[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

Tuongdinh

Xe hơi
Đời con cái sau này em nghĩ không khổ hơn bố mẹ chúng nó được. Trước đây do hoàn cảnh lịch sử nên khổ, đến giờ mà vẫn suy nghĩ tất cả để dành cho con thì lại càng khổ./

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Liên tục vi phạm và có nhiều bài viết tổ lái sang chủ đề nhạy cảm về vấn đề chính trị, xã hội
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 11/5/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Xeomchocon

Xe tăng
Nếu có nhà cửa cho con cái thì nó tầm 28-30t là cho được rồi, ko nên để lâu quá, sẽ mất cơ hội để con cái làm ăn phát triển. Tầm tuổi này là đủ hình thành bản tính rồi.
2 cụ thân sinh nhà em để sẵn 1 lô đất cho em, nhưng chưa bao h nói ra. Và em sĩ diện, cũng chưa 1 lần mở lời xin lô đất đấy làm ăn.
Bản thân em tự lực xuất phát từ con số 0, sau vài năm lăn lộn cũng mua đc đất cất nhà, nhưng nếu bố mẹ mở lời cho mảnh đất đấy sớm hơn, thì em sẽ còn phát triển hơn nữa.
Nhìn chung điều quan trọng nhất là dạy con ý thức tự lập, biết xấu hổ, biết ước mơ là điều đáng quý nhất. Nhà cửa đất đai rồi sẽ mua được thôi.
Em chả cho, nhưng bảo ra căn hộ mà ở, lấy vợ đi...có nhà cửa rồi cứ chí thú, mạnh dạn làm ăn...không phải lo chỗ ăn chỗ ở...

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em chả cho, nhưng bảo ra căn hộ mà ở, lấy vợ đi...có nhà cửa rồi cứ chí thú, mạnh dạn làm ăn...không phải lo chỗ ăn chỗ ở...
Thế là cho chứ còn gì ...không đứng tên nhưng có chỗ ở miễn phí thì đương nhiên bệ phóng đã cao hơn người phải trả tiền thue nhà.

Smile1102

Xe container
Lúc còn trẻ em nghĩ phải tự mình làm ra mới sướng. 35 trở lên nghĩ, giá như các cụ hai bên có gì cho mình thì còn sướng hơn.
Nhà em toàn tự lập, tuy nhiên em chắc cũng đc cho 200-300 m2 đất ở quê (bố mẹ bảo thế) -giờ quê em chắc đc 10tr/m2 rồi, chồng thì sẽ đc cho tập thể cũ ở HN nên tạm gọi được thùa kế 3-5 tỷ.
Hi vọng sau này ngoài cho chúng nó học hành thì để cho mỗi đứa cái nhà hay mảnh đất nữa thì tốt. Không đc thì ít nhất giữ dc thừa kế của ông bà cho chúng nó.

banmotnucuoi

Xe lăn
Việt Nam mình dùng cái định nghĩa "trung lưu" lạ nhỉ.
Ở các nước thì trung lưu là mức giữa, trung bình. Ví dụ: Tầng lớp trung lưu là 50% số hộ gia đình với mức thu nhập đứng ở mức 25% - 75% trong thang thu nhập của mọi hộ gia đình trong xã hội.
Em nhầm cụ ạ, tầng lớp trung lưu thế giới quy định chỉ là chi tiêu 15$ ngày/người, việt nam đâu đó khoảng 3 tr người thuộc nhóm này.

Trục

Xe ba gác
Em thì ko nghĩ vậy ạ, cụ nói Phải cho là đã thấy áp lực rồi, và cụ nghĩ vậy thì con cháu cụ cũng sẽ biết vậy và sẽ chờ đợi cáu điều Phải cho đó, thế nên sẽ ảnh hưởng đến việc nó tự lực và làm việc ntn, 2 thứ có liên quan ạ, theo suy nghĩ của em
Dĩ nhiên, nó vẫn phải biết là "hết đời bà, già đời tôi" đó là câu nói kinh điển.
Tài sản thừa kế là khi thừa thì mới kế, cụ nhể. :P

Trục

Xe ba gác
Lúc còn trẻ em nghĩ phải tự mình làm ra mới sướng. 35 trở lên nghĩ, giá như các cụ hai bên có gì cho mình thì còn sướng hơn.
Nhà em toàn tự lập, tuy nhiên em chắc cũng đc cho 200-300 m2 đất ở quê (bố mẹ bảo thế) -giờ quê em chắc đc 10tr/m2 rồi, chồng thì sẽ đc cho tập thể cũ ở HN nên tạm gọi được thùa kế 3-5 tỷ.
Hi vọng sau này ngoài cho chúng nó học hành thì để cho mỗi đứa cái nhà hay mảnh đất nữa thì tốt. Không đc thì ít nhất giữ dc thừa kế của ông bà cho chúng nó.
Quan trọng chứ, như em không có ông cụ ném $$$ cho hai phát ra trò thì tầm này em đi làm cu li rồi, chứ ở đó mà tự phát triển.
Dĩ nhiên, không có thì vẫn nhúc nhắc được, nhưng nó nhỡ mất thời cơ.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Không chém xuông đâu bác ơi!
Để mời cái ông VK chuyên chém về trữ điện rẻ trong 1 cái topic khác em mời ông ấy chỉ trỏ nơi bán đồ đủ rẻ để tụi em đầu tư và chia 50-50 tiền chênh lệch 1, 2 năm đầu (cho ông ấy xem cả cái bảng giá điện giờ cao điểm với giờ khuyến khích tiêu thụ).
Để ông ấy nghĩ cái vé máy bay xứng đáng em đề nghị ông ấy chọn 2-3 Ọp phơ cùng quan điểm, tới văn phòng Cty em cho xem sổ đỏ khu văn phòng, họ tên người chịu trách nhiệm pháp luật của cty rồi thông tin cho ông ấy. Nếu ông ấy về em sẽ đưa đến nơi định đầu tư cho xem trạm biến thế và mấy cái máy phát điện dự phòng để nhìn công suất đang tiêu thụ.
Chắc chỉ mấy cái nhà thì chưa đáng cho ông ấy mạo hiểm tiền vé nên em bỏ qua!
Cụ bị vạch mặt chỉ tên về sự lươn lẹo trong tranh luận thế rồi mà vẫn không thấy xấu hổ tí nào à?
Hay là vẫn không phân biệt được sự khác nhau của 2 vấn đề.
Cụ khoe đi khoe lại nhiều lần về sổ đỏ và công ty cũng không làm quan điểm của cụ nặng thêm một gram nào.

Thế nhé! Đừng thêm rác vào thớt này.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
ôi, em ko biết chuyện cụ chém với cụ nào đâu (hình như police man thì phải) , quan điểm riêng của em em cũng ko ưa cụ ý, cơ mà đấy là việc của em. :D
Còn về cụ em thấy càng ngày cụ thành công hơn cụ dễ tự ái hơn thì phải, trước em thấy cụ ôn hòa hơn.
Em thiện cảm với nick cụ nên hay để ý thôi ợ, có gì ko phải cụ bỏ qua. :D
Khi tạo nick này thì em xác định ngay từ đầu là sẽ bị 100% OFer ghét :D
Tình yêu là một thứ quá xa xỉ đối với em :D

Mời cụ xem lại thớt về xe điện để hiểu tại sao em bảo cụ ý là lươn lẹo trong tranh luận. Và em nói vậy - dù rất đúng - cũng chỉ là để trả lại những tiểu xảo bôi xấu cá nhân không đúng trước đó của cụ ý. Em không muốn sa đà lạc đề trong thớt này.

P.S. Nhiều người (có lẽ là đa số?) bị ngớp bởi một số thành phần khoe của để làm tăng trọng lượng cho quan điểm của mình.

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container

Mời cụ xem lại thớt về xe điện để hiểu tại sao em bảo cụ ý là lươn lẹo trong tranh luận. Và em nói vậy - dù rất đúng - cũng chỉ là để trả lại những tiểu xảo bôi xấu cá nhân không đúng trước đó của cụ ý. Em không muốn sa đà lạc đề trong thớt này.

P.S. Nhiều người (có lẽ là đa số?) bị ngớp bởi một số thành phần khoe của để làm tăng trọng lượng cho quan điểm của mình.
Kính cụ thêm ly vốt ka, chuyện 2 cụ em hóng thôi ạ. :D
Cũng có nhiều chủ đề em cần học hỏi thêm 2 cụ, mong 2 cụ "cống hiến" hết mình cho có nhiều topic nóng. :D

mmxhung

Xe điện
Để lại tiền của đất đai cho con cái mà cho chúng biết sớm thì chỉ làm hại chúng, của thiên lại trả địa thôi.

harman_kardon

Xe điện
Khoảng 30 năm trc , Bố mẹ em bỏ 2200 $ cho em ra NN . Kể từ đó phải bươn trải mưu sinh. Đối diện với đủ thăng trầm. Bạn bè cùng lứa còn ăn ngủ cha mẹ còn phải lo. Mình 5 h sáng dậy bắt đầu đội tuyết kiếm ăn. Nhưng con đường là do mình lựa chọn. Tương lai do mình quyết định. Giữa tuổi niên thiếu em đã tự quyết rồi. Bởi gđ quá hiểu sống nc ngoài nó khổ như nào. Hàng ngày đc nghe , đc kể về nó. Vậy mà máu phiên lưu trẻ trâu ngốc nghếch, ngang ngược bất chấp hết tất cả.
Nên CCCM đừng bảo bọc con mình quá. Hãy để cho XH nó dậy, nó mắng, nó chửi. Đối diện với đủ loại thành phần XH. Sống với bạn bè để biết cách sống. Chọn bạn mà chơi, phải biết bản lĩnh từ chối. Chẳng a dua a tòng,
ĐỦ để biết lời kẻ khác khích bác ... học chữ nói không khi bú đủ riệu bia. Khi biết nó là ngu ngốc . khi nó cho hít hút, ko theo đóm ăn tàn. chứ dính vào nó kêu cầm dao chém, cầm súng bắn vào ai đó mới là anh hùng thì đời mình kể là ngục tù trc mắt. Hãy kể và nói cho chúng nghe rằng , cuộc đời gần như ko ai cho ai cái gì. Tuy trường hop mới cầm. Mà cầm thì phải nhớ , phải trả bằng mọi hình thức. Dù chỉ bằng ân tình, ra đời cái gì ko biết thì lăn vào mà làm. Đừng có đứng nhìn chờ ng ta sai khiến mới làm. Đấy kính nghiệm đời em nó như vậy , em toàn nhồi nhét vào đầu các F như vậy. Kể lại cho chúng biết mánh khóe cuộc đời. Cứ dần dần mà kể. Chúng nó nhớ đc cái gì thì tốt cái đó. XH phương tây, cái tốt rất nhiều, nhưng cũng ko ít cạm bẫy trực trờ

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Để lại tiền của đất đai cho con cái mà cho chúng biết sớm thì chỉ làm hại chúng, của thiên lại trả địa thôi.
Vừa hôm qua em nghĩ, sau này nếu có tiền cho con cháu thì cũng không nói trước cho chúng nó biết.
Nếu có nhiều tiền thì sẽ để cho con cái một ít, còn lại từ thiện.

Khoảng 30 năm trc , Bố mẹ em bỏ 2200 $ cho em ra NN . Kể từ đó phải bươn trải mưu sinh. Đối diện với đủ thăng trầm. Bạn bè cùng lứa còn ăn ngủ cha mẹ còn phải lo. Mình 5 h sáng dậy bắt đầu đội tuyết kiếm ăn. Nhưng con đường là do mình lựa chọn. Tương lai do mình quyết định. Giữa tuổi niên thiếu em đã tự quyết rồi. Bởi gđ quá hiểu sống nc ngoài nó khổ như nào. Hàng ngày đc nghe , đc kể về nó. Vậy mà máu phiên lưu trẻ trâu ngốc nghếch, ngang ngược bất chấp hết tất cả.
Nên CCCM đừng bảo bọc con mình quá. Hãy để cho XH nó dậy, nó mắng, nó chửi. Đối diện với đủ loại thành phần XH. Sống với bạn bè để biết cách sống. Chọn bạn mà chơi, phải biết bản lĩnh từ chối. Chẳng a dua a tòng,
ĐỦ để biết lời kẻ khác khích bác ... học chữ nói không khi bú đủ riệu bia. Khi biết nó là ngu ngốc . khi nó cho hít hút, ko theo đóm ăn tàn. chứ dính vào nó kêu cầm dao chém, cầm súng bắn vào ai đó mới là anh hùng thì đời mình kể là ngục tù trc mắt. Hãy kể và nói cho chúng nghe rằng , cuộc đời gần như ko ai cho ai cái gì. Tuy trường hop mới cầm. Mà cầm thì phải nhớ , phải trả bằng mọi hình thức. Dù chỉ bằng ân tình, ra đời cái gì ko biết thì lăn vào mà làm. Đừng có đứng nhìn chờ ng ta sai khiến mới làm. Đấy kính nghiệm đời em nó như vậy , em toàn nhồi nhét vào đầu các F như vậy. Kể lại cho chúng biết mánh khóe cuộc đời. Cứ dần dần mà kể. Chúng nó nhớ đc cái gì thì tốt cái đó. XH phương tây, cái tốt rất nhiều, nhưng cũng ko ít cạm bẫy trực trờ
Chuẩn cụ.
Những người bạn thành đạt của em ở bên này đều sang Mỹ gần như với đôi bàn tay trắng (tức là cũng chỉ có vài trăm - vài nghìn đô như cụ).
Người thành đạt nhất lại là người có xuất phát điểm thấp nhất :)
Nhưng ai cũng được thừa kế cái "cần câu" từ các cụ phụ huynh ở VN.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khoảng 30 năm trc , Bố mẹ em bỏ 2200 $ cho em ra NN .
30 năm trước, $2200 đủ để mua một mảnh đất trong ngõ của các quận Ba Đình, Hai Bà Trưng, Đống Đa (Hà Nội), mảnh đất đó theo thời giá năm 2021 ~ 03 tỷ.

Nói chung việc con cái bố mẹ cho cái vốn ban đầu là rất quý tuy nhiên quan điểm của em là:
1- Hãy nghĩ con mình như mình thuở hàn vi, mình làm được tại sao con mình không làm được. Mà bây giờ còn có điều kiện hơn.
2- Đầu tư tất cả cho con cái sức khỏe, văn hóa và học vấn là quan trọng nhất.
3- Khi có quá nhiều điều kiện rồi thì: Của để lại không biết là phúc hay họa.
Các cụ cứ ngẫm mà xem.
Cụ nói đúng. Em trộm nghĩ thêm về 3 điểm cụ nêu như sau:

1. Một số cha mẹ không nghĩ con mình sẽ làm được như mình vì con họ sinh ra nuôi dưỡng nên họ biết tính cách, năng lực của con; không phải đứa nào cũng lanh lẹ, khôn ngoan, dung mạo đẹp (con gái) nên nếu để tự nó bươn chải với đời thì cha mẹ đau lòng thấy con thua kém, vất vả. Vì vậy cha mẹ phải có gì đó để bù đắp cho những khiếm khuyết đó. Nâng đỡ công danh sự nghiệp thì cũng vài năm khi cha mẹ cònđi làm thôi chứ già nghỉ hưu rồi thì sao. Chí có tiền, nhà đất để lại xem ra có vẻ được "lâu dài" hơn. Cũng chẳng còn cách nào khác.
2. Đầu tư như ở mục 2 của cụ là chân lý rồi. Con người phát triển được tốt thì cần những thứ đó là điều kiện cần, là bàn đạp bệ phóng căn bản để phát triển bền vững và được tôn trọng trong xã hội. Những tố chất này mãi mãi là của con mình, không ai có thể rình rập, mưu hại để lấy đi được như đối với tiền. Con mình có thể đàng hoàng bình thản mà sống trong xã hội và không bị cuốn theo, a dua theo những trào lưu tiêu cực, đỡ bị lừa lọc, đỡ phải đau đầu bon chen như trường hợp nó không có các tố chất đó.
3. Có nhiều tiền thì hoạ hay phúc nhiều hơn? Ông Huỳnh Uy Dũng đã có vài bài viết chia sẻ suy nghĩ về việc này trên Vietnamnet. Ông chủ cà phê Trung Nguyên cũng là ví dụ đáng suy ngẫm. Còn khi làm quan chức mà nhiều tiền thì khỏi cần lăn tăn hoạ hay phúc nhiều hơn vì dăm năm qua thực tế đã cho thấy rõ rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Xây nhà máy mì tôm là dự án thành công rực rỡ của họ, do họ tận dụng được thời cơ, dù là ở đâu, như là ở VN bây giờ vậy ạ, chứ ko phải do Đông Âu lạnh hay nóng ạ
Không được nhà nước cấp tiền để được sang Nga (Liên Xô thời ấy), không ở Nga lúc giao thời kiếm được tiền nhờ buôn bán, thầu các ĐÔM cung chẳng làm được nhà máy mì tôm, mà mì tôm cũng chỉ đắt giá ở Nga hay U thời ấy thì đám sói cũng chẳng kiếm đủ tiền về làm chung cư, lập ngân hàng,...!

thanhvinhckgtcc

Xe điện

Cụ vớ vẩn e theo dõi nhiều bài của cụ vaf e k ghét cụ.nên 100% là sai rồi.nhiều vấn đề thấy cụ phân tích khá ổn.nhưng có vấn đề e lại khác phe cụ.mà cái xới of này nói thật là cần những người như cụ.chúc cụ mạnh khoẻ.quan điểm e là nên đây chả cho nhau được gì sao phải ghét nhau