[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

O Muong Te

Xe điện
Điểm trung bình các môn thi tốt nghiệp THPT của Hà Nội năm nay tụt thê thảm quá. Mặc dù chi phí đầu tư cho các cháu chắc cao nhất cả nước. Hay các cụ HN đi hướng khác?
Vĩnh Phúc mấy năm nay là ngôi sao mới nổi⭐
Nam Định nhà em vẫn giữ vững phong độ, chi phí đầu tư cho các cháu e thấy cũng khá là ít.
Thằng nhà em thi trên TB của HN, thế là ổn rồi.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
HN như con nhà em chỉ quan tâm mỗi 2 môn Văn + Toán, mà cũng không quan trọng lắm. Còn như con nhà nhiều cụ mợ trong này còn không thèm quan tâm điểm thi, miễn tơt nghiệp là được. Nên cái "tụt" mà cụ so sánh nó cũng khó nói lắm.

Chỉ biết là các cháu ở tỉnh về HN đọ điểm thi PTTH để vào ĐH là cửa khoai nhất, kiểu miếng nạc các bạn chén hết rồi giờ chỉ vạc toàn xương thôi.
Thế e mới đặt câu hỏi là các cháu ở HN có hướng đi khác ?

Nowherelands

Xe buýt
Em thấy điểm D01 và C01 năm nay tăng cao. Em nghĩ là xét điểm thi TN PTTH 2 khối đấy năm nay khá cạnh tranh.
Thằng nhà em đk Tài Chính Neu NV1, điểm kết hợp IE năm ngoái lấy 26.55, năm nay nó được 27.81 nên khả năng trượt là quá khó. Nhưng chắc cũng không học Neu vì nó đã quyết Hanu rồi.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Điểm trung bình các môn thi tốt nghiệp THPT của Hà Nội năm nay tụt thê thảm quá. Mặc dù chi phí đầu tư cho các cháu chắc cao nhất cả nước. Hay các cụ HN đi hướng khác?
Vĩnh Phúc mấy năm nay là ngôi sao mới nổi⭐
Nam Định nhà em vẫn giữ vững phong độ, chi phí đầu tư cho các cháu e thấy cũng khá là ít.
Em nghĩ phần đỉnh chóp của hs Hà Nội có phương án trước rồi ! Vậy nên các cháu làm bài TN như dạo chơi thôi, và số học trung bình đông hơn các tỉnh nên kéo điểm TBm xuống thấp.

Nowherelands

Xe buýt
Em nghĩ phần đỉnh chóp của hs Hà Nội có phương án trước rồi ! Vậy nên các cháu làm bài TN như dạo chơi thôi, và số học trung bình đông hơn các tỉnh nên kéo điểm TBm xuống thấp.
Cụ phân tích chuẩn.
Phần đỉnh của HN có PA khác nên các bạn thi cho có, số này thành ra điểm thi cũng chỉ trung bình thôi. Số các bạn học trung bình không cần đông hơn nhưng cộng vào nhau là kéo xuống rồi.

zinzin12

Xe tải
Thằng nhà em đk Tài Chính Neu NV1, điểm kết hợp IE năm ngoái lấy 26.55, năm nay nó được 27.81 nên khả năng trượt là quá khó. Nhưng chắc cũng không học Neu vì nó đã quyết Hanu rồi.
Hanu con nhà cụ học ngành gì đấy, cháu nhà em cũng xác định vào đấy. Ngành NN Hàn.

3077

Xe container
Cụ phân tích chuẩn.
Phần đỉnh của HN có PA khác nên các bạn thi cho có, số này thành ra điểm thi cũng chỉ trung bình thôi. Số các bạn học trung bình không cần đông hơn nhưng cộng vào nhau là kéo xuống rồi.
Theo cụ PA khác là phương án nào được nhỉ: Du học, du học chắc chả đi thi làm gì? Đánh giá năng lực, phương án này các tỉnh cũng thi được đâu chỉ mỗi HN được thi, nhất là mấy tỉnh sát vách HN như VP, BN, HP,...? Học sinh giỏi QG vào thẳng, số này không nhiều và HN cũng không vượt trội? Kết hợp điểm chứng chỉ TA và điểm TN, cách này thì vẫn phải thi điểm cao.

LongLH

Xe điện
Vào ĐH không sôi sùng sục như vào 10 nhỉ, năm nay con nhà em lớp 11 và em bắt đầu tìm hiểu những các vào ĐH thì thấy có nhiều cách thật và vào bằng điểm thi tốt nghiệp có khi lại là lựa chọn khó nhất
Đúng rồi cụ, năm nay em đưa con nuôi em đi thi, ngồi buôn mấy ngày với các phụ huynh khác thì thấy nếu bố mẹ nào chỉ quan tâm đến điểm thi tốt nghiệp để xét tuyển thì quá là lạc hậu và thiệt thòi cho con mình. Con nuôi em học công- bố mẹ nó không hướng nó từ đầu nên XTS chỉ vào được mấy trường top dưới- khi em biết thì không trở tay kịp- đành phải cắm đầu vào ôn thi tốt nghiệp rất vất vả. Chứ như con ruột em thì lớp 10-11 tất cả các môn đều trên 9 phẩy hết nên để XTS sẽ lợi thế nhiều, bây giờ nó đang ôn để tháng 10 thi A.level xong là nó chơi thôi- mà theo đánh giá của em con lớp 11 này còn học kém hơn con nuôi nhiều.

zinzin12

Xe tải
Con nhà em đủ điểm đỗ từ NNA đổ xuống nhưng đăng ký NV1 vào Tài Chính, vì nó có kế hoạch sau ĐH cụ ạ.
Xét tuyển sớm thì tiếng Anh đã ổn rồi học Anh làm gì nữa cụ, Tài Chính học bằng tiếng Anh ổn cụ.

Nowherelands

Xe buýt
Theo cụ PA khác là phương án nào được nhỉ: Du học, du học chắc chả đi thi làm gì? Đánh giá năng lực, phương án này các tỉnh cũng thi được đâu chỉ mỗi HN được thi, nhất là mấy tỉnh sát vách HN như VP, BN, HP,...? Học sinh giỏi QG vào thẳng, số này không nhiều và HN cũng không vượt trội? Kết hợp điểm chứng chỉ TA và điểm TN, cách này thì vẫn phải thi điểm cao.
Cụ chịu khó lội lại còm trong thớt này là sẽ ra đủ các PA đấy.

Nowherelands

Xe buýt
Xét tuyển sớm thì tiếng Anh đã ổn rồi học Anh làm gì nữa cụ, Tài Chính học bằng tiếng Anh ổn cụ.
Vâng, em đánh giá giáo trình so với CLC của Neu cũng same same, mà giáo viên dạy bằng tiếng Anh của Neu khó so được với Hanu. Trong khi học phí CLC Neu phải gấp đôi Hanu, nên nếu học hệ thường bằng tiếng Việt em sẽ chọn Neu, bằng tiếng Anh thì chọn Hanu thôi.

Nowherelands

Xe buýt
Đúng rồi cụ, năm nay em đưa con nuôi em đi thi, ngồi buôn mấy ngày với các phụ huynh khác thì thấy nếu bố mẹ nào chỉ quan tâm đến điểm thi tốt nghiệp để xét tuyển thì quá là lạc hậu và thiệt thòi cho con mình. Con nuôi em học công- bố mẹ nó không hướng nó từ đầu nên XTS chỉ vào được mấy trường top dưới- khi em biết thì không trở tay kịp- đành phải cắm đầu vào ôn thi tốt nghiệp rất vất vả. Chứ như con ruột em thì lớp 10-11 tất cả các môn đều trên 9 phẩy hết nên để XTS sẽ lợi thế nhiều, bây giờ nó đang ôn để tháng 10 thi A.level xong là nó chơi thôi- mà theo đánh giá của em con lớp 11 này còn học kém hơn con nuôi nhiều.
Con cụ học hệ Cam à?

NNS

Xe ngựa
ơ sao em đọc còm cụ mà đâm hoang mang??? du học ko cần tốt nghiệp thì đi từ lớp 9 ạ? hay sang bển học Foundation cho nó tốn tiền cả thể? đánh giá năng lực dành riêng cho hs HN thì cả nước nó chửi cho sập mịe nó trường? :))

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Ơ thế 2 năm nay đất học là Vĩnh Phúc và Bắc ninh ạ.
Hà nội và Thanh hóa chỉ đang dẫn đầu về số điểm 10

O Muong Te

Xe điện
Thế e mới đặt câu hỏi là các cháu ở HN có hướng đi khác ?
Nhiều cháu đi học NN cụ ạ. Báo cáo của BGD cho thấy 22k cháu học ở Mỹ, TQ là 20k, châu Âu 20k, ... Trong ASEAN thì Singapore, đến sang Thái em còn thấy các cháu nhà mình học ở đấy.

Nowherelands

Xe buýt
Em thấy điểm D01 và C01 năm nay tăng cao. Em nghĩ là xét điểm thi TN PTTH 2 khối đấy năm nay khá cạnh tranh.
Nhầm rồi mợ ơi, D01 năm nay điểm thấp nhất các khối này, thủ khoa có 28.75 thôi.

NNS

Xe ngựa
thi tốt nghiệp để vào đại học giờ dễ hơn vào 10, chỉ có 1 số ít các trường đỉnh cao hội tụ số nhó xíu các cháu hs giỏi sx thì còn ngại, vì nó đôi hỏi điểm số trọn vẹn quá, sểnh tay cái là toạch, nhưng em thấy thi éo gì thi nhiều môn thế ko biết, tốt nghiệp ptth độ 4 môn là vừa, mà 3 môn càng tốt :))