[Funland] Thời kỳ bao cấp gian khó

Giang kính

Xe buýt
Em chưa hiểu ý cụ. Bởi hệ 10 năm ngoài Bắc ( + 1 năm vỡ lòng) thì các cụ sinh năm 1974 là lứa chót. Lứa các cụ sinh 1975 là bắt đầu học chương trình 12 năm thống nhất toàn quốc. Lúc đó gọi là chương trình "Cải cách giáo dục" thì phải.
1975 mới là lứa cuối của hệ 10 năm cụ ạ, cụ nào thi đỗ thì lên học lớp 10, cụ nào trượt ở lại học lớp 9 với bọn 1976 tụi em

Nghĩ thời bao cấp nghèo nhưng mà có tình, vui đáo để các cụ nhỉ, em 7x :D

filmonline

Xe điện
Ở thời này nhìn lại thì thấy không thể tưởng tưởng nổi lại có 1 thời kỳ như thế, nhưng thời đó nhà nhà đều như vậy nên chả ai thấy khổ cả. Em còn lưu mấy ký ức của thời đó:
1. Các chú cảnh sát có cái xà cột đeo bên sườn toàn đi bắt những vụ đi buôn và các hộ gia đình có hiện tượng kinh doanh chui. Hình như ngày đó các chú có bộ quân phục màu vàng giống như cảnh sát giao thông bây giờ.
2. Có 1 thời có ăn 1 loại gạo của nước ngoài rất trắng không vàng như gạo bình thường tên gọi là gạo tấm. Em ăn thì thấy ngon dễ ăn hơn nhưng ông bà nhà em thì không muốn mua loại gạo này vì nó không nở như loại vẫn ăn... :))
3. Nhà em có tăng gia thêm 1 đàn gà khoảng chục con chủ yếu để lấy trứng và ấp thành đàn mới chứ chả mấy khi được ăn thịt gà nhưng có đợt được ăn liên tục vì bị dù hàng loạt...:)):))bọn này cứ mắt lim dim như buồn ngủ rồi toi luôn, mà bệnh này nó lây nhau kinh lắm, 1 con bị là lây ra cả đàn. Cúm gà là đây chứ đâu, chén hết! Chả sao...:)):)):))
4. Có 1 chú có bố mẹ làm ở bệnh viện lấy bao cao su - ngày đó có biết là cái gì đâu (gọi là bóng bay ca pốt) ra để thổi rất to, phải bằng con lợn con để chơi...
5. Về đường, ngày đó làm gì có đường trắng. Nấu chè đỗ đen bằng những cục đường phên to như cái thớt còn pha nước đường bằng loại đường đỏ gọi là đường hoa mai...
Nghĩ lại thời đó thấy vui hơn là khổ.
Nhà cháu ở khu TT Kim Liên từ hồi còn nhà lợp mái dầu. Ngói ko có, pro-ximang thì chắp vá. Trên chuồng gà, dưới chuồng heo, bên cạnh đun bếp củi. Nhà em đận đấy may là chưa dính bà hỏa phát nào, nhưng nhà hàng xóm thì dính 1 phát mà tởn luôn.
Đến tận sau này, chấm dứt thời kỳ bao cấp thì bà nhà cháu đổi nhà cho 1 ông cán bộ được lên nhà TT. 1 số nhà vẫn giữ tập quán nuôi gà nuôi heo trên nhà TT. Hồi đấy bắt đầu chuyển sang thời kỳ của than tổ ong & bếp mùn cưa, bị cháy vài lần, may mà gà lợn chưa con nào bị thui :D.
Giờ nghĩ lại đúng nhiều cái khổ rất quá lắm.

Bemagauvn

Xe điện
Em cháu đích tôn, thầy em sinh em khi đã lớn tuổi (32 tuổi, so với cùng trang lứa với thầy em những năm 1970s là... cha già, con... cọc) do thầy em được đi học ở bển, học xong về mới lấy u em và sinh ra em, thế nên ông/bà nội/ngoại, các bác/chú/cô/gì/anh/chị... quý như vàng. 3 tháng hè với 3 tuần Tết là thời gian em và ku em trai được.... đại gia đình tẩm bổ. Chuồng/vườn/ao nhà có con/cây gì có thể choén là cho choén, đánh/bắt được con gì ngoài đồng/sông là cho choén. Sướng không thể tả.
Về chơi: đi theo mọi người lên đồng XEM cấy, gặt, có tham gia phơi lúa (khi đã đủ lớn), nghịch các trò chơi của trẻ em nông thôn (cơ mà đến tận bây giờ, em vẫn... ứ biết bơi).
Nhớ những hôm đón bà/các bác gái/cô/gì đi chợ huyện về, kiểu gì cũng có quà: bánh đa kê, xiên củ lạc (còn nguyên vỏ) luộc, quả chay chín (ruột đỏ ngọt lịm), hat chay rang giòn, ngô nếp luộc, đoạn củ sắn dây (làm bột sắn) luộc... vân vân và mây mây. Bây giờ, cả ông/bà nội ngoại đều đã về với tổ tiên, một vài bác đã mất, thỉnh thoảng về quê vẫn thấy bồi hồi, ngỡ như bóng dáng người thân vẫn dâu đây...=((
Bán lậu thì các cụ xưa em biết hay đợi trời mưa, đi buổi đêm, mổ lợn xong cõng lên lưng trùm áo mưa…
Thời nào thì thời với em món trứng rán với rau muống xào, nước rau thêm tý chanh tý sấu thì thủng nồi😁.
Xưa khổ vẫn được ăn, giờ cũng vẫn là ngon nhất!

ocean08

Xe điện
:D Kệ, cứ để lão ocean08 ngồi gần cũng đc, lúc nào mợ mỏi tay thì đến phiên nhà cháu gõ.
Tầm 2 lần là lão ấy tham gia team Anti M.U của mình ngay. >:)
Fan cứng MU từ 1995 nên không thể bỏ đc Bác ạ! :))
Thống nhất trong đa dạng thôi. K cùng qdiem trong bóng đá nhưng trong thơ văn nhạc có thể k phải anti! =))

Chevron

Xe đạp
thời cơ cực của đất nước :((

Hự.

Xe điện
Còn bài bắt hổ nữa cơ, nhưng hổ cần 3 người, 1 người lừa cho nó vồ 2 người còn lại chia 1 hướng cầm gậy chọc cho nó chú ý, hổ vồ thì thường giữ mồi bằng chân sau, 2 chân trước đối phó 2 ông kia...ông bị vồ rút dây lạt ra trói 2 chân sau là xong :))
2 bài này là của dân đi ngàn ở miền Trung truyền lại đấy, ko phét đâu :>
Nhưng sao kịp phân công ai là người có nhiệm vụ nhàn nhất là để nó vồ rồi buộc chân? Tự xung phong thì nhốn nháo, rút thăm thì ko kịp.

Hự.

Xe điện
Có 2 người trở lên thì ko sợ trăn
Trăn quấn người là trường hợp ít xảy ra, mà chảng may gặp con trăn gió quấn người thì người còn lại túm đuôi nó bẻ gập là hết quấn
Mà có dao thì chém đứt đuôi trăn thì trăn nằm luôn như ở trong nồi
Liệu có khả năng hy hữu là nó quấn chập cả 2 người làm 1 ko cụ?

ocean08

Xe điện

P/S: còn cái bếp dầu, bếp điện dây may-xo nữa. Huyền thoại thời 1980s, 1990s.
Nhà e hay dùng mũi liềm hàn dép nhựa.

Quỳnh hp

Xe tăng
Em ở thị xã. U em đổi gạo lấy bún đổi bữa cho cả nhà suốt. Hoặc là nồi canh riêu cua đồng (đặc gạch/thịt, nước vàng óng chứ không... chạy qua hàng cua như bây giờ), hoặc là sang hơn khi lĩnh lương thì canh măng - vịt, nước sáo lòng (u em giáo viên cấp 3 lương hơi bị cao, lại dạy bổ túc văn hóa buổi tối nên có những CỤ hoc viên làm ở ngành thương nghiệp, lương thực, thưc phẩm hay cán bộ xã, thỉnh thoảng cũng bán ưu tiên (trả tiền sòng phẳng) cho con vịt choai, túi dồi lợn...). NGON.
Mà có bún rối, bún lá nha.
Những năm 80-90 ông nội e làm quản lý và trông xe đạp ở chợ xã,chợ của 3 xã họp theo phiên ngày hai buổi sáng-chiều,nên lúc bé e hay ra chợ đc ông đãi bát bún riêu 🦀 ngon ko tả đc Jo ko còn cái vị ấy nữa. Về bên ngoại thì cụ ngoại hay mua cho nhiều thứ vì e là con đầu bên ngoại lên ai cũng thương với quý,các dì hay lấy thóc đổi bún hay bánh cuốn cho ăn. Bố mẹ e hay về quê mang gạo quê lên để ăn
Một thời khốn khó và vất vả của phụ huynh

agrimeco

Xe lăn
1975 mới là lứa cuối của hệ 10 năm cụ ạ, cụ nào thi đỗ thì lên học lớp 10, cụ nào trượt ở lại học lớp 9 với bọn 1976 tụi em
Sao lại học lớp 9 cùng lứa 76 đc? 76 vẫn học sau 1 khóa chứ, còn so với lứa 75 học hệ 11 năm thì sau 2 khóa.

search

Xe điện
Nhiều cụ chê bôi, chửi bới, cũng có thể đúng vì thời đó khổ quá. Nhưng để thấy là 30 năm sau các cụ đc như bây giờ để ngồi chửi bới thời đó, hay nghĩ lại thấy rùng mình thì mới thấy đất nc thực sự thay đổi quá nhiều. Nằm mơ giấc mơ lạc quan nhất thời đó cũng ko nghĩ đc như hôm nay. VN thay đổi từng ngày, cũng phải ghi nhận, đừng hơi tý chửi bới, so sánh này nọ, muốn hơn nữa cày nhiều vào, cần công sức, thời gian mới pt đc. E thề ngồi chửi bới ko bao h pt đc cả :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Em cháu đích tôn, thầy em sinh em khi đã lớn tuổi (32 tuổi, so với cùng trang lứa với thầy em những năm 1970s là... cha già, con... cọc) do thầy em được đi học ở bển, học xong về mới lấy u em và sinh ra em, thế nên ông/bà nội/ngoại, các bác/chú/cô/gì/anh/chị... quý như vàng. 3 tháng hè với 3 tuần Tết là thời gian em và ku em trai được.... đại gia đình tẩm bổ. Chuồng/vườn/ao nhà có con/cây gì có thể choén là cho choén, đánh/bắt được con gì ngoài đồng/sông là cho choén. Sướng không thể tả.
Về chơi: đi theo mọi người lên đồng XEM cấy, gặt, có tham gia phơi lúa (khi đã đủ lớn), nghịch các trò chơi của trẻ em nông thôn (cơ mà đến tận bây giờ, em vẫn... ứ biết bơi).
Nhớ những hôm đón bà/các bác gái/cô/gì đi chợ huyện về, kiểu gì cũng có quà: bánh đa kê, xiên củ lạc (còn nguyên vỏ) luộc, quả chay chín (ruột đỏ ngọt lịm), hat chay rang giòn, ngô nếp luộc, đoạn củ sắn dây (làm bột sắn) luộc... vân vân và mây mây. Bây giờ, cả ông/bà nội ngoại đều đã về với tổ tiên, một vài bác đã mất, thỉnh thoảng về quê vẫn thấy bồi hồi, ngỡ như bóng dáng người thân vẫn dâu đây...=((
Cụ quá sướng còn gì. Nhất cụ

NguyenAnhPhan

Xe container
Ngõ nhà em bây giờ có hàng cháo lòng - lòng lợn (không có tiết canh). Tối thứ 6, 1 cụ U70 thường thường rủ em sang dặn bà chị chủ quán "Mai làm hàng, nhớ luộc dồi bằng nồi riêng nhé, đừng luộc chung với lòng khác. 7h chú qua". Thế là sáng hôm sau hai chú cháu sang quán cháo lòng, ngoài suất cháo + lòng đầy đủ là mua, thì mỗi người... được khuyến mại 1 cặp lồng nước luộc dồi. Xuỵt! Ngon, và ngọt đến chân răng.
Nước luộc lòng ngày xưa nó nhạt toẹt mà cụ. Nhưng còn hơn nước muối chan. Hic. Nghĩ đến giờ vẫn muốn khóc.

NguyenAnhPhan

Xe container
Bây giờ, thầy em vẫn còn 1 quạt tai voi Liên Xô (vỏ gang nặng như cùm, cánh cao su), 1 quạt điện cơ 35 (quạt con cóc cánh nhựa), 1 đồng hồ treo tường quả lắc Shanghai modern 1990s, 1 xe đạp favorit từ 1978 (vẫn bon đều). Thầy u em đã chuyển cho em thừa kế 1 bàn là hoa dâu Liên Xô, 1 nồi áp suất Liên Xô, 1 vỏ chăn con công Chị-Na, 1 vỏ chăn hoa hồng...
Cụ nên giữ làm kỉ niệm nha. Quý lắm đấy

NguyenAnhPhan

Xe container
Buôn rượu lậu: Các bà bán rượu lậu có cái bong bóng ( bàng quang) trâu buộc quanh bụng, rượu chứa trong đó, bà đi quanh các làng, ai mua rượu thì xách chai ra bà móc cái vòi xả rượu vào chai cho.
Mổ lợn chui: Thường thì bắt mổ tại chỗ khoảng 2-3 giờ sáng để về kịp phiên chợ. Cánh lái lợn thường có cái bao đựng tro bếp, chụp vào đầu con lợn, lợn bị sặc tro không kêu được và họ ra tay. Sau này họ dùng ether... thế nên có chuyện ông lái lợn mổ xong thì 1 ông quảy bộ lòng đi trước, một ông cõng con lợn, buộc lợn vào mình trùm áo mưa đi sau. Đi nửa chừng ông quảy bộ lòng không thấy ông cõng lợn đâu bèn quay lại tìm thì thấy ông kia vẫn cõn con lợn ( đã mổ bụng) nằm ngủ ngon lành bên cạnh bụi tre... hóa ra trong mũi, mồm con lợn vẫn còn dính thuốc mê, ông cõng nó gác cái m.õ.m con lợn lên vai mình thì ổng cũng hít dần thuốc mê từ trong mũi , mồm con lợn thoát ra và ổng cũng lăn quay ra ngủ...
Hê hê 😋😋😋