Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

MAVI

Xe tăng
Lúc đầu em hỏi đồ nhập Châu Âu toàn thấy 1 -> nhiều củ/m2.
Sau ra Cát Linh em chốt gạch VN hơn 300K/m2 ốp WC thấy hài lòng.

spy_007

Xe tải
thớt này quá xôm nhỉ cụ chủ. Lập thớt nào cũng phải dư này này..

tuanle2809

Xe đạp

Các cụ tư vấn giúp e mặt bằng căn hộ của e có nên chỉnh sửa những gì với :)

Romeo_z

Xe hơi
Các cụ cho em xin hỏi:

- Trong phòng ngủ ta nên lắp điều hòa trước hay làm trần thạch cao trước ạ? (vì cả 2 phần này đều liên quan đến đục đẽo nên em mới phải hỏi xem nó ảnh hưởng ntn)

- Khi lắp thêm các thiết bị điện như đèn chùm, loa treo tường,... thì phải đục toét tường ra để đi dây hay sao ạ? Có phương pháp nào khác nữa không ạ? (tất nhiên phải đảm bảo thẩm mỹ)

Xin kính rượu các cụ!
Em có vài ý kiến cụ tham khảo nhé:
- Tốt nhất là cụ cứ lắp điều hòa trước rồi đóng trần, vì nhiều khi dàn lạnh của cụ lại đặt thò thụt một nửa vào trên trần thạch cao, cụ đóng trần xong rồi mới ớ ra thì dở hơi
- Trên đời này tựu chung lại cũng chỉ có 2 cách đi dây mà em được biết: Đi âm tường âm sàn và đi nổi. Nếu thiết kế ban đầu của cụ đã có tính đến đầy đủ trang thiết bị như đèn, loa để đi dây âm tường đặt đầu chờ thì không nói làm gì. Nếu cụ sửa sang lại thì có 2 trường hợp: cụ có bản vẽ đường điện hiện hữu của nhà, thì cụ tự tin xẻ rãnh tường ra mà đi dây cho thẩm mỹ. Nếu không có bản vẽ điện hiện hữu thì chắc chỉ có cách đi dây nổi bằng ống gen để tránh đục khoét tường lại khoét đúng dây điện gây chập nổ, có thể sơn màu ống gen cho cùng màu tường. Thật ra thì cũng còn 1 cách là mua máy siêu âm để dò dây điện trong tường để tránh ra nhưng chắc hơi tốn kém :D

hungct

Xe đạp
- Tốt nhất là cụ cứ lắp điều hòa trước rồi đóng trần, vì nhiều khi dàn lạnh của cụ lại đặt thò thụt một nửa vào trên trần thạch cao, cụ đóng trần xong rồi mới ớ ra thì dở hơi
- Trên đời này tựu chung lại cũng chỉ có 2 cách đi dây mà em được biết: Đi âm tường âm sàn và đi nổi. Nếu thiết kế ban đầu của cụ đã có tính đến đầy đủ trang thiết bị như đèn, loa để đi dây âm tường đặt đầu chờ thì không nói làm gì. Nếu cụ sửa sang lại thì có 2 trường hợp: cụ có bản vẽ đường điện hiện hữu của nhà, thì cụ tự tin xẻ rãnh tường ra mà đi dây cho thẩm mỹ. Nếu không có bản vẽ điện hiện hữu thì chắc chỉ có cách đi dây nổi bằng ống gen để tránh đục khoét tường lại khoét đúng dây điện gây chập nổ, có thể sơn màu ống gen cho cùng màu tường. Thật ra thì cũng còn 1 cách là mua máy siêu âm để dò dây điện trong tường để tránh ra nhưng chắc hơi tốn kém :D
Trân trọng cảm ơn cụ tư vấn nhiệt tình! Đã mời rượu cụ!

Romeo_z

Xe hơi
Cụ có thể lựa chọn gải pháp phần khung chọn gỗ tự nhiên như sồi, tần bì, phần mặt cánh, mặt diện có thể dùng gỗ công nghiệp, vừa sang vừa hiện đại, giá cả phải chăng. Cụ muốn bóng bẩy có thể chọn các chất liệu như Laminate, Acrylic, Sơn Inchem, phủ PVC... Nói chung rất nhiều giải pháp.
nhân tiện em tham vấn cụ luôn nếu phần khung dùng nhựa có ok không cụ, nhựa thì đảm bảo chấp các loại nước và ẩm rồi nhưng liệu nó có nhược điểm nào cần tính đến hem ạ?

wenger

Xe hơi
chào các bác e sắp nhận chung cư. đã có sàn, trần thạch cao, bác nào có kn tư vấn e khoản chọn thiết kế thi công. định làm cái bếp loại nhựa picomat mà chỗ báo 7m, chỗ 8 9m.

chelsea.ntv

Xe buýt
nhân tiện em tham vấn cụ luôn nếu phần khung dùng nhựa có ok không cụ, nhựa thì đảm bảo chấp các loại nước và ẩm rồi nhưng liệu nó có nhược điểm nào cần tính đến hem ạ?
Chắc cụ đang nhắc tới tấm Picomat. Một vài năm trở lại đây nó phát triển mạnh, nhược điểm rõ ràng nhất hiện tại của nó hiện nay là giá đắt thôi ạ :D. Em tính riêng phần vật tư thôi đã gấp 2-3 lần so với cos MDF.

kìngdom911

Xe tải
Chắc cụ đang nhắc tới tấm Picomat. Một vài năm trở lại đây nó phát triển mạnh, nhược điểm rõ ràng nhất hiện tại của nó hiện nay là giá đắt thôi ạ :D. Em tính riêng phần vật tư thôi đã gấp 2-3 lần so với cos MDF.
ngoài đắt ra nó rất giòn nữa ạ :)

Romeo_z

Xe hơi
Hôm nọ có cụ nào trên of nhà mình có một topic làm tủ bếp bằng nhựa có vẻ rất pro àm em tìm lại không ra, có website đàng hoàng, không biết cụ có rõ không ạ.Còn picomat thì làm quảng cáo rầm rộ quá rồi và em cũng thấy ứng dụng tương đối, tuy nhiên giá hơi cao, nếu giá hoàn thiện so với mdf cũng phải gấp rưỡi cụ nhỉ, cu bạn em vừa làm nhà xong cỡ 6tr/md trên dưới đó

chelsea.ntv

Xe buýt
Hôm nọ có cụ nào trên of nhà mình có một topic làm tủ bếp bằng nhựa có vẻ rất pro àm em tìm lại không ra, có website đàng hoàng, không biết cụ có rõ không ạ.Còn picomat thì làm quảng cáo rầm rộ quá rồi và em cũng thấy ứng dụng tương đối, tuy nhiên giá hơi cao, nếu giá hoàn thiện so với mdf cũng phải gấp rưỡi cụ nhỉ, cu bạn em vừa làm nhà xong cỡ 6tr/md trên dưới đó
Ngoài vật liệu để tủ bếp đắt hay rẻ còn phụ thuộc như phụ kiện, liên kết kiểu cam chốt hay vít, dán tay hay ép nhiệt, xử lý dán cạnh. Chỉ đưa đơn thuần về giá thì khó nói lắm cụ ạ. Các đơn vị nội thất thì giá chung rồi, tiền nào của nấy thôi cụ :D

kiristbn

[Tịch thu bằng lái]
Website
dfresh.com.vn
chào các bác e sắp nhận chung cư. đã có sàn, trần thạch cao, bác nào có kn tư vấn e khoản chọn thiết kế thi công. định làm cái bếp loại nhựa picomat mà chỗ báo 7m, chỗ 8 9m.
Bác ở đâu ạ
nếu ở HN thì có thể ib ssdt hay fb, zalo để bên em tư vấn miễn phí ạ! :D

photograp

Xe tải
Em đã xử lý xong thank các cụ :D.

Chỉnh sửa cuối:

chelsea.ntv

Xe buýt

Em cũng mới thuê 1 đơn vị thiết kế lại nội thất căn hộ CC theo phong cách hiện đại, có cái mặt bằng bản vẽ 3D nhờ các cụ trên of tư vấn thêm về tông màu, cách bố trí không gian các phòng....xem có gì bất hợp lý cần chỉnh sửa gì thêm không ạ.

Phòng ngủ

wc
Chắc cụ làm gỗ óc cho rồi.

cadan

Xe container
Nhà cháu hỏi 1 chút. Các cụ cho biết ưu nhược điểm của điều hòa multi 1 cục nóng chia ra nhiều giàn lạnh, cụ thể

- Dùng mặt lạnh ống gió (chìm trong trần)
- Giàn lạnh nổi (giống điều hòa cục bộ)
- Giàn lạnhs Cat set

Cá nhân cháu thì thấy - Giàn lạnh nổi (giống điều hòa cục bộ) có vẻ hay ở chỗ chỉnh được nhiều hơn. Hướnggió rồi các chế độ linh hoạt hơn. Vệ siinh có lẽ cũng dễ hơn.

Và tất nhiên là vấn đề đầu tiên: giá mềm hơn?

Đó là giả định của cháu, các cụ có kinh nghiệm thực tế chia sẻ giup.

Thank

Trạng thái
Thớt đang đóng