[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Bình thường thôi. Cả nước khó khăn nhưng chỉ thiếu ăn chứ chưa chết đói.

Hãy nhìn cuộc sống người dân khắp nơi thời chiến dưới mưa bom, lưới đạn.
Hay 2triệu thuyền nhân lênh đênh trên biển. Chỉ biết lên thuyền đi mà ko rõ về đâu.
Đấy mới là đen tối.
Em chắc luôn là không thiếu nhé. Chỉ là giấu kỹ thôi.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em cũng phải bước qua một giai đoạn đó và thời điểm mà em nhận thức rõ nhất là đầu năm 79 khi thấy rất nhiều anh chị từ các làng khác đến nhà em ngủ, sáng hôm sau đi sớm. Hồi đó sôi sục chuyện bành trướng. Đó là dững ấn tượng rất rõ. Tuổi bọn em còn bơi hố bom, chơi bên quanh quả bom lớn có hàng rào bao quanh là bình thường. Cảm nhận về thời bao cấp rõ nhất với nhà em đó là đi xếp hàng mua thịt (mỗi tháng được mua 1.5kg theo suât của ông) và thỉnh thoảng được mua vải, ăn mì sợi, nước mắm, xì dầu ông mua về. Tết đến thì chục nhà dấm dúi thịt lợn chia nhau ăn chung.
Ăn cơm độn sắn thì nhà em không phải ăn nhiều vì em ở với ông bà, mà ông bà có 7 sào ruộng, đủ thóc ăn.

Ông bà còn cho vay thóc và đến vụ lại nhận lại thóc trả nợ, bà làm hàng sáo, buôn bán dép các loại ở chợ Rồng. Nói chúng là cảm nhận rõ nhất là chuyện bà gánh dép mấy chục cân chạy phòng thuế ... hôm nào về bà lấm khắp người là biết ( vì toàn gánh dép đi tắt đường đồng).
Nó là một giai đoạn có đen tối (vì nó o bế sức lao động và sức mạnh của nhân dân trong sản xuất). Giai đoạn đó cũng một phần do bị ảnh hưởng của các cuộc chiến và sự tàn tạ mang tính toàn diện của mọi thành phần kinh tế.

Không có chữ Nếu vì đó là điều mà lịch sử đã ghi. Chỉ mong sao đừng có giai đoạn nào mà sức lao động bị o bế nữa. Em có đi với cụ Lê Đăng Doanh thì cụ ý có chốt lại là: Giai đoạn đổi mới (1986) là giải phóng sự kìm kẹp, sức lao động cho xã hội và giờ thì ta đã đến điểm tối đa của sự giải phóng này rồi. Hiện tại ta cần một sự giải phóng khác đó là Sức sáng tạo và tự do sáng tạo. Hy vọng chính phủ mới và giai đoạn này sẽ làm được điều đó để Con người Việt nam thỏa sức sáng tạo và vươn xa.

===========
PS: Các cụ đã qua giai đoạn đó, cũng nên bớt khắt khe với bọn trẻ ạ, chúng có thể không biết thì hãy giúp chúng biết, đừng mắng mà chúng sẽ không rút ra được bài học mà chúng ta đã bước qua! Nếu họ có chẳng may đưa ra những xét đoán chưa đầy đủ, thì ta bổ sung cho nó đủ. Không có sự đúng sai trong cảm nhận của họ vì họ cũng chỉ nghe và đọc thôi. Nếu họ đã nghe, đọc và nói lại tức là họ cũng quan tâm và muốn biết. Nếu thế thì tại sao không kể để họ biết các vị tiền bối của họ đã bước qua một giai đoạn như nào?

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
Thời đó còn bé suốt ngày mò cua bắt ốc, tát cá....ăn ko khi nào hết, sướng sướng là :x. Chỉ thịt là không có.
Ngày xưa ngu nhất là gom chục quả trứng gà đi đổi tý mì chính, mỗi lần cho mỳ chính vào canh phải dùng que tăm chấm.
Khi lên Hà nội học thấy dân Hà nội cầm lọ mỳ chính hất mà trầm trồ.

Leanh65

Xe container
thời kỳ đó con người đều nghi kỵ lẫn nhau dò xét lẫn nhau nghe ngóng lẫn nhau..và ai cũng đều có thể làm zích cả
Chắc cụ nghe kể à. Thời đó rất ít trộm cắp, nhà chả ai khóa, cổng cũng chẳng có, chỉ có dậu cây ngăn cách các nhà. Thi thoảng có vụ trộm lấy đồ của công như các htx may mặc, thương nghiệp thì bị điều tra. Bắt được là đày đi đâu không rõ nhưng không bao giờ thấy chở về.

Noname_2015

Xe tăng
Ối giời, phơi quần bò ở dây phơi xem, kều mất ngay :)

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Chắc cụ nghe kể à. Thời đó rất ít trộm cắp, nhà chả ai khóa, cổng cũng chẳng có, chỉ có dậu cây ngăn cách các nhà. Thi thoảng có vụ trộm lấy đồ của công như các htx may mặc, thương nghiệp thì bị điều tra. Bắt được là đày đi đâu không rõ nhưng không bao giờ thấy chở về.
Vụ này thì em không công nhận, quê em Nam định, gần trạm thu phí Mỹ Lộc, ngày đó trộm cắp vặt như rươi, hở là mất gà, mất đồ lung tung (cả cái cối đá lỗ để đập lúa nhà em còn mất ạ). Nhưng được cái nghiêm, có nhiều tai mắt, mất mà bắt được, có bằng chứng thì người lấy trộm sẽ bị xử nghiêm, ghê lắm. Em tận mắt đã nhìn thấy mấy ông dân quân đánh cậu bé ăn trộm cực dã man năm 81 ạ - hắn lấy con gà của bà hàng xóm và bị bắt được quả tang. Sự kỳ thị hồi giai đoạn này là cực kỳ kinh khủng - ăn cả vào đầu óc con trẻ.!
Mà hồi đó mạng mẽo chả có, truyền thông cũng ít và chậm nên công cụ chính để lan truyền vẫn là Miệng Dân gian.... chứ em nghĩ thời đó bần cùng lắm rùi, đạo tặc chắc cũng lắm lắm. Duy chỉ có tinh thần ta vẫn ác nên mọi thứ còn vững thui ạ.
Cụ nào ở Nam định còn nhớ vụ lật tàu khách ở Cầu treo Nam định không, em cũng chỉ nghe kể - bẩu có đến 500 người chết ợ!

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Ngày xưa ngu nhất là gom chục quả trứng gà đi đổi tý mì chính, mỗi lần cho mỳ chính vào canh phải dùng que tăm chấm.
Khi lên Hà nội học thấy dân Hà nội cầm lọ mỳ chính hất mà trầm trồ.
Quê nhà em cứ có tiền là mua mỳ chính về ủ. Chỉ có lãi chứ không có lỗ, khi cần tiền lại mang ra quán đổi như kiểu mua $, mua vàng bây giờ. Nhưng đó là những năm 80,81 rồi. Trước đó chỉ có mỳ chính Việt Trì túi nhỏ, cánh ướt bết không ngon = mỳ chính nhật.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có đĩa giò chả, đang ăn cơm chấm nc mắm thì hàng xóm sang chơi. Mẹ em liền đẩy cả mâm cơm vào trong gầm giường vì sợ hàng xóm nhìn thấy , nói ăn sang....
Lúc hàng xóm về nhà lại lôi mâm cơm ra ăn. Chó nó xơi hết cả đĩa giò lụa
Thời đó nghèo đói, nên hở ra cái gì là ăn trộm ăn cắp của nhau chứ tốt đẹp gì. Đến cái khăn mặt hở ra cũng mất. Nạn móc túi, cướp giật nơi công cộng như bến tàu bến xe tràn lan hơn bây giờ nhiều. Con người tốt với nhau có lẽ không đúng!
Những năm 90 em đi nghĩa vụ quân sự phơi quần đùi phải ngồi trông ( mất mấy cái quần đùi hoa rồi)

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Cụ ở quê thì còn tự cung tự cấp đc, e sống giữa tp nên thấm lắm. Có ng đau ôm về quê xin đc con gà con vịt mà ăn cg đến nhục.
Dạ đúng, em không thấy không khí bao cấp gì cả ở quê . Hoặc em còn bé quá.
Tôm cá và đặc biệt Cua rất nhiều. Bọn em còn bé mùa hè bắt đc nhiều tôm cá toàn phơi khô để mùa đông ăn. Không hề đói. Nhưng Sữa với Xe máy và Tivi thì em thấy thời đó ở quê rất là hiếm cụ ạ

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Không biết ai trẻ hơn ai. Nói đến kéo mà cắt được gà thì tầm năm 1992, khi thông thương với Trung Quốc mới có.
Thời đó kéo tốt ra Nguyễn Khuyến bán đầy
Nhưng phải hỏi loại tốt vì bác thợ cất riêng
Ở quê thì em không biết

Leanh65

Xe container
Vụ này thì em không công nhận, quê em Nam định, gần trạm thu phí Mỹ Lộc, ngày đó trộm cắp vặt như rươi, hở là mất gà, mất đồ lung tung (cả cái cối đá lỗ để đập lúa nhà em còn mất ạ). Nhưng được cái nghiêm, có nhiều tai mắt, mất mà bắt được, có bằng chứng thì người lấy trộm sẽ bị xử nghiêm, ghê lắm. Em tận mắt đã nhìn thấy mấy ông dân quân đánh cậu bé ăn trộm cực dã man năm 81 ạ - hắn lấy con gà của bà hàng xóm và bị bắt được quả tang. Sự kỳ thị hồi giai đoạn này là cực kỳ kinh khủng - ăn cả vào đầu óc con trẻ.!
Thế quê em HD không thế. Trên tp HD thì khu ga tàu và bến xe có móc túi thì chỉ là sau năm 80 thôi. Từ 75-77,78 , 79 thì hầu như không có. 85-87 nói như rươi thì mới đúng.

Hooks

Xe tăng
Với em,người đã trải qua thời kỳ đó và hèn hạ rời bỏ đất nước khi đất nước đang trong hoàn cảnh khó khăn,đến giờ em cũng không biết là nên hay không nên nữa.Trở về thấy đất nước đổi thay quá nhanh mới thấy rằng,nếu ai cũng đi hết khi đất nước khó khăn thì làm sao đất nước phát triển.
Chỉ được sống thời kỳ đó như cưỡi ngựa xem hoa thì em không cảm nhận được,chỉ nghe những người ở lại nói.
Một khoảng lặng để khi nhìn lại ta không mỉa mai,miệt thị nó mà vì nó ta cùng cố gắng xây dựng gia đình,đất nước phát triển hơn.
Đi hay ở là quyền mỗi người. Cụ thấy ra đi là tốt cho mình thì cứ ra đi thôi. Mà nhà có điều kiện, có tiền thì mới đi được, chứ dân nghèo thì chỉ có ở lại thôi. Mình là dân nên chỉ biết lựa theo thời thế mà sống thôi, chả có gì phải áy náy.

Nhà cháu được cho đi HK ko mất tiền nhưng nhà cháu ko đi. Ko phải vì tình yêu quê hương đất nước gì, mà là vì ko biết tiếng, ko biết nghề thì ở xứ lạ có khi còn khổ hơn.

Trải qua một ít thời bao cấp, nghĩ lại nó là một kỷ niệm khó quên, nghĩ lại để trân trọng cuộc sống bây giờ. Vậy thôi, ko chê trách.

Leanh65

Xe container
Thời đó kéo tốt ra Nguyễn Khuyến bán đầy
Nhưng phải hỏi loại tốt vì bác thợ cất riêng
Ở quê thì em không biết
Kéo ST có từ lâu, trước cả 75 ấy chứ. Nhà em có mấy cái, cả chân co lẫn chân duỗi. Nó chỉ dùng để cắt vải, lưỡi mỏng dính, sắc như nước, thép xanh đen. Nhưng thời đấy làm gì có chuyện lấy kéo cắt thịt gà. Sản phẩm tưởng tượng của lơpd trẻ sau này thôi.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn có gà để ăn khi về quê xin và đôi khi phải bóp chết con gà giấu trg túi xách để mang ra tp. Nếu cụ ở bển hay là q chức thì k biết điều đó đâu. Cứ hỏi một dân thg 5x, 6x,7x là rõ thôi.
Cụ định kể chuyện cổ tích đấy à, chợ bán gà bán lợn đầy.

Win10

Xe hơi
Thời đó mỗi tối thứ 7 cả nhà vừa ăn cơm vừa nghe đài Câu chuyện cảnh giác, tiếp sau là Sân khấu truyền thanh.
Sáng CN thì Chuyện ở đại đội.
Đêm khua thì ông già bật tiếng nhỏ dò đài BBC để nghe Chí Cường đọc tiếp truyện Thủy Hử.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Thế quê em HD không thế. Trên tp HD thì khu ga tàu và bến xe có móc túi thì chỉ là sau năm 80 thôi. Từ 75-77,78 , 79 thì hầu như không có. 85-87 nói như rươi thì mới đúng.
Cụ chắc nhìn thấy giai đoạn này rõ vì cụ hơn em đến cả chục niên. Dưng cái em thấy được nhất giai đoạn này là, người với người giúp đỡ nhau rất nhiệt tình. Đi ra đường thỉnh thoảng có người hỏi, có đi nhờ không lên chú, bác đèo ...vv. Vẫy xe bồ đội là được đi liền. Hồi ý nghĩ khổ, đi tàu từ Nam định lên hà nội mất 5 tiếng. Xe khách thì 3 tiếng...
Em thích cách sống của con trẻ thời đó nhưng để quay lại đời sống thời đó thì em xin. Có nhiều cái thời đó làm tốt nhưng sự hoàn thiện về mô hình là chưa có. Ví dụ mô hình quản trị sản xuất của HTX rất tốt nhưng thị trường không tốt - thậm chí không có nên thât bại. Riêng cái tư duy kiểm soát thị trường thì có thể coi là một sự tàn tệ và lạc hậu vô cùng.

Leanh65

Xe container
Cụ định kể chuyện cổ tích đấy à, chợ bán gà bán lợn đầy.
Bán gà vịt thì có, bán lợn giống thì cũng có. Nhưng bán lợn gia đình thịt thì mãi sau này 81,82 mới có. Nhà em có được giấy giết lợn đầu tiên ở xã, bán 10 đ/1 kg cả xã xôn xao.😅

M1A2 Abrams

Xe buýt
Thời kỳ này thật sự là KHỔ, nhưng cũng có rất nhiều kỷ niệm nhớ suốt đời. Em hay bắt đầu câu chuyện với bọn F1 "Hồi xưa, bố..." :))