Thớt tổng hợp Định vị giá trị các thương hiệu xe và các vấn đề kỹ thuật liên quan!

otohagiang

Xe container
Ấn Độ sản xuất máy bay thì toàn loại kinh dồi :P
phi công Ấn toàn hàng siêu sao
bảo lái quan tài bay MIG 21 rơi đã đành, đây còn rơi cả SU30MKI tiên tiến nhất họ SU 30
rồi siêu tiêm chích, ý lộn tiêm kích RAFALE đỉnh cao của anh Pháp cũng rơi nốt, nhàng nhàng cỡ MIRAGE 2000 hàng Pháp xịn cũng rơi :77:
Ấn ăn không hết, Việt lần chẳng ra, khá thương thay :((

dngduc

Xe điện
Chắc chắn họ phải coi là lành thì họ mới mua nhiều. Còn độ "cuồng" thì hơn cả người Việt với Toy vì thị phần hơn 40%.
Như cái bác gì dưới kia ví dụ, Zu Ấn chắc chắn phải hơn mấy cái sờ bác hay mn và hơn hẳn phải chen chúc nhau trong mấy cái túc túc, hay ngồi trên nóc xe ca!
Rứa là xe lành hay không lại phụ thuộc vào oánh giá ở đâu nhỉ ( như bên Ấn là Toy không lành bằng Su , nhưng ở ta thì Su gần như không được xếp hạng :) )

coolpix8700

Xe ngựa
Rứa là xe lành hay không lại phụ thuộc vào oánh giá ở đâu nhỉ ( như bên Ấn là Toy không lành bằng Su , nhưng ở ta thì Su gần như không được xếp hạng :) )
Lành mới chỉ là 1 tiêu chí, còn thêm tiêu chí nữa là giá bán để phần đông người cần mua xe với tới được mới là tiêu chí quan trọng hơn để bán được nhiều!
Nhiều người nói doanh số không quan trọng hay những người khác lại nói doanh số phản ánh kinh doanh. Chắc chẳng ai đúng khi không đưa thêm các tiêu chí là cùng công dụng, mà giá bán không khác nhau nhiều hay trong cái phân khúc ấy xe giá cao hơn lại bán được nhiều hơn thì doanh số phản ánh cái xe có doanh số bán hơn được người mau đánh giá cao hơn!
Ai cũng sẽ có lần thích một mặt hàng nào đó nhưng nhìn giá bán đành tặc lưỡi mua cái ít thích hơn!!!

dngduc

Xe điện
Thế cụ kool thử giải thích em nghe vì sao con etios của Toy cùng hạng (thậm chí em thấy có khi còn trên hạng luôn) , giá cũng same same mà bên Ấn vưỡn không bán được nhiều như dzire của su :) hay là toy bên ấn không lành bằng toy vn :)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Thế cụ kool thử giải thích em nghe vì sao con etios của Toy cùng hạng (thậm chí em thấy có khi còn trên hạng luôn) , giá cũng same same mà bên Ấn vưỡn không bán được nhiều như dzire của su :) hay là toy bên ấn không lành bằng toy vn :)
Chuyện "lành" thực sự không chỉ về phía mỗi cái xe. Xe Toy, đặc biệt là những mẫu được Toy lựa chọn cho thị trường Việt Nam đã được kiểm nghiệm là trong điều kiện vận hành không tiêu chuẩn thì rất bền, ít hỏng vặt (điều này cũng vẫn đúng cả ở điều kiện tiêu chuẩn như ở nước Đức, theo thống kê hỏng hóc hàng năm của các loại xe cho đến 12 tuổi). Nhưng nếu so với Zu ở Ấn thì việc ít hỏng vặt vẫn chưa nhiều lợi thế hơn hệ thống dịch vụ trải rộng. Khi lựa chọn để mua 2 cái xe gần tương đương nhau, thì dịch vụ của cái nào tốt hơn sẽ được chọn nhiều hơn!
Ở VN em đã viết, dù chưa rõ, là VW VN cũng đã khẳng định sẽ rất khó để họ có thể xây dựng được 1 hệ thống dịch vụ như của Toy!

dngduc

Xe điện
Bác quả vào đây mà nghe chân lý nhé ! Nói đến cùng ra, nếu bỏ qua những nhà sản xuất tầm bậy thì lành hay không chủ yếu nó nằm ở mức độ phủ sóng của hệ thống dịch vụ sau bán hàng. Không phải là ở bản thân cái thương hiệu hay thậm chí cả cái xe đâu !

ducletrung

Xe container
Bác quả vào đây mà nghe chân lý nhé ! Nói đến cùng ra, nếu bỏ qua những nhà sản xuất tầm bậy thì lành hay không chủ yếu nó nằm ở mức độ phủ sóng của hệ thống dịch vụ sau bán hàng. Không phải là ở bản thân cái thương hiệu hay thậm chí cả cái xe đâu !
Lành phụ thuộc vào mức độ hàng nhái kém chất lượng và giá rẻ đang bán tràn lan rất nhiều ngoài thị trường :D

coolpix8700

Xe ngựa
Bác nên đính chính lại đoạn "Không phải là ở bản thân cái thương hiệu hay thậm chí cả cái xe đâu!" thành "Không phải chỉ ở bản thân cái thương hiệu hay thậm chí cả cái xe đâu !"

Ví du rất cụ thể ở VN, độ phủ của mạng lưới dịch vụ (cả chính thống và không chính thống) của GM VN chắc chắn kém của Toy, nhưng so với các hãng khác thì vẫn rất mạnh. Việc những cái xe của GM liên tiếp không thành công (dù vẫn chưa rút khỏi thị trường) lại là ở chính những cái xe. Việc thành công ở 1 thị tường còn bị quyết định cả ở định hướng kinh doanh.
Dù những cái xe Zu cũng chẳng thể coi kem hơn xe Toy hay xe Nhật khác quá nhiều, nhưng ở Ấn thì Zu chỉ có những cái xe giá bán phải chăng cho nhu cầu của người bình thường. Còn ở VN Toy chỉ đưa những cái xe rất phù hợp với điều kiện vận hành, hạ tần cơ sở thấp kém hiện tại (điều nhiều người chê Toy lại là cách định hướng rất đúng của họ).
Với xe Ford thì là cách định hướng kinh doanh làm cho xe họ cũng rất tốt, nhưng nhiều mẫu xe liên tiếp phải rời khỏi thị trường!

Chỉnh sửa cuối:

1.6gli

Xe container
Xe fiat tốt k? Quá tốt.
Rẻ k? Quá rẻ.
Lành k? Không lành
Vì sao k lành? Vì hiếm đồ thay thế.
Sao lại hiếm? Vì khựa không làm nhái đồ:))

Luu Lehong

Xe container
Em thấy bác nói chưa đúng đâu! Em thấy bác chỉ khá hơn bác Truyên 1 chút nên em cũng chả muốn đùa. Tuy nhiên lần này bất quá em mới nói lại:
Bác nên thay "chủ yếu nó nằm ở mức độ phủ sóng của hệ thống dịch vụ sau bán hàng, chế độ hậu mãi. Không chỉ là ở bản thân cái thương hiệu" thì may ra nghe còn xuôi tai 1 tý!
Thương hiệu của một sản phẩm nào nó bao hàm cả 1 phạm trù rộng, bao gồm gần như tất cả các đặc tính của sản phẩm đó rồi :-$
Theo em nếu chớt nhả, bác cứ còm tào phào như ông chấm sáu hay tay cầm đồ ducletrung có khi lại đỡ. Em thấy bác Cool hơi cầu toàn, nhiều khi cứ phải giải thích cặn kẽ với mấy ông ỡm ờ như bác hơi phí thời gian. :-?

coolpix8700

Xe ngựa
Xe FIAT (dù hãng FIAT sở hữu nhiều thương hiệu cao cấp, trong đó có Ferrarri) là 1 cái xe luôn xếp hàng đầu trong danh sách nhiều hỏng vặt ở các nước châu Âu.
Nếu ngày xưa còn có Lada của Nga thì Lada còn giúp được một tí "đứng hộ" phía trên, còn bây giờ FIAT luôn được "xếp hạng" trên các thương hiệu con của GM ở châu Âu!

dngduc

Xe điện
Bác nên đính chính lại đoạn "Không phải là ở bản thân cái thương hiệu hay thậm chí cả cái xe đâu!" thành "Không phải chỉ ở bản thân cái thương hiệu hay thậm chí cả cái xe đâu !"

Ví du rất cụ thể ở VN, độ phủ của mạng lưới dịch vụ (cả chính thống và không chính thống) của GM VN chắc chắn kém của Toy, nhưng so với các hãng khác thì vẫn rất mạnh. Việc những cái xe của GM liên tiếp không thành công (dù vẫn chưa rút khỏi thị trường) lại là ở chính những cái xe. Việc thành công ở 1 thị tường còn bị quyết định cả ở định hướng kinh doanh.
Dù những cái xe Zu cũng chẳng thể coi kem hơn xe Toy hay xe Nhật khác quá nhiều, nhưng ở Ấn thì Zu chỉ có những cái xe giá bán phải chăng cho nhu cầu của người bình thường. Còn ở VN Toy chỉ đưa những cái xe rất phù hợp với điều kiện vận hành, hạ tần cơ sở thấp kém hiện tại (điều nhiều người chê Toy lại là cách định hướng rất đúng của họ).
Với xe Ford thì là cách định hướng kinh doanh làm cho xe họ cũng rất tốt, nhưng nhiều mẫu xe liên tiếp phải rời khỏi thị trường!
Nếu nói như cụ, thì vẫn không lý giải đúng vấn đề của Toy Etios và Su Dzire ở thị trường Ấn Độ :(

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em thấy bác nói chưa đúng đâu! Em thấy bác chỉ khá hơn bác Truyên 1 chút nên em cũng chả muốn đùa. Tuy nhiên lần này bất quá em mới nói lại:
Bác nên thay "chủ yếu nó nằm ở mức độ phủ sóng của hệ thống dịch vụ sau bán hàng, chế độ hậu mãi. Không chỉ là ở bản thân cái thương hiệu" thì may ra nghe còn xuôi tai 1 tý!
Thương hiệu của một sản phẩm nào nó bao hàm cả 1 phạm trù rộng, bao gồm gần như tất cả các đặc tính của sản phẩm đó rồi :-$
Theo em nếu chớt nhả, bác cứ còm tào phào như ông chấm sáu hay tay cầm đồ ducletrung có khi lại đỡ. Em thấy bác Cool hơi cầu toàn, nhiều khi cứ phải giải thích cặn kẽ với mấy ông ỡm ờ như bác hơi phí thời gian. :-?
Các kụ Fan TOY có một điểm chung là luôn coi mềnh vượt trội hơn nhể,

dngduc

Xe điện
Hơn bác truyên nào đó thì em không dám nhận, nhưng riêng bác Quả thì trung thực mà nói em chả thấy có gì đáng kể là hơn mọi người. Ngoài môn quote thông tin của cụ kool, adco... hễ bác ấy tự biên bài nào là em thấy văn vẻ, ý tứ lủng củng, buồn cười bài ấy :)

RAVA

Xe ba gác
-Câu này chả xứng với tầm hiểu biết của bác tý nào, có tý buồn nhẹ!^:)^

dngduc

Xe điện
Em vẫn thế mà bác Rava, đang theo mạch còm trao đổi với cụ Kool nên có hơi bias tẹo. Mong bác bỏ quá cho :)

duongnhatvnn

Xe tăng
Nếu lựa chọn một cái xe tiếp theo, các cụ sẽ nghĩ đến dòng xe nào. Riêng em, việc chọn xe nào là còn xem xét nhưng đưa ra ngay ý nghĩ không bao giờ chọn những dòng xe không bán chạy :-?
Em nghĩ lựa chọn xe còn phụ thuộc vào mục đích sử dụng của chính mình ah