Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

luuha_bqp

Xe buýt
Em có cái mặt bằng thế này nhờ các cụ tư vấn:

Căn góc 05 nhà 17T4 Hapu, cuối tháng 6 giao nhà các cụ ạ.
Nhà em có 2 vợ chồng đi làm cả ngày, 1F1 nữ lớp 1, 1 F1 nam 3 tuổi, không có giúp việc (Gấu nhà em kiêm giúp việc).
Nhu cầu chính: 2 phòng ngủ, bàn thờ cùng hướng cửa (Đông Bắc)
Đa tạ cảm ơn các cụ trước.
Nhận được vodka của cụ nên tranh thủ lại quả tí theo ý đồ hôm nọ. Chỗ nhà cụ cũng gần cơ quan e, nếu rảnh mời cụ caFE ta ccùng chém free :D

manhvpcp

Xe buýt
Nhận được vodka của cụ nên tranh thủ lại quả tí theo ý đồ hôm nọ. Chỗ nhà cụ cũng gần cơ quan e, nếu rảnh mời cụ caFE ta ccùng chém free :D
Cảm ơn ý tưởng của cụ. PA cụ đưa ra em thấy đủ theo tiêu chí của em, bếp lại được mở rộng ra (gấu yêu em phải biết), lại có nhà kho để đồ (rất cần cho chung cư) nhưng em lăn tăn việc chuyển WC vì liên quan đến đường ống, bên cạnh đó khu vực ăn để đó liệu có "chướng" khi khách đến nhà hay không?

luuha_bqp

Xe buýt
Em có cái nhà dư lày, nhưng cách bố trí của Chủ đầu tư em chưa được ưng cho lắm, em nhờ các cụ cho ý kiến với ạ.
Ý tưởng của em là chỉ để 2 phòng ngủ, trong đó phòng ngủ master to thêm một chút.
Ngoài ra phần diện tích phòng ngủ thứ 3 em muốn tận dùng làm phòng học, nghiên cứu, đọc sách... phòng này sẽ không có tường bao và thông với phòng khách, có tủ ngăn gì gì đó ...
Em cũng muốn bỏ cái phòng cho giúp việc đi và muốn có một không gian dành cho bàn thờ ạ

Em xin trân thành cảm ơn các góp ý của cụ/mợ (like)
Theo thiển ý của e thì yêu cầu của cụ đơn giản. Cụ giữ lại p . ngủ 1 và 3, lấy p . ngủ cạnh p.khách làm phòng đa năng. P . phục vụ cụ có thể bỏ hoặc giữ làm Kho vì sau này khá thiếu chỗ nhét đồ chưa dùng mà treo lên kho tạm đôi khi rất bất tiện. Các cụ đưa nhà lên có cái Hướng rất wuan trọng lại hay thiếu, vì ở nhà cao tầng hướng nó liên quan đến bố trí nhiều lắm nếu muốn nhà sạch- thơm -thoáng. Tạm thế!

Tây_độc

Xe máy
Theo thiển ý của e thì yêu cầu của cụ đơn giản. Cụ giữ lại p . ngủ 1 và 3, lấy p . ngủ cạnh p.khách làm phòng đa năng. P . phục vụ cụ có thể bỏ hoặc giữ làm Kho vì sau này khá thiếu chỗ nhét đồ chưa dùng mà treo lên kho tạm đôi khi rất bất tiện. Các cụ đưa nhà lên có cái Hướng rất wuan trọng lại hay thiếu, vì ở nhà cao tầng hướng nó liên quan đến bố trí nhiều lắm nếu muốn nhà sạch- thơm -thoáng. Tạm thế!
Nhà em chính tây, chếch nam một chút xíu ạ. Cụ có thể cho em xin chút ý tưởng về kiến trúc sau khi phá cái tường ở phòng ngủ 2 đi được không ạ

Chỉnh sửa cuối:

luuha_bqp

Xe buýt
Cảm ơn ý tưởng của cụ. PA cụ đưa ra em thấy đủ theo tiêu chí của em, bếp lại được mở rộng ra (gấu yêu em phải biết), lại có nhà kho để đồ (rất cần cho chung cư) nhưng em lăn tăn việc chuyển WC vì liên quan đến đường ống, bên cạnh đó khu vực ăn để đó liệu có "chướng" khi khách đến nhà hay không?
Khu vực ăn bố trí kiểu này từ khi e làm nghề cũng có nhiều cụ hỏi. Ăn trước khách thì gốc của nó là quan niệm của Âu và Á thì hay co xu hướng ngược lại. Cái trò này du nhập vào tke của ta cũng gần chục năm rồi, là do quan niệm thôi. Về bố trí thì k liên quan đến thẩm mỹ vì làm vẫn đẹp. Nhà của cụ có thể đảo ăn với khách vì không gian đã được chia rạch ròi. Trong chung cư, nhiều nhà đưa p.khách thành sinh hoạt chung (xem film, hát hò. ?.) Nên ăn ở ngoài có lý của nó.

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cám ơn cụ đã chia sẻ
PK: Tủ tivi thì em chuyển về dùng giấy dán tường vừa tiết kiệm lại đẹp.
PB: để em thủ bỏ cái máy giặt chỗ khác ạ
có cái của e rồi này, công nhận với cụ chủ

luuha_bqp

Xe buýt
Nhà em chính tây, chếch nam một chút xíu ạ. Cụ có thể cho em xin chút ý tưởng về kiến trúc sau khi phá cái tường ở phòng ngủ 2 đi được không ạ
Tức là 2 .P ngủ hiện có phía p.khách là Đông bắc phải k ạ? Em thấy cái ảnh của cụ hình như bị kéo bẹt ra nên mất tỷ lệ thật. Giờ e đang k ở phòng, để trưa hoặc tối e sơ phác lên giấy cho cụ nhé. Cụ cho thêm hướng bàn thờ, hướng bếp vậy đã ok chưa?

Vuabongxit

Xe hơi
Cụ nào có phương án thiết kế cho Royal city căn 132,3 m2 tòa r4, r5 cho em xem ké với ạ.

Tây_độc

Xe máy
hướng ban công chính tây chếch Nam cụ ạ. Hướng bếp như hiện tại em thấy là ổn rồi không cần phải di chuyển ạ. Vị trí bàn thờ thì em chưa có ý tưởng gì, miễn sao hợp lý là ok ạ. Về kích thước nhà là 10.38 x 12.24m (theo tim tường) cụ ạ. (10.34 là chiều dài mặt tiền nhà, 12.24 là chưa bao gồm lô gia 2).
Cảm ơn cụ :)

luuha_bqp

Xe buýt
hướng ban công chính tây chếch Nam cụ ạ. Hướng bếp như hiện tại em thấy là ổn rồi không cần phải di chuyển ạ. Vị trí bàn thờ thì em chưa có ý tưởng gì, miễn sao hợp lý là ok ạ. Về kích thước nhà là 10.38 x 12.24m (theo tim tường) cụ ạ. (10.34 là chiều dài mặt tiền nhà, 12.24 là chưa bao gồm lô gia 2).
Cảm ơn cụ :)
Cụ nên bố trí xem để chọn hướng Bếp và ban thờ cho hợp tuổi trước khi vào tke.

Tây_độc

Xe máy
Cụ nên bố trí xem để chọn hướng Bếp và ban thờ cho hợp tuổi trước khi vào tke.
Hướng bếp như hiện tại là ok còn bàn thờ em muốn đặt sát tường bao của phòng khách (nhìn về hướng bắc chếch tây cụ ạ)

bellring

Xe buýt
Em thấy trúc trắc quá, mất nhiều diện tích cho việc lưu thông từ bếp tới bàn ăn rồi đường ra lô gia nữa.
Sao bác không đẩy vệ sinh sát lô gia. Mở cửa lôgia về phía bếp. Còn bếp làm hình chữ L có cạnh lớn ở phía phòng ngủ.

Chỉnh sửa cuối:

VIT2000

Xe tăng
Đồng nghiệp cho em mồm thối cái nhóe:
Nếu là em, em đổi vị trí bếp cho phòng ngủ mà đang có vệ sinh trong phòng đó, vệ sinh mà có kho bên cạnh giờ thì mở rộng về phí logia, để trở thành phòng ngủ master và vệ sinh master, cửa ra lô gia vẫn để ở khu vệ sinh ra vẫn ok, kho vẫn chỗ đó, cửa mở ra hành lang. Làm như vậy sẽ có mấy ưu điểm:
1/ khu sinh hoạt sẽ được chia khá rành mạch ko bị chồng chéo, ngủ riêng một khu, sinh hoạt gia đình ra một khu -> kín đáo, thuận tiện khi gia đình sinh hoạt.
2/ toàn bộ không gian bếp, ăn, khách (shc) sẽ được thiết kế mở, dễ design và không gian trở nên rộng rãi hơn.
3/ khu bếp sẽ liền kề được khu vực ăn mà ko phải di chuyển quá xa (văn hóa VN ta là vẫn mâm bát, kích dích lắm ạ), và cũng dễ phô trương khu bếp (nhà chung cư cái đáng phô nhất là bếp). Có thể ngăn bếp với khách bằng bar (vừa là che ước lệ, vừa là chỗ ngồi ăn sáng, uống rượu, giao lưu vợ chồng khi nấu bếp)
4/ ko bỏ phí một m2 giao thông nào ạ, CC từng m2 đều là tiền hết ạ.
5/ có không gian rộng rãi cho trẻ con nó chơi ạ, vì phần lớn ở chung cư là vợ chồng trẻ, con nhỏ và lắm bạn ạ.
@cụ manhvpcp: vệ sinh muốn đổi chỗ ở CC là khó nhưng ko phải ko thể cụ nhé, có nhiều cách, ví dụ xí treo chẳng hạn.

Chỉnh sửa cuối:

luuha_bqp

Xe buýt
Đồng nghiệp cho em mồm thối cái nhóe:
Nếu là em, em đổi vị trí bếp cho phòng ngủ mà đang có vệ sinh trong phòng đó, vệ sinh mà có kho bên cạnh giờ thì mở rộng về phí logia, để trở thành phòng ngủ master và vệ sinh master, cửa ra lô gia vẫn để ở khu vệ sinh ra vẫn ok, kho vẫn chỗ đó, cửa mở ra hành lang. Làm như vậy sẽ có mấy ưu điểm:
1/ khu sinh hoạt sẽ được chia khá rành mạch ko bị chồng chéo, ngủ riêng một khu, sinh hoạt gia đình ra một khu -> kín đáo, thuận tiện khi gia đình sinh hoạt.
2/ toàn bộ không gian bếp, ăn, khách (shc) sẽ được thiết kế mở, dễ design và không gian trở nên rộng rãi hơn.
3/ khu bếp sẽ liền kề được khu vực ăn mà ko phải di chuyển quá xa (văn hóa VN ta là vẫn mâm bát, kích dích lắm ạ), và cũng dễ phô trương khu bếp (nhà chung cư cái đáng phô nhất là bếp).
4/ ko bỏ phí một m2 giao thông nào ạ, CC từng m2 đều là tiền hết ạ.
@cụ manhvpcp: vệ sinh muốn đổi chỗ ở CC là khó nhưng ko phải ko thể cụ nhé, có nhiều cách, ví dụ xí treo chẳng hạn.
kính cụ, dân trong nghề thì biết k có gì là k làm được. Cơ sở tư vấn của e cho cụ chủ có 2 ý đồ chính:
- Thay đổi không gian dựa trên việc thay đổi hệ thống kĩ thuật ít nhất (wc e chỉ kéo dịch ra tí tí, tránh nâng hạ lại ống thoát wc, hút mùi điện đóm k đổi nhiều)
- Trong nhà Cc thì khu cần thông thoáng và ánh sáng thực ưu tien cho bếp.
Nếu là nhà em và xông sênh e se đập hết chỉ giữ lại trục kỹ thuật nhưng e thấy k cần thiết với cụ chủ và e cũng k muốn mất time theo hướng hoành tráng.

luuha_bqp

Xe buýt

như đã hứa e gửi cụ Tây độc cái Pa tham khảo theo thiển ý của e! Mở rộng p ngủ chính và hạn chế các thay đổi về điện nước, vách xây.

Chỉnh sửa cuối:

VIT2000

Xe tăng
kính cụ, dân trong nghề thì biết k có gì là k làm được. Cơ sở tư vấn của e cho cụ chủ có 2 ý đồ chính:
- Thay đổi không gian dựa trên việc thay đổi hệ thống kĩ thuật ít nhất (wc e chỉ kéo dịch ra tí tí, tránh nâng hạ lại ống thoát wc, hút mùi điện đóm k đổi nhiều)
- Trong nhà Cc thì khu cần thông thoáng và ánh sáng thực ưu tien cho bếp.
Nếu là nhà em và xông sênh e se đập hết chỉ giữ lại trục kỹ thuật nhưng e thấy k cần thiết với cụ chủ và e cũng k muốn mất time theo hướng hoành tráng.
Em cũng có thay đổi gì nhiều ý của cụ đâu, vị trí bếp chuyển sang kia vẫn thoáng mà, hình như vẫn có cái ban công hay sao đó, hút mùi chuyển thì chỉ cần cái ống 46 - 60 chạy ép sát trần thạch cao cho vào hộp kỹ thuật là xong mà.
Mà thôi, mời cụ tư vấn tiếp cho cụ ý. Em đi đánh răng ko mồm lại thúi quá :D

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
E đánh dấu để học hỏi thêm:)

luuha_bqp

Xe buýt
Quên, ban thờ e định để chỗ giữa Khách - ăn.

WaveANFA2001

Xe hơi
Em có cái nhà dư lày, nhưng cách bố trí của Chủ đầu tư em chưa được ưng cho lắm, em nhờ các cụ cho ý kiến với ạ.
Ý tưởng của em là chỉ để 2 phòng ngủ, trong đó phòng ngủ master to thêm một chút.
Ngoài ra phần diện tích phòng ngủ thứ 3 em muốn tận dùng làm phòng học, nghiên cứu, đọc sách... phòng này sẽ không có tường bao và thông với phòng khách, có tủ ngăn gì gì đó ...
Em cũng muốn bỏ cái phòng cho giúp việc đi và muốn có một không gian dành cho bàn thờ ạ

Em xin trân thành cảm ơn các góp ý của cụ/mợ (like)
Nhà cụ nhiều ánh sáng thế thì chắc là nhiều lựa chọn, mặt bằng rất đẹp.

Nếu là em thì em sẽ đặt hàng KTS đổi phòng-ngủ-3 thành phòng ăn & phòng làm việc.
Không biết tỷ lệ bản vẽ thế nào nhưng em thấy phòng này hơi dài, phía cửa sổ kê bàn làm việc, bàn ăn phía trong.
khi có đông khách thì dọn dẹp hết rồi ngồi xuống đất, lối đi trổ sang bếp thì nhất cụ luôn.

Em là em thích có phòng ăn riêng nhưng không đủ điều kiện.

Chỉnh sửa cuối:

SangoCoban

Xe tải
Website
cobanjsc.com

như đã hứa e gửi cụ Tây độc cái Pa tham khảo theo thiển ý của e!
Em có mấy ý kiến nho nhỏ sau khi nghiên cứu phương án cụ đưa ra và thấy có mấy ưu điểm:
- Khu bếp: quá chuẩn, khi xào nấu lắm mùi, làm cái cửa kính đóng lại là xong ( giống Dolphin Plaza ).
- Rất nhiều chỗ để đồ cất đi: tủ kho kết hợp tủ giày ngay sảnh vào, lại thêm cả một phòng kho nữa, quần áo trái mùa, chăn màn, đệm, xoong nồi, bát đĩa . . . cất thoải mái. Đồng thời vì tiện ích của cái kho đấy, chủ nhà không cần làm tủ áo to làm gì, làm vửa đủ để chứa quần áo theo mùa là được, có khi lại thêm được cả khoang quần áo mặc dở nữa ấy chứ.
- Khách đến chơi, khi ngồi không thể nhìn ra lô gia vì đây là chỗ phơi quần áo chứ không phải vườn đứng hay tiểu cảnh. Khách chỉ nên nhìn vào cửa kho hoặc xem ti vi, không nên hút thuốc trong nhà, rất phù hợp với gia đình không thuốc lá. Một ưu điểm nữa của phòng khách là: nếu chủ nhà dùng nhiều bình rượu ngâm hơi xấu hoặc có chai rượu gì quí một tí mà lỡ để ở tủ rượu thì không sợ khách nhìn thấy.
- Khu vực ăn: khi ngồi ăn sẽ che toàn bộ cái xâu xấu ở lô gia, hoặc bộ bàn ghế ăn loại kin kín một tí + quầy bar sẽ có tác dụng tương tự không để khách phát hiện ra. Khi có hội hè, giỗ chạp, việc bưng bê từ bếp ra bàn ăn của các mợ sẽ được giúp sức tối đa của các cụ đang ngồi xem ti vi, nhất là hôm nào có bóng đá hay chương trình fashion có nhiều người mẫu hấp dẫn.
Em rất thích phương án này.

Trạng thái
Thớt đang đóng