[Funland] Thu phí khí thải đối với xe máy

cuhaifus

Xe container
Tại sao có phí môi trường trong xăng dầu rồi mà giờ lại thu thêm phí khí thải các cụ nhể? Liệu có phí chồng phí?
Ông Trần Hữu Phước - Phó chủ tịch Uỷ ban Mặt Tổ quốc TP cho hay với lượng xe lớn, trong đó xe máy chiếm tỷ lệ phát thải cao gây ô nhiễm môi trường, việc kiểm định khí thải xe máy là cần thiết.
Thời gian qua, Sở Giao thông Vận tải cùng với các đơn vị phối hợp thực hiện thí điểm kiểm tra khí thải xe máy, kết hợp khảo sát ý kiến từ người dân. Kết quả cho thấy, đa số người dân đồng tình với triển khai kiểm định khí thải để giảm ô nhiễm, đồng thời giảm xe cá nhân góp phần giảm kẹt xe.

Các cụ phía Nam có cụ nào được hỏi trong số "Đa số người dân đồng tình" không ạ?
Tôi thay mặt các anh ấy trả lời cho cụ hiểu nhá: Phí môi trường trong xăng dầu chả liên quan gì đến phí khí thải của xe máy cả, Cụ hoàn toàn có quyền mua xăng dầu về để uống hay đổ đi kệ cụ và cụ đã được đóng thuế môi trường rồi, còn xe máy cụ cứ nổ lên là có khí thải rồi thì phải đóng phí thôi, bọn em đâu cần biết xe máy cụ chạy bằng cái nguyên liệu gì =))

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Vụ này căng quá, mong là họ ốp bọn Nhật fix cho cẩn thận. Mấy tỉ trump mà bỏ thì phí. Cùng lắm thì đập cái dầm đấy đi làm cái khác.
lại làm công viên xanh trên cao cũng dc mà cụ, he he

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao có phí môi trường trong xăng dầu rồi mà giờ lại thu thêm phí khí thải các cụ nhể? Liệu có phí chồng phí?
Ông Trần Hữu Phước - Phó chủ tịch Uỷ ban Mặt Tổ quốc TP cho hay với lượng xe lớn, trong đó xe máy chiếm tỷ lệ phát thải cao gây ô nhiễm môi trường, việc kiểm định khí thải xe máy là cần thiết.
Thời gian qua, Sở Giao thông Vận tải cùng với các đơn vị phối hợp thực hiện thí điểm kiểm tra khí thải xe máy, kết hợp khảo sát ý kiến từ người dân. Kết quả cho thấy, đa số người dân đồng tình với triển khai kiểm định khí thải để giảm ô nhiễm, đồng thời giảm xe cá nhân góp phần giảm kẹt xe.

Các cụ phía Nam có cụ nào được hỏi trong số "Đa số người dân đồng tình" không ạ?
Em dc tham gia câu hỏi khảo sát này và có trả lời là “ông nào thối mồm mà cứ thích phát biểu là em cũng đồng tình thu phí gây ô nhiễm MT”. Thế mà ko thấy lều báo cập nhật :))

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em dc tham gia câu hỏi khảo sát này và có trả lời là “ông nào thối mồm mà cứ thích phát biểu là em cũng đồng tình thu phí gây ô nhiễm MT”. Thế mà ko thấy lều báo cập nhật :))
Cụ trả lời thế nên bọn nó ko dám đi hỏi ofer nữa và cũng dám ghi 100%

Thu mà để chi trực tiếp cho công tác giảm thiểu ô nhiễm thì em đồng ý cả 2 chân 2 tay luôn. Nhưng chính sách đưa ra không rõ ràng, thu giống như chỉ mà để tăng thu vậy, người dân không nhìn thấy ích lợi trực tiếp của việc thu thì người ta phản ứng thôi.
Nếu được vậy thì quá tốt cụ ạ

Đại tướng Alo

Xe điện
Em thấy không khả thi. Bỏ đi các cụ ạ.

Có 1 cái khả thi là thu phí Bảo trì đường bộ với xe máy, cái này hoàn toàn khả thi, trước đây đã thu ....không hiểu sao lại bỏ ???!!! :D

Vì thực ra xe máy cũng "tàn phá" mặt đường như ô tô chứ, sao thu ô tô lại không thu xe máy ?! :D

VN có 40 tr xe máy, thu mỗi xe 1,6 tr đ / 1 năm ( bằng 1/10 đối với xe ô tô 5 chỗ ) thì 1 năm Ngân sách NN có thêm 64000 tỷ Đ.
Trong khi hiện tại VN có 4 tr xe ô tô các loại, thu phí BTĐB xe ô tô TB 1,65 tr đ/ 1 xe ( em tính cho xe 5 chỗ ) thì 1 năm Ngân sách NN mới thu được 5000 tỷ Đ.

Các cụ thấy chưa, số tiền rất lớn đó, số phí BTĐB thu được từ xe máy ( 64k tỷ Đ / 1 năm ) sẽ góp phần:
1. Làm giảm lượng xe máy
2. Bổ sung vào quỹ BTĐB, để xd duy tu, bảo dưỡng các con đường
3. Đảm bảo sự công bằng trong đóng góp BTĐB đối với mọi loại phương tiện.

Taihoatu

Xe lăn
Thu đê, em cũng mong thu thật nhiều thuế, phí cho dân tình không thể chịu được nữa thì thôi

SanHoBien

Xe container
Thu mà để chi trực tiếp cho công tác giảm thiểu ô nhiễm thì em đồng ý cả 2 chân 2 tay luôn. Nhưng chính sách đưa ra không rõ ràng, thu giống như chỉ mà để tăng thu vậy, người dân không nhìn thấy ích lợi trực tiếp của việc thu thì người ta phản ứng thôi.
E thì chưa bao giờ thấy thu mà làm gì rõ ràng cả cụ àh :(

kutingayxua

Xe tăng
Khéo sắp tới đánh cả thuế trung tiện vì vừa gây ra tiếng ồn, vừa xả khí thải ra môi trường cho đủ bộ

sontung89

Xe tăng
Chuẩn bị đón các đại bàng đến làm tổ nữa đấy cụ ơi
Các ông đi đêm với nhau, thậm thụt ăn chặn ngân sách kiểu đưa cty sân sau vào làm ăn với các fdi đổi lại miễn thuế vài chục năm, gọi là ăn chặn ns chứ sao, trong khi ngân sách ko thu được thì áp lực lên hạ tầng giao thông, phúc lợi điện nước nhà nc vẫn phải gánh, mà nhà nc gánh thì chính là bổ đầu thu thuế từ dân chứ từ đâu. Giờ hết tiền điện vẫn thiếu nhà máy như mấy con thái bình 2 thì chết, ngân sách cạn thì phải vặt lông của dân thôi chứ biết sao