI ĐĂNG KÝ KHAI SINH
Hoàn toàn không có chuyện phải tranh cãi gì sất

Mệ, hai cái khai niệm NƠI SINH và NƠI ĐĂNG KÝ KHAI SINH
nó khác nhau một trời một vực như thế mà cũng bẩu là vì không rõ ràng nên nhầm lẫn.
Không phân biệt được 2 cái ấy, người ta hỏi nói đăng ký khai sinh hiểu ra là người ta hoi nơi sinh là ngu chứ nhầm lẫn cái gì

Quả này mà k có hướng dẫn khai thì chết dân. Nơi sinh các ông phải hướng dẫn người ta khai là nơi cấp giấy chứng sinh hay nơi làm giấy khai sinh. Từ trc đến nay e hiểu nơi sinh là nơi cấp giấy chứng sinh, ví dụ viện A ở địa phương nào đó. Còn giấy khai sinh thường làm con theo mẹ và nó chả liên quan khỉ gì mà cho nó là nơi sinh cả, nó là nơi làm giấy khai sinh thôi :)) như ai ở HN thì k đi đẻ ở tỉnh thì khai nơi sinh HN là ok. Có những giấy tờ e khai bắt ghi chuẩn cả tên bệnh viện, phường, quận mặc dù vẫn nằm trong lòng HN
Rắc rối quá cụ nhỉ. Em thì đẻ ở tỉnh A, nguyên quán tỉnh B, làm việc ở tỉnh C, giờ CCCD nó bỏ cái tỉnh A ra khỏi nội dung rồi. Mà em sinh ra ở tỉnh A học ở đấy thì đi đâu ai hỏi cũng bảo người tỉnh A chả nhẽ bảo tỉnh B?
Công nhận dính vào mấy cái thủ tục kiểu này rất mất thời gian và người dân bị ảnh hưởng cũng chả biết kêu ai đc.
Nơi sinh em hiểu là nơi đứa bé được trào đời
Cái cụm từ đó rõ nghĩa thế còn gì nữa
Còn nếu hiểu theo nghĩa nơi đăng ký khai sinh thì phải ghi rõ là "Nơi đăng ký khai sinh".
Cuj Đúng theo cách hiểu từ trước tới giờ ạ Cụm từ “nơi đăng ký khai sinh” bây giờ mới áp dụng vào cách thực hiện nhưng trên các bảng, biểu khai cho người dân làm thủ tục toàn khi tắt là “nơi sinh”
Nơi sinh là nơi sinh. (Rõ cả ngữ và nghĩa)
Nơi đăng ký khai sinh là nơi làm thủ tục đăng ký khai sinh cho một đứa trẻ (cũng rõ cả ngữ và nghĩa
Ấy thế mà cán bộ hiểu cũng sai rồi loạn xì ngậu cả lên! Nhét nơi làm thủ tục đăng ký khai sinh vào nơi sinh của 1 đứa trẻ. #:-s
Ông nào tư duy nơi sinh là nơi đăng kí khai sinh thì cần cho đi học lại tiếng Việt quá :)) nhưng vấn đề ở đây là các ông muốn khai thác thông tin về nơi sinh hay nơi đăng kí khai sinh
Công nhận quả rắc rối, dễ gây nhầm lẫn. Riêng tôi thì quán triệt được ngay từ đầu vì năm ngoái khi dân tình ùn ùn đeo khẩu trang đi làm cccd, trong lúc mình ngồi hàng đầu, sắp đến lượt thì trường hợp ngay trước tôi nó lại ngược lại. Sinh ở tỉnh B, khai sinh ở tỉnh A theo bố. Nơi bà con đang xếp hàng làm cccd là tỉnh A. Công an giải thích mãi nhưng trường hợp ngay trước tôi này vẫn được yêu cầu về lấy giấy khai sinh ra mới làm được cccd.

Nơi đăng ký khai sinh của những trường hợp như trên hoàn toàn khác với nơi sinh - place of birth -trên hộ chiếu nhé. Cho nên khi vừa rồi xảy ra vụ bê bối thiếu nơi sinh trên hộ chiếu mẫu mới, quan chức nước ta cãi với cơ quan ngoại giao nước bạn rằng nơi sinh hoàn toàn có thể suy ra từ số cccd, là cãi cùn, cãi sai cả lý cả tình.
Vấn đề gây rắc rối do cách viết không đầy đủ.
Đúng ra phải viết đầy đủ là nơi ĐĂNG KÝ KHAI SINH. Chỉ có chính quyền cấp xã, phường,thị trấn mới có thẩm quyền cấp ĐKKS, và có đủ phương tiện, nhân lực để lưu trữ, khai thác thông tin nhân thân của một người.
Cho nên, CCCD sẽ phải căn cứ trên dữ liệu được lưu trữ bởi cơ quan có thẩm quyền. Bệnh viện không phải cơ quan có thẩm quyền lưu trữ, cung cấp thông tin nhân thân của một người.
Do phần lớn người dân sống ở đâu thì đẻ con và đăng ký khai sinh cho con ở đó, nên khái niệm nơi sinh (địa điểm sinh) và nơi ĐKKS bị đồng hóa. Mặt khác, cách dùng từ cũng chưa chuẩn. Đúng ra phải dùng 1 khái niệm duy nhất trong việc cấp CC công dân là nơi ĐĂNG KÝ KHAI SINH.
Còn trên giấy chứng sinh do cơ sở y tế cấp thì ghi ĐỊA ĐIỂM SINH: bệnh viên A, B,C..,
Trước đây, hoặc ngay cả bây giờ đẻ con ở nhà, trong rừng, trên sông (có trường hợp đẻ vị trí gianh giới 3 xã) thì (thời xưa) làm gì có giấy chứng sinh hoặc bây giờ có thì ông y tế nơi bà mẹ/ông bố sinh sống sẽ cấp theo tình huống, chứ không chính xác địa điểm.
Cho nên ĐỊA ĐIỂM SINH RA nó không có tác dụng để TRA CỨU thông tin nhân thân.
Cho nên, em nói hầu hết bố mẹ đủ hiểu biết nên ghi nơi sinh cho con ở đâu. Nhưng vẫn cố lái theo hướng ghi nơi sinh ở những nơi "phồn hoa" với BIỆN MINH rằng cháu nó sinh ra ở địa điểm đó thật. Chứ em chưa thấy ai ở thành phố, vì lý do nào đó đẻ con ở nơi "tăm tối" mà lại khai nơi sinh đúng thực tế ở nơi tăm tối đó.
Đúng ra trên CCCD phải ghi rõ Nơi ĐKKS mới đúng. Trên giấy ĐKKS đều có mục Nơi sinh: Bệnh viện..., Bệnh xá..., Rừng núi... Cụ nào bảo Nơi sinh với Nơi ĐKKS là một thì 2 cụm từ này cùng nghĩa à? Giấy ĐKKKS sai à?

Thời gian vừa rồi xxxx làm vội, làm ẩu để cụ Rừng báo cáo thành tích trước QH. Vì thành tích mà để bao nhiêu dân phải khổ.

Vừa rồi trường hợp đứa cháu con em trai út em. Khi đi làm giấy KS, nó được xxxx Phường cấp MS định danh. Đến vừa rồi đi học MN thì phát hiện ra Nam thành Nữ. Gia đình lại phải làm đơn đề nghị xxxx Phường hủy MS cũ để cấp lại MS mới. Phường gửi thông tin lên C06 để huỷ mã cũ, xong rồi Phường mới cấp mã mới cho. Đợi mấy tháng không có thôn tin gì, em phải nhờ người quen ở C06 kiểm tra rồi xoá MS đã cấp. Họ xoá xong bảo em ra báo xxxx Phường truy cập phần mềm trên máy tính sẽ biết rồi cấp lại MS mới. Xxxx Phường loay toay hoay mấy ngày mới xong. Em alo đi lại lên C06 mấy lần làm họ phát cáu, họ bảo chụp tin nhắn zalo của họ rồi dí vào đầu đất của mấy xxxx Phường.
Giống hệt của e. Sinh tại HN, đăng ký khai sinh thì ở Thái Bình. CA khu vực h cho lựa chọn đổi lại đầu số cccd về Thái Bình hoặc giữ nguyên số cccd là HN. Nếu giữ nguyên thì làm đơn
Cụ giải thích thế k sai nhưng về mặt câu chữ thông thường thì e nghĩ là phần lớn mọi người sẽ hiểu là nơi dc sinh ra chứ k phải nơi đăng kí khai sinh. Để tránh rắc rối cho việc hiểu lầm này thì tại sao cơ quan chức năng k ghi là nơi đăng kí khai sinh hoặc nếu ghi ngắn là nơi sinh thì có dấu * hướng dẫn, chú thích là ghi nơi đăng kí khai sinh. Khi đó bên nào cũng tỏ tường và k bị rơi và trường hợp như cụ chủ thớt đang đề cập. Những cái toàn dân này cần hướng dẫn cụ thể nhất có thể để tránh hiểu sai

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Vâng
Cái tờ khai để cấp căn cước công dân người ta ghi rất rõ ở mục 11 là NƠI ĐĂNG KÝ KHAI SINH

nó khác nhau một trời một vực như thế mà cũng bẩu là vì không rõ ràng nên nhầm lẫn.
Không phân biệt được 2 cái ấy, người ta hỏi nói đăng ký khai sinh hiểu ra là người ta hoi nơi sinh là ngu chứ nhầm lẫn cái gì
View attachment 7528188
Nhất trí luôn cụ :)) làm cccd lâu quá rồi e ngại mò mẫu để xem, may có cụ post. Hướng dẫn câu chữ đến thế rồi mà vẫn nhầm thì k thể đổ tại cho ai dc rồi :)) và rõ ràng nơi sinh và nơi đăng kí khai sinh là 02 thông tin hoàn toàn khác nhau

Neumann

Xe tải
Vợ em gặp rắc rối với vụ nơi sinh và nơi cấp giấy khai sinh vì vậy công an cấp sai số căn cước theo mã tỉnh.
Vợ em sinh ở tỉnh A (bệnh viên cấp ra giấy chứng sinh), có hộ khẩu ở tỉnh B. Cha mẹ về tỉnh B làm giấy khai sinh.
Khi điền vào giấy cấp căn cước, cmt từ xưa đến nay đều hiểu đơn giản là “Nơi Sinh là tỉnh A”. Trước giờ ko có vấn đề gì nhưng hôm rồi CA quản lý dân cư gọi mang giấy khai sinh lên xem lại và báo CCCD lấy mã tỉnh A là sai.
Giải thích 1 hồi loằng ngoằng thì dc hiểu họ thống nhất cách hiểu, quy định mới “nơi sinh” có nghĩa là “nơi đăng ký khai sinh”. Còn “nơi sinh” đúng nghĩa đen cấp ra cái giấy chứng sinh chả có ý nghĩa mẹ gì hết.
Túm lại do hiểu sai từ “nơi sinh” cả hệ thống từ dân đến cán bộ thực hiện. Họ hướng dẫn làm đề nghị sửa đổi và hủy luôn số CCCD trên hệ thống, thu lại thẻ CC ngay tại chỗ. Khốn khổ nhất là ko biết đến bao giờ mới dc sửa và cấp cái mới . Có nhiều trường hợp cả năm nay vẫn chưa làm xong, coi như sống chui. Banks, các loại giấy tờ cần CCCD ko thể làm dc.
Khổ nhất là thẩm quyền của họ bây giờ không sửa dc trên hệ thống và mới chỉ tiếp nhận rồi gửi lên bộ CA xử lý nhưng lại xóa (treo) dc CCCD của người dân.
Việc tra soát này sẽ xảy ra với tất cả ai bị sai vì hệ thống sẽ báo họ fai sửa hết.
Ai Lỡ gặp trường hợp này thì ko nên đưa họ CCCD lúc đó, kêu mất rồi. Họ muốn làm sao thì làm. Mục đích lúc chờ sửa thì còn có CCCD mà dùng tạm.
Các cụ chú ý khi khai giấy tờ nhé.
Họ làm vậy là hợp lý, không nhẽ sinh trên máy bay, tàu hỏa, taxi,.. thì khai theo nghĩa đen vậy à :)

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Vâng

View attachment 7528188
Cụ có tờ này thì chuẩn rồi.

bspvietnam

Xe tăng
Form này rõ ràng, nhưng không phải form nào cũng rõ như thế này (trước khi làm CCCD gắn chip, có bản thu thập thông tin dân cư, bản này phát ở nhiều nơi và có nhiều mẫu khác nhau) và không phải ai cũng hiểu cặn kẽ nơi sinh và nơi Đăng Ký khai sinh.
Vâng

View attachment 7528188
Cụ có tờ này thì chuẩn rồi.

Phong Vân

Xe buýt
Đúng ra trên CCCD phải ghi rõ Nơi ĐKKS mới đúng. Trên giấy ĐKKS đều có mục Nơi sinh: Bệnh viện..., Bệnh xá..., Rừng núi... Cụ nào bảo Nơi sinh với Nơi ĐKKS là một thì 2 cụm từ này cùng nghĩa à? Giấy ĐKKKS sai à?

Thời gian vừa rồi xxxx làm vội, làm ẩu để cụ Rừng báo cáo thành tích trước QH. Vì thành tích mà để bao nhiêu dân phải khổ.

Vừa rồi trường hợp đứa cháu con em trai út em. Khi đi làm giấy KS, nó được xxxx Phường cấp MS định danh. Đến vừa rồi đi học MN thì phát hiện ra Nam thành Nữ. Gia đình lại phải làm đơn đề nghị xxxx Phường hủy MS cũ để cấp lại MS mới. Phường gửi thông tin lên C06 để huỷ mã cũ, xong rồi Phường mới cấp mã mới cho. Đợi mấy tháng không có thôn tin gì, em phải nhờ người quen ở C06 kiểm tra rồi xoá MS đã cấp. Họ xoá xong bảo em ra báo xxxx Phường truy cập phần mềm trên máy tính sẽ biết rồi cấp lại MS mới. Xxxx Phường loay toay hoay mấy ngày mới xong. Em alo đi lại lên C06 mấy lần làm họ phát cáu, họ bảo chụp tin nhắn zalo của họ rồi dí vào đầu đất của mấy xxxx Phường.
Y hệt tình trạng con gái em. Cháu nó là nữ nhưng mấy cụ xxx phường lại cho nó thành nam. Đề nghị đính chính từ đầu năm, giờ cuối năm rồi mà vẫn chưa sửa được trong khí cháu đi học còn bao nhiêu thủ tục liên quan đến mã định danh.
PS: Cụ có cách nào làm nhanh được bày em với. Tks cụ.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Y hệt tình trạng con gái em. Cháu nó là nữ nhưng mấy cụ xxx phường lại cho nó thành nam. Đề nghị đính chính từ đầu năm, giờ cuối năm rồi mà vẫn chưa sửa được trong khí cháu đi học còn bao nhiêu thủ tục liên quan đến mã định danh.
Em phải abc, xyz. Cụ cần thì pm em hỏi giúp.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cần thì pm thông tin em hỏi giúp.

Euro2CityStar

Xe lăn
Form này rõ ràng, nhưng không phải form nào cũng rõ như thế này (trước khi làm CCCD gắn chip, có bản thu thập thông tin dân cư, bản này phát ở nhiều nơi và có nhiều mẫu khác nhau) và không phải ai cũng hiểu cặn kẽ nơi sinh và nơi Đăng Ký khai sinh.
chỉ có mẫu DC01

binbin19809

Xe hơi
Cứ nhắc đến thủ tục hành chính là em thấy nản luôn.

akitsun

Xe tải
Vâng

View attachment 7528188
Vấn đề là cái CCCD nó không thể thể hiện chứ không phải người ta không hiểu rõ nơi sinh với nơi đk khai sinh. Giờ em sinh ra ở tỉnh A sống và học tập ở tỉnh A thì coi như là quê em ở A rồi nhưng nguyên quán tỉnh B, nơi thường trú chuyển khẩu về tỉnh C thì CCCD nó chỉ ghi tỉnh BC mất tỉnh A.

Chủ Của Muôn Loài Hoa

[Tịch thu bằng lái]
Vợ em gặp rắc rối với vụ nơi sinh và nơi cấp giấy khai sinh vì vậy công an cấp sai số căn cước theo mã tỉnh.
Vợ em sinh ở tỉnh A (bệnh viên cấp ra giấy chứng sinh), có hộ khẩu ở tỉnh B. Cha mẹ về tỉnh B làm giấy khai sinh.
Khi điền vào giấy cấp căn cước, cmt từ xưa đến nay đều hiểu đơn giản là “Nơi Sinh là tỉnh A”. Trước giờ ko có vấn đề gì nhưng hôm rồi CA quản lý dân cư gọi mang giấy khai sinh lên xem lại và báo CCCD lấy mã tỉnh A là sai.
Giải thích 1 hồi loằng ngoằng thì dc hiểu họ thống nhất cách hiểu, quy định mới “nơi sinh” có nghĩa là “nơi đăng ký khai sinh”. Còn “nơi sinh” đúng nghĩa đen cấp ra cái giấy chứng sinh chả có ý nghĩa mẹ gì hết.
Túm lại do hiểu sai từ “nơi sinh” cả hệ thống từ dân đến cán bộ thực hiện. Họ hướng dẫn làm đề nghị sửa đổi và hủy luôn số CCCD trên hệ thống, thu lại thẻ CC ngay tại chỗ. Khốn khổ nhất là ko biết đến bao giờ mới dc sửa và cấp cái mới . Có nhiều trường hợp cả năm nay vẫn chưa làm xong, coi như sống chui. Banks, các loại giấy tờ cần CCCD ko thể làm dc.
Khổ nhất là thẩm quyền của họ bây giờ không sửa dc trên hệ thống và mới chỉ tiếp nhận rồi gửi lên bộ CA xử lý nhưng lại xóa (treo) dc CCCD của người dân.
Việc tra soát này sẽ xảy ra với tất cả ai bị sai vì hệ thống sẽ báo họ fai sửa hết.
Ai Lỡ gặp trường hợp này thì ko nên đưa họ CCCD lúc đó, kêu mất rồi. Họ muốn làm sao thì làm. Mục đích lúc chờ sửa thì còn có CCCD mà dùng tạm.
Các cụ chú ý khi khai giấy tờ nhé.
Không hiểu cụ thắc mắc cái gì? Trên tờ khai C01 để cấp CCCD họ đề rõ như này.

New car 2023

Xe container
Cháu gái nhà bác đã được các đồng chí trên trển đổi giới tính thành công chưa bác?

ate1987

Xe tăng
Con nhà em cũng dính trường hợp này, CSKV đến ngồi giải thích một hồi và em quyết định giữ nguyên theo cccd cũ và không đổi. Họ yc ký vào 1 tờ đơn có sẵn là vẫn giữ nguyên cccd theo số cũ. Đồng chí CSKV cũng bảo là em thấy ko ai muốn huỷ cái cũ để làm cái mới cả vì thời gian lâu và chả biết bao giờ mới làm dc. Đúng là nơi sinh với nơi đăng ký khai sinh mà làm khổ và mất thời gian, tiền bạc của bao người :D
Nói chung cụ và mọi người chưa dính đến trường hợp đi tra cứu sổ sách giấy tờ để tìn người thân thôi .
Có đầy đủ hết thông tin như thế sẽ dễ tìm đến nơi lưu trư giấy tờ để tìm hiểu thông tin hơn .
Nói chung việc làm dữ liệu số ban đầu sẽ gây khó khăn nhưng sau khi xong thì nó đem lại người dân hay cơ quan chính quyền sự hiệu quả trong công việc rất nhiều .

New car 2023

Xe container
Em nghĩ chưa. Bà Ngoại em nó đổi tên. Bằng cấp của má em nó cho xuống 1 bậc.
Bằng cấp và CCCD, liên quan gì bác nhỉ?

Tôi thì đang yêu cầu Bộ chỉ đạo Cục đưa lại tên ông bà già vô CCCD, cho đúng với thông lệ cuốc tế, mà cóc thấy đồng chí nào hồi âm cả.

New car 2023

Xe container
Em nghĩ chưa. Bà Ngoại em nó đổi tên. Bằng cấp của má em nó cho xuống 1 bậc.
Nhân tiện, xin cập nhật cùng các bác là Bộ đang xin ý kiến các ọp pơ để Xóa bỏ Quê quán trên CCCD, rồi bỏ 2 dấu tay, rồi vài thứ khác, thay Mã số định danh cá nhân.
Đề nghị các cụ ọp pơ cho ý kiến chỉ đạo, để êm còn bẩu mấy cậu đứng đầu nó thi hành cho.
Link: Căn cước công dân gắn chip được đề xuất chỉnh sửa - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)