[Funland] Thông tin đường vành đai 2,5

tranchibang

Xe tải

Một trong bất cập đầu tư dự án ở VN là chỉ cần đăng ký dự án, bỏ 1 số chi phí, dù là nhỏ (thực ra ko bao giờ nhỏ) thì coi như sở hữu phần đất đó . còn việc triển khai thế nào thì đủ thứ lý do trên đời là kéo dài được. Nhiều dự án bản chất sẽ ko làm mà chỉ chiếm đất, chờ sang nhượng. Mặc dù quyền chấm dứt dự án là của chính quyền nhưng rất ít dự án bị thu hồi, trừ khi dn từ bỏ hoặc phạm pháp.
thu hồi lại đem đấu giá thì có khi vài con đường 2.5 cũng dư :D

Ko phải đâu cụ ạ, trong hợp đồng BT cũng nêu rõ tổng mức đầu tư dự kiến khoảng 1300 tỷ đã bao gồm cả công tác BT GPMB TĐC, CĐT phải bỏ ra làm trước rồi cuối cùng thành phố mới quyết toán theo thực tế, nên tiền vẫn phải CĐT chi ra để làm trước.
thank cụ đã thông não

Cụ hiểu sai rồi. Như cụ Tranchibang nói là chuẩn.
Cái toàn bộ chi phí bao gồm thi công và đền bù GPMB ...của dự án BT sẽ do nhà đầu tư chi trả. Nó có dăm bảy loại kiểu BT, nhưng giờ bỏ rồi thì thôi không nên nói lại nữa. Còn đối với dự án này chậm có mấy lý do chính:
+ Dự án BT HH là nhà đầu tư, trả tiền nhưng việc thủ tục, vận động gpmb là do Quận HM thực hiện. Dẫn đến đổi lỗi cho nhau. (Lý do này thì nhiều dự án khác cũng thế nhưng vẫn làm được).
+ HH năng lực yếu kém, không có tiền. Phần đất đối ứng có diện tích lớn là không sạch, bị lấn chiếm nhiều, dẫn đến HH ko huy động được tiền.
+ Quy hoạch đường này có chỗ sơ sót về pháp lý qua các thời kỳ, dẫn đến dân khiếu kiện kéo dài....
thank cụ đã thông não

Gefland

Xe tải
Đoạn thịnh liệt mấy hôm nay còn làm không các cụ? E thấy lại im im
Hoàng Hà thì e không nắm được , còn quận thì tuần rồi thì tập trung đoạn định công.Anh em quản lý thấy chạy ngoài đường liên tục , phó CT thì đi thị sát thực địa thứ 7 , chủ nhật.Mong cho nhanh để đường nó kép kín

yeuxe16

Xe buýt
Hoàng Hà thì e không nắm được , còn quận thì tuần rồi thì tập trung đoạn định công.Anh em quản lý thấy chạy ngoài đường liên tục , phó CT thì đi thị sát thực địa thứ 7 , chủ nhật.Mong cho nhanh để đường nó kép kín
Không có lịch trình với đoạn ĐC này hả cụ, đoạn TL giải tỏa xong rồi, còn mỗi đoạn DC này mà im ắng lắm.

Gefland

Xe tải
Không có lịch trình với đoạn ĐC này hả cụ, đoạn TL giải tỏa xong rồi, còn mỗi đoạn DC này mà im ắng lắm.
Có hết phương án BT nhà dân rồi cụ.Chờ đủ ngày theo luật thì một là tuyên truyền , vận động , hai là đọc lệch cưỡng chế thôi.Năm nay quận cũng như thành phố hạ quyết tâm gpmb thông tuyến , còn quyết tâm đến đâu thì em chịu.Nhưng xem ra thì năm nay mà không xong thì to chuyện vớ mấy đồng chí LĐ Quận

yeuxe16

Xe buýt
Có hết phương án BT nhà dân rồi cụ.Chờ đủ ngày theo luật thì một là tuyên truyền , vận động , hai là đọc lệch cưỡng chế thôi.Năm nay quận cũng như thành phố hạ quyết tâm gpmb thông tuyến , còn quyết tâm đến đâu thì em chịu.Nhưng xem ra thì năm nay mà không xong thì to chuyện vớ mấy đồng chí LĐ Quận
Vâng, mong nó xong sớm chứ còn có đoạn giữa đấy dây dưa mãi, mà cũng còn mỗi cụ Mẫn là chống đối, sao ko làm " việc riêng" với cụ về quyền llợi cho xong nhỉ, xong cụ ý thì chả ai làm gì đc nữa.

James Phạm

Xe tải
Em thấy cụ Mẫn khá tân tiến trong việc sử dụng mạng xã hội để kêu gọi quyền lợi, ngoài cụ Mẫn ra thì vẫn còn vài hộ khác nữa nhưng em không thấy họ có động thái gì căng thẳng quá. Có thể họ để mình cụ Mẫn chiến đấu cho lợi ích cả của họ

yeuxe16

Xe buýt
Em thấy cụ Mẫn khá tân tiến trong việc sử dụng mạng xã hội để kêu gọi quyền lợi, ngoài cụ Mẫn ra thì vẫn còn vài hộ khác nữa nhưng em không thấy họ có động thái gì căng thẳng quá. Có thể họ để mình cụ Mẫn chiến đấu cho lợi ích cả của họ
Nhưng trong đơn của cụ thì ng có quyền lợi liên quan toàn con cháu nhà cụ chứ có thấy ng ngoài đâu, cụ mà thông thì các hộ còn lại kêu gì đc nữa.

bilic

Xe buýt
Thế thì ngon rồi, Phó Ct chịu xuống thực địa thì cũng nhanh thôi. Em thấy có mấy nhà mà làm mãi không xong, chẳng qua là quan liêu thôi chứ làm thì mấy, TP lại ủng hộ nữa.

Vâng,thank cụ, mong nhanh nhanh cho cái con đường này nó xong, chứ tình hình chung cư mọc như nấm, dịch đỡ, đường không xong thì chắc cái định công thành điểm mù luôn chứ k phải điểm đen về tắc đường nữa.

James Phạm

Xe tải
mọi thứ xong sớm thì mọi ng đều mừng, nhưng nếu đơn giản thế mà gần 20 năm ko giải quyết được thì em nghĩ nó ko dễ vậy đâu.

mọi thứ xong sớm thì mọi ng đều mừng, nhưng nếu đơn giản thế mà gần 20 năm ko giải quyết được thì em nghĩ nó ko dễ vậy đâu.
Lần này thấy quyết liệt khác hẳn mọi năm bác à, năm nay chung cư mọc lên nhiều, 2,3 năm nữa aeon mall nó về nữa, k làm xong cũng không được.

0000quan

Xe buýt
Phải cố mà xong thôi, mong cả các đường khác gần đấy nữa.. Thì khu vực này sẽ long lanh ngay.

Phải cố mà xong thôi, mong cả các đường khác gần đấy nữa.. Thì khu vực này sẽ long lanh ngay.
về vị trí địa lý, định công rất tiện đi lại nhưng đen dính phải mấy cái vấn đề mà k chỗ nào bị dẫn đến hoàng mai, nhất là khu định công này bị chê tơi bời cụ à.

James Phạm

Xe tải
đoạn đấy nếu bắt đầu khởi công thì có khi còn xong trước cả cái đoạn đầm Hồng này luôn

leminhhn

Xe buýt
Giờ các dự án phải đầu tư bằng ngân sách tp mà giờ ngân sách thì khó rồi

James Phạm

Xe tải
giờ dịch lại bùng như này thì các bác GPMB còn chơi dài

xe_long

Xe hơi
Giờ các dự án phải đầu tư bằng ngân sách tp mà giờ ngân sách thì khó rồi
BT cũng nhiều trường hợp đi trước về sau cụ ạ, có khi đi mãi ko về (đoạn đầm hồng - giải phóng). Giờ chỉ chờ đến lượt thôi chứ đã triển khai bằng ngân sách thì yên tâm hơn đối tác công tư.