[Funland] Thời bao cấp

reprocess_ed

[Tịch thu bằng lái]
Không thấy các cụ kể chuyện về kèn cựa, đấu tố nhau nhỉ. Những cái nó hủy diệt nhân tính, con người khủng khiếp.
Một trong những việc kinh điển thời đấy là cắt gà ăn bằng kéo. Nhà có gà ăn nhưng ko dám lấy thớt chặt sợ hàng xóm biết đi tố cáo phải lấy kéo cắt ăn lén lút.
Bà bác cháu làm trong văn công lúc ra diễn quen cài cúc áo trên bị chụp mũ là đồi trụy, đạo đức tiểu tư sản, bị kiểm điểm, kỷ luật, hành hạ cho ko ngóc đầu lên nổi...
Cái thời các cụ ra sức nâng bi đấy ah.

bimbim5656

Xe container
Mà hồi ấy không có H5N1 các cụ ạ, gà rù cắt tiết được thì tốt, chết rồi vẫn chén được. Bây giờ gà rù phải mang chôn sâu, còn rắc vôi lên. Ăn vậy mà bi giờ mẹ em 82 tuổi vưỡn khỏe. @-)
H5N1 vài tháng mới chết, không ăn đói vàng mắt chết luôn. Ngày xưa em chỉ mong nhà mình có con gà rù. Thế nên suốt ngày hát: "Bà ơi con ngan nhà ta nó què, thịt đi không mai ngày kia nó gầy" :))

Vulq71

OFer Tích cực
Thực ra xe máy những năm 60 - 70 dân thường không đi được vì không có xăng dầu nên bác nói xe đạp cũng là hợp lí ! (like) Nhưng thời của seiko thì em nghĩ cũng phải tầm sau 75 rồi !
Câu thơ đúng phải là
"Một yêu anh có sen kô / hai yêu anh có Pơ giô đón nàng” (không phải cá vàng)

Bô Giô cá vàng rồi đến Bô Giô cá xanh (cá ươn) bình dân hơn
cụ này nói chuẩn rồi, hồi đó có cá xanh cá vàng là chỉ xe máy

Vulq71

OFer Tích cực
Hy vọng là bác ko phải sống cuộc sống thời đó.
Ko có gì hay cả; dạng tù nhân trong xà lim nuôi kiến và tự khen nhau hay thôi.

Ai cũng đói khổ; ai cũng biết và ý thức được chuyện đó.
Và thành thật thì rất nhiều người cho là mình đói khổ vì chiến tranh, vì các thế lực thù địch chống phá kách mệnh, vì ...., nhưng tuyệt đối ko phải vì các lờ đờ vĩ đại nhà ta nhá. Tôi là tôi cực lực phản đối bác nào tuyên bố như vậy.
Em sinh năm 71, cũng phải trải qua giai đoạn cuối cụ ạ. Còn nhớ ông già đi làm về làm thêm nghề chữa quạt, quấn súp von tơ. Hôm nào ông ấy cũng làm đến 2, 3 h sáng, sáng hôm sau lại dậy lọc cọc đạp xe đi làm.

patuana76

Xe container

patuana76

Xe container
Em là con nhà có sổ gạo nên cũng chưa bị đói bữa nào. mà xung quanh mọi người đều như mình cả , hồi bé thấy hàng xóm uống sữa ( loại sữa đặc đóng hôp) Em về bảo Mẹ là nhà ấy giầu.
Em nhớ hồi 83, ông cụ nhà em kiếm đâu được hộp Kim Cương đến mẫu giáo đón em về ngay giữa buổi để tẩm bổ - lại còn phải vào nhà khóa chặt cửa nữa cơ.
Mà hồi đó còn phải luộc lên rồi mới đục hộp ra cơ (chắc quá date).

Phaodung

Xe tăng
Nghĩ càng thương bố mẹ.
Đối với các cụ 7x thì thời đó là thiên đường vì được tự do nghịch dại, bố mẹ nhịn cho con ăn nên ko biết khổ.
Còn bố mẹ thì bị nhồi sọ là VN quá ngon nên bị cả thế giới muốn làm thịt. Khó khăn này do bọn chúng gây ra, chỉ cần kiên cường là phe ta sẽ giúp đỡ đi lên CNXH. Lúc đó tha hồ đàn ca sáo nhị.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Không thấy các cụ kể chuyện về kèn cựa, đấu tố nhau nhỉ. Những cái nó hủy diệt nhân tính, con người khủng khiếp.
Một trong những việc kinh điển thời đấy là cắt gà ăn bằng kéo. Nhà có gà ăn nhưng ko dám lấy thớt chặt sợ hàng xóm biết đi tố cáo phải lấy kéo cắt ăn lén lút.
Bà bác cháu làm trong văn công lúc ra diễn quen cài cúc áo trên bị chụp mũ là đồi trụy, đạo đức tiểu tư sản, bị kiểm điểm, kỷ luật, hành hạ cho ko ngóc đầu lên nổi...
kèn cựa đấu tố thì hơi khó miêu tả, vì những người đã từng biết việc ấy quá tuổi rồi bác ạ.
Phần lớn biết tới thời bao cấp khi còn trẻ con, như tôi chẳng hạn.
cũng biết một số thứ, chứng kiến một số thứ vất vả, chen chúc mua gạo thịt....
Những cái cay đắng, ít khi được bố mẹ cho biết.

vudinhtaybannha

Xe container
kèn cựa đấu tố thì hơi khó miêu tả, vì những người đã từng biết việc ấy quá tuổi rồi bác ạ.
Phần lớn biết tới thời bao cấp khi còn trẻ con, như tôi chẳng hạn.
cũng biết một số thứ, chứng kiến một số thứ vất vả, chen chúc mua gạo thịt....
Những cái cay đắng, ít khi được bố mẹ cho biết.
Cái sự kèn cựa đấu tố thì nó kinh khủng lắm cụ ạ .Đã đói ăn ,thiếu mặc lại cộng thêm bị khủng bố tinh thần nữa nó khủng khiếp lắm .Họp hành liên miên nhưng chả có giải pháp gì to tát toàn xoi mói bắt lỗi nhau ba cái lăng nhăng .Tồn tại được phải có thần kinh thép .

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cái sự kèn cựa đấu tố thì nó kinh khủng lắm cụ ạ .Đã đói ăn ,thiếu mặc lại cộng thêm bị khủng bố tinh thần nữa nó khủng khiếp lắm .Họp hành liên miên nhưng chả có giải pháp gì to tát toàn xoi mói bắt lỗi nhau ba cái lăng nhăng .Tồn tại được phải có thần kinh thép .
Đúng rồi, nhưng mấy ai biết được cụ thể, chí ít là trong số các Ofers.
Tôi chỉ nhớ, mỗi khi có đồng chí nào bị túm - kiểm điểm về cái tội Hủ hóa, thiên hạ xì xầm và nhìn ông ấy - cô ấy như người Sao Hỏa.

xe dột nóc

Xe tăng
Thời bao cấp chỉ có dân khổ thôi chứ mấy ông quan ở hn sướng lắm nhà ông nào tầm vụ trưởng trở lên hay tiến sĩ liên xô đông âu về đều có tủ lanh, tv của nga, đông đức hết, pate thì nguyên sinh với bodega nó làm cho ăn hàng tuần. Mẹ mình sang nhà 1 ông ăn ké lâu lâu được miếng bánh mỳ pate hay phở là sướng rên, bình thường những năm 70s được uống cốc nước đá là sướng lắm rồi

LocNuocDuyNam

Xe hơi
Website
maylocnuocduynam.vn
Lợn này nhà cụ nuôi "gia công" cho cty thương nghiệp. Lợn giống nhận của họ, thức ăn cũng nhận của họ. Tùy theo số cân tăng mà cụ được trả công thôi.
Nghĩa là nuôi là quyền của cụ còn thịt là của htx hả cụ

xe dột nóc

Xe tăng
Nghĩa là nuôi là quyền của cụ còn thịt là của htx hả cụ
Nghĩa là nhiều nhà được phép nuôi riêng không phụ thuộc htx ở quê nhưng khi lớn không được phép tự ý mổ thịt mà phải bán với giá "trưng thu lương thực phục vụ cho tiền tuyến" nhé nếu 1kg giá bán bt 3 đồng, 3 đồng rưỡi mới hoàn vốn thì bán cho cqcm 1 đồng thôi à không tức là bắt buộc phải bán nhưng ta trả ngươi 1 đồng thôi.

Nâng bi chả phải, nhưng cái gì khổ nói là khổ, cái gì sướng nói là sướng.
Cái khổ thì về vật chất, kinh tế. Con người không chịu nổi người khác ăn sung mặc sướng hơn mình nên kèn cựa, để ý nhau cực kỳ vặt vãnh.

Nhưng nói chung thời đó, trách nhiệm của cá nhân với xã hội là rất cao, ra ngoài đường an toàn vì không có tệ nạn. Phát hiện đứa ăn cắp, cả đoàn người đuổi bắt kỳ được; Có đánh cãi nhau, bà con xúm vào can ngăn.
Em lúc 3, 4 tuổi đã cùng ông anh 6 tuổi tự đi chơi khắp phố, bố mẹ chả phải trông. Có lần chạy ngang đường ngã chảy máu đầu gối, còn được 1 chú hỏi địa chỉ, chở xe đạp đưa về tận nhà.

Các cụ có bao giờ đứng dưới loa truyền thanh nghe tường thuật bóng đá không nhỉ
Thường vào mùa bóng, lúc 15h00 ngày chủ nhật đài Tiếng nói Việt Nam tường thuật trực tiếp các trận bóng đá
"Buổi tường thuật trực tiếp do Hoài Sơn, Đình Khải và tổ kỹ thuật của Tiếng nói Việt Nam thực hiện " kèm tiếng nhạc thúc giục, rộn rã.
Người đứng nghe đông nghịt bất chấp mưa nắng.

Nghĩa là nhiều nhà được phép nuôi riêng không phụ thuộc htx ở quê nhưng khi lớn không được phép tự ý mổ thịt mà phải bán với giá "trưng thu lương thực phục vụ cho tiền tuyến" nhé nếu 1kg giá bán bt 3 đồng, 3 đồng rưỡi mới hoàn vốn thì bán cho cqcm 1 đồng thôi à không tức là bắt buộc phải bán nhưng ta trả ngươi 1 đồng thôi.
Thường NN mua lợn sẽ không trả 100% bằng tiền mặt mà một phần sẽ đổi phiếu mua hàng: thường là vải, xà phòng, pin hay lốp xe...
Thường thì người nuôi sẽ thích đổi hàng hơn vì đó là những mặt hàng mà gia đình nào cũng đang cần và thiếu. Ngoài ra người bán lợn còn được mua lại một phần của con lợn, thường mẹ em hay mua cái thủ hoặc cỗ lòng. Nói chung biết tính toán thì cũng không thiệt

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
Các cụ có bao giờ đứng dưới loa truyền thanh nghe tường thuật bóng đá không nhỉ
Thường vào mùa bóng, lúc 15h00 ngày chủ nhật đài Tiếng nói Việt Nam tường thuật trực tiếp các trận bóng đá
"Buổi tường thuật trực tiếp do Hoài Sơn, Đình Khải và tổ kỹ thuật của Tiếng nói Việt Nam thực hiện " kèm tiếng nhạc thúc giục, rộn rã.
Người đứng nghe đông nghịt bất chấp mưa nắng.
Lúc trẻ chiều thứ 7 hoặc chủ nhật ông bô hay đèo 2 a e trên xe đạp đi nghe bóng đá kiểu này. Về 3 bố con vào bia hơi mậu dịch làm vài cốc bia lạc. Tiêu chuẩn 1 người mua 2 cốc sao ý. Ô bô nói khéo cả trẻ con cũng được tiêu chuẩn, ô bô uống là chính. Đâm ra e biết uống bia từ năm 6 tuổi.
Lớn lên mình thích xem bóng đá, thể thao cũng vì nghe bóng đá tập thể kiểu này. Lúc ấy ai cũng yêu Liên Xô nữa.

xe dột nóc

Xe tăng
Nâng bi chả phải, nhưng cái gì khổ nói là khổ, cái gì sướng nói là sướng.
Cái khổ thì về vật chất, kinh tế. Con người không chịu nổi người khác ăn sung mặc sướng hơn mình nên kèn cựa, để ý nhau cực kỳ vặt vãnh.

Nhưng nói chung thời đó, trách nhiệm của cá nhân với xã hội là rất cao, ra ngoài đường an toàn vì không có tệ nạn. Phát hiện đứa ăn cắp, cả đoàn người đuổi bắt kỳ được; Có đánh cãi nhau, bà con xúm vào can ngăn.
Em lúc 3, 4 tuổi đã cùng ông anh 6 tuổi tự đi chơi khắp phố, bố mẹ chả phải trông. Có lần chạy ngang đường ngã chảy máu đầu gối, còn được 1 chú hỏi địa chỉ, chở xe đạp đưa về tận nhà.
Đúng rồi ngày đấy thì bản chất người dân còn lương thiện, tội phạm thì cũng không phải manh động mất hết tính người như bây giờ
Mãi tới năm 97,98 có vụ khánh trắng với giết chủ tiệm vàng Kim Sinh nhà ông Tùng thì mới bắt đầu rúng động xã hội ngoài bắc (trong nam không biết nên không nói) nhẹ hơn thì có "tin" rạch mặt trẻ em
Trước năm 96 trẻ con cấp 1, cấp 2 theo người lạ đi nhờ là chuyện bt sau này bố mẹ giữ như gì, xã hội ngaỳ càng loạn khiến người ta khó mà duy trì lòng tin lẫn nhau dù là 1 chút xíu

Gianadai

Xe tải
Chả nhẽ tôi nhớ nhầm??!!
Hồi đó cái câu Cá vàng là dành cho xe đạp mà.
Cuối '60, làm gì có xe máy hả bác; nếu có làm gì có xăng; kể cả ăn trộm được xăng, làm gì có phụ tùng thay thế??

Xe máy chỉ bắt đầu có sau 1975 thì phải ?? Sau khi các thế hệ học sinh học nghề đầu tiên ở Nga và Đức về nước.
Theo như e biết thì: Cuối những năm 60, giữa 70 ở HN không nhiều xe máy nhưng không phải là không có. Đó là những xe còn lại từ thời Pháp như Pơ giô, Xô lếch, Mô bi le te, vét xờ pa... rồi sau là một số ít là xe của Tiệp Khắc, Liên Xô, Bun Ga Ri, CHDC Đức... viện trợ hoặc do cán bộ học sinh nhà mình đi học công tác vác về như Ja va, Em mờ dét, Xờ pác... Ngoài ra, nhiều gia đình Việt Kiều theo tiếng gọi thiêng liêng của B đã rời bỏ xứ người để về quê hương xây dựng Tổ quốc cũng mang về nhiều tài sản mang dấu ấn của CNTB xấu xa và trong đó có xe máy (chủ yếu là dòng xe Pháp-Ý...). Sau 75 thì chủng loại và số lượng phong phú hơn