[Funland] Thời lạm phát, không để lại tài sản là tước mất cơ hội của con cái ??

coolpix8700

Xe ngựa
mmxhung nói:
Để lại tiền của đất đai cho con cái mà cho chúng biết sớm thì chỉ làm hại chúng, của thiên lại trả địa thôi.
Trường hợp như cụ nói em gặp nhiều.
Tuyền con quan chức bự
Nhiều đứa F1 quan chức thấy cảnh bố mẹ kiếm tiền bẩn, luồn lọt, nhận đút lót,... làm chúng mất lòng tin với xã hội, không chỉ khinh bỉ người đến đút lót, mà ngay cả phụ huynh chúng. Khi chúng mắc khuyết điểm, thậm chí phạm phát lại được phụ huynh dùng tiền cứu chúng làm cho chúng không sợ luật pháp. Ngày càng dẫn chúng lôi kéo bạn bè làm các việc phi pháp nặng hơn.

Còn việc cho sớm hay muộn thì nên xem xét cụ thể từng đứa trẻ.
Nếu chỉ là 1 đứa trẻ bình thường, ít ý chí tiến thủ thì cách cho tiền phải khác. Xã hội VN đang dần tiến đến cách tổ chức như ở các nước phát triển. Hệ thống ngân hàng cũng vậy. Khi chúng còn phụ thuộc thì cứ nuôi chúng, nhưng khi chúng có gia đình thì ngoài chỗ ở người ta vẫn có thể bằng các hợp đồng với ngân hàng để chúng nhận được 1 khoản tiền định kỳ hàng tháng đủ hỗ trợ thêm cho thu nhập của chúng, để cuộc sống của chúng dễ chịu hơn, chỉ khi mình không còn khả năng quản lý mới truyền lại choi chúng.
Nhưng những đứa muốn làm ăn, các bậc phụ huynh cũng có thể như cách các ngân hàng xem xét các dự án đầu tư cấp vốn. Nếu không tự làm được thì có thể thuê tư vấn đánh giá.
Mọi thứ cứng nhắc đều không đúng.
Mà cũng chỉ lo không có, còn có để cho được F1 thì chỉ tốt, cả với đứa phát triển tốt hay chỉ là đứa an phận thủ thường. Mọi lý luận để tránh chỉ là ngụy biện!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi tạo nick này thì em xác định ngay từ đầu là sẽ bị 100% OFer ghét :D
Con số 100% của bác bị sai. Cháu không ghét Ofer nào cả. Cháu chỉ chú ý Ofer nào có những kiến giải thú vị, có ích và không bận tâm với những Ofer khác (viết nhiều, nhưng không mới).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nếu có nhiều tiền thì sẽ để cho con cái một ít, còn lại từ thiện.
Không hiểu tại sao, nhưng trong tư duy, cháu rất “cổ hủ” về việc từ thiện. Cháu chỉ có thể dùng tiền bạc, công sức để giúp đỡ họ hàng xa, người quen. Có thể vì bây giờ cháu chưa nhiều tiền, nên những người cháu giúp, phải là người cháu quen biết.

Trong đợt Covid vừa rồi, cháu giúp đỡ những người Việt Nam cháu quen ở Nhật Bản ~ 300 triệu VND, nhưng cháu chưa bao giờ từ thiện một đồng nào, cho các quỹ từ thiện.

Vẫn biết là “cổ hủ” trong tư duy, nhưng cháu không sửa được.

Jamebonds

Xe container
Không hiểu tại sao, nhưng trong tư duy, cháu rất “cổ hủ” về việc từ thiện. Cháu chỉ có thể dùng tiền bạc, công sức để giúp đỡ họ hàng xa, người quen. Có thể vì bây giờ cháu chưa nhiều tiền, nên những người cháu giúp, phải là người cháu quen biết.

Trong đợt Covid vừa rồi, cháu giúp đỡ những người Việt Nam cháu quen ở Nhật Bản ~ 300 triệu VND, nhưng cháu chưa bao giờ từ thiện một đồng nào, cho các quỹ từ thiện.

Cho chú kb với cháu được ko😗

caisua

Xe lăn
Cụ nhầm, giới trẻ Việt Nam đang mua nhà dễ dàng hơn bao giờ hết vì lương cao thu nhập cao, các chính sách cho vay của ngân hàng dễ dàng. Giới trẻ Việt Nam thường chỉ khoảng năm đến bẩy năm là đã trả hết tiền nhà. Các nước khác không dưới 20 năm Bác nha.
Bác cứ nhìn là thấy, thậm chí các bạn ở tỉnh lẻ tự lập nghiệp lên bố mẹ làm nông thì cơ hội thành công lại nhiều hơn các bạn ở Hà Nội đang ở nhà của bố mẹ, bởi vì động lực phấn đấu ít hơn và rất nhiều người, không phải tất cả những người Hà Nội nhưng có rất nhiều người thiếu ý chí phấn đấu.
Còn nếu nói về tử vi thì khi cùng phụ mẫu quá tốt thì các cung khác sẽ bị kémVì con người chỉ có từng đấy sao xấu và sau tốt, nếu nằm hết ở chỗ phụ mẫu thì những chỗ khác toàn sao xấu.
Ý chí phấn đấu là cụ chỉ nói về tiền của với chức vụ thôi đúng ko ạ?
Em thấy những người này có đời sống tinh thần nghèo nàn, họ cùng 1 kiểu sống giả tạo và khô cằn lắm, hầu như ko ai biết thưởng thức nghệ thuật chứ đừng nói đến biết đam mê môn gì
Em thì cứ cho mỗi đứa 1 căn chung cư, còn đâu em cho thuê để lúc về hưu có xiền đi du lịch

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

Vầng, em cũng không khác mợ đâu. Khi nào phải có nhiều tiền hoặc nhiều thời gian hẳn thì mới đi làm từ thiện.

Một lý do là vì em thấy là không phải cứ bỏ tiền ra là có được hiệu quả mong muốn. Phải có bỏ công sức để theo dõi - quản lý đồng tiền nữa, dù là đồng tiền cho con hay cho xã hội.
(Được cái là nếu mọi việc cứ tiến triển như hiện nay thì đời em chắc sẽ "may mắn" không phải bận tâm việc này :D ).

Chỉnh sửa cuối:

thanhvinhckgtcc

Xe điện

Người thật việc thật e cũng hay từ thiện nhưng quỹ thì e k có chút niềm tin nào

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Khoảng 30 năm trc , Bố mẹ em bỏ 2200 $ cho em ra NN . Kể từ đó phải bươn trải mưu sinh. Đối diện với đủ thăng trầm. Bạn bè cùng lứa còn ăn ngủ cha mẹ còn phải lo. Mình 5 h sáng dậy bắt đầu đội tuyết kiếm ăn. Nhưng con đường là do mình lựa chọn. Tương lai do mình quyết định. Giữa tuổi niên thiếu em đã tự quyết rồi. Bởi gđ quá hiểu sống nc ngoài nó khổ như nào. Hàng ngày đc nghe , đc kể về nó. Vậy mà máu phiên lưu trẻ trâu ngốc nghếch, ngang ngược bất chấp hết tất cả.
Nên CCCM đừng bảo bọc con mình quá. Hãy để cho XH nó dậy, nó mắng, nó chửi. Đối diện với đủ loại thành phần XH. Sống với bạn bè để biết cách sống. Chọn bạn mà chơi, phải biết bản lĩnh từ chối. Chẳng a dua a tòng,
ĐỦ để biết lời kẻ khác khích bác ... học chữ nói không khi bú đủ riệu bia. Khi biết nó là ngu ngốc . khi nó cho hít hút, ko theo đóm ăn tàn. chứ dính vào nó kêu cầm dao chém, cầm súng bắn vào ai đó mới là anh hùng thì đời mình kể là ngục tù trc mắt. Hãy kể và nói cho chúng nghe rằng , cuộc đời gần như ko ai cho ai cái gì. Tuy trường hop mới cầm. Mà cầm thì phải nhớ , phải trả bằng mọi hình thức. Dù chỉ bằng ân tình, ra đời cái gì ko biết thì lăn vào mà làm. Đừng có đứng nhìn chờ ng ta sai khiến mới làm. Đấy kính nghiệm đời em nó như vậy , em toàn nhồi nhét vào đầu các F như vậy. Kể lại cho chúng biết mánh khóe cuộc đời. Cứ dần dần mà kể. Chúng nó nhớ đc cái gì thì tốt cái đó. XH phương tây, cái tốt rất nhiều, nhưng cũng ko ít cạm bẫy trực trờ
Chuẩn cụ có những thứ bố mẹ k dạy được phải trường đời mới dạy được.cụ phân tích quá sâu sắc e kính cụ 1 ly

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Người thật việc thật e cũng hay từ thiện nhưng quỹ thì e k có chút niềm tin nào
Không phải cháu không tin các quỹ từ thiện, mà tư duy cháu cổ hủ theo kiểu “một giọt máu đào hơn ao nước lã”. Cháu giúp “giọt máu đào” trước, “ao nước lã” xếp sau. Mà hiện tại khả năng của cháu chưa giúp hết được “giọt máu đào” nên không thể giúp gì cho “ao nước lã”.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Không phải cháu không tin các quỹ từ thiện, mà tư duy cháu cổ hủ theo kiểu “một giọt máu đào hơn ao nước lã”. Cháu giúp “giọt máu đào” trước, “ao nước lã” xếp sau. Mà hiện tại khả năng của cháu chưa giúp hết được “giọt máu đào” nên không thể giúp gì cho “ao nước lã”.
Mợ chín chắn vậy e tin mợ làm đúng thôi.chúc mợ nhiều sức khỏe nhé.còn đã là lòng tốt thì k nên đong đếm sức mình đến đâu thì m giúp đến đó.nền tảng đạo đức của mợ k bây giờ thì sau này cũng sẽ phát huy.nên ao nước lã cứ coi như là mục tiêu trong tương lai.mai e lại rót tiếp rượu =D>

alceste

Xe điện
Ý chí phấn đấu là cụ chỉ nói về tiền của với chức vụ thôi đúng ko ạ?
Em thấy những người này có đời sống tinh thần nghèo nàn, họ cùng 1 kiểu sống giả tạo và khô cằn lắm, hầu như ko ai biết thưởng thức nghệ thuật chứ đừng nói đến biết đam mê môn gì
Em thì cứ cho mỗi đứa 1 căn chung cư, còn đâu em cho thuê để lúc về hưu có xiền đi du lịch
Em nghĩ cũng tuỳ, đời sống tinh thần thì là bản thân nhiều hơn. Mình ko biết là họ có thưởng thức ko, ko có nghĩa là họ ko làm, họ cũng ko có nghĩa vụ phải báo cáo với mình mà đúng ko bác?
những người em quen thì đều có sở thích của mình, họa sỹ nghiệp dư, đàn ca sáo nhị có cả, hoặc vẫn thưởng thức, đi xem kịch, phim, ca nhạc bình thường bác a. Còn du lịch thể thao thì khỏi nói, ai cũng có tuỳ theo khả năng kinh tế của mình.

sanxk

[Tịch thu bằng lái]
Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào. Con cái lớn lên tự khắc lo được cho nó. Cứ cắm mặt kiếm tiền mà để con cái hư hỏng thì sau nó chỉ phá tài sản chứ chẳng giữ được đâu

Mũi tên bạc

Xe container
Gates có cha mẹ thuộc giới thượng lưu, nếu không có quan hệ của bố mẹ thì sao một công ty hàng đầu thế giới hồi đó là IBM lại phải đi gặp và ký hợp đồng với một cậu bé bỏ học lập một công ty vô danh cho một sản phẩm chưa từng được chứng minh tính hiệu quả.

Trump thì khỏi nói, thừa kế cả đống tiền, có khi còn nhiều hơn tài sản hiện nay của cụ ấy ;))

Elon lập công ty đầu tiên bằng tiền vay của bố.

Job thì em không biết.

Nói chung họ đều là những người tài giỏi, nhưng bệ phóng đầu tiên cũng rất quan trọng.
Đúng r cụ. Bắt đầu cuộc đua, thằng đi bằng xe máy khác xa thằng đi xe đạp r!

caisua

Xe lăn
Em nghĩ cũng tuỳ, đời sống tinh thần thì là bản thân nhiều hơn. Mình ko biết là họ có thưởng thức ko, ko có nghĩa là họ ko làm, họ cũng ko có nghĩa vụ phải báo cáo với mình mà đúng ko bác?
những người em quen thì đều có sở thích của mình, họa sỹ nghiệp dư, đàn ca sáo nhị có cả, hoặc vẫn thưởng thức, đi xem kịch, phim, ca nhạc bình thường bác a. Còn du lịch thể thao thì khỏi nói, ai cũng có tuỳ theo khả năng kinh tế của mình.
Chỗ em làm có nhiều người đến từ các tỉnh, họ vươn lên suốt 30 năm nay và đểu đã đạt được kỳ vọng về vị trí và tiền tài.
Về nghệ thuật thì họ cũng chém kinh dị lắm, như kiểu biết thưởng thức lắm nhưng đưa tai nghe 500K và 5tr họ ko phân biệt nổi, đưa tranh cũng vậy và họ lại bắt đầu diễn bài bao biện quen thuộc, đầy thuyết phục

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Về nghệ thuật thì họ cũng chém kinh dị lắm, như kiểu biết thưởng thức lắm nhưng đưa tai nghe 500K và 5tr họ ko phân biệt nổi, đưa tranh cũng vậy và họ lại bắt đầu diễn bài bao biện quen thuộc, đầy thuyết phục
Có thể họ chuyên sâu vào một đam mê, ví dụ như cháu mê chơi tem bưu chính, bác có thể chụp ảnh bất kỳ con tem nào của thế giới, cháu sẽ giải thích chi tiết lý lịch của con tem đó.

alceste

Xe điện
Chỗ em làm có nhiều người đến từ các tỉnh, họ vươn lên suốt 30 năm nay và đểu đã đạt được kỳ vọng về vị trí và tiền tài.
Em thì ko coi thường họ vì những điều đó, nếu họ ko làm gì xấu, ko làm gì sai trong cuộc sống của họ. Văn hoá là những thứ cần thời gian và môi trường để bồi đắp nên, bác ko thể mong chờ con 1 ông nông dân ở Đại Lộc, cả đời chỉ đi cày, tự dưng sau khi thoát ly đi làm lại biết về Mozart và Bach được. Trừ những người bẩm sinh họ có năng khiếu nghệ thuật. Qua mỗi đời mỗi thời gian thì cũng sẽ khác.
Tây cũng thế thôi bác, tầng nào ra tầng nấy, có những tầng cũng white colar nhưng cũng chỉ biết tối đi bar xong về xem bóng đá thôi, cũng ko tranh ảnh nghệ thuật bảo tàng gì đâu bác.
Bạn đồng nghiệp ngồi cạnh em, bằng tuổi, made in Đà Nẵng, bố mẹ bán thịt ngoài chợ, nhưng chơi guitar và nghệ thuật tranh ảnh thì siêu luôn. Nó đánh hay và thu hút y như mấy cái đĩa em mang ở Granada về. Nhưng vì bản tính nó vậy và nó có thiên hướng.
Mà em cũng ko phân biệt được tai nghe 500k và 5 triệu bác ạ, và ko có điều kiện để chơi. Chỉ biết nghe nhạc cái nào bảo hay, cái nào bảo ko phải gout của mình thôi.
Mình chẳng qua may mắn hơn chút, vì mình được đi ra ngoài nhiều, học nhiều hay ảnh hưởng của bố mẹ, ông bà (như em là nhờ ở với ông ngoại từ bé, mà ông ngoại em là nhà nghiên cứu nên nhiễm thói quen đọc rất nhiều, hồi bé đúng là đọc tất cả những gì có chữ, h bớt rồi :D). Mấy chị bạn hoạ sỹ nghiệp dư của em đều có chút gien từ gia đình có người làm hoạ sỹ, học Mỹ thuật ĐD từ khoá 1.

wanderersg

Xe tăng
Vẫn biết đời cua cua máy đời cáy cáy đào nhưng mỗi một giai đoạn thời gian xã hội một khác.
Không thể áp dụng giống nhau dược, neu ko co dk giau co de lai tai san nhieu thi chỉ có trang bị cho con cái kiến thưc để nó vào đời kiếm cơm dễ hơn thôi.
Chứ như thời 95-2000 ai mà giỏi tiếng a thì cơ hội rất dễ dàng chứ ko phải nhu bay giờ tiếng a nó là dk tối thiểu cần có để có cơ hoi viec làm tốt hơn.

Imex

Xe tải
Sáng mới đọc bài này mà suy ngẫm, có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau. Thời buổi lạm phát tài sản và đất đai nhà cửa tăng phi mã hàng năm nhiều hơn cả công sức lao động của đa số mọi người, các cụ nghĩ sao khi giới trẻ bây giờ có được phép trông mong vào tài sản của phụ huynh không. Em lo giới trẻ Việt sẽ giống như giới trẻ Hongkong khi đa số 99.99% không thể mua được nhà nếu chỉ dựa vào sức lao động chính mình mà không có phụ trợ từ gia đình. Mời các cụ cho ý kiến.
Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào cụ ạ! :)

caisua

Xe lăn
Em thì ko coi thường họ vì những điều đó, nếu họ ko làm gì xấu, ko làm gì sai trong cuộc sống của họ. Văn hoá là những thứ cần thời gian và môi trường để bồi đắp nên, bác ko thể mong chờ con 1 ông nông dân ở Đại Lộc, cả đời chỉ đi cày, tự dưng sau khi thoát ly đi làm lại biết về Mozart và Bach được. Trừ những người bẩm sinh họ có năng khiếu nghệ thuật. Qua mỗi đời mỗi thời gian thì cũng sẽ khác.
Tây cũng thế thôi bác, tầng nào ra tầng nấy, có những tầng cũng white colar nhưng cũng chỉ biết tối đi bar xong về xem bóng đá thôi, cũng ko tranh ảnh nghệ thuật bảo tàng gì đâu bác.
Bạn đồng nghiệp ngồi cạnh em, bằng tuổi, made in Đà Nẵng, bố mẹ bán thịt ngoài chợ, nhưng chơi guitar và nghệ thuật tranh ảnh thì siêu luôn. Nó đánh hay và thu hút y như mấy cái đĩa em mang ở Granada về. Nhưng vì bản tính nó vậy và nó có thiên hướng.
Mà em cũng ko phân biệt được tai nghe 500k và 5 triệu bác ạ, và ko có điều kiện để chơi. Chỉ biết nghe nhạc cái nào bảo hay, cái nào bảo ko phải gout của mình thôi.
Mình chẳng qua may mắn hơn chút, vì mình được đi ra ngoài nhiều, học nhiều hay ảnh hưởng của bố mẹ, ông bà (như em là nhờ ở với ông ngoại từ bé, mà ông ngoại em là nhà nghiên cứu nên nhiễm thói quen đọc rất nhiều, hồi bé đúng là đọc tất cả những gì có chữ, h bớt rồi :D). Mấy chị bạn hoạ sỹ nghiệp dư của em đều có chút gien từ gia đình có người làm hoạ sỹ, học Mỹ thuật ĐD từ khoá 1.
Em đang chỉ nói thêm về quan điểm: muốn con có ý chí thì ko nên tạo điều kiện ban đầu mà phải để tự nó bươn chải, phải vật vã với sức ép kinh tế thì mới vươn lên được. Em đâu có coi thường họ mà chỉ thấy đó là thiệt thòi lớn, em ko bắt con em phải dùng hết năng lượng tuổi trẻ để trải qua giai đoạn này vì chương trình phổ thông đã thiêu huỷ thời niên thiếu của chúng rồi. Cuộc sống còn gì nữa khi 45-50 tuổi mới bắt đầu thoát khỏi toan tính từng giờ

Chỉnh sửa cuối: