[Funland] Thời bao cấp

thuandd

Xe buýt
Cái dây phanh loại thép cứng như của xe Thống nhất , Vĩnh cửu, Nam hà mới dùng làm râu tôm líp xe được cụ nhể, loại dây cable lụa là không dùng được.
Xưa bọn cháu đi học tuyền phải tự sửa xe trừ trường hợp phải hàn xì. Từ cân vành, khâu lốp vá xăm, măng xông, làm tuốt tuồn tuột. Má phanh mòn thì cắt miếng dép cao su hỏng gắn.vào cũng phanh tốt phết.
Cụ dùng thép làm Râu Tôm sang quá, em toàn cắt miếng Tông lỳ hình tam giác cài vào là OK cứ gọi là kêu tanh tách.....,,,,,,

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Dững việc cụ kể, em làm được tuốt nha.
Kinh chửa :P
Mấy môn kể trên cân vành là khoai nhất vì kiếm được cái vòng cân vành khó, thêm nữa là không có giá chuẩn, cân tại xe lại vành nhôm thì cân đến đứt nan hoa cũng chưa xong. Món đấy với vá chín em toàn vác ra thợ, còn lại làm tuốt. Thế mà đến lúc xe máy thì vặn cái ốc cũng không sờ.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vương. Cụ xem giùm em có phải thằng Phượng hoàng cái nồi chứa bi nó đúc liền với moay ơ không nhỉ?
Xưa có lần em đục tớet cả tay mà không ra
Xe Tầu tuyền làm bằng sắt nên moay ơ cũng sắt nốt. Việc nó đúc nồi liền cũng dễ hiểu mờ.
Xưa mama em có con Vĩnh cửu song bán đi để bọn em ăn lúc em còn bé tí nên cũng không bít rõ lâm.

ungila

Xe tải
Vương. Cụ xem giùm em có phải thằng Phượng hoàng cái nồi chứa bi nó đúc liền với moay ơ không nhỉ?
Xưa có lần em đục tớet cả tay mà không ra
bánh sau hay trước hở cụ ? Hình như cũng là rời nhau . Nhưng làm tốt , chặt lắm :))

thanh040506

Xe trâu
Cái dây phanh loại thép cứng như của xe Thống nhất , Vĩnh cửu, Nam hà mới dùng làm râu tôm líp xe được cụ nhể, loại dây cable lụa là không dùng được.
Xưa bọn cháu đi học tuyền phải tự sửa xe trừ trường hợp phải hàn xì. Từ cân vành, khâu lốp vá xăm, măng xông, làm tuốt tuồn tuột. Má phanh mòn thì cắt miếng dép cao su hỏng gắn.vào cũng phanh tốt phết.
Hồi bé tôi chỉ biết bơm xe đạp, tra dầu mỡ, căn xích và phanh, các việc khác phải sau này lớn lên đi bộ đội mới biết.
He he. Kể ra lọ mọ làm riết thành quen Cụ nhể. Đang đi mà bị xẹp lốp, trượ t cá thì nhờ bạn chở ngồi sau dắt, sang vành thì đá, đạp, nhục nhất là bị mút côn, phải vác.
Mút côn là do ren trục bị mòn và ốc hãm không tốt.
Nếu trục còn dài thì tịnh tiến côn đi ít bước ren. Quá lắm thì phải đánh chết 1 bên côn p
Trẻ con hồi đó tập đi xe đạp Thống Nhất hoặc Phương Hoàng nam toàn phải luồn chân qua 1 bên khung để đạp, vẹo cả sườn, mấy chị em nhà tôi có cái xe mini bé nhỡ nhỡ của Liên Xô, nó có cái má phanh đàng trước tì từ trên xuống thẳng vào lốp, không tì ngang vào vành.
Cụ dùng thép làm Râu Tôm sang quá, em toàn cắt miếng Tông lỳ hình tam giác cài vào là OK cứ gọi là kêu tanh tách.....,,,,,,
Mấy môn kể trên cân vành là khoai nhất vì kiếm được cái vòng cân vành khó, thêm nữa là không có giá chuẩn, cân tại xe lại vành nhôm thì cân đến đứt nan hoa cũng chưa xong. Món đấy với vá chín em toàn vác ra thợ, còn lại làm tuốt. Thế mà đến lúc xe máy thì vặn cái ốc cũng không sờ.
Xe Tầu tuyền làm bằng sắt nên moay ơ cũng sắt nốt. Việc nó đúc nồi liền cũng dễ hiểu mờ.
Xưa mama em có con Vĩnh cửu song bán đi để bọn em ăn lúc em còn bé tí nên cũng không bít rõ lâm.
Các cụ ơi mở thớt về xe đạp cổ và sửa xe đạp được rồi nhể

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ơi mở thớt về xe đạp cổ và sửa xe đạp được rồi nhể
Đồ ngày xưa không chuẩn mới phải mày mò, riêng cái đoạn rút dây phanh của xe Thống nhất đã sợ lè lưỡi vì vít nó lởm, vận khẽ thì không giữu được, vặn mạnh thì nó nát rãnh, thê sneen ngày xưa ốc lởm, đồ cờ lê tuốc nơ vít thiếu, làm không chuẩn được tay, chữa xe cho mình thì được chứ chữa xe cổ dạng Mecier với Lơ có mà đền ốm.

thanh040506

Xe trâu
Đồ ngày xưa không chuẩn mới phải mày mò, riêng cái đoạn rút dây phanh của xe Thống nhất đã sợ lè lưỡi vì vít nó lởm, vận khẽ thì không giữu được, vặn mạnh thì nó nát rãnh, thê sneen ngày xưa ốc lởm, đồ cờ lê tuốc nơ vít thiếu, làm không chuẩn được tay, chữa xe cho mình thì được chứ chữa xe cổ dạng Mecier với Lơ có mà đền ốm.
Đúng vậy. E thấy thợ sửa xe ngày xưa giỏi hơn bây giờ nhiều, có những bác tầm 50, 60 chả thấy sửa xe bao giờ nhưng xe cũ các bác í thao tác nhoay nhoáy
E chỉ biết đi, chả biết sửa

thuandd

Xe buýt
Nhớ ngày xưa tập xe đạp bé éo ngồi lên Yên được toàn mượn xe Nữ ngồi dưới khung tối về *** cứ gọi là đỏ lừ ....=)), Còn hôm nào mượn xe Nam đi kiểu chân Chó vẹo hết lưng .....

Mokkome

Xe máy
e vào hóng các cụ hồi tưởng

longknu

Xe buýt
Nhắc đến mùn cưa làm e nhớ lại cái thời khó khăn từ lương thực,thực phẩm cho đến các loại nhu yếu phẩm trong đó chất đốt là 1 thứ cực kỳ khan hiếm trong những năm 1977-1980.

Trong cái khó,ló cái khôn.....không chỉ vì thiếu dầu mà chấp nhận nhịn đói,các loại đồ gỗ hỏng,mối mọt hoặc thậm chí những thanh gỗ còn khá tốt cũng lần lượt chẻ ra làm củi.( Hồi đó nhà nào cũng đầy 1 gầm giường xếp những thanh gỗ nhặt nhạnh xin được để lúc cần có thể đóng chắp vá cho đồ gia dụng)
Bếp mùn cưa đã ra đời trong bối cảnh khốn đốn này. Nhà e thì gần mấy cái xưởng gỗ ngoài bờ sông ( Xưởng gỗ 42- xưởng gỗ Bạch Đằng) rồi mấy xưởng ộc của cơ quan. Lúc đầu thì xin thôi,nhưng về sau nhiều người dùng quá nên cũng phải mất chút ít tiền để mua cả bao tải. Cá nhân e thì luôn la cà mấy cái xưởng gần nhà và chủ yếu là xin dọn hộ vệ sinh.....tranh thủ nhét thêm vào bao tải mấy miếng đề xê gỗ vụn về chet ra làm nhóm bếp :)) nếu mà xét ra thì có thể coi hành vi lấy gỗ vụn này là thó đồ XHCN thời đó rồi đấy! :D
Bếp mùn cưa thì cơ bản giống bếp than tổ ong bây giờ...nhưng ko có lõi đất xung quanh thôi. Nó được các phố Lò Rèn,Hàng Thiếc,Hàng Đồng tận dụng sắt của các thùng Phuy LX hỏng gò thành( thậm chí còn phát triển làm bếp này sang phố Hàng Thùng- đầu Hàng Bạc,đấy là loanh quanh phố cổ thôi,chứ ở phố khác xa xa thì e chệu). Để tạo thành bếp thì phải để cái vỏ chai R ở giữa,sau đó nèn thật chặt mùn cưa xung quanh rồi từ từ xoay vỏ chai nhấc lên. Trông đơn giản như vậy mà nếu nèn ko chặt tay là khi rút vỏ chai lên rất hay bị sụt mùn cưa....thế là phải làm lại phải từ đầu.
.
Cụ nói thiếu khúc gỗ để làm cửa lò ngoài cái chai rượu để lèn, hôm nào nhóm phải mùn cưa gỗ dầu thì có cay xè hết cả mắt, nhưng công nhận bếp mùn cưa nấu cơm nồi gang mà biết vần cơm thì ngon tuyệt vời, nồi cuckoo bây giờ cũng không bằng mà còn có cháy để ăn nưa.

meomun346

Xe container
Ngày xưa chỉ có gà rù mới được thịt, chắc gà rù là một dạng cúm gia cầm. Toàn thịt gà rù nấu canh gừng
Bây giờ nấu canh gà gừng ăn, nhất là các mợ đẻ, e k dám ăn vì nghĩ đến gà rù ngày xưa.
May quá ngày xưa k0 có cúm gia cầm H5N1, thịt gà chết vẫn ăn được mà k0 làm sao.

thanh040506

Xe trâu
May quá ngày xưa k0 có cúm gia cầm H5N1, thịt gà chết vẫn ăn được mà k0 làm sao.
E nghĩ cũng là dạng cúm, vì gà rù phải cách ly và các cụ cho thịt ngay. Tuy nhiên ngày xưa thông tin k phát triển, nên k biết.
Túm lại là ngu si

Vulcan V70

Xe trâu
E nghĩ cũng là dạng cúm, vì gà rù phải cách ly và các cụ cho thịt ngay. Tuy nhiên ngày xưa thông tin k phát triển, nên k biết.
Túm lại là ngu si
Cụ không dùng từ như vậy.
gà nuôi bị cúm ( xưa gọi là gà rù) người ta vẫn ăn vì có thể độc lực của virus gây bệnh không nguy hại đến người.
Và phần nữa là vì tiếc. Gà nuôi lấy trứng or giỗ chạp tết nhất mới giết thịt, nó bị rù ít ai lại để chết rồi vứt đi lắm, giết thịt tất Cụ ạ.

thanh040506

Xe trâu
Cụ không dùng từ như vậy.
gà nuôi bị cúm ( xưa gọi là gà rù) người ta vẫn ăn vì có thể độc lực của virus gây bệnh không nguy hại đến người.
Và phần nữa là vì tiếc. Gà nuôi lấy trứng or giỗ chạp tết nhất mới giết thịt, nó bị rù ít ai lại để chết rồi vứt đi lắm, giết thịt tất Cụ ạ.
Thì đói nên xơi tuốt mà cụ.
Bây giờ cho thêm xiền cũng chả cụ nào dám xơi

Gianadai

Xe tải
Thời bao cấp em nhớ bị ốm, buổi sáng ông già dắt ra hiệu phở bách hóa tổng hợp cho ăn một bát thấy ngon nhớ đời, con thì ăn mà bố ngồi nhìn chắc cụ cũng thèm lắm nhưng không dám ăn vì làm gì đủ tiền, lúc cuối bát còn ít nước phở ông già húp nốt :( nghĩ lại mà thương ông già quá :(
Hiệu phở bách hóa tổng hợp nó ở đâu hả cụ?