[Funland] Thời bao cấp

pháo BM21 grad

Xe container
Ăn gạo mậu dịch phải nhặt sạn trước khi vo, có thời điểm sỏi sạn cả một dúm, vậy mà khi nhai cơm vẫn ê răng vì sạn sỏi :))
Ấy thế mà ngoài chợ đen, gạo mậu dịch vẫn đắt hơn gạo quê chỉ vì nó nở hơn. Đúng là nghịch lý
Cũng chả nghịch lý đâu cụ ợ, nó nở hơn thì ăn mới được nhiều, mới no chứ gạo không nởi thì cụ bảo mỗi người được mấy bát :))
Mà gạo có sạn thì thường phải dùng rá vo gạo mà đãi, đãi xong thì gạo cũng trương lòi :))

Canon_s3is

Xe điện
Cụ nhớ nhầm hồi năm 1982 lấp Sông Đà để xây thủy điện là cụ Phạm Văn Đồng cầm hòn đá đầu tiên ném xuống chứ ko phải cụ Lê Duẩn.
82 thì em mới nhú lớp 1, chả biết gì cụ ạ. Em khi đó trẻ con, chẳng nhớ được là lấp sông Đà làm thuỷ điện lần nào, dịp nào nhưng không nhầm là 86, vì đây là lần đầu tiên em được biết như thế nào là cái tivi và cũng là lần đầu trong đời em được thấp thỏm đợi xem uôn-cúp nên em nhớ mà ;))

clik29

Xe hơi
đến năm 2000 mới hết cụ ạ.vẫn làm bể chữa cháy.

Em không được sống ở thời bao cấp nhưng nghe bố mẹ e kể lại cũng thấy cùng cực lắm rồ các bác ạk
Ví dụ nếu mà k có điện thì sẽ ntnao nhỉ
Mất điện là thường, các gia đình thường dùng đèn dầu Hoa kỳ cụ ạ. Em vẫn phải học dưới ánh sáng của đèn dầu. Nhà có đèn bão, sáng hơn nhưng chỉ dùng khi cần thiết vì nó tốn dầu.
Còn quạt máy làm mát thì nhà có 2 cái loại 36 đồng bé tẹo, mất điện thì dùng quạt nan, quạt giấy, có khi là quyển vở. Vừa ngủ lơ mơ vừa tự quạt

Cũng chả nghịch lý đâu cụ ợ, nó nở hơn thì ăn mới được nhiều, mới no chứ gạo không nởi thì cụ bảo mỗi người được mấy bát :))
Mà gạo có sạn thì thường phải dùng rá vo gạo mà đãi, đãi xong thì gạo cũng trương lòi :))
Ăn chỉ cốt đầy bụng chứ chả cần chất :))

vudinhtaybannha

Xe container
Ăn gạo mậu dịch phải nhặt sạn trước khi vo, có thời điểm sỏi sạn cả một dúm, vậy mà khi nhai cơm vẫn ê răng vì sạn sỏi :))
Ấy thế mà ngoài chợ đen, gạo mậu dịch vẫn đắt hơn gạo quê chỉ vì nó nở hơn. Đúng là nghịch lý
Gạo mậu dịch họ mua về nấu rịu thấy bẩu nó ra nhiều riệu hơn gạo mới nên nó đắt hơn .

vudinhtaybannha

Xe container
Em chả có gì để kể về cái thời nghèo khổ đó, chỉ xin trích dẫn một đoạn trên facebook của em các cụ đọc cho vui:
"Ngày xưa lúc mới giải phóng xóm mình ở nghèo lắm, cả xóm chỉ có đúng 3 cái ti vi đen trắng thời ông Thiệu để lại. Cái ti vi to đùng đựng trong thùng gỗ, nghêng ngang đặt giữa phòng khách của chủ nhà, cứ xem như là một vật trang trí cũng được. Nhà nào mà có ti vi thì vô cùng oách, xem như nhà đó có của ăn của để, được cả xóm xem trọng lắm. Tối tối, cả xóm lại í ới rủ nhau kéo đi qua những nhà đó xem ké. Có người tốt bụng thì mở rộng cửa cho xem thoải mái, lại còn bắt thêm ghế dài ghế ngắn để mọi người ngồi cho đỡ mỏi chân. Cũng có người tính tình ki bo ích kỷ thì đóng cửa im ỉm, vợ chồng con cái chúng nó tự xem tự sướng với nhau, mặc kệ bọn trẻ con và vài người già cả đứng ngoài hết lời năn nỉ: “Bác ơi, chị ơi mở cửa cho em vào với…”. Nhà nào rộng cửa đón khách dĩ nhiên được cả xóm hoan hô, đi đâu cũng có người chào hỏi tay bắt mặt mừng. Còn nhà nào sợ cho người khác vô xem mòn mất cái tivi thì bị bọn con nít bêu rếu dữ lắm, sáng ra mở của quét sân nếu không có vài ba bịch nước tiểu thì cũng mấy chục tờ truyền đơn chửi bới thô tục…
Chương trình phát trên tivi thì vô cùng nghèo nàn, chỉ duy nhất có 1 đài của tỉnh, bắt đầu vào lúc 6g45 tối và kết thúc khoảng 10 giờ. Chiều nào cũng vậy, tôi nghe mẹ tôi giục mau ăn cơm cho sớm rồi còn đi xem tivi. Hồi đó tôi còn nhỏ lắm, đâu có dám đi đâu xa nên hôm nào cũng năn nỉ ông anh dắt đi. 7 giờ kém 15 là có chương trình “Những bông hoa nhỏ”. Hôm nào hên lắm mới được xem phim hoạt họa, kiểu như “Hãy đợi đấy” gì gì đó, còn đa số là ca nhạc Thiếu nhi. Đến 7 giờ là chương trình thời sự của tỉnh, gần 8 giờ là phim tài liệu hoặc Ca nhạc, cuối cùng mới đến phim. Phần hấp dẫn nhất của chương trình là ở khúc này. Những bộ phim đen trắng của phe XHCN như Bungari, Hunggari hay Liên Xô lại trở thành những tác phẩm để đời trong lòng bọn trẻ chúng tôi như Giải phóng Châu Âu, Thuyền trưởng và đại úy, Trên từng cây số… Đến nỗi sau này đi đâu cũng nghe bọn trẻ con hát:
“Bêlêxêki đánh thua thằng Đê-I-Nốp
Trên từng cây số có tên giết người…”
Năm 1975 Ti vi bắt đầu chiếu phim Trên Từng Cây Số vào tối thứ 4 và thứ 7 ,thời ấy xem phim sao nó hấp dẫn thế bây giờ xem lại trên mạng chán phèo .Hồi ấy nói đến anh Di en nốp với anh Bôm Bốp ai cũng biết .

XPQ

Xe cút kít
Mất điện là thường, các gia đình thường dùng đèn dầu Hoa kỳ cụ ạ. Em vẫn phải học dưới ánh sáng của đèn dầu. Nhà có đèn bão, sáng hơn nhưng chỉ dùng khi cần thiết vì nó tốn dầu.
Còn quạt máy làm mát thì nhà có 2 cái loại 36 đồng bé tẹo, mất điện thì dùng quạt nan, quạt giấy, có khi là quyển vở. Vừa ngủ lơ mơ vừa tự quạt

Ăn chỉ cốt đầy bụng chứ chả cần chất :))
Đèn dầu là cái đèn như trên ban thờ bây giờ một số nhà vẫn hẵng còn,phao dầu thủy tinh mà cái chao đèn thì toàn bọt là bọt.Chứ đèn Huê Kỳ hay đèn bão thì nhà em chỉ hôm nao có cỗ mới mượn cho các cụ làm cỗ ban đêm,hoặc hôm nào bán lợn thì mượn về soi cân cho cẩn thận.
Còn cái quạt thì không phải quạt 36 đồng,cụ chã tính cả lạm phát vào hay sao.Chỉ 35 đồng thôi,nó là cái quạt con muỗi bầu quạt nhựa hai mảnh có hai cái nẹp hai bên cài vào cái chân sắt uốn đơn giản,có mấy cái mắt ve cao su cho khỏi chạy giật lùi.Không biết ai đì dai ra cái quạt ấy nhưng đến giờ em vẫn thấy nó tuyệt tác về đơn giản.Còn gọi là quạt 35 đồng vì lúc bấy khắp cả nước cái quạt ấy phân phối một giá 35 đồng(hoặc 3.5 đồng-thời đó em chưa đủ tuổi biết),mà còn phải bình bầu gắp thăm còn chán.Thời bé nhà em rộng có vườn nên không mấy khi được nằm quạt,mà cho cái đó vào trong màn một là đạp chân đạp tay vào cái canh nhựa nó oánh cho đau phét,hai là nhỡ nó quấn vào màn mà cháy mất cái mô tơ thì coi như phá sản.:D:D:D:D:D

Thời bao cấp có câu các cụ chửi đổng mà rất thâm: "Cái qứt gì cũng phân (phân phối,gắp thăm) ,mà phân thì như qứt".Ông chú em làm quản đốc nhà máy,thế mà đến kỳ bình bầu phân phối lại gắp thăm được một suất xô màn mới tởm chứ lỵ!

Chỉnh sửa cuối:

sactimtn

Xe tăng
Em chuyên gia xếp hàng bằng gạch mua gạo, dầu,... Kim Liên đây. Có cụ nào cùng thời kg?
Em ở E8 KTT Kim Liên, Phương Mai ấy. Đối diện khoa da liễu Bạch Mai

fordeverest2012

Xe tăng
Đèn dầu là cái đèn như trên ban thờ bây giờ một số nhà vẫn hẵng còn,phao dầu thủy tinh mà cái chao đèn thì toàn bọt là bọt.Chứ đèn Huê Kỳ hay đèn bão thì nhà em chỉ hôm nao có cỗ mới mượn cho các cụ làm cỗ ban đêm,hoặc hôm nào bán lợn thì mượn về soi cân cho cẩn thận.
Còn cái quạt thì không phải quạt 36 đồng,cụ chã tính cả lạm phát vào hay sao.Chỉ 35 đồng thôi,nó là cái quạt con muỗi bầu quạt nhựa hai mảnh có hai cái nẹp hai bên cài vào cái chân sắt uốn đơn giản,có mấy cái mắt ve cao su cho khỏi chạy giật lùi.Không biết ai đì dai ra cái quạt ấy nhưng đến giờ em vẫn thấy nó tuyệt tác về đơn giản.Còn gọi là quạt 35 đồng vì lúc bấy khắp cả nước cái quạt ấy phân phối một giá 35 đồng(hoặc 3.5 đồng-thời đó em chưa đủ tuổi biết),mà còn phải bình bầu gắp thăm còn chán.Thời bé nhà em rộng có vườn nên không mấy khi được nằm quạt,mà cho cái đó vào trong màn một là đạp chân đạp tay vào cái canh nhựa nó oánh cho đau phét,hai là nhỡ nó quấn vào màn mà cháy mất cái mô tơ thì coi như phá sản.:D:D:D:D:D

Thời bao cấp có câu các cụ chửi đổng mà rất thâm: "Cái qứt gì cũng phân (phân phối,gắp thăm) ,mà phân thì như qứt".Ông chú em làm quản đốc nhà máy,thế mà đến kỳ bình bầu phân phối lại gắp thăm được một suất xô màn mới tởm chứ lỵ!
Trong Nam em thì ngày xưa những nhà khá giả hoặc những quán ăn sang trọng thường có cái đèn măng xông thắp lên phòng khi mất điện. Em nhớ hình như đèn sử dụng dầu hôi. Trước khi thắp thì phải bơm dầu bằng cái van đặt bên hông đèn. Sau đó mồi lửa vào tim đèn thì tim đèn cháy phừng phừng. Sau khi vặn chỉnh thì đèn bắt nóng sáng rực lên.

197716102003

Xe container
Em chuyên gia xếp hàng bằng gạch mua gạo, dầu,... Kim Liên đây. Có cụ nào cùng thời kg?
Em ở E8 KTT Kim Liên, Phương Mai ấy. Đối diện khoa da liễu Bạch Mai
Trước em ở C11 Kim Liên.Ra bách hóa xếp hàng mua bánh mỳ,bánh nóng thì k đc ăn phải để dành để mai ăn sáng.Hôm nào liều lắm thì cấu cái đầu bánh mỳ để chén thôi.Cạnh Bách hóa có cửa hàng chất đốt đúng không cụ?:)

gocart

Xe cút kít
Vì đèn bão hiếm nên dân mình phải làm đèn chai để đi chỗ có gió:

Thành phần gồm có: Lọ mực, nắp chai bia, bấc, mảnh gỗ tròn, chai thủy tinh và sợi dây đồng.

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nói cc đừng cười hồi bé ở tập thể e vs mấy thằng bạn chuyên đi rình mất đôi mới cưới xxx nhau, chà chà rúc rích, mà ko có đèn ngủ như bi h, cửa pano nứt vỡ bọn e chuyên hé mắt qua đấy dòm, chậc chả nhìn thấy j nghe đã phê tít rồi:)):)):)). Đang cao trào có thằng ko đc xem cú quá đập cửa rồi ale hấp chạy.

pháo BM21 grad

Xe container
Trong Nam em thì ngày xưa những nhà khá giả hoặc những quán ăn sang trọng thường có cái đèn măng xông thắp lên phòng khi mất điện. Em nhớ hình như đèn sử dụng dầu hôi. Trước khi thắp thì phải bơm dầu bằng cái van đặt bên hông đèn. Sau đó mồi lửa vào tim đèn thì tim đèn cháy phừng phừng. Sau khi vặn chỉnh thì đèn bắt nóng sáng rực lên.

Nó đốt bằng dầu cụ ạ, nhưng muốn đốt được thì phải nén hơi tạo áp suất, cái núm cụ nói là dùng để nén hơi vào :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]

Quạt đây cụ ơi e vẫn đang chiến
made in usa, hồi ông chú sách sì gòn ra, chạy suốt ngày đêm, rét luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Khánh Ly

Xe buýt
25 năm nữa em hy vọng f1 của chúng ta lập thớt trên of với nội dung: KỶ NIỆM VỀ THỜI KỲ QUÁ ĐỘ LÊN CNXH NHỮNG NĂM 2000 =))
Chắc nhiều tâm sự lắm :))

Soi_den

Xe tăng
Ngó trên VTV1 đang phát phim "Đường sơn đại địa chấn". Tự nhiên nhớ thời bao cấp thân yêu quá. Mới mấy chục năm mà như đã từ thời thượng cổ nào rồi :D
phim này hay không cụ, dạo này không có thời gian xem phim, nhưng thời gian lượn OF thì nhiều :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Quạt đây cụ ơi e vẫn đang chiến
made in usa, hồi ông chú sách sì gòn ra, chạy suốt ngày đêm, rét luôn.

Con này cánh cắt, lồng thưa.
Ngủ mê vô ý cho tay cho chân vào là bị chém cụt lun. Kinh.
Xưa nhà em cũng có 1 co dư lày :D

UnitedKondoms

Xe điện
Quạt thần thánh thì phải là đây các Kụ hè

Người xưa có thơ rằng : Ngàn năm bia đá cũng mòn, ngàn năm quạt cóc vẫn còn trơ trơ <):)