[Funland] Thu phí khí thải đối với xe máy

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Cụ nói thật thì nói bé thôi chứ
Các ông đi đêm với nhau, thậm thụt ăn chặn ngân sách kiểu đưa cty sân sau vào làm ăn với các fdi đổi lại miễn thuế vài chục năm, gọi là ăn chặn ns chứ sao, trong khi ngân sách ko thu được thì áp lực lên hạ tầng giao thông, phúc lợi điện nước nhà nc vẫn phải gánh, mà nhà nc gánh thì chính là bổ đầu thu thuế từ dân chứ từ đâu. Giờ hết tiền điện vẫn thiếu nhà máy như mấy con thái bình 2 thì chết, ngân sách cạn thì phải vặt lông của dân thôi chứ biết sao

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Em thấy không khả thi. Bỏ đi các cụ ạ.

Có 1 cái khả thi là thu phí Bảo trì đường bộ với xe máy, cái này hoàn toàn khả thi, trước đây đã thu ....không hiểu sao lại bỏ ???!!! :D

Vì thực ra xe máy cũng "tàn phá" mặt đường như ô tô chứ, sao thu ô tô lại không thu xe máy ?! :D

VN có 40 tr xe máy, thu mỗi xe 1,6 tr đ / 1 năm ( bằng 1/10 đối với xe ô tô 5 chỗ ) thì 1 năm Ngân sách NN có thêm 64000 tỷ Đ.
Trong khi hiện tại VN có 4 tr xe ô tô các loại, thu phí BTĐB xe ô tô TB 1,65 tr đ/ 1 xe ( em tính cho xe 5 chỗ ) thì 1 năm Ngân sách NN mới thu được 5000 tỷ Đ.

Các cụ thấy chưa, số tiền rất lớn đó, số phí BTĐB thu được từ xe máy ( 64k tỷ Đ / 1 năm ) sẽ góp phần:
1. Làm giảm lượng xe máy
2. Bổ sung vào quỹ BTĐB, để xd duy tu, bảo dưỡng các con đường
3. Đảm bảo sự công bằng trong đóng góp BTĐB đối với mọi loại phương tiện.
cụ tính kinh thế

vo nho

Xe điện
Vậy mà sao giá xăng vẫn cao thế cụ nhỉ?
Tàu còn cao hơn Việt ta mà tới 63.5% lận. Nên có vụ mấy anh tài xế tàu khựa chạy qua Việt nam đổ xăng đó.

Còn mình thấy cao là so với thu nhà của mình cụ à.

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Tàu còn cao hơn Việt ta mà tới 63.5% lận. Nên có vụ mấy anh tài xế tàu khựa chạy qua Việt nam đổ xăng đó.

Còn mình thấy cao là so với thu nhà của mình cụ à.
So với DNA thì thế nào cụ nhỉ?

chinhatm

Xe container
Tại sao có phí môi trường trong xăng dầu rồi mà giờ lại thu thêm phí khí thải các cụ nhể? Liệu có phí chồng phí?
Ông Trần Hữu Phước - Phó chủ tịch Uỷ ban Mặt Tổ quốc TP cho hay với lượng xe lớn, trong đó xe máy chiếm tỷ lệ phát thải cao gây ô nhiễm môi trường, việc kiểm định khí thải xe máy là cần thiết.
Thời gian qua, Sở Giao thông Vận tải cùng với các đơn vị phối hợp thực hiện thí điểm kiểm tra khí thải xe máy, kết hợp khảo sát ý kiến từ người dân. Kết quả cho thấy, đa số người dân đồng tình với triển khai kiểm định khí thải để giảm ô nhiễm, đồng thời giảm xe cá nhân góp phần giảm kẹt xe.

Các cụ phía Nam có cụ nào được hỏi trong số "Đa số người dân đồng tình" không ạ?
Cái này là phí kiểm định mà bác

Thanhdv2811

Xe hơi
e ko hiểu thu kiểu j???
xe máy có phải đăng kiểm như xe ô tô đâu. Thu ở đâu vào lúc nào đc nhỉ ?

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái văn "đại đa số người dân đồng ý" sao nó cứ lải nhãi mãi thế nhỉ. Nói thì phải có con số, khảo sát bao nhiêu người, đối tượng nào, tỷ lệ bao nhiêu,...cứ chém bừa cho xong.

Cái văn "đại đa số người dân đồng ý" sao nó cứ lải nhãi mãi thế nhỉ. Nói thì phải có con số, khảo sát bao nhiêu người, đối tượng nào, tỷ lệ bao nhiêu,...cứ chém bừa cho xong.
Nó đã là câu thần chú kiểu như sợi dây KN rồi cụ ạ, ko ai kiểm chứng dc. Kể cả có đưa ra con số