Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

IZZ

Xe tăng
@ Cụ IZZ: Hiện trạng căn hộ em làm nó là vách bê tông chịu lực ạ, vì kết cấu của chung cư ko có tường nào gọi là tường chịu lực, tường chỉ có công năng phân chia không gian giữa các phòng, do vậy cụ có thể cắt đục thoải mái. Còn đã là vách bê tông chịu lực thì bản thân BQL tòa nhà đã ko cho phép bất kỳ trường hợp nào khoan đục đến lớp bê tông cốt thép, nó ảnh hưởng đến toàn bộ kết cấu của tòa nhà! Các chung cư khác em ko rõ nhưng điển hình tại khu Mandarin em đã thi công thì vấn đề này họ rất nghiêm ngặt!
Cảm ơn các ý kiến đóng góp của các cu!
Căn cụ thi công là căn số 05 nhà C?

Vụ điều hòa em về check lại căn anh em ở Mandarin xem sao, thế còn loa surround và tủ bếp theo comment của cụ hungnhd thì sao hả cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Hung Nissan

Xe buýt
Căn cụ thi công là căn số 05 nhà C?

Vụ điều hòa em về check lại căn anh em ở Mandarin xem sao, thế còn loa surround và tủ bếp theo comment của cụ hungnhd thì sao hả cụ?
Căn em là căn 03 cụ à! Còn căn số 05 thì em ko nói làm gì, căn em làm là căn lõi, sát hệ trục kỹ thuật của tòa nhà, sát cả thành thang máy, em nói thế chắc cụ hình dung ra.
Còn về loa thì đó là sản phẩm có sẵn của chủ nhà, và vị trí bài trí bên em cũng bị can thiệp khá sâu từ vợ chồng ông chủ ạ! Chứ bên em ko có chức năng thiết kế về âm thanh!
Tiếp đó là bếp thì phải nói bộ bếp của gia chủ nhà này quá rộng, yêu cầu rõ từ phía nữ chủ nhà là phải to rộng, nói chung là phải hoành tráng, với lượng đồ dùng dụng cụ của 1 hộ gia đình thì để toàn bộ hệ tủ dưới và chân quầy bar còn chưa hết chỗ ý cụ ạ! Toàn bộ ngăn tủ trên có pittong chủ nhà có nhu cầu cất các thiết bị đồ dùng ít khi dùng đến nó như 1 cái kho cho dụng cụ nấu bếp! Rất tiếp thu và lắng nghe các ý kiến đóng góp của cụ!

IZZ

Xe tăng
Căn em là căn 03 cụ à! Còn căn số 05 thì em ko nói làm gì, căn em làm là căn lõi, sát hệ trục kỹ thuật của tòa nhà, sát cả thành thang máy, em nói thế chắc cụ hình dung ra.
Còn về loa thì đó là sản phẩm có sẵn của chủ nhà, và vị trí bài trí bên em cũng bị can thiệp khá sâu từ vợ chồng ông chủ ạ! Chứ bên em ko có chức năng thiết kế về âm thanh!
Tiếp đó là bếp thì phải nói bộ bếp của gia chủ nhà này quá rộng, yêu cầu rõ từ phía nữ chủ nhà là phải to rộng, nói chung là phải hoành tráng, với lượng đồ dùng dụng cụ của 1 hộ gia đình thì để toàn bộ hệ tủ dưới và chân quầy bar còn chưa hết chỗ ý cụ ạ! Toàn bộ ngăn tủ trên có pittong chủ nhà có nhu cầu cất các thiết bị đồ dùng ít khi dùng đến nó như 1 cái kho cho dụng cụ nấu bếp! Rất tiếp thu và lắng nghe các ý kiến đóng góp của cụ!
Cám ơn cụ đã trả lời.
Hihi, em hỏi hơi kỹ vì toàn những vấn đề năm ngoái em tìm hiểu sâu. Chúc cụ ngày càng nâng cao tay nghề và đắt khách.

luuha_bqp

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

Hung Nissan

Xe buýt
Mất bn công sao k dấu được cái điều hoà cụ ơi? Loa và đ h giấu trần chẳng hạn. ..
Vâng! Rất nhiều cụ cũng góp ý về vấn đề này ạ! Thực sự cũng rất nan giải vì nếu lắp catsette âm trần thì phải hạ cốt trần xuống quá thấp cụ à!
Cảm ơn cụ đóng góp ý kiến!

luuha_bqp

Xe buýt
Vâng! Rất nhiều cụ cũng góp ý về vấn đề này ạ! Thực sự cũng rất nan giải vì nếu lắp catsette âm trần thì phải hạ cốt trần xuống quá thấp cụ à!
Thực ra tke trần và ánh sáng của dân ta quá đơn điệu - ít kiểu, ít có chủ nhà mạnh dạn triển khai. Trước em tk cho 1 bên, ae ở dưới ban cứ sợ k dám quyết theo cái mới. E xin lên gặp cụ Tcuc trưởng(TS Xây dựng) cụ ý ok luôn và lên thực tế ổn.

WaveANFA2001

Xe hơi
Căn 03 mà sao cụ ko cho cả bộ lên Cafe OF để em học hỏi tí? :-bd

Nhưng vụ này chắc ko phải cụ làm trực tiếp: bếp & phòng khách này ko phải là của căn 03, nếu là C3 thì chỉ có 04 và 05 là có cái bếp như vậy,và nói chung bếp này của căn 2 buồng ngủ (~130m).

Về vụ điều hòa thì cụ nói 5 mặt lạnh thì rất dễ 03-C3, nhưng bố trí mặt lạnh phòng khách thế nào thì cụ nhìn lại mặt bằng sẽ rõ là điều hòa có lật được sang đối diện hay ko.

Sorry cụ e ko cố tình nhưng đã lên Cafe thì phải chém qua lại cho vui,

WaveANFA2001

Xe hơi
Thực ra tke trần và ánh sáng của dân ta quá đơn điệu - ít kiểu, ít có chủ nhà mạnh dạn triển khai. Trước em tk cho 1 bên, ae ở dưới ban cứ sợ k dám quyết theo cái mới. E xin lên gặp cụ Tcuc trưởng(TS Xây dựng) cụ ý ok luôn và lên thực tế ổn.
Cái này cụ Ni-xan có lý đấy ạ: Âm trần thì có 2 vấn đề:
- Tiền đầu tư (tính cả bảo trì sau này)
- và trần thấp: ở Vườn Quất chỉ có 2m85 sau khi hoàn thiện, cụ mà là âm trần thì chỉ còn 2m6 là kịch ạ, em ko làm nhưng đi xem thì thấy rồi. Cũng ko thấp lắm nhưng nhiều người không thích,

Hung Nissan

Xe buýt
Căn 03 mà sao cụ ko cho cả bộ lên Cafe OF để em học hỏi tí? :-bd

Nhưng vụ này chắc ko phải cụ làm trực tiếp: bếp & phòng khách này ko phải là của căn 03, nếu là C3 thì chỉ có 04 và 05 là có cái bếp như vậy,và nói chung bếp này của căn 2 buồng ngủ (~130m).

Về vụ điều hòa thì cụ nói 5 mặt lạnh thì rất dễ 03-C3, nhưng bố trí mặt lạnh phòng khách thế nào thì cụ nhìn lại mặt bằng sẽ rõ là điều hòa có lật được sang đối diện hay ko.

Sorry cụ e ko cố tình nhưng đã lên Cafe thì phải chém qua lại cho vui,
:) Cụ nói chuẩn quá, em có tý nhầm lẫn ah! Căn của em là 04 - tòa C3! Căn S=136m2 - 2 phòng ngủ cụ ah! Mời các cụ cứ chém cho vui ạ! Em lại nhấp ngụm cafe rồi chém tiếp ạ! :D

luuha_bqp

Xe buýt
Cái này cụ Ni-xan có lý đấy ạ: Âm trần thì có 2 vấn đề:
- Tiền đầu tư (tính cả bảo trì sau này)
- và trần thấp: ở Vườn Quất chỉ có 2m85 sau khi hoàn thiện, cụ mà là âm trần thì chỉ còn 2m6 là kịch ạ, em ko làm nhưng đi xem thì thấy rồi. Cũng ko thấp lắm nhưng nhiều người không thích,
Vâng, nếu làm âm thì chỉ giật cục bộ 1 góc và miệng ra kiểu# ạ, đầu tư thì k cao. Cụ nói chuẩn, cao min phải tầm 2,7m nếu phòng k rộng.

sakai_yo

Xe lăn
E cũng có cái mặt bằng như này, nhờ các cụ tư vấn (tổng diện tích là 94m2 ạ)

sakai_yo

Xe lăn
Chỗ logia tới cái dầm hình như nhà cụ bịt vào làm sàn được phỏng ợ?
E là mợ cụ ạ, thế nên em dốt khoản dầm diếc lắm. Em chỉ điên là cái nhà diện tích k nhỏ vậy mà chỗ để làm bếp bé quá. E là phụ nữ nên em quan tâm tới cái bếp nhất. Giá mà cái cửa wc kia nó quay hướng khác thì có khi cái bếp của e đc rộng hơn cụ nhỉ?
Em định đặt bàn thờ (k phải dạng treo) ở góc phòng khách (có làm vách nhỏ - chiều ngang vách độ 50cm)
Tủ quần áo em cũng sẽ đặt vì e muốn đóng kịch trần, trong tủ có nhiều phụ kiện chứ k như tủ bán bên ngoài
Tủ bếp thì e đang tính hạn chế tủ trên vì em thích cái kệ 12 rổ của wellmax rồi, cái đó là kho tốt, khỏi cần tủ trên

Chỉnh sửa cuối:

nhq.arch

Xe container
E là mợ cụ ạ, thế nên em dốt khoản dầm diếc lắm. Em chỉ điên là cái nhà diện tích k nhỏ vậy mà chỗ để làm bếp bé quá. E là phụ nữ nên em quan tâm tới cái bếp nhất.
Em định đặt bàn thờ (k phải dạng treo) ở góc phòng khách (có làm vách nhỏ - chiều ngang độ 50cm)
Tủ quần áo em cũng sẽ đặt vì e muốn đóng kịch trần, trong tủ có nhiều phụ kiện chứ k như tủ bán bên ngoài
Tủ bếp thì e đang tính hạn chế tủ trên vì em thích cái kệ 12 rổ của wellmax rồi, cái đó là kho tốt, khỏi cần tủ trên
Cái dầm diếc mà mợ nói nó chính là cái mà từ phòng ngủ 1 nhìn qua logia qua khoảng không thấy thanh chạy ngang bên ngoài đấy ạ.
Mà tủ đóng đặt để có thể nhiều ngăn chức năng là chuẩn rồi.

Cơ mà mợ không biết dầm diếc thì không phải căn hộ đầu THNC rồi :

Mợ muốn phòng khách + bếp ăn liên hoàn rộng rãi hiện đại thì xoay ngang cái toilet, cửa toilet lúc đấy đối diện cửa phòng ngủ 2, cháu nó đi wc cũng đỡ phải đi vòng mợ nhỉ? Bếp lúc đấy sẽ khác.

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Cái dầm diếc mà mợ nói nó chính là cái mà từ phòng ngủ 1 nhìn qua logia qua khoảng không thấy thanh chạy ngang bên ngoài đấy ạ.
Mà tủ đóng đặt để có thể nhiều ngăn chức năng là chuẩn rồi.

Cơ mà mợ không biết dầm diếc thì không phải căn hộ đầu THNC rồi :
Nhà em nhưng em mới ngó 1 lần từ lúc mua. E mới đang tính thiết kế nội thất, mục tiêu cuối năm có nhà ở (vì chậm tiền chứ k phải làm cầu kỳ gì cụ ạ).
E ở Dịch Vọng chứ k phải THNC.
Em đang băn khoăn vụ tủ bếp quá, cụ tư vấn giúp em.
E đang k biết nên dùng nhựa cao cấp hay gỗ sồi đây. Nhựa tất nhiên giá cao hơn nhưng đẹp và chất lượng hơn. Em thiên về đóng nhựa nên mới khổ công nghĩ làm sao tốn ít diện tích nhất để đỡ tiền tủ

nhq.arch

Xe container
Nhà em nhưng em mới ngó 1 lần từ lúc mua. E mới đang tính thiết kế nội thất, mục tiêu cuối năm có nhà ở (vì chậm tiền chứ k phải làm cầu kỳ gì cụ ạ).
E ở Dịch Vọng chứ k phải THNC.
Em đang băn khoăn vụ tủ bếp quá, cụ tư vấn giúp em.
E đang k biết nên dùng nhựa cao cấp hay gỗ sồi đây. Nhựa tất nhiên giá cao hơn nhưng đẹp và chất lượng hơn. Em thiên về đóng nhựa nên mới khổ công nghĩ làm sao tốn ít diện tích nhất để đỡ tiền tủ
Khi sửa cái toilet xoay ngang ra thì bếp sẽ rộng ra. Em thiên về làm tủ gỗ hơn, tủ nhựa thì phải rất cao cấp mới đẹp được. Làm tủ gỗ đẹp và vẫn bền, hay tại em dính đến gỗ nên cứ tư vấn thiên về gỗ nhỉ?

sakai_yo

Xe lăn
Khi sửa cái toilet xoay ngang ra thì bếp sẽ rộng ra. Em thiên về làm tủ gỗ hơn, tủ nhựa thì phải rất cao cấp mới đẹp được. Làm tủ gỗ đẹp và vẫn bền, hay tại em dính đến gỗ nên cứ tư vấn thiên về gỗ nhỉ?

Cụ ơi thế Sồi Nga hay Mỹ thì phù hợp với khí hậu VN hơn?
E tưởng tủ nhựa cao cấp độ 7,5tr/m

vi-vinaconex

Xe hơi
Bác nên mua chung cư xây thô, sau đó mình tự hoàn thiện sẽ rất đẹp theo ý của mình mà còn tiết kiệm được 1 khoản kha khá đấy

Red&black

Xe đạp
Em có cái mặt bằng thế này nhờ các cụ tư vấn:

Căn góc 05 nhà 17T4 Hapu, cuối tháng 6 giao nhà các cụ ạ.
Nhà em có 2 vợ chồng đi làm cả ngày, 1F1 nữ lớp 1, 1 F1 nam 3 tuổi, không có giúp việc (Gấu nhà em kiêm giúp việc).
Nhu cầu chính: 2 phòng ngủ, bàn thờ cùng hướng cửa (Đông Bắc)
Đa tạ cảm ơn các cụ trước.
Em có vài ý kiến nhỏ :
1.Cụ dịch chuyển đoạn tường giữa phòng ngủ và phòng khách(sau lưng sofa dài) ra bằng đoạn tường chỗ bàn ăn(có hộp kỹ thuật).Khi đó ở phòng khách sẽ có hốc tường(chỗ đoạn cột) cụ có thể làm tủ trang trí âm tường.Không gian từ cột đến cửa ra vào phòng ngủ cụ có thể bố trí tủ quần áo âm tường kết hợp tủ TV.
2.cụ đảo vị trí tủ lạnh và bếp,như thế sẽ đỡ chướng không gian bếp+phù hợp dây chuyền nấu ăn.
Nói chung mặt bằng căn chung cư của cụ khá đẹp,chúc cụ có nội thất như ý.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
E cũng có cái mặt bằng như này, nhờ các cụ tư vấn (tổng diện tích là 94m2 ạ)

E thật với mợ là nhìn tke e tưởng 74m2 chứ k phải 94
Nhà mợ muốn đẹp phải chỉnh lại cũng khá đấy:
- chuyển cửa wc p.trong
- dịch tường + chuyển cửa wc ngoài
- đẩy tường p.ngủ nhỏ ra 1 chút phía p.khach

Nhà mợ để đẹp thì phải đầu tư hơi tốn hơn bt 1 chút đấy ợ

Trạng thái
Thớt đang đóng