[Funland] Thời bao cấp

Muon_biet

Xe cút kít
Dân thì không có gạo 13kg đâu cụ ơi. Gạo 7kg, 10 kg giá cao là giành cho các xã viên HTX thủ công
13kg là của viên chức gián tiếp, mẹ em là giáo viên nên cũng chỉ có 13kg gạo sổ thôi; Bọn em khi học cấp III được 15kg, 1 lạng đường, 1 lạng thịt cho 1 tháng - béo giơ xương :))
Khi vào LLVT thì em được 21kg, ăn bếp đại táo thì mỗi bữa được gần 3 bát cơm, đói dài. Nhưng gạo ấy được mang về nhà thì ấm rồi, mỗi bữa chính 3 lạng gạo mậu dịch thì phải được 5 bát ;)
E dân Hà Nội từ năm 1947, bố mẹ E có hộ khẩu nên được 13 kg/tháng. Bọn E học sinh được 15kg (lúc còn đi học) nhà có tổng cộng 7 nhân khẩu: 2 bố mẹ được 26kg, 5 người con được tổng cộng 75kg nhưng trong tháng phải xếp đong gạo có khi phải 2 đến 3 lần mới mua hết và về đổ vào nồi đồng loại 30kg (ông 30). Gạo mậu dịch nên mọt đầy trong gạo và ăn chẳng có chất gì cả, nhưng còn khá hơn là phải đong độn ngô, bột mì, bo bo...(thời đó nông dân được ăn gạo mới, thập niên 60 bọn E sơ tán được thưởng thức bữa cơm quê ăn với sung chấm tương cứ thấy ngon quên chết)

maivanrau

Xe tăng
Em nhớ hồi 83, ông cụ nhà em kiếm đâu được hộp Kim Cương đến mẫu giáo đón em về ngay giữa buổi để tẩm bổ - lại còn phải vào nhà khóa chặt cửa nữa cơ.
Mà hồi đó còn phải luộc lên rồi mới đục hộp ra cơ (chắc quá date).
Em không biết năm 83 có nhãn sữa kim kương hay không , chỉ biết năm ấy buổi tối Em đã dẫn Cô Bé hàng xóm lên đồi tâm sự.

xe rùa 2012

Xe container
Sáo rỗng là sáo rỗng thế lào?
"đồ tư bản, xe máy ô tô của tư bản", đằng nào cũng đek có, vậy ta đành phải thích mấy câu khẩu hiệu chớ sao, dù nó sáo rỗng.
dân mình ngay xưa đang xd cnxh đã thích pơ giô, cá vàng cá xanh rùi.... thế có phải là ăn phải bả của bọn tư bản giãy chết ko cụ nhờ? ;))

O Muong Te

Xe điện
Cụ nhớ nhầm hồi năm 1982 lấp Sông Đà để xây thủy điện là cụ Phạm Văn Đồng cầm hòn đá đầu tiên ném xuống chứ ko phải cụ Lê Duẩn.
Cụ này chuẩn này. Em vẫn nhớ nụ cười của cụ Đồng khi đó.

O Muong Te

Xe điện
Nói về anten, các Kụ xem Mr Bean cợi chuồng bắt sóng TV thế nào thì cái món anten TV thời ngày xưa còn quá thế

Trong cái đám ba chục đàn ông con zai chần chùng chục bọn cháu, có 2 chú, một ku 72, một ku 75, cứ sờ vào vỏ cái TV là màn hình mịn căng, ruồi nhặng vãn hẳn
Anh em toàn phân công cho 2 gã này thay phiên nhau đứng ... sờ vỏ TV cho đồng đội hò hét

:D
Cụ mà không ở Nam Đồng thì có khi thằng đứng cầm anten cho cụ xem là em cũng nên, xưa em bắt sóng chuẩn vãi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
...
Không có những người dũng cảm đó, em đoán những năm đó .....
Bác mà dẫn dụ thế này, kiểu gì Triều Tiên họ cũng nhảy lên bóp chym anh Ủn.
Thế là mod cắt cmn cái thớt này, lấy đâu ra Bao cấp mà ông nghèo nhớ khổ nữa.

Chỉnh sửa cuối:

xp69

Xe hơi
Hì hì, nhớ lại thời thơ ấu, xúc động quá nên em có quá lời. Biết dại nên em xóa post của em rồi, kính lạy cụ Wolf xóa nốt giúp em cái phần mà cụ quote :)

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Bác mà dẫn dụ thế này, kiểu gì Triều Tiên họ cũng nhảy lên bóp chym anh Ủn.
Thế là mod cắt cmn cái thớt này, lấy đâu ra Bao cấp mà ông nghèo nhớ khổ nữa.
Cụ xóa nốt cái QUOTE của cụ đê :))

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hì hì, nhớ lại thời thơ ấu, xúc động quá nên em có quá lời. Biết dại nên em xóa post của em rồi, kính lạy cụ Wolf xóa nốt giúp em cái phần mà cụ quote :)
Xóa rồi nhá, bác nhớ đền cho cốc diệu.
Bố khỉ, Ofers tinh như ấy, nói một hiểu ngay một.

E dân Hà Nội từ năm 1947, bố mẹ E có hộ khẩu nên được 13 kg/tháng. Bọn E học sinh được 15kg (lúc còn đi học) nhà có tổng cộng 7 nhân khẩu: 2 bố mẹ được 26kg, 5 người con được tổng cộng 75kg nhưng trong tháng phải xếp đong gạo có khi phải 2 đến 3 lần mới mua hết và về đổ vào nồi đồng loại 30kg (ông 30). Gạo mậu dịch nên mọt đầy trong gạo và ăn chẳng có chất gì cả, nhưng còn khá hơn là phải đong độn ngô, bột mì, bo bo...(thời đó nông dân được ăn gạo mới, thập niên 60 bọn E sơ tán được thưởng thức bữa cơm quê ăn với sung chấm tương cứ thấy ngon quên chết)
Ăn gạo mậu dịch phải nhặt sạn trước khi vo, có thời điểm sỏi sạn cả một dúm, vậy mà khi nhai cơm vẫn ê răng vì sạn sỏi :))
Ấy thế mà ngoài chợ đen, gạo mậu dịch vẫn đắt hơn gạo quê chỉ vì nó nở hơn. Đúng là nghịch lý

0fer

Xe tăng
Đúng là dòng Neptun đầy mơ ước thủa nào dẫu rằng chiếc này không phải model 429A thần thánh , model chạy bán dẫn ( cả trung tần tiếng và hình ) đầu tiên của thuơng hiệu đến từ Nam Tư ( hay Ba Lan mà em k chắc chính xác ) . Dòng này được đặc biệt ưa chuộng bởi kích cỡ to và tiếng cực kỳ ấm áp .Cho dù được thiết kế khá đơn sơ với 4 kênh " tành tạch " nhưng thế cũng là quá thừa cho cái thủa hồng hoang của ngành TH nước nhà .

Quansontay

Xe máy
Em không được sống ở thời bao cấp nhưng nghe bố mẹ e kể lại cũng thấy cùng cực lắm rồ các bác ạk
Ví dụ nếu mà k có điện thì sẽ ntnao nhỉ

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Em không được sống ở thời bao cấp nhưng nghe bố mẹ e kể lại cũng thấy cùng cực lắm rồ các bác ạk
Buổi tối thì không phải học bài cụ ợ :))

Quansontay

Xe máy

0fer

Xe tăng
Với F1 bây giờ , cách " ôn nghèo kể khổ " trực quan nhất ấy là cứ một tháng một lần nhằm giữa buổi tối mùa hè nóng bức , ông bố thích " ăn mày dĩ vãng " hãy chay ra cắt cầu dao điện rồi cho bọn trẻ ngồi trên những chiếc ghế " con " , quanh cái mâm nhôm chòng chọc món rau muống luộc cùng với cà pháo đặt dưới đất . Nhắc mọi người rằng : ai nóng tự cầm cái quạt nan mà quạt ...và dĩ nhiên , hãy kiếm lấy cái đèn dầu hỏa để cho cả nhà chìm hẳn và trôi về thời quá vãng tối tăm , cơ cực .

Nha Trang@

Xe điện
Em chả có gì để kể về cái thời nghèo khổ đó, chỉ xin trích dẫn một đoạn trên facebook của em các cụ đọc cho vui:
"Ngày xưa lúc mới giải phóng xóm mình ở nghèo lắm, cả xóm chỉ có đúng 3 cái ti vi đen trắng thời ông Thiệu để lại. Cái ti vi to đùng đựng trong thùng gỗ, nghêng ngang đặt giữa phòng khách của chủ nhà, cứ xem như là một vật trang trí cũng được. Nhà nào mà có ti vi thì vô cùng oách, xem như nhà đó có của ăn của để, được cả xóm xem trọng lắm. Tối tối, cả xóm lại í ới rủ nhau kéo đi qua những nhà đó xem ké. Có người tốt bụng thì mở rộng cửa cho xem thoải mái, lại còn bắt thêm ghế dài ghế ngắn để mọi người ngồi cho đỡ mỏi chân. Cũng có người tính tình ki bo ích kỷ thì đóng cửa im ỉm, vợ chồng con cái chúng nó tự xem tự sướng với nhau, mặc kệ bọn trẻ con và vài người già cả đứng ngoài hết lời năn nỉ: “Bác ơi, chị ơi mở cửa cho em vào với…”. Nhà nào rộng cửa đón khách dĩ nhiên được cả xóm hoan hô, đi đâu cũng có người chào hỏi tay bắt mặt mừng. Còn nhà nào sợ cho người khác vô xem mòn mất cái tivi thì bị bọn con nít bêu rếu dữ lắm, sáng ra mở của quét sân nếu không có vài ba bịch nước tiểu thì cũng mấy chục tờ truyền đơn chửi bới thô tục…
Chương trình phát trên tivi thì vô cùng nghèo nàn, chỉ duy nhất có 1 đài của tỉnh, bắt đầu vào lúc 6g45 tối và kết thúc khoảng 10 giờ. Chiều nào cũng vậy, tôi nghe mẹ tôi giục mau ăn cơm cho sớm rồi còn đi xem tivi. Hồi đó tôi còn nhỏ lắm, đâu có dám đi đâu xa nên hôm nào cũng năn nỉ ông anh dắt đi. 7 giờ kém 15 là có chương trình “Những bông hoa nhỏ”. Hôm nào hên lắm mới được xem phim hoạt họa, kiểu như “Hãy đợi đấy” gì gì đó, còn đa số là ca nhạc Thiếu nhi. Đến 7 giờ là chương trình thời sự của tỉnh, gần 8 giờ là phim tài liệu hoặc Ca nhạc, cuối cùng mới đến phim. Phần hấp dẫn nhất của chương trình là ở khúc này. Những bộ phim đen trắng của phe XHCN như Bungari, Hunggari hay Liên Xô lại trở thành những tác phẩm để đời trong lòng bọn trẻ chúng tôi như Giải phóng Châu Âu, Thuyền trưởng và đại úy, Trên từng cây số… Đến nỗi sau này đi đâu cũng nghe bọn trẻ con hát:
“Bêlêxêki đánh thua thằng Đê-I-Nốp
Trên từng cây số có tên giết người…”

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ko có điện thì Sản C và Sản Hà Nội sẽ nhiều việc hơn ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em chả có gì để kể về cái thời nghèo khổ đó, chỉ xin trích dẫn một đoạn trên facebook của em các cụ đọc cho vui:
.....“Bêlêxêki đánh thua thằng Đê-I-Nốp
Trên từng cây số có tên giết người…”[/I]
Ối chà, đồng chí Đê a nốp (và Bôm bốp nữa).
Hồi đó, Đê a nốp chắc chắn là nổi hơn Đàm Vĩnh Hưng.

Hồi đó, nhiều chị học sinh lớn thủ ảnh của Đê a nốp trong cặp. Hâm mộ lắm.
Mà tay ấy đẹp giai thật, ngon hơn cả Richard Gere.