[Funland] Thông tin đường vành đai 2,5

tranchibang

Xe tải
Cụ hiểu sai rồi. Như cụ Tranchibang nói là chuẩn.
Cái toàn bộ chi phí bao gồm thi công và đền bù GPMB ...của dự án BT sẽ do nhà đầu tư chi trả. Nó có dăm bảy loại kiểu BT, nhưng giờ bỏ rồi thì thôi không nên nói lại nữa. Còn đối với dự án này chậm có mấy lý do chính:
+ Dự án BT HH là nhà đầu tư, trả tiền nhưng việc thủ tục, vận động gpmb là do Quận HM thực hiện. Dẫn đến đổi lỗi cho nhau. (Lý do này thì nhiều dự án khác cũng thế nhưng vẫn làm được).
+ HH năng lực yếu kém, không có tiền. Phần đất đối ứng có diện tích lớn là không sạch, bị lấn chiếm nhiều, dẫn đến HH ko huy động được tiền.
+ Quy hoạch đường này có chỗ sơ sót về pháp lý qua các thời kỳ, dẫn đến dân khiếu kiện kéo dài....
Cảm ơn cụ. Phần đất đối ứng theo em biết thì có một số chỗ từ trước đã là đất của HH thì đều đã bán (hợp đồng góp vốn) rồi, còn phần chưa phải đất của HH thì ko bán đc.
Ngân hàng thì ko cho vay, một số NĐT trước có góp vốn cũng bỏ chạy hết nên mới thành ra thế này.

Còn vụ quy hoạch có sơ sót về pháp lý thì ko biết đã có tiến triển gì chưa?

0000quan

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Phần đất đối ứng theo em biết thì có một số chỗ từ trước đã là đất của HH thì đều đã bán (hợp đồng góp vốn) rồi, còn phần chưa phải đất của HH thì ko bán đc.
Ngân hàng thì ko cho vay, một số NĐT trước có góp vốn cũng bỏ chạy hết nên mới thành ra thế này.

Còn vụ quy hoạch có sơ sót về pháp lý thì ko biết đã có tiến triển gì chưa?
Quy hoạch thì là về mặt lịch sử rồi cụ, dự án đang thực hiện theo pháp lý hiện tại. Đại khái là đường Kim Đồng đâm thẳng sang qua ga Giáp Bát chạy đến Đầm Hồng, nhưng sau có chỉnh lại để không vào ga mà sang 1 số nhà dân. Việc này làm các hộ bị dính vào đường kiện cáo, đồng thời đường không thẳng với Kim Đồng mà chéo hơn.

MinhIphone

Xe tải
Cái toàn bộ chi phí bao gồm thi công và đền bù GPMB ...của dự án BT sẽ do nhà đầu tư chi trả. Nó có dăm bảy loại kiểu BT, nhưng giờ bỏ rồi thì thôi không nên nói lại nữa. Còn đối với dự án này chậm có mấy lý do chính:
+ Dự án BT HH là nhà đầu tư, trả tiền nhưng việc thủ tục, vận động gpmb là do Quận HM thực hiện. Dẫn đến đổi lỗi cho nhau. (Lý do này thì nhiều dự án khác cũng thế nhưng vẫn làm được).
+ HH năng lực yếu kém, không có tiền. Phần đất đối ứng có diện tích lớn là không sạch, bị lấn chiếm nhiều, dẫn đến HH ko huy động được tiền.
+ Quy hoạch đường này có chỗ sơ sót về pháp lý qua các thời kỳ, dẫn đến dân khiếu kiện kéo dài....
Theo nội dung cụ đưa, các người mua bds của Hoàng Hà tiếp theo (bằng hợp đồng góp vốn) như vậy Rủi ro tiếp theo ra sao?

0000quan

Xe buýt
Theo nội dung cụ đưa, các người mua bds của Hoàng Hà tiếp theo (bằng hợp đồng góp vốn) như vậy Rủi ro tiếp theo ra sao?
Theo em thì còn tùy thuộc dạng hợp đồng đó. Gọi là góp vốn thực chất là bán trước đất chưa được công nhận. Bỏ qua rủi ro về trượt giá tiền, nếu là đất trống, chưa có sổ thì rủi ro là lâu có sổ, không mua bán, không được xây dựng khi mà HH chưa biết đến bao giờ mới được giao đất đó. Nếu là đất bị người khác nhảy dù thì sẽ phức tạp kiểu nhảy dù. Thú thực em cũng chưa biết vị trí hay thông tin đất đó là như thế nào. Đấy là những rủi ro ở dạng đơn giản.
Còn rủi ro phức tạp thì có thể là HH bị thu hồi hoặc sẽ không bao giờ được cấp phần đất đó. Nghĩa là người mua sẽ không thể sở hữu phần đất đã mua, và tự phải đòi lại tiền...
Ngoài ra có thể 1 phần đất bán cho nhiều người...

bilic

Xe buýt
Việc GPMB là do UBND quận HM thực hiện, và UB quận đã uỷ quyền cho TT PTQĐ quận ký hợp đồng với công ty HH để thực hiện công tác GPMB, toàn bộ chi phí 2% chi phí GPMB sẽ trả cho TTPTQĐ HM, phần tiền trả cho các hộ dân theo phương án được UBND quận HM phê duyệt sẽ do HH chi trả. Như vậy là rõ trách nhiệm GPMB là do Quận rồi nhưng cứ lươn lẹo đổ lỗi do nhà đầu tư thôi.
Việc HH không có tiền là không đúng, đấy chỉ là đồn thế thôi chứ cứ có phương án phê duyệt là HH đều bố trí để chi trả theo đúng kế hoạch, chỉ là dân không nhận tôi. Không có tiền là tiền lobby thôi.
Quy hoạch không đúng là đoạn Tân Mai thôi.Mà đấy cũng chỉ là lý do để UQ quận HM đổ lỗi là làm chậm GPMB. Thực ra việc kiện cáo về QH là dân người ta cứ kiện để kéo dài, khi đã được trả lời là QH đúng rồi thì vẫn thực hiện GPMB như bình thường chứ.

Chỉnh sửa cuối:

0000quan

Xe buýt
Nói như cụ thì chả ai là không có tiền, 1000 đ trong túi cũng gọi là có tiền.

tranchibang

Xe tải
Việc GPMB là do UBND quận HM thực hiện, và UB quận đã uỷ quyền cho TT PTQĐ quận ký hợp đồng với công ty HH để thực hiện công tác GPMB, toàn bộ chi phí 2% chi phí GPMB sẽ trả cho TTPTQĐ HM, phần tiền trả cho các hộ dân theo phương án được UBND quận HM phê duyệt sẽ do HH chi trả. Như vậy là rõ trách nhiệm GPMB là do Quận rồi nhưng cứ lươn lẹo đổ lỗi do nhà đầu tư thôi.
Việc HH không có tiền là không đúng, đấy chỉ là đồn thế thôi chứ cứ có phương án phê duyệt là HH đều bố trí để chi trả theo đúng kế hoạch, chỉ là dân không nhận tôi. Không có tiền là tiền lobby thôi.
Quy hoạch không đúng là đoạn Tân Mai thôi.Mà đấy cũng chỉ là lý do để UQ quận HM đổ lỗi là làm chậm GPMB. Thực ra việc kiện cáo về QH là dân người ta cứ kiện để kéo dài, khi đã được trả lời là QH đúng rồi thì vẫn thực hiện GPMB như bình thường chứ.
Lỗi do một mình quận thì cũng ko hẳn vì lịch sử khu vực này rất dày và phức tạp. Hoàng Hà thì rõ ràng ko có tiền rồi, cái này nhiều cụ trong này cũng biết rõ. Vậy nên chỉ riêng việc xây dựng phương án cho mỗi hộ lâu nay cũng chưa xong.

Về hồ sơ quy hoạch thì lần cuối em nghe là đơn của cụ M vẫn chưa dứt điểm và ko có căn cứ để bác đơn, thành ra vẫn ko có tiến triển gì.

yeuxe16

Xe buýt
Nói chung nếu thực hiện cương quyết cưỡng chế còn đươcj, chứ cứ để tự nguyện thì không bao h.

bilic

Xe buýt
Nói chung nếu thực hiện cương quyết cưỡng chế còn đươcj, chứ cứ để tự nguyện thì không bao h.
Như vừa rồi ở Thịnh Liệt đấy, 19 hộ mỗi nhà được đền bù hơn con Iphone đời mới mà quyết liệt là đi hết chứ chờ tự nguyện thì đến mùa quýt

James Phạm

Xe tải
Tính chất bên Thịnh Liệt có giống như ở bên Định Công không các cụ ? có mua bán chồng chéo, đất không sổ đỏ...... ko mà họ quyết định đi nhanh thế ạ ?

bilic

Xe buýt
Tính chất bên Thịnh Liệt có giống như ở bên Định Công không các cụ ? có mua bán chồng chéo, đất không sổ đỏ...... ko mà họ quyết định đi nhanh thế ạ ?
Khác tý cụ ạ mà còn khó hơn. Bên TL là đất nông nghiệp của 1 ông bố đã chết viết di chúc cho ông con. Ông con không quản lý để cho anh, em của ông bố bán cho nhiều người và cứ thế mua bán chuyển nhượng viết tay cho nhau lên đến 18 người. Vừa rồi là cưỡng chế 1 hộ chủ gốc đất nông nghiệp giá 252 ngàn/m2 và 18 hộ có tài sản trên đất mỗi hộ được 20 đến hơn 40 tr (không được đến bù đất, không được tái định cư).

yeuxe16

Xe buýt
Khác tý cụ ạ mà còn khó hơn. Bên TL là đất nông nghiệp của 1 ông bố đã chết viết di chúc cho ông con. Ông con không quản lý để cho anh, em của ông bố bán cho nhiều người và cứ thế mua bán chuyển nhượng viết tay cho nhau lên đến 18 người. Vừa rồi là cưỡng chế 1 hộ chủ gốc đất nông nghiệp giá 252 ngàn/m2 và 18 hộ có tài sản trên đất mỗi hộ được 20 đến hơn 40 tr (không được đến bù đất, không được tái định cư).
Bên ĐC thì đất có sổ không ạ hay cũng nhảy dù, đặc biệt khu cổng kho gần nhà cụ Mẫn, chỗ này rất nhiều nhà lụp xụp ra đến tận bờ sông.

James Phạm

Xe tải
bên cafef cũng đăng bài dân đòi nhà 1 dự án chung cư bên Hà Đông hơn 10 năm vẫn chưa được, có chủ nhà đã qua đời, để người thân đi đòi tiếp :( em không biết sau có cùng viễn cảnh như này không :(

xe_long

Xe hơi
Như vậy là khu này các cụ biết là đất nông nghiệp mà vẫn mua nhà xây nhà, vụ này em cũng ko có ý kiến làm gì. Nhưng dự án đang triển khai đến vậy rồi mà còn phản đối căng quá.

0000quan

Xe buýt
Một trong bất cập đầu tư dự án ở VN là chỉ cần đăng ký dự án, bỏ 1 số chi phí, dù là nhỏ (thực ra ko bao giờ nhỏ) thì coi như sở hữu phần đất đó . còn việc triển khai thế nào thì đủ thứ lý do trên đời là kéo dài được. Nhiều dự án bản chất sẽ ko làm mà chỉ chiếm đất, chờ sang nhượng. Mặc dù quyền chấm dứt dự án là của chính quyền nhưng rất ít dự án bị thu hồi, trừ khi dn từ bỏ hoặc phạm pháp.

Depmoc

Xe hơi
Một trong bất cập đầu tư dự án ở VN là chỉ cần đăng ký dự án, bỏ 1 số chi phí, dù là nhỏ (thực ra ko bao giờ nhỏ) thì coi như sở hữu phần đất đó . còn việc triển khai thế nào thì đủ thứ lý do trên đời là kéo dài được. Nhiều dự án bản chất sẽ ko làm mà chỉ chiếm đất, chờ sang nhượng. Mặc dù quyền chấm dứt dự án là của chính quyền nhưng rất ít dự án bị thu hồi, trừ khi dn từ bỏ hoặc phạm pháp.
Cụ nói đăng ký nghe dễ quá, mảnh này có đấu thầu, có quân xanh q đỏ hay k thì e ko biết nhưng e đoán chắc giá rẻ thôi vì mục đích là xây bệnh viện, giờ cơ # chắc cóc chuyển đổi được mục đích nên đang nhè ra