[Funland] Thời bao cấp

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Không phải xe đạp mà là xe máy cụ ơi !
Chả nhẽ tôi nhớ nhầm??!!
Hồi đó cái câu Cá vàng là dành cho xe đạp mà.
Cuối '60, làm gì có xe máy hả bác; nếu có làm gì có xăng; kể cả ăn trộm được xăng, làm gì có phụ tùng thay thế??

Xe máy chỉ bắt đầu có sau 1975 thì phải ?? Sau khi các thế hệ học sinh học nghề đầu tiên ở Nga và Đức về nước.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Chả nhẽ tôi nhớ nhầm??!!
Cuối '60, làm gì có xe máy hả bác; nếu có làm gì có xăng; kể cả ăn trộm được xăng, làm gì có phụ tùng thay thế??

Xe máy chỉ bắt đầu có sau 1975 thì phải ?? Sau khi các thế hệ học sinh học nghề đầu tiên ở Nga và Đức về nước.
Thực ra xe máy những năm 60 - 70 dân thường không đi được vì không có xăng dầu nên bác nói xe đạp cũng là hợp lí ! (like) Nhưng thời của seiko thì em nghĩ cũng phải tầm sau 75 rồi !
Câu thơ đúng phải là
"Một yêu anh có sen kô / hai yêu anh có Pơ giô đón nàng” (không phải cá vàng)

Bô Giô cá vàng rồi đến Bô Giô cá xanh (cá ươn) bình dân hơn

Chỉnh sửa cuối:

xe rùa 2012

Xe container
Cụ đã không biết thì ngồi mà nghe, nói phải chuẩn chứ cứ bi bô cái nọ sọ cái chai làm gì

Những năm 60, đầu 70 của thế 20 tiêu chuẩn kén chồng của các cô gái là:

Một yêu anh có Sen-ko (đồng hồ)
Hai yêu anh có Pơ-giô cá vàng (xe bình bịch của Pháp)
Ba yêu nhà cửa đàng hoàng
Bốn yêu hộ khẩu rõ ràng thủ đô
Năm yêu không có bà bô
Sáu yêu Văn Điển ông bô sắp về
Bảy yêu anh vững tay nghề
Tám yêu sớm tối đi về có nhau
Chín yêu gạo trắng phau phau
Mười yêu nhiều thịt ít rau hàng ngày
.

Thời kỳ này tuy là bao cấp nhưng kinh tế của Miền Bắc khá phát triển nên tiêu chuẩn còn cao. Riêng khoản 3 đến giờ nhiều người còn phải mơ ước.

Chục năm sau, cuối những năm 70 đầu 80 thì tiêu chuẩn tụt thê thảm

Một yêu anh có may-ô
Hai yêu anh có cá khô để dành
Ba yêu rửa mặt bằng khăn
Bốn yêu bàn chải đánh răng hàng ngày

Năm yêu anh có đôi giày
Sáu yêu anh có khăn quàng vắt vai
Bảy yêu có sẵn gạc nai
Tám yêu nước mắm cả chai ăn dần
Chín yêu anh rất chuyên cần
Mười yêu anh chỉ để phần cho em.

Tốc độ đi xuống của nền kinh tế thật kinh khủng :((

Qua thơ văn dân gian thời kỳ huy hoàng của CNXH ở MB và trên toàn quốc (sau 75) em dự chả bao giờ dân ta thích xuống hố cả nút đâu, vì dân ta ưa thực tế, thích đồ tư bản, xe máy ô tô của tư bản hơn là các khẩu hiệu sáo rỗng của thời đó :))

p.s với cụ hungalpha: riêng cái đăng thơ chuẩn và tất tuốt dị bản...trò gặp google tiên sinh để tìm thơ rồi đăng lại thì trẩu tre cũng thừa tài :D đừng nói đến em nhóe ;)) dưng em ko thích, tính em thích nói chuyện với cụ bình dị, mộc mạc, nhớ sao nói vậy, thế mới mộc với nhau :D

Chỉnh sửa cuối:

xe rùa 2012

Xe container
hồi đấy con dâu chưa về nhà chồng mà đã ước 2 cụ die sạch ... kể phụ nữ VN thời nào cũng oanh liệt cả :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra xe máy những năm 60 - 70 dân thường không đi được vì không có xăng dầu nên bác nói xe đạp cũng là hợp lí ! (like) Nhưng thời của seiko thì em nghĩ cũng phải tầm sau 75 rồi !
Câu thơ đúng phải là
"Một yêu anh có sen kô / hai yêu anh có Pơ giô đón nàng” (không phải cá vàng)

Bô Giô cá vàng rồi đến Bô Giô cá xanh (cá ươn) bình dân hơn
Ui.
Xe của papa em kìa :D
Con ni là Mobylette AV 85 máy vuông , phuốc vuông.
Vang bóng 1 thời đấy :D

thanh040506

Xe trâu
Số hai sai rồi bác ơi, ko phải bình bịch đâu, mà là xe đạp Peugeot. Hồi đó, xe này hay có màu vàng.
Ông già tôi cũng có 1 cái, bị chê là tiểu tư sản, cán bộ đek cho theo lớp cảm tình Đ nữa. Thế nên phải đổi lấy cái Phượng hoàng của tàu.
Năm 60 - đầu 70, có cái xe đạp là quý như villa rồi, lấy đâu ra xe máy.
Đúng rồi. K có xăng lấy đâu ra xe máy nhỉ

Số hai sai rồi bác ơi, ko phải bình bịch đâu, mà là xe đạp Peugeot. Hồi đó, xe này hay có màu vàng.
Ông già tôi cũng có 1 cái, bị chê là tiểu tư sản, cán bộ đek cho theo lớp cảm tình Đ nữa. Thế nên phải đổi lấy cái Phượng hoàng của tàu.
Năm 60 - đầu 70, có cái xe đạp là quý như villa rồi, lấy đâu ra xe máy.
Chả nhẽ tôi nhớ nhầm??!!

Những năm ấy, chiếc xe đạp huyền thoại là xe đạp Thống Nhất. Xe đạp Peugeot cũng có nhiều
Nhưng cụm từ Pơ-giô cá vàng là chỉ xe máy Peugeot. Cá vàng để phân biệt xe cá xanh, cá ươn rất khó nổ.
Ảnh của cụ [@Nokfev;188258] chính là chiếc xe cá vàng đấy. Xe này ở MB những năm 60 ở MB có rồi cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:
Qua thơ văn dân gian thời kỳ huy hoàng của CNXH ở MB và trên toàn quốc (sau 75) em dự chả bao giờ dân ta thích xuống hố cả nút đâu, vì dân ta ưa thực tế, thích đồ tư bản, xe máy ô tô của tư bản hơn là các khẩu hiệu sáo rỗng của thời đó :))

p.s với cụ hungalpha: riêng cái đăng thơ chuẩn và tất tuốt dị bản...trò gặp google tiên sinh để tìm thơ rồi đăng lại thì trẩu tre cũng thừa tài :D đừng nói đến em nhóe ;)) dưng em ko thích, tính em thích nói chuyện với cụ bình dị, mộc mạc, nhớ sao nói vậy, thế mới mộc với nhau :D
Thời Bao cấp ở MB nó cũng được chia ra làm nhiều giai đoạn: cực thịnh; khó khăn và cực kỳ khó khăn.
Cái thời mà người ta mơ ước có nhà cửa và hộ khẩu Thủ đô thì là cực thịnh rồi, nhiều tiêu chuẩn mà đến giờ cũng vẫn còn nguyên giá trị.
Bài của cụ em trích dẫn lại vì em thấy hồi ức của cụ đã nhầm lẫn 2 giai đoạn cực thịnh và cực kỳ khó khăn.
Google cũng tốt mà, nó đưa ra được những dẫn chứng chính xác hơn với việc nhớ, nghe phong phanh rồi vội đưa thông tin lêT, thông tin đưa lên mà thiếu chuẩn xác thì làm gì còn giá trị . Google theo em còn tốt hơn khi nó đưa được các dẫn chứng cho những sự phân tích mà người viết đã biết chắc chắn hoặc trải nghiệm.

Em cũng đồng ý với cụ: thích nói chuyện với cụ bình dị, mộc mạc nhưng em sẽ cẩn trọng hơn khi đưa thông tin, nhất là những thông tin này nó có tính lịch sử :)

xe rùa 2012

Xe container
Thời Bao cấp ở MB nó cũng được chia ra làm nhiều giai đoạn: cực thịnh; khó khăn và cực kỳ khó khăn.
Cái thời mà người ta mơ ước có nhà cửa và hộ khẩu Thủ đô thì là cực thịnh rồi, nhiều tiêu chuẩn mà đến giờ cũng vẫn còn nguyên giá trị.
Bài của cụ em trích dẫn lại vì em thấy hồi ức của cụ đã nhầm lẫn 2 giai đoạn cực thịnh và cực kỳ khó khăn.
Google cũng tốt mà, nó đưa ra được những dẫn chứng chính xác hơn với việc nhớ, nghe phong phanh rồi vội đưa thông tin lêT, thông tin đưa lên mà thiếu chuẩn xác thì làm gì còn giá trị . Google theo em còn tốt hơn khi nó đưa được các dẫn chứng cho những sự phân tích mà người viết đã biết chắc chắn hoặc trải nghiệm.

Em cũng đồng ý với cụ: thích nói chuyện với cụ bình dị, mộc mạc nhưng em sẽ cẩn trọng hơn khi đưa thông tin, nhất là những thông tin này nó có tính lịch sử :)
nói chung chúng ta trao đổi đều dựa vào dữ liệu hình ảnh còn lưu trong vỏ não của mỗi con người. time đã quá xa và mỗi con người hiện tại đều cần cơm áo gạo tiền cho cuộc sống hiện tại. quá khứ thì nhạt nhòa, nên nói như em mới chuẩn là người đương đại nói về quá khứ. Nói như cụ mặc dù đúng hết ... dưng lại rất hại não, hoặc cần có trợ giúp từ google hoặc nếu ko phải từ cõi âm hiện về mới đúng ;))
diễn đàn là fun nên thông tin cũng fun, cứ nhất mực đòi chuẩn 100% thì thành báo cáo khoa học mất rùi cụ nhể? :D

p.s cụ Hungalpha: em rất thắc mắc về cái mã của cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Còn hơn cả thẻ xanh cụ ợ ! Gạo 13kg đầu người :))
Dân 13kg, học sinh 15kg, công nhân tùy theo mức độc hại 18-20kg, lực lượng vũ trang tùy theo tính chất công việc 20-24 kg (thời năm 1984: tiêu chuẩn E thượng úy được 20,5kg gạo; 1,2 kg thịt "ăn theo bếp tập thể hết 0,7kg còn lại thì 3 tháng lấy phần chênh làm bữa liên hoan cùng nhau"; 2,4 kg đường "đưa về nhà chất đầy tủ". Đến khi xóa bỏ chế độ tem phiếu quy về tiền lương thì thiệt thòi vô cùng.

Lambpro84

Xe tải
Thời bao cấp là tuổi thơ của em. Trong ký ức của em thì thời đó là thiên đường :D

vudinhtaybannha

Xe container
Thơ bao cấp có nhiều dị bản ,hồi bọn mình nghêu ngao dư này .
Một yêu anh có Senko " đồng hồ Nhật "
Hai yêu anh có pơ rô cá vàng " xe máy tay ga của Pháp đọng cơ 2 thì "xăng pha nhớt " của hãng xe Pơ rô gồm cá xanh ,cá vàng ,cá ươn sau này có 102 ,103 ,104 ,105 .
Ba yêu non téc gọn gàng " áo vải phai ni non quần téc xi pha len"
Bốn yêu hộ khẩu đàng hoàng Thủ Đô
Năm yêu ko có bà bô " mẹ đã chết "
Sáu yêu Văn Điển ông bô đã về " bố đã chuyển khẩu xuống Văn Điển "
Bảy yêu bậc sáu tay nghề " thợ bậc cao nên lương cao "
Tám Yêu sớm tối đi về có nhau
Chín yêu vườn trước ngõ sau
Mười yêu thất nghiệp rủ nhau đi Hỏa Lò " nhà tù Hỏa Lò " .Thời bao cấp những người thất nghiệp khả năng chuyển khẩu vào Hỏa Lò là rất cao .

vudinhtaybannha

Xe container
Thời bao cấp là tuổi thơ của em. Trong ký ức của em thì thời đó là thiên đường :D
Đúng là thiên đường nhưng phải thêm XHCN vào mới đủ .Ngày nay cụ Tổng Bẩu 100 năm nữa ko biết đã lên được Thiên đường chưa ?

Dân 13kg, học sinh 15kg, công nhân tùy theo mức độc hại 18-20kg, lực lượng vũ trang tùy theo tính chất công việc 20-24 kg (thời năm 1984: tiêu chuẩn E thượng úy được 20,5kg gạo; 1,2 kg thịt "ăn theo bếp tập thể hết 0,7kg còn lại thì 3 tháng lấy phần chênh làm bữa liên hoan cùng nhau"; 2,4 kg đường "đưa về nhà chất đầy tủ". Đến khi xóa bỏ chế độ tem phiếu quy về tiền lương thì thiệt thòi vô cùng.
Dân thì không có gạo 13kg đâu cụ ơi. Gạo 7kg, 10 kg giá cao là giành cho các xã viên HTX thủ công
13kg là của viên chức gián tiếp, mẹ em là giáo viên nên cũng chỉ có 13kg gạo sổ thôi; Bọn em khi học cấp III được 15kg, 1 lạng đường, 1 lạng thịt cho 1 tháng - béo giơ xương :))
Khi vào LLVT thì em được 21kg, ăn bếp đại táo thì mỗi bữa được gần 3 bát cơm, đói dài. Nhưng gạo ấy được mang về nhà thì ấm rồi, mỗi bữa chính 3 lạng gạo mậu dịch thì phải được 5 bát ;)

Patriots

Xe lăn
Cứ 10kg gạo thì chỉ được 7kg còn 3kg kia phải ăn độn nên cháu cứ ăn 9,5 kg mãi, mà cháu ăn từ bé luôn vì có tiêu chuẩn hịn. Đến khi lên đến 12kg thì mới tăng gạo, lúc đó được 9kg gạo rồi, một thời gia sau thì bỏ bao cấp.

Phaodung

Xe tăng
Thế mới hiểu sao người Triều Tiên khổ thế mà lại căm thù Mỹ và sướng phát khóc khi gặp Ủn chủ tịch.

vudinhtaybannha

Xe container
Dân thì không có gạo 13kg đâu cụ ơi. Gạo 7kg, 10 kg giá cao là giành cho các xã viên HTX thủ công
13kg là của viên chức gián tiếp, mẹ em là giáo viên nên cũng chỉ có 13kg gạo sổ thôi; Bọn em khi học cấp III được 15kg, 1 lạng đường, 1 lạng thịt cho 1 tháng - béo giơ xương :))
Khi vào LLVT thì em được 21kg, ăn bếp đại táo thì mỗi bữa được gần 3 bát cơm, đói dài. Nhưng gạo ấy được mang về nhà thì ấm rồi, mỗi bữa chính 3 lạng gạo mậu dịch thì phải được 5 bát ;)
LL vũ trang chính xác là được 21 kg 6 lạng gạo ,nhưng vẫn đói là vì nhà bếp họ để cháy dầy 3 cm dành cho nuôi ông lợn .đến 1976 bị trừ 1 kg tiết kiêm. 1977 bị trừ tiếp 2 kg sau đó thì không rõ.

vudinhtaybannha

Xe container
Thế mới hiểu sao người Triều Tiên khổ thế mà lại căm thù Mỹ và sướng phát khóc khi gặp Ủn chủ tịch.
Hồi đó mình còn kém xa Triều Tiên .Quần áo thì vá chằng vá đụp ,đói khát ,dân tình xơ xác đất nước tiêu điều .Nhưng học chính trị vẫn được tuyên truyền " Làm theo năng lực ,hưởng theo nhu cầu ,nay mai xây dựng thành công CNXH của cải sẽ tuôn ra ào ạt ko cần làm vẫn được tiêu chuẩn thích cái gì cũng có .