[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Joker Tiger

Xe tăng
Chuẩn là các tỉnh gần HN cũng xét tuyển sớm khá nhiều các cụ ạ.
Ờ thì các tỉnh lân cận cũng nhiều em xét tuyển sớm, ví dụ Bắc Ninh. Thế thì nhiều thủ khoa để mục đích gì. F1 nhà em năm nay XTS vào ngành tài chính NEU bằng IELTS + ĐGNL, nên thi tốt nghiệp với tâm lý để đỗ thôi. Mà lớp nó 28 bạn chỉ có 2 bạn học ĐH trong nước nhé, bọn đi du học cần gì tốt nghiệp điểm cao.
Thằng lớn nhà em 2 năm trước thi tốt nghiệp xong 1 hôm đã bay rồi thì trước đấy cũng chả có tâm trí để làm bài thật tốt, miễn có bằng. Lớp nó cũng 100% tuyển thẳng ĐHQG đấy cụ
Có phải mình Hà Nội xét tuyển sớm đâu cụ. Các cháu tỉnh lân cận cũng xét tuyển sớm rất nhiều. Bắc Ninh, Nam Định, Hải Dương, Vĩnh Phúc... toàn thuộc nhóm tỉnh top đầu về điểm TN năm nay.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Ờ thì các tỉnh lân cận cũng nhiều em xét tuyển sớm, ví dụ Bắc Ninh. Thế thì nhiều thủ khoa để mục đích gì. F1 nhà em năm nay XTS vào ngành tài chính NEU bằng IELTS + ĐGNL, nên thi tốt nghiệp với tâm lý để đỗ thôi. Mà lớp nó 28 bạn chỉ có 2 bạn học ĐH trong nước nhé, bọn đi du học cần gì tốt nghiệp điểm cao.
Thằng lớn nhà em 2 năm trước thi tốt nghiệp xong 1 hôm đã bay rồi thì trước đấy cũng chả có tâm trí để làm bài thật tốt, miễn có bằng. Lớp nó cũng 100% tuyển thẳng ĐHQG đấy cụ
Thì ý e là các tỉnh cũng khá đông các cháu xét tuyển sớm giống HN nên k thể lấy lý do các cháu HN thi tốt nghiệp đối phó qua quýt để bao biện cho việc điểm thi HN k cao, phải k cụ?

Son23

Xe buýt
Có phải mình Hà Nội xét tuyển sớm đâu cụ. Các cháu tỉnh lân cận cũng xét tuyển sớm rất nhiều. Bắc Ninh, Nam Định, Hải Dương, Vĩnh Phúc... toàn thuộc nhóm tỉnh top đầu về điểm TN năm nay.
Tuy các tỉnh xts nhưg vẫn vật các cháu ra ôn thi đến tận gần ngày thi đúng ko cụ. Còn các trường chuyên ở HN như Ams, CNN, CSP..., khóa điểm kì 2 lớp 12 là bọn chúng xõa luôn, không cần đến trường, ko học ôn thi, chỉ cần 3, 4đ/môn. Cụ biết bạn con em tụi nó học gì trog cái tháng cả nc thi tốt nghiệp ko ạ. Học nấu ăn, bóng rổ, nhảy...để cbi xách vali sang bển. Khác biệt lớn giữa HN và các tỉnh, ko so sánh đc đâu ạ.

Hanamlut

Xe buýt
Thì ý e là các tỉnh cũng khá đông các cháu xét tuyển sớm giống HN nên k thể lấy lý do các cháu HN thi tốt nghiệp đối phó qua quýt để bao biện cho việc điểm thi HN k cao, phải k cụ?
Chuẩn cụ. Những năm trước không có xét tuyển sớm thì điểm của Hà Nội cũng bình thường thôi. Truyền thống cao phải là Nam Định, Ninh Bình, Hà Nam.

Joker Tiger

Xe tăng
Em có bao biện đâu, mà chỉ cố gắng hiểu là vì sao điểm thấp. Vì không thể nói học sinh HN học kém hơn mà chỉ có thể nói là phần đa các bạn HN top đầu vì có nhiều lợi thế về tiếng Anh, chứng chỉ quốc tế … hoặc đi du học nên không quan tâm cày điểm thi tốt nghiệp đã kéo tỷ lệ trung bình điểm của HN xuống.
Với lại các trường ĐH có nhiều phương thức tuyển sinh nên không nhất thiết phải cày điểm tốt nghiệp. Nhiều ngành hot, top đầu có lấy điểm tốt nghiệp đâu, với lại cày 27-28 điểm khoai lắm mà không chắc chắn đỗ NV1

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em có bao biện đâu, mà chỉ cố gắng hiểu là vì sao điểm thấp. Vì không thể nói học sinh HN học kém hơn mà chỉ có thể nói là phần đa các bạn HN top đầu vì có nhiều lợi thế về tiếng Anh, chứng chỉ quốc tế … hoặc đi du học nên không quan tâm cày điểm thi tốt nghiệp đã kéo tỷ lệ trung bình điểm của HN xuống.
Với lại các trường ĐH có nhiều phương thức tuyển sinh nên không nhất thiết phải cày điểm tốt nghiệp. Nhiều ngành hot, top đầu có lấy điểm tốt nghiệp đâu, với lại cày 27-28 điểm khoai lắm mà không chắc chắn đỗ NV1
Vâng cụ, cháu nhà e cũng xét tuyển sớm nhưng vẫn tập trung thi tốt nghiệp, nhà trường trao giải và bố mẹ trao giải. Qua báo điểm 3 môn khối D được 26.7, e mất cái IPhone còi còi rồi ạ.
Và nếu lấy điểm thi thì 26.7 đúng là k tự tin NV1 các trường top đâu cụ nhỉ.

hiennhuho

Xe hơi
Nếu Cụ nhìn điểm xét tuyển vào 10 cuả Hà nội với 24 trường thuộc các quận nội thành lấy điểm từ 38 đến 42.50, trong khi phải gánh 92 trường huyện mà thấp nhất là trường Minh Quang 18 điểm 3 môn trong đó Toán Văn hệ số 2, chưa tính đến 85 trường tư và dân lập mà gần nửa số đó là vớt học sinh không đỗ trường công thì tự cụ cũng tính ra được tại sao điểm trung bình của Hà nội không cao.

Thỏ móm

Xe điện
Thỏ vừa ngó qua việc tuyển sinh đại học cho bọn Tó ton 2006, thấy khá căng.

thichlexus

Xe điện
Xem thống kê 15 trường HN có điểm thi tốt nghiệp cao nhất thì thấy là các trường THPT thường, không phải trường chuyên
Các trường THPT chuyên như Ams, CSP, CNN thì chỉ có điểm Toán, Anh là cao, các môn khác không trong top, có thể là hầu hết các bạn đã định hướng du học và xét tuyển ĐH trong nước theo phương thức khác rồi nên không quá chú trọng đến điểm TN.

duongphong

Xe container
Em nghĩ phần đỉnh chóp của hs Hà Nội có phương án trước rồi ! Vậy nên các cháu làm bài TN như dạo chơi thôi, và số học trung bình đông hơn các tỉnh nên kéo điểm TBm xuống thấp.
Chuẩn cụ. Con các cụ các tỉnh vài năm nữa cũng sẽ như HN hiện nay, nếu như cách thức tuyển sinh ĐH vẫn giữ thế này. Các cháu học giỏi nó xét tuyển sớm vào ĐH và DH trước kỳ thi PTTH rồi còn đâu.

Nowherelands

Xe buýt
Xem thống kê 15 trường HN có điểm thi tốt nghiệp cao nhất thì thấy là các trường THPT thường, không phải trường chuyên
Các trường THPT chuyên như Ams, CSP, CNN thì chỉ có điểm Toán, Anh là cao, các môn khác không trong top, có thể là hầu hết các bạn đã định hướng du học và xét tuyển ĐH trong nước theo phương thức khác rồi nên không quá chú trọng đến điểm TN.
Các cháu học chuyên nó tư duy khác, tập trung vào mục tiêu của nó thôi chứ dàn trải làm gì. Những môn ngoài mục tiêu nhưng cần để tốt nghiệp thì học cho có thôi, chủ yếu là tránh liệt chứ chia trung bình 5 điểm/môn thì mấy môn chủ lực nó gánh tốt rồi.

Matxech

Xe container
Vâng cụ, cháu nhà e cũng xét tuyển sớm nhưng vẫn tập trung thi tốt nghiệp, nhà trường trao giải và bố mẹ trao giải. Qua báo điểm 3 môn khối D được 26.7, e mất cái IPhone còi còi rồi ạ.
HS hn mà xét tuyển theo đ thi tn khối đứa trượt lòi các trường top đầu vì hs tỉnh bọn nó được + đ đã lợi thế rồi
Con nhà mình xts chứ ko thì cũng toạch ftu

moly

Xe điện
vậy thi lấy điểm cao làm gì cụ khi mà mục tiêu xét tuyển sớm đạt được. Thời gian làm những thứ khác tốt hơn lao vào ôn mấy môn đấy chứ

NNS

Xe ngựa
Hơi ngạc nhiên khi Ams biến mất khỏi top 2 môn Toán, Lý. Kể cả các cháu có mục tiêu khác thì học khối KHTN kiến thức nó cũng phải chắc trong đầu chứ nhỉ: https://vnexpress.net/15-truong-co-diem-thi-tot-nghiep-cao-nhat-ha-noi-4771513.html
thì các cụ trên cũng còm rồi đó thôi cụ, rất nhiều hs giỏi trường chuyên nó về mẹ nó đích sớm nên nó có còn chú tâm giải quyết cái thủ tục thi tốt nghiệp này mấy đâu, nên giờ cũng mới sinh ra 1 thuật ngữ mới là thi chống liệt cho học sinh giỏi, mà chúng nó click thì liệt mới khó ý chứ, trừ khi nó nộp giấy trắng
trừ những con mục tiêu vào các trường cổ điển như Y hn, vẫn chủ yếu ts qua điểm thi, mới 1-2 năm gần đây nó mới đưa thêm chỉ sổ ielts vô đấy, thì còn nai lưng ra cày lấy 27-39 điểm mong 1 vé vào trường, chứ các trường khác như Ngọai thương, ngoại giao, ngân hàng vvv bọn trẻ nó đỗ xét tuyển sớm từ đời nào rồi, làm gì mà chúng nó chả chơi dài xả hơi sau gần 12 năm cày thật lực, thì dĩ nhiên điểm số nó lớt phớt qua lua thế thôi

thichlexus

Xe điện
Hơi ngạc nhiên khi Ams biến mất khỏi top 2 môn Toán, Lý. Kể cả các cháu có mục tiêu khác thì học khối KHTN kiến thức nó cũng phải chắc trong đầu chứ nhỉ: https://vnexpress.net/15-truong-co-diem-thi-tot-nghiep-cao-nhat-ha-noi-4771513.html
Nhiều trường chuyên em thấy điểm Toán, Văn, Anh vẫn cao mà cụ, như CSP hay CNN ấy. Các môn khác thì đúng là chỉ cần qua nên các trường này không trong top điểm cao

mr MinhToong

Xe tải
Con nhà em chuyên Lý 1 NH mà điểm thi môn Lý đa số lẹt đẹt 6-7 điểm, chỉ có 3 cháu được 9, TB cả lớp chắc chỉ trên 7 phẩy. Mấy cháu đạt giải QG cũng chỉ trên dưới 8.

moly

Xe điện
Con nhà em chuyên Lý 1 NH mà điểm thi môn Lý đa số lẹt đẹt 6-7 điểm, chỉ có 3 cháu được 9, TB cả lớp chắc chỉ trên 7 phẩy. Mấy cháu đạt giải QG cũng chỉ trên dưới 8.
sao đạt giải quốc gia mà thấp thế cụ nhỉ? các con xet tuyển vào đại học theo phương thức đánh giá năng lực điểm có cao khong ạ hay đi theo con đường SAT là chính

mr MinhToong

Xe tải
sao đạt giải quốc gia mà thấp thế cụ nhỉ? các con xet tuyển vào đại học theo phương thức đánh giá năng lực điểm có cao khong ạ hay đi theo con đường SAT là chính
Em cũng không hiểu bọn nó thi cử kiểu gì cụ ạ. Cả lớp chỉ có vài bạn có mục tiêu thi THPT để vào Sư phạm, Y , còn lại đỗ sớm vào các trường hết rồi, chủ yếu là bằng xét tuyển học bạ kết hợp IELTS, HSG TP, QG. Có ít bạn học thêm ĐGTD để dự phòng nhưng KQ cũng không cao.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nếu Cụ nhìn điểm xét tuyển vào 10 cuả Hà nội với 24 trường thuộc các quận nội thành lấy điểm từ 38 đến 42.50, trong khi phải gánh 92 trường huyện mà thấp nhất là trường Minh Quang 18 điểm 3 môn trong đó Toán Văn hệ số 2, chưa tính đến 85 trường tư và dân lập mà gần nửa số đó là vớt học sinh không đỗ trường công thì tự cụ cũng tính ra được tại sao điểm trung bình của Hà nội không cao.
Trường tư, dân lập, ngoại thành HN vẫn điều kiện hơn chán chê trường huyện, vùng sâu xa ở tỉnh cụ ạ.