[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

sopeace

Xe tải
[

Gia đình nhà b Vượng em đọc đâu đó cũng là gia đình có truyền thống và có địa vị cụ à. Tuy nhiên như cụ nói ko có ý chí và sức học thì có tiền cũng ko lên được.
Vâng cụ, thế nên em nghĩ lo để lại nhà cửa đất đai cho con cái như ý cụ chủ thớt là sai lầm và không cần thiết ạ

Trục

Xe ba gác
Bố mẹ vất vả cả đời cũng có tâm nguyện chung là lo cho con cái.
Nghèo thì không nói, chứ giàu thì đôn nó lên hết mức nếu có thể thôi.

Tự lực là tốt, nhưng tự lực lại có nền tảng thì quá tốt.

Trục

Xe ba gác
Vâng cụ, thế nên em nghĩ lo để lại nhà cửa đất đai cho con cái như ý cụ chủ thớt là sai lầm và không cần thiết ạ
Sao lại không cần, không cho con thì phải cho cháu.
Tài sản thừa kế ở xã hội nào chẳng có, đâu chỉ riêng ở VN hở Cụ.
Như em cũng có tài sản thừa kế đấy chứ, $, Nhà... nhưng tiền em mang đi kinh doanh, nhà là để cho con cái sau này, còn dạy nó tự lực và làm việc thì vẫn dạy, hai thứ chả liên quan gì.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cố gắng nuôi con ăn học đến hết mức của nó, lo lắng cho chúng đủ dinh dưỡng, quan tâm đến vấn đề thể lực, dạy cho nó cái chí khí, cho nó cái khát vọng, khuyến khích nó tự xây dựng, chỉ bảo cho nó phương pháp lập kế hoạch từ những cái nhỏ nhặt, tư duy đúng và mạch lạc những vấn đề trong cuộc sống, dạy cho nó cách chia sẻ cách hợp lực nhóm, giúp chúng thấu hiểu những giá trị tinh thần...
Cố gắng cùng đi với nó những bước trưởng thành đầu tiên để giúp đỡ cũng như truyền lại kinh nghiệm cuộc sống. Và cuối cùng, tuỳ theo điều kiện cho nó 1 phần những gì mình gây dựng được (cái này không nhất thiết - nếu không có).
Dạy 1 con người cần 1 quá trình với đầy đủ tâm huyết. Sẵn sàng hy sinh sở thích, hy sinh thời gian, hy sinh thu nhập để đồng hành cùng con. Đôi khi phải biết dẹp cái tôi của mình để cố gắng hiểu con, thông cảm với con. Chịu khó vào các diễn đàn nhiều bạn trẻ để tìm hiểu và cố gắng hiểu những tư duy, cách sống, sở thích giới trẻ... để giảm thiểu cách biệt về tư duy thế hệ, trở thành người bạn tin cậy của con.
Đó là nền tảng cần thiết để chúng vững vàng. Đó mới là tài sản thừa kế dành cho con với tất cả kì vọng và yêu thương - không phải là đống TS thừa kế (thứ mà không phải ai cũng có hoặc có mà phó mặc việc nuôi dạy cho nhà trường và XH).
Thành công hay không là do bản thân chúng - không phải do tài sản thừa kế.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Em gọi thằng nhóc vào và cho nó 2 lựa chọn:
1.Học nước ngoài
2.Học trong nước + 1 mảnh đất.
Nó chọn 2.
F1 nhà em thì ông bà hỏi nó là sau này lớn thì có ở quê không, nó bẩu, cháu chưa biết, có thể cháu không về.
Em cũng lo nó sống tham vọng và hoài bão lớn, không biết có quá sức không.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy cụ nói không hoàn toàn đúng. Thời bây giờ dù có nghèo tới đâu mà thực sự giỏi, thực sự có khát vọng vươn lên thì có vô số cơ hội đi du học ở bất cứ đâu trên thế giới chứ không chỉ bó hẹp ở Đông Âu như thời trước nữa.
Nhờ Đông Âu lạnh giá họ mới phải xây nhà máy mì tôm,...

TsarPutin

Xe tăng
Bác ấy định lấy 1 trường hợp để khái quát thành chung cho cả xã hội.
Nhưng do thiếu thông tin nên bị nhầm thôi.
Gia đình nhà Vượng thì em không biết, nhưng trong nhóm sói Nga có Lam (Sun Grúp) em lại biết. Vì ông già Lam là thầy em, và em gái Lam học cùng bà xã. Gia đình Lam cũng ở mức trên trung bình của XH thời bao cấp. Vì ông già Lam cũng đi nước ngoài về (cụ làm NCS nên mang về được hơn sinh viên rất nhiều).
Nhưng có 1 việc mà không mấy ai để ý là thời bao cấp (và cả thời chiến tranh chống Mỹ) Nhà nước rất ưu tiên cho người học giỏi. Con cháu gia đình nghèo, có khi tận vùng sâu, vùng xa mà học giỏi cũng được Nhà nước cho đi học nước ngoài. Thời đó đi học nước ngoài không như bây giờ nhiều du học sinh được bố mẹ đẩy đi rồi sang đó tự kiếm sống, mà nhận học bổng đủ để chỉ học, không phải lo nghĩ gì. Số tiền được Nhà nước đầu tư ấy không hề ít.
Ngày nay con cháu nhà nghèo không còn cơ hội ấy nữa, mà chỉ có tiền mới đi du học, nhà có điều kiện thì sang kia không phải bỏ học đi làm!
ngày đó cs NN mình quá nhân văn, như nhà e ông cụ dc cử sang LX học sĩ quan nhưng cụ k đi vì là con và nhà có 2 liệt sĩ; nhà liệt sĩ xưa cũng dc chu cấp gạo cao hơn nhà bình thường;
còn ai thi dc sang LX thì đúng giỏi thực sự, giờ thì môi trường tốt nên ng giỏi càng ko thể kìm họ dc dù họ giàu hay nghèo cụ ah;

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
1.Học nước ngoài
Nó chọn 2.
Con em nó bẩu chọn cả hai, con học nước ngoài xong về bố sang tên cho mảnh đất để lấy vợ nhá :((

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: Fim

khói_lửa

Xe buýt
em nói thế này cho các cụ các mợ dễ hiểu... CÓ BỘT MỚI GỘT LÊN HỒ .
còn nước lã mà vã lên... hồ . kể ra cũng có nhưng .. nước lã thì có ...vã thì cũng ra bã. nếu bố mẹ khó thì con cái cũng khó

Fim

Xe điện
Quan điểm của em là còn trẻ hãy đi ra ngoài ngắm nhìn thế giới cho biết, sau ở đâu tự mình lựa chọn, vậy nên bọn trẻ nhà em chừng nào đủ lớn là em cho đi hết.
Tùy cụ ạ, như em ra ngắm thế giới vài bữa cũng chỉ muốn về thôi.
Thực ra nếu ở trong nước mà giỏi tí thì cơ hội ra nước ngoài để ngắm nhìn cũng nhiều lắm cụ, không nhất thiết phải bỏ tiền đi du học đâu :D
Trừ những nhà giàu đúng nghĩa chứ nhà chỉ tạm khá (chỉ đủ chọn 1 trong 2 điều kiện) thì em nghĩ chọn 2 như F1 của cụ gocart là tốt đấy :)

chim to

Xe tăng
Các cụ cứ lo, em 2 vịt nên chả lo lắm :))

xebobabanh17201

Xe điện
1.Học nước ngoài
Nó chọn 2.
Để em hỏi 2 thằng con em :), cơ mà nếu nó đủ tự tin thì em thích nó chọn p.a 1. Thực ra đời thằng bố nó từ quê ra cũng làm được p.a 2 rồi nên mong nó tạo ra khác biệt :)

khói_lửa

Xe buýt
Các cụ cứ lo, em 2 vịt nên chả lo lắm :))
em chia buồn với cụ..nếu cụ về già mới thấu hiểu nhà toàn vịt trời sẽ ra sao . em khuyên 2 vợ chồng cụ lên học ít võ để phòng thân chứ kg sau này..rằm tháng bẩy 2 vc cụ rất cần đến võ đó

wave-tau

Xe container
Cố gắng nuôi con ăn học đến hết mức của nó, lo lắng cho chúng đủ dinh dưỡng, quan tâm đến vấn đề thể lực, dạy cho nó cái chí khí, cho nó cái khát vọng, khuyến khích nó tự xây dựng, chỉ bảo cho nó phương pháp lập kế hoạch từ những cái nhỏ nhặt, tư duy đúng và mạch lạc những vấn đề trong cuộc sống, dạy cho nó cách chia sẻ cách hợp lực nhóm, giúp chúng thấu hiểu những giá trị tinh thần...
Cố gắng cùng đi với nó những bước trưởng thành đầu tiên để giúp đỡ cũng như truyền lại kinh nghiệm cuộc sống. Và cuối cùng, tuỳ theo điều kiện cho nó 1 phần những gì mình gây dựng được (cái này không nhất thiết - nếu không có).
Dạy 1 con người cần 1 quá trình với đầy đủ tâm huyết. Sẵn sàng hy sinh sở thích, hy sinh thời gian, hy sinh thu nhập để đồng hành cùng con. Đôi khi phải biết dẹp cái tôi của mình để cố gắng hiểu con, thông cảm với con. Chịu khó vào các diễn đàn nhiều bạn trẻ để tìm hiểu và cố gắng hiểu những tư duy, cách sống, sở thích giới trẻ... để giảm thiểu cách biệt về tư duy thế hệ, trở thành người bạn tin cậy của con.
Đó là nền tảng cần thiết để chúng vững vàng. Đó mới là tài sản thừa kế dành cho con với tất cả kì vọng và yêu thương - không phải là đống TS thừa kế (thứ mà không phải ai cũng có hoặc có mà phó mặc việc nuôi dạy cho nhà trường và XH).
Thành công hay không là do bản thân chúng - không phải do tài sản thừa kế.
Hoàn toàn đồng ý với quan điểm của cụ, đây mới là thứ cần phải "đầu tư" cho con cái, điều này có thể ai cũng biết cơ mà thực hiện được em thấy hiếm. (Nhận định từ quan sát thực tế cá nhân)

Xechaybangcom

Xe điện
Cứ khoe giáo dục trong gia đình?
Các cụ vẫn bảo "Bố mẹ sinh con, trời sinh tính". Mấy anh em trong nhà, cùng sống, cùng lớn lên dưới 1 mái nhà, cùng do 2 bố mẹ nuôi dưỡng mà mỗi đứa mỗi tính, cuộc sống mỗi đứa một kiểu!
Không có để cho đành phải chịu (bỏ qua những người kiếm tiền bằng cách bẩn thỉu thì nhiều đứa trẻ con cũng chẳng coi trọng).
Chứ nâng chúng lên bao nhiêu thì tầm nhìn chúng sẽ xa bấy nhiêu.
Cho chúng có tầm nhìn xa để thấy được nhiều, lại còn cho chúng điều kiện để nắm bắt cơ hội mà chúng còn không làm được thì là lỗi của chính chúng, bậc cha mẹ không còn phải ân hận.
Đó là nói những đứa có chí, muốn vươn lên.
Còn nhiều đứa chỉ an phận thủ thường, cho chúng thêm để cuộc sống không vất vả thì vẫn hơn là chúng không được hỗ trợ cái gì.
Em viết lại lần nữa câu trên kia, không có để cho đành phải chịu, chứ đừng nói nếu có tôi sẽ cho thiên hạ, chứ tụi F1 nhà tôi thì để tự kiếm sống chúng mới vươn lên!
Cụ tưởng cùng bố cùng mẹ mà cùng môi trường giáo dục à? Nhầm to nhé.
Em lấy ví dụ đời em, bố em cực kì kỳ vọng vào ông anh trai, nên kèm ông í suốt ngày, vì kèm học nên tẩn con suốt ngày. Kết quả, ông anh học hành vẫn không được kì vọng như của bố em, thành ra ông chán, cũng chả kèm học gì nữa. Đến hai đứa em sau này thì bố em để tự do.
Đến đời con em, đứa lớn cách đứa bé có 9 năm thôi mà em đã thấy khác rất nhiều rồi. Em có đứa lớn khi kinh tế còn khó khăn, nhà phải đi thuê, nhưng bù lại nó được em tự tay chăm sóc tỉ mỉ về ăn uống, ngủ nghỉ. Đứa thứ hai sinh ra khi em đã có nhà rồi, có chỗ chơi rộng rãi nhưng ăn uống lại không được bọn em chăm tỉ mỉ như đứa đầu.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
1.Học nước ngoài
Nó chọn 2.
F1 nhà bác được biết thông tin sớm.
Còn cháu đến tận năm thứ hai, đang học đại học tại Nhật Bản, mới được biết bố mẹ sẽ cho một cái nhà.