[Funland] Thời bao cấp

thanh040506

Xe trâu
Khụ!
Kính cạc Kụ đang ôn lại tuội thơ dữ dội và thời thanh niên sôi nội ở thớt ni một ly rươu trưa

Thế là các Kụ đã lướt qua từ ăn, mặc, nếp sống, xế độp, xế nổ, văn hóa, thể thao ... rồi cả WC thời đã qua ấy

Chạu mạo muội kính cạc kụ cho thêm đôi nét chấm phá trong bức tranh hoài niệm, về : CHƠI - đêm trước thời kỳ đội mới
Chạu là thế hệ sau, 7x, được các đàn anh 6x kệ lại là : Ngày ấy, Hồ Hale - là tiền thân của nền công nghiệp Nguyễn Văn Cừ - giai đoạn 9x - và Trần Duy Hưng, Nguyễn Khánh Toàn ngày nay ...

Kính cạc Kụ

>:)
Lúc í e cũng còn bé, mới hơi lún phún. Được các a trên kể nghe háo hức lắm Được cái ngày ấy k cần condom cụ nhể

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Giờ sang Triều tiên anh hùng là thấy lại thời kỳ mông muội của ta ngày xưa ngay ấy mà, thế mà được coi là có Tài có Công với dân tộc, Thánh thật

xp69

Xe hơi
Không thấy các cụ kể chuyện về kèn cựa, đấu tố nhau nhỉ. Những cái nó hủy diệt nhân tính, con người khủng khiếp.
Đúng là mầm mống bắt đầu từ giai đoạn đó. Có điều nó không làm sụp đổ hoàn toàn hệ thống giá trị đạo đức ngay. Phải đợi đến khi đất đai bị ồ ạt nhảy dù, cổ phần hóa doanh nghiệp nhà nước, bệnh viện bỏ mặc người nghèo ... thì những giá trị cũ mới hoàn toàn đổ vỡ.
Bản thân chuyện "kèn cựa" không hẳn xấu mà thứ xấu xa làm mầm mống cho sự băng hoại đạo đức sau này chính là sự giả dối.
Xã hội theo đuổi mục tiêu bình đẳng tuyệt đối, nhưng chính sự bình đẳng ấy là trái tự nhiên. Cũng tự nhiên, bản thân những người đẻ ra bộ máy tuyên truyền lại muốn giữ cho mình đặc quyền đặc lợi. Càng vậy, càng phải đạo đức giả để tuyên truyền.
Rồi sự bất bình đẳng tự nó mở rộng ra đến mức không thể che dấu nữa. Xã hội mất niềm tin vào bộ máy tuyên truyền, những giá trị đạo đức được gìn giữ bao nhiêu năm bắt đầu đổ vỡ. Giống như phản ứng hạt nhân, mọi thứ tan tành.
Sớm hay muộn thì những giá trị xã hội mới cũng sẽ hình thành. Nhưng lúc này, lúc giao thời, tất nhiên là sẽ nhiều quái thai lắm lắm :)

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Giờ sang Triều tiên anh hùng là thấy lại thời kỳ mông muội của ta ngày xưa ngay ấy mà, thế mà được coi là có Tài có Công với dân tộc, Thánh thật
Cụ nói vậy em đồ rằng cụ chỉ nghe mà chưa thấu thôi !
Thời trước 75 ta phải lo cho hơn 20tr MB dân đủ ăn (ruộng đất còn 1/3 dùng được) nền CN sản xuất coi như về mo (còn phải dành lực cho QP nữa) viện trợ thì chỉ đủ đạn dược quân nhu cho tiền tuyến còn những thứ khác phải vắt từ hậu phương :( Sau 75 viện trợ thì hết dân số trong tuổi lao động thì vẫn thế lại phải lo thêm hơn 10tr quân nhân và các lực lượng phục vụ chiến tranh bị thất nghiệp, thêm khoảng hơn 10tr dân MN do Mỹ trợ cấp và nuôi ăn trước đây và cái lớp trẻ sinh ra như em với 1 cơ số cụ trên này !
Cụ nghĩ dùng nguồn lực đủ nuôi 20tr dân để lo cho 50tr dân nó đơn giả và dễ dàng lắm hay sao ? Em cho rằng các cụ thời ấy ấy tài , rất tài là đằng khác ! 2 chục năm trở lại đây thua xa :((

Chỉnh sửa cuối:

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Thời trước 75 ta phải lo cho hơn 20tr MB dân đủ ăn (ruộng đất còn 1/3 dùng được) nền CN sản xuất coi như về mo (còn phải dành lực cho QP nữa) viện trợ thì chỉ đủ đạn dược quân nhu cho tiền tuyến còn những thứ khác phải vắt từ hậu phương :( Sau 75 viện trợ thì hết dân số trong tuổi lao động thì vẫn thế lại phải lo thêm hơn 10tr quân nhân và các lực lượng phục vụ chiến tranh bị thất nghiệp, thêm khoảng hơn 10tr dân MN do Mỹ trợ cấp và nuôi ăn trước đây và cái lớp trẻ sinh ra như em với 1 cơ số cụ trên này !
Cụ nghĩ dùng nguồn lực đủ nuôi 20tr dân để lo cho 50tr dân nó đơn giả và dễ dàng lắm hay sao ? Em cho rằng các cụ thời ấy ấy tài , rất tài là đằng khác ! 2 chục năm trở lại đây thua xa :((
Em qua thời kỳ ăn đong bằng tem phiếu nên thấu lắm chứ cụ. Nhưng thôi không tranh luận vì kiểu gì lại quay ra chê trách là đến chính trị ngay, hehe

LocNuocDuyNam

Xe hơi
Website
maylocnuocduynam.vn
Nghĩa là nhiều nhà được phép nuôi riêng không phụ thuộc htx ở quê nhưng khi lớn không được phép tự ý mổ thịt mà phải bán với giá "trưng thu lương thực phục vụ cho tiền tuyến" nhé nếu 1kg giá bán bt 3 đồng, 3 đồng rưỡi mới hoàn vốn thì bán cho cqcm 1 đồng thôi à không tức là bắt buộc phải bán nhưng ta trả ngươi 1 đồng thôi.
vâng ạ, bây giờ thì em đã thông

Huuminh

Xe tăng
Khụ!
Kính cạc Kụ đang ôn lại tuội thơ dữ dội và thời thanh niên sôi nội ở thớt ni một ly rươu trưa

Thế là các Kụ đã lướt qua từ ăn, mặc, nếp sống, xế độp, xế nổ, văn hóa, thể thao ... rồi cả WC thời đã qua ấy

Chạu mạo muội kính cạc kụ cho thêm đôi nét chấm phá trong bức tranh hoài niệm, về : CHƠI - đêm trước thời kỳ đội mới
Chạu là thế hệ sau, 7x, được các đàn anh 6x kệ lại là : Ngày ấy, Hồ Hale - là tiền thân của nền công nghiệp Nguyễn Văn Cừ - giai đoạn 9x - và Trần Duy Hưng, Nguyễn Khánh Toàn ngày nay ...

Kính cạc Kụ

>:)
E là 6x đây,nhưng cũng không nhớ gì về hồ Ha le này lắm. Có lẽ mình ko phải là thổ dân của khu vực này vì từ khu phố cổ nhà e tới chỗ này cũng khá xa. Độ hơn 2 cây thôi,nhưng thời đó bọn em chỉ hay chơi loanh quanh khu vực gần nhà. Nhưng đối với hồ Hale e cũng có những kỷ niệm khó quên. Những năm thập kỷ 70,hồ Hale là hồ nuôi thả cá,thỉnh thoảng cty thủy sản HN lại đánh cả ô tô phân chuồng thả xuống hồ. Cá ở hồ này thì nhiều loại nhưng chủ yếu là cá mè....và kỷ niệm duy nhất của e đối với hồ Hale này là đi câu trộm cá. :))
Nói là đi câu trộm cá thì với cá nhân e là hơi quá,bởi lúc đó e vẫn còn nhỏ( e trạc 13-14 t ở thời những năm 78-79),chưa đủ trình để quăng 3 tiêu giật cá được. Trong ngõ nhà e có 1 tay vốn được dân phố gọi là rái cá hồ Hoàn Kiếm. Do Hồ Hoàn Kiếm lúc đó bắt đầu dừng thả cá,chỉ còn những lứa cũ rơi rớt lại nên câu được cũng rất ít và hơn nữa,công tác bảo vệ ở đây khá nghiêm ngặt. Thế là tay"rái cá" này chuyển sang câu trộm ở hồ Hale. Vì lượng cá câu được ở đây khá nhiều buộc phải có người phụ đi kèm làm nhiệm vụ vừa cảnh giới CA vừa đem cá đi giấu. E là đối tượng được tay này rủ đi câu trộm cùng. Em nhớ lại,cá mè ở Hale nhiều kinh khủng,cứ từng đàn dàn hàng ngang nổi lên ngáp ngáp trên mặt nước,hầu như đường quăng nào ra cũng giật được 1 con. Nhiệm vụ của e là đứng ở vỉa hè Nguyễn Du ngóng CA có hay không để báo hiệu và khi con mè giẫy đành đạch ở bãi cỏ là lập tức lao đến để đem đi giấu vào cái hàng rào ở phố Liên Trì cạnh đấy. Tuy chỉ là những con mè ranh tầm 0,5 đến 0,8 kg rất tanh nhưng hồi đấy bán được tuốt. Bọn e cứ xách cả sâu đi ở ngoài đường là đã có ng hỏi mua ngay. Sau những vụ như thế, e cũng được cho mấy đồng nên cũng rất khoái. Việc này chỉ stop lại khi e bị ô bô,bà bô phát hiện và bị vụt cho 1 trận thừa sống thiếu chết. :D

E đố cụ từ phò có trước hay từ phạch có trước? :))

Chỉnh sửa cuối:

TuDo2808

Xe điện
Các cụ muốn sướng như PT thì phải về bảo tổ tiên của các cụ dám phiêu lưu, dám tranh giành, dám cướp vàng bạc tài nguyên của các dân tộc khác hàng trăm năm. Văn minh PT ngày nay thực chất là đám cướp hoàn lương thôi!:(

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nêu khó khăn thì dễ bác ạ.
Nêu giải pháp thì khó hơn nhiều, và thực tế đã ko làm được.

Nó đơn giản thôi mà:
Cách đây nhiều trăm năm, Cụ Lê Lợi oánh thắng giặc Minh, cụ "thời ấy tài , rất tài là đằng khác", rồi cụ đổi tên thành Lê Thái Tổ, ngồi ở trển.
Và cụ chắc chắn quản lý đất nước không tài giỏi như oánh trận. Hậu quả ra sao thì ta biết cả rồi.
Giá mà ...

Giờ đây, sao ko như những cựu chiến binh nhỉ: Họ ra trận, hy sinh xương máu......, rồi họ về làm nông dân - công nhân - giáo viên, vì việc ấy họ làm tốt nhất.

Viết thế thôi ạ, mod đi qua bem cho một phát thì toi cái thớt, thưa các bác.

huyetanhtuxd

Xe tăng

Nó đơn giản thôi mà:
Cách đây nhiều trăm năm, Cụ Lê Lợi oánh thắng giặc Minh, cụ "thời ấy tài , rất tài là đằng khác", rồi cụ đổi tên thành Lê Thái Tổ, ngồi ở trển.
Và cụ chắc chắn quản lý đất nước không tài giỏi như oánh trận. Hậu quả ra sao thì ta biết cả rồi.
Giá mà ...

Giờ đây, sao ko như những cựu chiến binh nhỉ: Họ ra trận, hy sinh xương máu......, rồi họ về làm nông dân - công nhân - giáo viên, vì việc ấy họ làm tốt nhất.

Đúng rồi ạ.
Và rồi họ lại nói, lại nghĩ: giá mà.... Cụ nhỉ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Qua thơ văn dân gian thời kỳ huy hoàng của CNXH ở MB và trên toàn quốc (sau 75) em dự chả bao giờ dân ta thích xuống hố cả nút đâu, vì dân ta ưa thực tế, thích đồ tư bản, xe máy ô tô của tư bản hơn là các khẩu hiệu sáo rỗng của thời đó :))

p.s với cụ hungalpha: riêng cái đăng thơ chuẩn và tất tuốt dị bản...trò gặp google tiên sinh để tìm thơ rồi đăng lại thì trẩu tre cũng thừa tài :D đừng nói đến em nhóe ;)) dưng em ko thích, tính em thích nói chuyện với cụ bình dị, mộc mạc, nhớ sao nói vậy, thế mới mộc với nhau :D
Sáo rỗng là sáo rỗng thế lào?
"đồ tư bản, xe máy ô tô của tư bản", đằng nào cũng đek có, vậy ta đành phải thích mấy câu khẩu hiệu chớ sao, dù nó sáo rỗng.

xangphanhot

Xe đạp
nghe nói đi mua thịt lợn cũng phải xếp hàng, giờ thì mời gãy cả lưỡi ra mà không ai mua cho các cụ nhỉ

roninVN

Xe buýt
Thời bé mong đợi cả tháng mới có 1 quyển "tạp chí" Thánh Gióng giành cho tuổi thiếu nhi. Thỉnh thoảng lên Quốc Văn ngắm sách để giành dụm. Còn sách kinh điển thì vào thư viện

Sunlights

Xe tăng
Cháu thích buổi trưa đi sờ ổ gà nhà hàng xóm ạh. :))

Huuminh

Xe tăng
Đúng rồi ngày đấy thì bản chất người dân còn lương thiện, tội phạm thì cũng không phải manh động mất hết tính người như bây giờ
Mãi tới năm 97,98 có vụ khánh trắng với giết chủ tiệm vàng Kim Sinh nhà ông Tùng thì mới bắt đầu rúng động xã hội ngoài bắc (trong nam không biết nên không nói) nhẹ hơn thì có "tin" rạch mặt trẻ em
Trước năm 96 trẻ con cấp 1, cấp 2 theo người lạ đi nhờ là chuyện bt sau này bố mẹ giữ như gì, xã hội ngaỳ càng loạn khiến người ta khó mà duy trì lòng tin lẫn nhau dù là 1 chút xíu
Nhà e ở mặt đường khu TT nhất HN mà chưa bao giờ biết đến khóa cửa là gì. Mỗi lần đi chơi,e chỉ đóng cửa lại và thò tay lên cái ô vuông nho nhỏ phía trên cài then chốt là xong. Cả 1 quãng thời gian khá dài,khu vực nhà e chưa bao giờ biết mất trộm là gì. E không nhớ chính xác là năm bao nhiêu,khi hồi đó HN xảy ra vụ giết người,cướp của,hiếp dâm nổi đình nổi đám ko những HN mà còn là toàn miền Bắc. Đó là vụ Phạm đăng Hùng giết và hiếp dâm cô gái tên là Thuận ở phố Phạm đình Hồ. Những năm cuối thập kỷ 70 và đầu 80 lúc này nạn trộm cắp mới nổi lên rất nhiều như móc túi,nhảy xe đạp,cắt bom. Ở phố nhà e có 1 tay cũng nổi tiếng trong giới giang hồ về cướp giật....tay này chuyên cướp trên tàu hỏa tuyến Nam Bắc. Mỗi lần tàu chuẩn bị vào bến, tàu sẽ đi chậm lại. Lợi dụng khoảnh khắc này,tay ý giật luôn túi đồ của hành khách đi tàu và lao xuống đường biến vào trong đêm tối.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e ở mặt đường khu TT nhất HN mà chưa bao giờ biết đến khóa cửa là gì. Mỗi lần đi chơi,e chỉ đóng cửa lại và thò tay lên cái ô vuông nho nhỏ phía trên cài then chốt là xong. Cả 1 quãng thời gian khá dài,khu vực nhà e chưa bao giờ biết mất trộm là gì. E không nhớ chính xác là năm bao nhiêu,khi hồi đó HN xảy ra vụ giết người,cướp của,hiếp dâm nổi đình nổi đám ko những HN mà còn là toàn miền Bắc. Đó là vụ Phạm đăng Hùng giết và hiếp dâm cô gái tên là Thuận ở phố Phạm đình Hồ. Những năm cuối thập kỷ 70 và đầu 80 lúc này nạn trộm cắp mới nổi lên rất nhiều như móc túi,nhảy xe đạp,cắt bom. Ở phố nhà e có 1 tay cũng nổi tiếng trong giới giang hồ về cướp giật....tay này chuyên cướp trên tàu hỏa tuyến Nam Bắc. Mỗi lần tàu chuẩn bị vào bến, tàu sẽ đi chậm lại. Lợi dụng khoảnh khắc này,tay ý giật luôn túi đồ của hành khách đi tàu và lao xuống đường biến vào trong đêm tối.
Nhà tôi ở tập thể Thành công từ 1978, năm 1980 đã phải khóa trong khóa ngoài + cửa sắt rồi.
Vụ "Mỗi lần tàu chuẩn bị vào bến, tàu sẽ đi chậm lại. Lợi dụng khoảnh khắc này,tay ý giật luôn túi đồ của hành khách đi tàu và lao xuống đường biến vào trong đêm tối." giống Bỉ vỏ quá nhỉ?

Huuminh

Xe tăng
Nhà tôi ở tập thể Thành công từ 1978, năm 1980 đã phải khóa trong khóa ngoài + cửa sắt rồi.
Vụ "Mỗi lần tàu chuẩn bị vào bến, tàu sẽ đi chậm lại. Lợi dụng khoảnh khắc này,tay ý giật luôn túi đồ của hành khách đi tàu và lao xuống đường biến vào trong đêm tối." giống Bỉ vỏ quá nhỉ?
Truyện của Nguyên Hồng theo e thì khá hiện thực đấy ạ. Có lẽ,thời đó cũng chẳng còn thủ đoạn nào hiệu quả hơn kiểu này ...bác nhỉ?

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

Nó đơn giản thôi mà:
Giá mà ...

Em ví dụ đơn giản thế này thôi :
- Hàn nó yên ổn làm ăn từ 1952 (đánh nhau với Ủn có Mẽo lo toàn bộ) lại được cho vay vốn để lập nghiệp , rồi còn hỗ trợ mặt bằng kinh doanh trong WTO ...
- Ta thì mới ổn từ 1980 (1979 tí nữa thì đi Tây Nguyên 1 lượt , 1982 vẫn còn đánh nhau vơi fun ro chưa yên) , vốn liếng chả có, nợ thì chồng chất !
Tính ra Hàn nó chạy trước mình nhõn 30 năm chứ mấy, mà ở đâu cũng phải có đại gia giàu rồi mới có dân giàu :( thế nên các cụ cứ phải bình tĩnh các cụ ợ !

Chỉnh sửa cuối:

vudinhtaybannha

Xe container
Samsung đen trắng, Viettronic đen trắng, Sanyo đen trắng có trc từ 88 rồi Cụ ah...rồi đến Samsung màu, JVC 7 hệ màu, 17 hệ màu tầm 90 có, gia đình có điều kiện thì cũng có Nation 20 màu rồi, còn ko kể nhưng dạng ti vi mang miền nam ra, hoặc mấy con ti vi điện từ của Nga, Ba Lan...bật đến 5 phút mới lên hình...
Ừa ! hồi đó miềng vào ct ở Bình - Trị - Trời nó ko có tivi vì chưa có sóng TH nên cập nhật chưa chuẩn .Đúng là Ti Vi điện tử bật mãi hình nó mới lên mà ngồi cạnh cái Ti Vi điện tử nó nóng kinh khủng .

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Ở phố nhà e có 1 tay cũng nổi tiếng trong giới giang hồ về cướp giật....tay này chuyên cướp trên tàu hỏa tuyến Nam Bắc. Mỗi lần tàu chuẩn bị vào bến, tàu sẽ đi chậm lại. Lợi dụng khoảnh khắc này,tay ý giật luôn túi đồ của hành khách đi tàu và lao xuống đường biến vào trong đêm tối.
Cầu Long Biên là địa bàn lí tưởng để vợt mũ , đồng hồ và hành lí qua cửa sổ tàu hỏa !

Chỉnh sửa cuối: