Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

HYB

Xe tải
Căn của cụ là căn góc ? Về cơ bản là ổn roài ! Theo phương án cụ cải tạo lại càng ổn hơn :D

Nhất là việc phá bung cái vách chỗ bếp và phơi đồ ... Việc lấy thêm không gian & ánh sáng là luôn luôn được khuyến khích ! \m/

Tuy nhiên , cái chỗ cụ xoay toilet phòng ngủ lớn với phòng giúp việc ... chả thay đổi gì cả ...mà em thấy cũ ổn hơn ! Nô bộc mà ngủ chưn hướng ra ngoài là ko có tập trung đâu cụ ...nó sẽ chỉ nhoay nhoáy lượn về quê hoặc ra ngoài nói xấu nhà chủ đấy !
Cảm ơn cụ.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Các bác xem giùm em thiế kế như này ổn chưa ah?
[/IMG]
Phòng này sao lại để TV trong tủ hả cụ? e thấy chỗ này không ổn.
Gam màu đẹp đấy cụ ạ.

HYB

Xe tải
Nói về hướng với phong thủy ...thì lại phải theo tuổi gia chủ mà kụ !
Nhân tiện cụ cho em hỏi thêm
Nếu em xoay khu wc2 như phương án sửa và để cửa khu wc nhìn ra giường ngủ như vậy thì có pạm gì không ?. Mục đích em xoay lại để lấy ánh sáng tự nhiên vào khu wc2 từ phòng ngủ, tường và cửa em định làm bằng kính cường lực cụ ạ liêu có ổn không cụ.
Em mạng Thổ thuộc tây tứ mệnh , các hướng tốt Đông Bắc, Tây Nam, Tây Bắc, . Căn hộ của em hướng cửa chính là Tây Nam, ban công Đông Bắc. Bàn thờ em để tựa Đông nam và quay về Tây Bắc(Lưng người đứng khấn hướng Tây Bắc), bếp em đang là tựa Tây nam và quay về Đông Bắc(Lưng người nấu hướng Đông Bắc) vậy có ổn không ạ.

Nếu em xoay khu wc2 như phương án sửa và để cửa khu wc nhìn ra giường ngủ như vậy thì có pạm gì không ?. Mục đích em xoay lại để lấy ánh sáng tự nhiên vào khu wc2 từ phòng ngủ, tường và cửa em định làm bằng kính cường lực cụ ạ liêu có ổn không cụ.
Em mạng Thổ thuộc tây tứ mệnh , các hướng tốt Đông Bắc, Tây Nam, Tây Bắc, . Căn hộ của em hướng cửa chính là Tây Nam, ban công Đông Bắc. Bàn thờ em để tựa Đông nam và quay về Tây Bắc(Lưng người đứng khấn hướng Tây Bắc), bếp em đang là tựa Tây nam và quay về Đông Bắc(Lưng người nấu hướng Đông Bắc) vậy có ổn không ạ.
Vấn đề này sody cụ ...em ko chuyên sâu ...nên ko dám chém rìu qua mắt thợ ạ ! :D Em chỉ biên biết chút gọi là thoai ! :D

Tran Thanh Tung

Xe điện
WC2 của cụ như PA 1 cũng quay cửa ra giường nghủ nhưng là quay ra phía chân giường. Cái này chắc KTS của chủ đầu tư đã n/c kỹ.
PA sửa của cụ là cửa WC chiếu thẳng vào ngang giường, đúng vị trí đầu của người nằm. Em e là không ổn.
Theo em cụ theo PA cũ sẽ thuận hơn.

Bàn thờ em để tựa Đông nam và quay về Tây Bắc(Lưng người đứng khấn hướng Tây Bắc): Cũng là được hướng tốt rồi, kể ra mà tựa Tây Nam hướng về Đông Bắc hoặc ngược lại thì tốt hơn (vì được cả 2 hướng trước sau). Tuy nhiên với hiện trạng PK như vậy sắp xếp như hiện nay cũng là ổn.

Bếp, cửa chính:Ổn rồi cụ ạ, toàn hướng đẹp hợp cụ.

2103

Đi bộ
Phòng này sao lại để TV trong tủ hả cụ? e thấy chỗ này không ổn.
Gam màu đẹp đấy cụ ạ.
Bác thấy không hợp lý đúng ko ah, thế còn cái kệ trong phong khách thì sao ạh?, cửa và tủ, bếp màu gỗ sơn lại màu trắng có sao ko ah?

Chỉnh sửa cuối:

Tran Thanh Tung

Xe điện
Bác thấy không hợp lý đúng ko ah, thế còn cái kệ trong phong khách thì sao ạh?, cửa và tủ, bếp màu gỗ sơn lại màu trắng có sao ko ah?
phòng nhỏ thì màu trắng sẽ tạo cảm giác rộng hơn. màu trắng và màu gỗ vành nhạt kết hợp với nhau ok.
kệ phòng khách em no comment, nhìn hơi lạ.
thik nhất phòng ngủ, gam màu đẹo và trang nhã, hiện đại

HYB

Xe tải
WC2 của cụ như PA 1 cũng quay cửa ra giường nghủ nhưng là quay ra phía chân giường. Cái này chắc KTS của chủ đầu tư đã n/c kỹ.
PA sửa của cụ là cửa WC chiếu thẳng vào ngang giường, đúng vị trí đầu của người nằm. Em e là không ổn.
Theo em cụ theo PA cũ sẽ thuận hơn.

Bàn thờ em để tựa Đông nam và quay về Tây Bắc(Lưng người đứng khấn hướng Tây Bắc): Cũng là được hướng tốt rồi, kể ra mà tựa Tây Nam hướng về Đông Bắc hoặc ngược lại thì tốt hơn (vì được cả 2 hướng trước sau). Tuy nhiên với hiện trạng PK như vậy sắp xếp như hiện nay cũng là ổn.

Bếp, cửa chính:Ổn rồi cụ ạ, toàn hướng đẹp hợp cụ.
Em cảm ơn cụ

HYB

Xe tải
Vấn đề này sody cụ ...em ko chuyên sâu ...nên ko dám chém rìu qua mắt thợ ạ ! :D Em chỉ biên biết chút gọi là thoai ! :D
Cụ cứ khiêm tốn, rất cảm ơn cụ về những góp ý, chắc em giữ nguyên pa khu wc2 như cũ thôi

Kymui1979

Xe buýt
lên đây mới thấy được trên OF này lăm đại gia , toàn căn to vơi căn góc !

Kymui1979

Xe buýt
#554 căn này của cụ em thấy ổn rồi mà , tkế kiến trúc cũng đã tính tới 1 số giải pháp nội thất , nếu không quá khó tính trong thiết kế & vấn đề phong thủy và cứ lên đúng thiết kế của cđt chắc ổn đấy .

HYB

Xe tải
lên đây mới thấy được trên OF này lăm đại gia , toàn căn to vơi căn góc !
Đại gia thì đâu phải ở chung cư làm gì hả cụ. Vì tất tật chỉ có trên một mặt bằng nên việc bố trí các khu chức năng đòi hỏi hợp lý thì mới ổn.

trungkts

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã góp ý. Em xin lỗi vì chưa có bản thiết kế, đã đòi nhân viên sales gửi nhưng chưa thấy đâu (em mới đặt cọc tiền tuần trước).

Trên thực tế thì, như em đã trình bày, khi em mua Chủ đầu tư đã tự ngăn lại thành 3 PN đúng như thiết kế của cụ. Cửa sổ PN thứ 3 hóa ra ở chính giữa, khá vuông vắn nhưng bé tí (7-8m2).

Có vẻ như ngoài 2 cái phòng tắm sẽ ko còn nhiều không gian để co dãn nữa. Nếu ko thu hẹp phòng tắm, em sẽ chuyển máy giặt vào đó (máy giặt đang thiết kế để ở ban công, có đầu chờ hết rồi)/

Ngoài ra, em thấy nhiều cụ khen việc tách biệt bếp để tránh mùi. Em muốn hỏi ảnh hưởng của mùi đến phòng khách có nghiêm trọng lắm ko? Liệu có cần làm vách ngăn (tường, kính?) ở chỗ bếp ko?

Các cụ thông cảm vì kinh nghiệm ở chung cư của em chỉ là căn hộ 24 m2 thời bao cấp (35m2 theo cách tính bây h).
Cụ gạn cái không gian lối đi vào các phòng lại to quá chẳng làm gì , em thì không thích lẫn lộn giữa lối đi giao thông với không gian trước sofa và tủ tivi , vướng lắm , trừ trường hợp bất khả kháng , máy giạt tống vào vệ sinh cũng được cho gọn nhưng vệ sinh chung của cụ có vách tắm kính , kiểm tra lại kích thước xem có đổi hình dáng vách tắm kính được không ? Bếp như của cụ ngăn vách lại thì bí mà ngăn vách kính thì cụ xem gió lưu thông trong căn cụ thế nào rồi hãy ngăn , còn không thì thôi cụ chọn cái máy hút mùi tốt tốt chút

trungkts

Xe tải
Các cụ xem hộ em xem căn này có nên thay đổi gì không? Em cám ơn các cụ trước
Cụ điều chỉnh lại vị trí chậu rửa với tủ lạnh xa nhau chút để có không gian soạn , chỗ bar chắn đầu bàn ăn cụ xem nếu tủ bếp đủ khoang cho công năng tủ bếp rồi đục bỏ nối thông làm giao thông đi lại cho 3 ghế ở xa nhé , vị trí sofa theo mặt bằng em nghĩ tốt hơn là theo phối cảnh , phòng ngủ có phòng thay đồ điều chỉnh chỗ thay đồ cụ ạ , kích thước tủ 600 đặt 2 tủ song song em nhìn qua trên mặt bằng ước lượng là khoảng giao thông trong đó tầm 700 với cánh tủ mở không ổn , cánh tủ lùa ổn nhưng vẫn chật cho 2 người bởi tủ thay đồ thường có thể có thêm khoang để đồ đóng hộp như vài đôi giày nhiều khi vào đó là chọn đồng bộ quần áo và có thể có thêm ghế nhỏ để ngồi lưa chọn luôn , cụ có thể đổi thanh tủ chữ L , vệ sinh trong đấy em thấy thông thường với cánh cửa mở giữa đa số sẽ nhìn thẳng lavabo chứ ít khi nhìn thấy xí ngay , xí và tắm kính hoặc tắm nằm để 2 bên bởi nó còn liên quan đến vị trí 1 số đồ như móc treo quần áo , móc treo khăn , giá để đồ vật dụng tắm , móc treo cây , chôi lau sàn vệ sinh , cụ thử xem lại nhé

trungkts

Xe tải
Em nhờ các cụ tư vấn cho căn hộ của em.
Hiện trang căn hộ .
Em định cải tạo như thế này.
Cụ thay đổi khu vệ sinh riêng của phòng ngủ chính là tùy thích hả cụ ? thoát sàn thoát xí em thấy đảo vị trí hết

nhq.arch

Xe container
Các cụ góp ý em phát này. Em thấy phòng ngủ 2 bé quá s>9m2 tí tẹo, 2 WC thì có vẻ hơi rộng quá. Mong muốn là nới rộng PN2 lên để 2F1 thoải mái ngủ và 2 bàn học. tuy nhiên em thấy vướng cái hộp kỹ thuật kẹp giữa 2 WC nên việc thu nhỏ lại để nới rộng PN2 không biết có khả thi không. Các cụ cũng xem phân bổ lại PK và bếp hộ em. Có vẻ như PK hẹp quá nếu có vách ngăn hay quầy bar mini đúng không ạ

[/URL]

[/URL]
Căn hộ của cụ >80m2 bao gồm S 3 ban công nên bên trong có vẻ hơi nhỏ. Cụ theo hướng này xem:
Phòng bếp thu hẹp độ rộng để phòng khách rộng hơn, sau đó kê lại đồ cho hợp lý
Bàn ăn xoay vuông góc với tường mục đích bên cạnh có thể để được ban thờ
Phần vách ngăn có thể mở rộng hết cửa, cái này tùy vào chiều cao căn hộ và bố trí phòng khách.
2 phòng ngủ bố trí lại đồ sẽ hợp lý hơn

Căn hộ của cụ >80m2 bao gồm S 3 ban công nên bên trong có vẻ hơi nhỏ. Cụ theo hướng này xem:
Phòng bếp thu hẹp độ rộng để phòng khách rộng hơn, sau đó kê lại đồ cho hợp lý
Bàn ăn xoay vuông góc với tường mục đích bên cạnh có thể để được ban thờ
Phần vách ngăn có thể mở rộng hết cửa, cái này tùy vào chiều cao căn hộ và bố trí phòng khách.
2 phòng ngủ bố trí lại đồ sẽ hợp lý hơn
Căn này , vào tay em thì em làm thế này ạ :

Phòng ngủ đối diện toilet em đưa ra lấp đúng vào chỗ phòng khách ! Bếp thế chỗ phòng ngủ , phòng khách thế chỗ bếp ...và cái khoang giữa ấy giải quyết cả 3 : bếp , ăn , khách mà khoảng đối lưu rất linh hoạt ... Quan trọng là phòng khách lại được hưởng quả logia tuyệt cú mèo luôn ! Còn cái logia còn lại thì phơi phóng riêng , ko bị mất thẩm mỹ vì đã tách hẳn bên logia khách rồi !

Chỗ bàn ăn cũ thẳng từ cửa chính vào ....thì tha hồ thêm tủ bày , ban thờ hoặc để trống cho trẻ chơi (và bố mẹ rủ bạn đến nhậu & đan quạt :D ) Phòng ngủ đẩy ra ngoài vưỡn có cửa sổ nhá !

nhq.arch

Xe container
Căn này , vào tay em thì em làm thế này ạ :

Phòng ngủ đối diện toilet em đưa ra lấp đúng vào chỗ phòng khách ! Bếp thế chỗ phòng ngủ , phòng khách thế chỗ bếp ...và cái khoang giữa ấy giải quyết cả 3 : bếp , ăn , khách mà khoảng đối lưu rất linh hoạt ... Quan trọng là phòng khách lại được hưởng quả logia tuyệt cú mèo luôn ! Còn cái logia còn lại thì phơi phóng riêng , ko bị mất thẩm mỹ vì đã tách hẳn bên logia khách rồi !

Chỗ bàn ăn cũ thẳng từ cửa chính vào ....thì tha hồ thêm tủ bày , ban thờ hoặc để trống cho trẻ chơi (và bố mẹ rủ bạn đến nhậu & đan quạt :D ) Phòng ngủ đẩy ra ngoài vưỡn có cửa sổ nhá !
Keke, lý thuyết là vậy còn thực tế như pa cụ đưa ra thì PK - bếp - ăn và có cái góc toilet nữa nên sẽ không được vuông vắn, mà cái này lại cần với căn hộ diện tích bé, vì thực tế >80m2 nhưng do có 3 ban công nên căn hộ như chỉ được 68m2. Hơn nữa PN bên ngoài đi toilet hơi xa phải đi qua PK.
Tuy nhiên pa cụ đưa ra tận dụng được lô gia. Ko biết em còn quên gì nữa không.

khanhnd.bds

Xe tăng
42 Dương Văn Bé, Vĩnh Tuy- Hai Bà Trưng, Hà Nội
Website
noithathoaphu.com
Cụ lạm dụng tông màu trắng quá sẽ cảm giác lạnh lẽo căn phòng cụ ạ, Tặng cụ mẫu sofa đẹp e vừa bàn giao cho một cụ trên này nhé:

Chỉnh sửa cuối:
Keke, lý thuyết là vậy còn thực tế như pa cụ đưa ra thì PK - bếp - ăn và có cái góc toilet nữa nên sẽ không được vuông vắn, mà cái này lại cần với căn hộ diện tích bé, vì thực tế >80m2 nhưng do có 3 ban công nên căn hộ như chỉ được 68m2. Hơn nữa PN bên ngoài đi toilet hơi xa phải đi qua PK.
Tuy nhiên pa cụ đưa ra tận dụng được lô gia. Ko biết em còn quên gì nữa không.
Có lẽ kụ chưa hình dung ra ...hay em lói chưa thõi ...:D

Khi đã xoay PN ra ngoài thì đương nhiên cái vách của PN cũ ấy cũng đập nốt , Nhà sẽ rộng hẳn ra vì không gian được mở ra khá nhiều kụ nhá ! Và có thể em bảo thủ khi giữ nguyên 2 toilet Nhiều nhà chung cư cũ cũng chỉ 50 , 60 m2 thôi mà họ cũng cố cải tạo thêm toilet ...mà kụ lại bẩu bỏ bớt ?

Thêm tí , với không gian cải tạo mới này ...ban ngày ko bao giờ cần bật đèn ...vì tràn ngập ánh sáng tự nhiên rồi !

Em vưỡn thấy vuông vắn tất cả mà ! Thậm chí lại tròn chịa hơn ý chứ :D

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng