[Funland] Thời bao cấp

ZARG

Xe container
Cụ không dùng từ như vậy.
gà nuôi bị cúm ( xưa gọi là gà rù) người ta vẫn ăn vì có thể độc lực của virus gây bệnh không nguy hại đến người.
Và phần nữa là vì tiếc. Gà nuôi lấy trứng or giỗ chạp tết nhất mới giết thịt, nó bị rù ít ai lại để chết rồi vứt đi lắm, giết thịt tất Cụ ạ.
Thì đói nên xơi tuốt mà cụ.
Bây giờ cho thêm xiền cũng chả cụ nào dám xơi

Bây giờ cụ tưởng ra quán nó cho cụ ăn gà ngon?

Như lẩu Gật gù ấy. 150k nồi lẩu Gà Nấm thì em cũng bó tay nó cho gà gì vào luôn :(

meomun346

Xe container
Trích dẫn Vulcan V70 viết
Hehe. Hồi xưa bịn cháu hay tụ tập rình mò mít, ổi cam..của hàng xóm, của chùa.
Công nhận. Ăn đc cái ji của người khách thích cụ nhể. :))
Bây giờ xoài lắc lư đầu ngõ trẻ con cũng k0 thèm ăn. Chúng được bố mẹ mua cho những sữa tươi, bim bim, mì tôm trẻ em, kem, bánh kẹo... ăn chán rồi nên phải dỗ dành đủ kiểu.:)):)):))

Sunlights

Xe tăng
Em còn có vụ đi câu cá trộm. Bị bảo vệ đuổi chạy gần chết. May nhẩy xuống hồ mới thoát thân được. :))

meomun346

Xe container
Ui ! biết bán cho ai bây chừ .
Cửa hàng thực phẫm chỗ nhà cháu ở Gang thép - Thái Nguyên có ô mua hàng đàng hoàng, hai hàng sắt đóng phía ngoài để khách khỏi ....chen lấn nhưng xô đẩy thì vưỡn có ạ.

meomun346

Xe container
Đúng rồi, mối quan tâm hàng đầu thời bao cấp là làm sao cho khỏi đói.
.........

Những ngày trời trong thì đi cất vó tép. Vó làm từ những cái màn rách, gọng tre. Thính làm từ cám rang trộn bùn, cất vó tép không bị người ta cấm. Mỗi lần đi học về Chục cái vó tép cũng được hơn cân tép gạo - ấm phết.
Tép được nhiều, bố mẹ em cho phép đem bán. Cá câu trộm thì không nhé, các cụ bôn, sợ mang tiếng. Bán tép xong là có tiền đong gạo ạ - khổ nhưng vui vì đã đỡ đần một phần cho bố mẹ :)

Chuyện những đứa con 12, 13 tuổi đã lăn lê bò càng đỡ đần bố mẹ của em thì nhiều lắm, cụ nào thích nghe lần sau em kể tiếp :))
Mà có cái lạ các cụ ợ, đói khổ như thế mà đẻ cứ sòn sòn, nhà cháu có 3 chị em (đủ cả nếp, tẻ), ít nhất cả xóm, mọi nhà toàn 4, 5 6, thậm chĩ có nhà ...8 thị mẹt liền (mơ ước 1 cái củ ngỏng nhưng mà k0 được)

vudinhtaybannha

Xe container
Mà có cái lạ các cụ ợ, đói khổ như thế mà đẻ cứ sòn sòn, nhà cháu có 3 chị em (đủ cả nếp, tẻ), ít nhất cả xóm, mọi nhà toàn 4, 5 6, thậm chĩ có nhà ...8 thị mẹt liền (mơ ước 1 cái củ ngỏng nhưng mà k0 được)
Ầy ! đói mà sao đẻ cứ sòn sòn ,nhà cạnh em có bác đẻ con đặt tên rất kêu : Vừng ,Vân ,Vang ,Vàng ,Ngọc ,Hoa .Nhà chú bên kia đặt tên cũng rất kì : Đờn ,Cà ,Ca ,Ri ,Bi ,Bẻo .

meou

Xe máy
Hồi bao cấp hay phải ăn cá ót, toàn xương. Giờ thì chịu không tìm thấy cái loại cá này.

vitomxau

Xe container
Ầy ! đói mà sao đẻ cứ sòn sòn ,nhà cạnh em có bác đẻ con đặt tên rất kêu : Vừng ,Vân ,Vang ,Vàng ,Ngọc ,Hoa .Nhà chú bên kia đặt tên cũng rất kì : Đờn ,Cà ,Ca ,Ri ,Bi ,Bẻo .
Hàng xóm nhà em ạ: Thắng, Lợi, Thành, Công, Giang, Sơn, Phú, Tám. Huyền thoại thuộc về: Xé, Tai, Trâu, Ninh, Măng. Và gần nhà bác em: Giám, Đốc, Thụ, Tinh :)

vitomxau

Xe container
Hàng xóm nhà em ạ: Thắng, Lợi, Thành, Công, Giang, Sơn, Phú, Tám. Huyền thoại thuộc về: Xé, Tai, Trâu, Ninh, Măng. Và gần nhà bác em: Giám, Đốc, Thụ, Tinh :)
Hồi bao cấp hay phải ăn cá ót, toàn xương. Giờ thì chịu không tìm thấy cái loại cá này.
Em thấy phụ huynh kể lại có cả cá chuồn thì phải, dài như dây thừng ăn đắng ngắt !

Chỉnh sửa cuối:

vitomxau

Xe container
Bậy.
Cá chuồn khô đem rán hay nướng ăn ngày mưa rét hơi bị ngon nhá :D
Vâng. Tại em nhớ không kỹ lắm nhưng phụ huynh có kể là có cá gì dài như dây thừng ăn đắng cụ ạ. Mỗi cái chưa nhớ ra tên cụ thể :)

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Tại em nhớ không kỹ lắm nhưng phụ huynh có kể là có cá gì dài như dây thừng ăn đắng cụ ạ. Mỗi cái ai chưa nhớ ra tên cụ thể :)
Cá chuồn là cá ngon thời đấy.
Dài nhất về cá bể bán ở cửa hàng thực phẩm mậu dịch có con cá dưa nha :D