[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

Anita Emi

Xe điện
Em đang chỉ nói thêm về quan điểm: muốn con có ý chí thì ko nên tạo điều kiện ban đầu mà phải để tự nó bươn chải, phải vật vã với sức ép kinh tế thì mới vươn lên được. Em đâu có coi thường họ mà chỉ thấy đó là thiệt thòi lớn, em ko bắt con em phải dùng hết năng lượng tuổi trẻ để trải qua giai đoạn này vì chương trình phổ thông đã thiêu huỷ thời niên thiếu của chúng rồi. Cuộc sống còn gì nữa khi 45-50 tuổi mới bắt đầu thoát khỏi toan tính từng giờ
Vâng, em cũng cùng quan điểm này với cụ.

Việc gì phải bắt con quần quật "vươn lên" hết cả thanh xuân. Trong khi đời còn bao thứ hay ho cần học và nên biết nếu như mình không bị sức ép cơm áo, như là văn học nghệ thuật, âm nhạc hội họa... du lịch, trải nghiệm cuộc sống.

Em cho nó tài sản, hy vọng nó có thể tiêu tiền nó kiếm được để mua vé vào nhà hát nghe hòa nhạc, đi triển lãm xem và mua một bức tranh đẹp, một năm đi du lịch vài lần... chứ không phải khổ sở tích cóp bòn nhặt để được cái tiếng là "tự thân lập nghiệp".

Tất nhiên, có thể nó sẽ ít "ý chí phấn đấu" hơn, không thành tỷ phú doanh nhân khét tiếng... nhưng thế thì có sao, mục tiêu cuộc đời là được hạnh phúc càng nhiều càng tốt, chứ đâu phải được vang danh thiên hạ nhưng đêm về không có một giấc ngủ ngon.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Suy cho cùng cũng chỉ là giáo dục con thế nào cho tốt,cho phù hợp hoàn cảnh.K thể áp cái tư duy tài sản là điểm tựa hay tự lực vươn lên cho mọi đứa trẻ.con mình đẻ ra mình là người thấu hiểu con nhất.giáo dục ntn cho tốt cha mẹ là người hiểu nhất.con mình có thành người hay k thì ngoài giáo dục còn ở bản thân đứa trẻ. Truyền thống việt nam suy cho cùng thì cũng để lại cho con thôi dù ít dù nhiều nhưng cái chính là người để lại có xứng đáng nhận không thì chỉ bố mẹ mới rõ

sopeace

Xe tải
Cụ có chắc là con mình sau này sẽ thuộc thành phần top VN không?
dạ em không chắc được ạ, mà em thật là chắc cũng chả cụ nào chắc được chứ không riêng gì em ạ. em ví dụ thành công của cụ Vượng để ai cũng biết chứ em thấy nhiều cụ ofer lấy ví dụ về thành công từ hai bàn tay trắng của chính bản thân mình thì cụ và các cụ khác có tin đâu, có biết dâu và cũng có phục đâu ạ

sopeace

Xe tải
Không được nhà nước cấp tiền để được sang Nga (Liên Xô thời ấy), không ở Nga lúc giao thời kiếm được tiền nhờ buôn bán, thầu các ĐÔM cung chẳng làm được nhà máy mì tôm, mà mì tôm cũng chỉ đắt giá ở Nga hay U thời ấy thì đám sói cũng chẳng kiếm đủ tiền về làm chung cư, lập ngân hàng,...!
- Cụ Vượng giỏi thì mới được Nhà nước cấp tiền đi học chứ ạ (ý này chính cụ nói nhé, là thời đó Nhà nước ưu tiên học giỏi cho đi đào tạo nước ngoài dù xuất thân có nghèo khó, vùng xâu vùng xa đi nữa).
- Cùng điều kiện "ở Nga lúc giao thời kiếm được tiền nhờ buôn bán, thầu các ĐÔM" thì số người thành công như cụ Vượng cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi ạ, hàng vạn người khác vẫn đi làm culi mà.
- Tiền làm chung cư, lập ngân hàng là do các cụ ý tự bươn trải, vươn lên mà có thì càng đáng tự hào chứ không nên như giọng cụ nói ạ

Henry 27

Xe tăng
Hầu như cụ nói là hầu chả vờ thôi chứ mọi thứ quyết định vãn là thằng con trai cụ à..đến ngay vợ e cũng phải công nhận điều này
E ví dụ luôn . nhà e duy nhất e là con trai lại là con trưởng . bố em ốm cấp cứu đưa lên viện mọi việc đều do e quyết . cụ đừng nghĩ là con gái họ dám quyết nhé . vì họ phải nghe xem ý ông chồng ra sao . họ có dám tự quyết cho bố mổ kg ? Chờ được mấy bà con gái thì xong cmnr . còn trông bố mẹ thì là điều quá bt cụ à. Thằng con trai có thể nó ít trông nhưng nó vẫn cắt cử được người trông . ví dụ nó cắt cử vợ nó hoặc con nó trông. E ví dụ nhẹ thế
Nhà vợ cháu 2 ông anh trai. Hôm nọ ông nhạc đi cấp cứu, cháu quyết tất. Trai gái quan trọng gì mà cụ nâng cao quan điểm thế.

coolpix8700

Xe ngựa
- Cụ Vượng giỏi thì mới được Nhà nước cấp tiền đi học chứ ạ (ý này chính cụ nói nhé, là thời đó Nhà nước ưu tiên học giỏi cho đi đào tạo nước ngoài dù xuất thân có nghèo khó, vùng xâu vùng xa đi nữa).
- Cùng điều kiện "ở Nga lúc giao thời kiếm được tiền nhờ buôn bán, thầu các ĐÔM" thì số người thành công như cụ Vượng cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay thôi ạ, hàng vạn người khác vẫn đi làm culi mà.
- Tiền làm chung cư, lập ngân hàng là do các cụ ý tự bươn trải, vươn lên mà có thì càng đáng tự hào chứ không nên như giọng cụ nói ạ
Tiền nhà nước "cho" hồi ấy còn nhiều hơn tiền của các ông bố, bà mẹ rất nhiều.
Không có tiền của Nhà nước thì mọi thứ với họ cũng chỉ trong giả sử.
Cùng ở bên ấy (và về) ngoài nhóm sói Nga, còn có rất nhiều người khác, cũng nhờ tiền Nhà nước được sang, họ không chỉ làm đôm, thời nhộm nhoạm (chỉ có ở Đông Âu-Nga) còn buôn vàng, buôn đô, buôn máy tính. Đỉnh nữa còn buôn cả kim cương. Những người không về đang giúp cho các cty may mặc, nông sản, đồ gỗ,... trong nước xuất khẩu.
Mang được tiền về có người phát huy tiếp như nhóm sói Nga, nhóm chuyên sự kiện Đức,... nhưng nhiều người khác tự thấy như vậy là đủ để sử dụng, để cho con, cháu. Họ đều cảm ơn Nhà nước đã tài trợ cho họ!

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Thật ra trông cái thớt của những người tạm gọi là trung lưu này đưa Vượng vin hay Bill Gates là không nên. Đây là những mẫu lệch chuẩn giống như đang nghiên cứu chu kì mưa nắng lại có cụ lôi động đất, sóng thần vào.
Chỉ có 1 chi tiết cần đính chính cho cụ biết là vào thời ông Vượng còn đang học ngoại ngữ trên Thanh Xuân thì rất nhiều giảng viên đại học đang khoác áo lính và nằm trông chiến hào biên giới.

Joan_tèo

Xe tải
Nếu có nhà cửa cho con cái thì nó tầm 28-30t là cho được rồi, ko nên để lâu quá, sẽ mất cơ hội để con cái làm ăn phát triển. Tầm tuổi này là đủ hình thành bản tính rồi.
2 cụ thân sinh nhà em để sẵn 1 lô đất cho em, nhưng chưa bao h nói ra. Và em sĩ diện, cũng chưa 1 lần mở lời xin lô đất đấy làm ăn.
Bản thân em tự lực xuất phát từ con số 0, sau vài năm lăn lộn cũng mua đc đất cất nhà, nhưng nếu bố mẹ mở lời cho mảnh đất đấy sớm hơn, thì em sẽ còn phát triển hơn nữa.
Nhìn chung điều quan trọng nhất là dạy con ý thức tự lập, biết xấu hổ, biết ước mơ là điều đáng quý nhất. Nhà cửa đất đai rồi sẽ mua được thôi.
2 cụ thân sinh để lại tài sản cho con cháu rất đáng quý. Cụ lăn lộn vậy thì đã rất thành công, chúc mừng.

Tuy nhiên "Nhà cửa đất đai rồi sẽ mua được" thì cái này phải xem lại, đời mình nó vậy nhưng đời con thì chưa chắc đúng và đời càng sau nữa thì tỷ lệ đúng càng thấp. Vì "người sinh chứ đất có sinh ra đâu" về cơ bản vẫn là câu nói đúng mặc dù trong trường hợp cụ thể nào đó thì có thể sai. Phải tới năm 2060 mức tăng dân số mới bắt đầu hơi chậm lại thì đến bao giờ người ở cái đất VN này giảm? Và đến tận khi nào thì nhu cầu mua nhà mới giảm như bên Nhật? Do đó nhà đất là 2 mặt hàng chắc chắn chỉ có tăng giá trong tương lai, cho dù có thể tăng chậm trong 1 giai đoạn nào đó do chính phủ điều tiết qua thuế hoặc chính sách. Kết quả chung vẫn là lương tăng không đủ so với giá nhà đất, đời mình người giỏi phấn đấu mua được nhà đất thì đời cháu mình phải người xuất sắc mới phấn đấu mua được nhà đất.

Và nếu quay lại chủ đề chung thì nếu con cháu phấn đấu vài chục năm để có căn nhà, thậm chí nhỏ hơn căn chúng ta đang ở bây giờ, thì có công bằng cho con cái không?

Chỉnh sửa cuối:

xetaiday

Xe buýt
2 cụ thân sinh để lại tài sản cho con cháu rất đáng quý. Cụ lăn lộn vậy thì đã rất thành công, chúc mừng.

Tuy nhiên "Nhà cửa đất đai rồi sẽ mua được" thì cái này phải xem lại, đời mình nó vậy nhưng đời con thì chưa chắc đúng và đời càng sau nữa thì tỷ lệ đúng càng thấp. Vì "người sinh chứ đất có sinh ra đâu" về cơ bản vẫn là câu nói đúng mặc dù trong trường hợp cụ thể nào đó thì có thể sai. Phải tới năm 2060 mức tăng dân số mới bắt đầu hơi chậm lại thì đến bao giờ người ở cái đất VN này giảm? Và đến tận khi nào thì nhu cầu mua nhà mới giảm như bên Nhật? Do đó nhà đất là 2 mặt hàng chắc chắn chỉ có tăng giá trong tương lai, cho dù có thể tăng chậm trong 1 giai đoạn nào đó do chính phủ điều tiết qua thuế hoặc chính sách. Kết quả chung vẫn là lương tăng không đủ so với giá nhà đất, đời mình người giỏi phấn đấu mua được nhà đất thì đời cháu mình phải người xuất sắc mới phấn đấu mua được nhà đất.
Em nghĩ là mua được nhà hay ko, lại là 1 góc nhìn khác. Nếu dựa theo đồng lương, tích cóp thì phải mất 20-30 năm mới có thể mua được.
Tuy nhiên, VN vẫn đi sau các nước tư bản về model phát triển kinh tế. Nếu chịu khó tìm tòi nghiên cứu, cụ sẽ nhận thấy VN bây giờ ko khác gì Anh, Pháp vài chục năm về trước. Đây là 1 bài học kinh nghiệm, theo em là rất quý giá cho những ai có tầm nhìn dài hạn và biết đầu tư.
Em vẫn giữ quan điểm, cho nền tảng kiến thức vẫn là top priority, tiếp đến là land, trừ khi bố mẹ còn thừa 3-4 lô đất thì đúng là hơn trúng vietlot. :D

coolpix8700

Xe ngựa
...
Chỉ có 1 chi tiết cần đính chính cho cụ biết là vào thời ông Vượng còn đang học ngoại ngữ trên Thanh Xuân thì rất nhiều giảng viên đại học đang khoác áo lính và nằm trông chiến hào biên giới.
Các thế hệ LĐ thời chống Pháp, chống Mỹ không chỉ đánh nhau giỏi mà họ có tầm nhìn rất xa.
Hồi đó Nhà nước không chỉ gửi sinh viên đạt kết quả học tốt ra nước ngoài đào tạo, mà khi phát hiện giấy báo cử đi học về thường bị địa phương (xã) giữ không giao cho gia đình biết để còn cho đi bộ đội thì Nhà nước quy định luôn giấy báo học về đến tỉnh thì không qua bưu điện mà Ban tuyển sinh tỉnh phải trực tiếp giao cho gia đình người được cử đi học. Nhiều người đã nhập ngũ vẫn được gọi trở về để đi học!

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện

Và nếu quay lại chủ đề chung thì nếu con cháu phấn đấu vài chục năm để có căn nhà, thậm chí nhỏ hơn căn chúng ta đang ở bây giờ, thì có công bằng cho con cái không?
nếu tất cả những người cùng thời với con cái chúng ta đều phải cùng cố gắng phấn đấu, thì với em chẳng có gì là ko công bằng cả. Các nước khác nó cũng thế, cụ yên tâm là tương lai VN cũng sẽ như các nước đã phát triển hơn, là sẽ có thuế bds, thuế thừa kế, có mua nhà trả góp chiếm 95-98% và trả trong 20 năm trở thành rất phổ biến. VN muốn hay ko cũng sẽ đi vào con đường đó.

Còn tất nhiên, của cải nếu mình có thì ko để cho con thì để cho ai, ko lẽ cho ông hàng xóm? có điều ko phải cứ suốt ngày gào lên là nhà cửa cao giá thì là bất công, là abc (mà em chẳng hiểu các bác gào lên làm gì, vừa mất sức vừa ko giải quyết gì). Em tin vào số phận, ai đẻ ra cũng có lá số tử vi của mình, mình có thể cải thiện nhưng nói chung nghiệm lý lại thì nó ko khác quá. Nên bố mẹ giàu, con giỏi và phát triển cũng có, con dốt và sống đời tầm thường cũng có, con phá gia chi tử cũng có, bố mẹ nghèo mà con giỏi cũng có, con giàu có vượt bậc cũng có, mà con tầm thường, hay thậm chí nghèo hèn và bất đắc chí, quay ra hận bố mẹ cũng có.

Còn nhỏ hơn hay ko thì chưa chắc, công nghệ 10 năm đã khác, những chỗ ngày xưa ko thể ở được, ko thể trồng trọt được h đã được cải tạo, làm NN hay ở được hết. Quy hoạch đô thị cũng thế cũng vậy, thậm chí nhìn vào, 20 năm trước bn trong chúng ta được sống trong biệt thự? Chỉ có con số rất ít biệt thự trong phố và 1 số cụm dân cư ở khu vực có thu nhập cao hoặc có người đi nước ngoài về,
Trong khi đó h nhìn vào số lượng những người đang sôgns trong các khu BT và khu đô thị mới ở VN, rõ ràng, là diện tích ở thật lớn hơn rất nhiều, còn ko thích thì mời về quê. Trước bà nội em 6 người con, ở tất cả trong 1 cái nhà ngang. H thì mỗi người có 1 cái nhà to hơn cái nhà đó và xây cao hơn cái nhà đó. Vậy chẳng phải diện tích nhà ở thật đã hơn nhiều rồi? Ở quê em h mỗi chú mỗi bác 1 cái nhà, toàn ông già ở vì con cái lên HN sạch, chẳng còn ai.

Rồi thế giới h càng phẳng hơn, việc di cư cũng dễ dàng hơn, mỗi năm có cả trăm nghìn người sang Nhật, Hàn, châu Âu sống, làm việc, định cư. Càng bị cuốn vào đời sống công nghiệp + thu nhập tăng + khả năng chi tả cho các thú vui tăng, tỉ lệ sống độc thân và ko kết hôn cũng sẽ tăng dần, đấy là tất yếu thôi.
Và cụ hơi nhầm 1 tý đoạn 2060 dân số mới chậm lại, thực ra h nó đã bắt đầu chậm lại rồi, và đến 2030 là sẽ bắt đầu giảm tỉ lệ dân số trong tuổi lao động trong tổng số cư dân so với hiện nay. Vì thế thay vì lo cho con, nói thật là nên lo cho mình đi.

Mẹ em vẫn hay bảo, những cái này là của bố mẹ hết, bố mẹ thích cho ai thì cho, và tiêu hết thì tiêu, kể cả ko cho con cái cái gì, đấy cũng là quyền của bố mẹ. Trách nhiệm nuôi nấng cho ăn học, giúp đỡ ban đầu bố mẹ làm xong rồi, thì sau có thế nào là do chúng mày, chứ ko thể quay lại để trách móc hay ý kiến gì được cả. Và cả hai bọn em thì đều thấy đúng là như vậy. Nên h chỉ mong ông bà sống khỏe, đi chơi nhiều, trước mỗi năm đi 1 châu, con cháu ko phải chăm ốm đau đã là tốt lắm rồi. Bọn em đều tài hèn chí mọn cũng ko cần phát triển vượt bậc như các bác.

Chỉnh sửa cuối:

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Để lại tiền của đất đai cho con cái mà cho chúng biết sớm thì chỉ làm hại chúng, của thiên lại trả địa thôi.
Tôi cảm giá bác chủ này, Tôi và bác Policemen đang cùng cảnh nghộ. Kết lại một câu là con chúng ta đang khủng hoảng thừa và đang mất đi khát vọng chiến đấu.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Cụ nói đúng. Em trộm nghĩ thêm về 3 điểm cụ nêu như sau:

1. Một số cha mẹ không nghĩ con mình sẽ làm được như mình vì con họ sinh ra nuôi dưỡng nên họ biết tính cách, năng lực của con; không phải đứa nào cũng lanh lẹ, khôn ngoan, dung mạo đẹp (con gái) nên nếu để tự nó bươn chải với đời thì cha mẹ đau lòng thấy con thua kém, vất vả. Vì vậy cha mẹ phải có gì đó để bù đắp cho những khiếm khuyết đó. Nâng đỡ công danh sự nghiệp thì cũng vài năm khi cha mẹ cònđi làm thôi chứ già nghỉ hưu rồi thì sao. Chí có tiền, nhà đất để lại xem ra có vẻ được "lâu dài" hơn. Cũng chẳng còn cách nào khác.
2. Đầu tư như ở mục 2 của cụ là chân lý rồi. Con người phát triển được tốt thì cần những thứ đó là điều kiện cần, là bàn đạp bệ phóng căn bản để phát triển bền vững và được tôn trọng trong xã hội. Những tố chất này mãi mãi là của con mình, không ai có thể rình rập, mưu hại để lấy đi được như đối với tiền. Con mình có thể đàng hoàng bình thản mà sống trong xã hội và không bị cuốn theo, a dua theo những trào lưu tiêu cực, đỡ bị lừa lọc, đỡ phải đau đầu bon chen như trường hợp nó không có các tố chất đó.
3. Có nhiều tiền thì hoạ hay phúc nhiều hơn? Ông Huỳnh Uy Dũng đã có vài bài viết chia sẻ suy nghĩ về việc này trên Vietnamnet. Ông chủ cà phê Trung Nguyên cũng là ví dụ đáng suy ngẫm. Còn khi làm quan chức mà nhiều tiền thì khỏi cần lăn tăn hoạ hay phúc nhiều hơn vì dăm năm qua thực tế đã cho thấy rõ rồi.
Cảm ơn bác.

raisomoon

Xe tăng
Vẫn biết đời cua cua máy đời cáy cáy đào nhưng mỗi một giai đoạn thời gian xã hội một khác.
Không thể áp dụng giống nhau dược, neu ko co dk giau co de lai tai san nhieu thi chỉ có trang bị cho con cái kiến thưc để nó vào đời kiếm cơm dễ hơn thôi.
Chứ như thời 95-2000 ai mà giỏi tiếng a thì cơ hội rất dễ dàng chứ ko phải nhu bay giờ tiếng a nó là dk tối thiểu cần có để có cơ hoi viec làm tốt hơn.
Em thấy thớt này các cụ chém xôm quá. Đa phần các cụ chỉ nghĩ tới chuyện cho hoặc không cho con cái tiền hay tài sản. Cá nhân em thì em lấy mốc 18 tuổi hoặc 22 tuổi của 1 đứa con để xem cha mẹ có thể cho nó cái gì:

- Đầu tiên là nền tảng đạo đức, cái này đa phần con cái thừa hưởng từ truyền thống gia đình hoặc gần hơn là cha mẹ, dòng họ. Cái này em đánh giá cao các gia đình có nề nếp hoặc truyền thống Nho học cũ. Cái này bao gồm chuyện rèn luyện nhân cách và ý chí vươn lên cũng như tinh thần yêu lao động, bản lĩnh vượt khó của 1 đứa trẻ. Tất cả cái này em gộp làm 1 tiêu chí đầu tiên và quan trọng nhất mà Cha mẹ có thể cho con cái.
- Tiếp theo là kiến thức, là hệ thống giáo dục mà đứa trẻ đã được tiếp nhận suốt 12-16 năm học. Cái này đa phần cũng là do gia đình tạo điều kiện và kiên trì theo đuổi cho con được thừa hưởng 1 nền giáo dục nào đó. Từ chuyện định hướng kiến thức trẻ được nhận theo hệ Xã hội, hay kỹ thuật hay đơn thuần chỉ là các kỹ năng mềm. Xa hơn là ở lứa 18-22 thì GĐ có thể tạo điều kiện cho con chọn và học 1 hệ đại học nào đó để kế tục quan điểm giáo dục từ tiểu học đến hết phổ thông.
- Thứ 3 là nền tảng quan hệ XH, dĩ nhiên 1 đứa trẻ trong 1 GĐ cũng được kế thừa, kết giao trong cái mối quan hệ của cha mẹ nó. Ví dụ GĐ làm doanh nghiệp hay buôn bán thì ít nhiều con cái cũng đã có nền móng quan hệ trong cái mạng lưới đó. Cái này cũng là 1 tài sản cực kỳ giá trị nếu đứa trẻ bước vào đời biết phát triển nó.
- Thứ 4 là tầm nhìn, là thế giới quan của 1 đứa trẻ trong thời cuộc khi mà nó vô đời. Cái này đa phần là con trẻ sẽ kế thừa từ cha hoặc mẹ, nó nôm na là 1 cái view, là 1 góc nhìn, về nhận định cơ bản về thời cuộc, là xu hướng của XH. Cái này đối với em thì thấy nó cực kỳ quan trọng, vì đôi khi biết được xu hướng và chọn được vị thế lại là yếu tố rất quan trọng trong dài hạn.
- Thứ 5, cái cuối cùng, mới là tài sản thừa kế mà cha mẹ có thể cho con 1 phần trước khi trẻ tự thân lập nghiệp. Cái này em xếp cuối cùng nhưng lại rất quan trọng vì nó là yếu tố hỗ trợ cho tất cả các yếu tố ở trên. 4 yếu tố trên như là Mục tiêu và phương pháp để 1 thanh niên lựa chọn cuộc đời của mình sẽ sống, thì cái thứ 5 là tiền bạc từ gia đình này lại là phương tiện để người thanh niên đó đi được dễ dàng và nhanh hơn so với nếu không có gì - Nhưng quan điểm của em thì nó vẫn là cái xếp cuối cùng, vì nhiều người không có yếu tố này nhưng có 1 vài yếu tố ở trên tốt từ gia đình thì họ vẫn thành công vượt trội.

Sơ bộ 5 yếu tố đó cha mẹ có thể cho con cái, cccm có thể cho được điều gì thì cứ cho, con cái giỏi giang thành đạt thì chính nó có nhờ, các cụ có được sự yên ấm về sau này.

sthd

Xe lăn

cái này thì cụ nhầm
rất nhiều qg trên thế giới có giá nhà đất không tăng
nhà đất Nhật không tăng không phải do dân số giảm, nhu cầu giảm
nhà đất vn đã thừa rồi nhưng vẫn tăng.
vấn đề là chính sách thuế

tất cả các nước G7 đều đánh thuế nhà đất và thuế thừa kế có thể lên đến 40%.
cụ để cho con căn biệt thự 20 tỉ, khi sang tên, NN thu 10 tỉ. con cụ không nộp được thì NN bán đấu giá, thu 40%, còn đâu trả cho con cụ. khi ấy thì cái tâm lý nhịn ăn để dàn cho con sẽ giảm mạnh.
chính sách này làm giảm giá nhà đất, giảm tích lũy cho con cháu, dồn nguồn lực vào sx và tiêu dùng. đồng thời, buộc thế hệ tiếp theo vẫn phải lao động, chứ không ỉ lại vào tiền thừa kế, tạo động lực cho thị trường lao động.

gocart

Xe cút kít
Các thế hệ LĐ thời chống Pháp, chống Mỹ không chỉ đánh nhau giỏi mà họ có tầm nhìn rất xa.
Hồi đó Nhà nước không chỉ gửi sinh viên đạt kết quả học tốt ra nước ngoài đào tạo, mà khi phát hiện giấy báo cử đi học về thường bị địa phương (xã) giữ không giao cho gia đình biết để còn cho đi bộ đội thì Nhà nước quy định luôn giấy báo học về đến tỉnh thì không qua bưu điện mà Ban tuyển sinh tỉnh phải trực tiếp giao cho gia đình người được cử đi học. Nhiều người đã nhập ngũ vẫn được gọi trở về để đi học!
Bác không cần giải thích về chế độ chính sạch nhà nước thời đó, thứ mà nhà cháu rất rành cả lý thuyết và trên thực tế.
Ở đây chỉ muốn nói là Vượng vin hay Bill Gates là những hiện tượng cá biệt độc đáo. Chúng ta không dạy cho con cái theo thành công của ông Vượng hoặc bản thân không làm từ thiện theo cách của ông Bill.
OK.

gocart

Xe cút kít
cái này thì cụ nhầm
rất nhiều qg trên thế giới có giá nhà đất không tăng
nhà đất Nhật không tăng không phải do dân số giảm, nhu cầu giảm
nhà đất vn đã thừa rồi nhưng vẫn tăng.
vấn đề là chính sách thuế

tất cả các nước G7 đều đánh thuế nhà đất và thuế thừa kế có thể lên đến 40%.
cụ để cho con căn biệt thự 20 tỉ, khi sang tên, NN thu 10 tỉ. con cụ không nộp được thì NN bán đấu giá, thu 40%, còn đâu trả cho con cụ. khi ấy thì cái tâm lý nhịn ăn để dàn cho con sẽ giảm mạnh.
chính sách này làm giảm giá nhà đất, giảm tích lũy cho con cháu, dồn nguồn lực vào sx và tiêu dùng. đồng thời, buộc thế hệ tiếp theo vẫn phải lao động, chứ không ỉ lại vào tiền thừa kế, tạo động lực cho thị trường lao động.
Bác cho hỏi, nhà nước bên đó có bán Quyền sử dụng đất cho dân không vậy?
Nếu họ không bán thì bác làm ơn đừng so sánh.

Xechaybangcom

Xe điện
Có thể họ chuyên sâu vào một đam mê, ví dụ như cháu mê chơi tem bưu chính, bác có thể chụp ảnh bất kỳ con tem nào của thế giới, cháu sẽ giải thích chi tiết lý lịch của con tem đó.
Tôi hoàn toàn đồng ý với cô bé giỏi giang (tôi rất khâm phục cháu). Như tôi, tôi thừa nhận mình điếc âm nhạc, mù hội họa, kém thể thao bởi xuất phát điểm của tôi rất kém, bố mẹ cho ăn no đã là hạnh phúc.
Tôi biết mình có nhiều hạn chế nhưng tôi tạo điều kiện cho con mình bổ sung những điều trên. Tôi cho con học vẽ, học đàn, thể thao không phải để nó trở thành chuyên gia trong lĩnh vực này, mà chỉ mong nó có thể cảm thụ một bản nhạc hay, một bức tranh đẹp hoặc có thể tự tin chơi các môn thể thao khác nhau, mà việc đánh giá hay hay dở lại tùy theo quan điểm của từng cá nhân.
Việc coi thường người khác những khiếm khuyết của họ là điều không nên trong cuộc sống.

sthd

Xe lăn
Bác cho hỏi, nhà nước bên đó có bán Quyền sử dụng đất cho dân không vậy?
Nếu họ không bán thì bác làm ơn đừng so sánh.
bán chứ, bán mạnh nữa là khác. họ chỉ tiếc là họ có rất ít để bán thôi.