[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Hoàng tử đỏ

Xe container
vậy thi lấy điểm cao làm gì cụ khi mà mục tiêu xét tuyển sớm đạt được. Thời gian làm những thứ khác tốt hơn lao vào ôn mấy môn đấy chứ
Nghề nghiệp chính của học sinh là học và thi, bác ạ.

Nowherelands

Xe buýt
thì các cụ trên cũng còm rồi đó thôi cụ, rất nhiều hs giỏi trường chuyên nó về mẹ nó đích sớm nên nó có còn chú tâm giải quyết cái thủ tục thi tốt nghiệp này mấy đâu, nên giờ cũng mới sinh ra 1 thuật ngữ mới là thi chống liệt cho học sinh giỏi, mà chúng nó click thì liệt mới khó ý chứ, trừ khi nó nộp giấy trắng
trừ những con mục tiêu vào các trường cổ điển như Y hn, vẫn chủ yếu ts qua điểm thi, mới 1-2 năm gần đây nó mới đưa thêm chỉ sổ ielts vô đấy, thì còn nai lưng ra cày lấy 27-39 điểm mong 1 vé vào trường, chứ các trường khác như Ngọai thương, ngoại giao, ngân hàng vvv bọn trẻ nó đỗ xét tuyển sớm từ đời nào rồi, làm gì mà chúng nó chả chơi dài xả hơi sau gần 12 năm cày thật lực, thì dĩ nhiên điểm số nó lớt phớt qua lua thế thôi
Cụ đọc kỹ giùm, em đang nói 2 môn Toán, Lý. Nếu học chuyên kiến thức trong đầu các cháu rồi không lẽ lại cố tình làm sai.

Camontinhyeu

Xe điện
Em có bao biện đâu, mà chỉ cố gắng hiểu là vì sao điểm thấp. Vì không thể nói học sinh HN học kém hơn mà chỉ có thể nói là phần đa các bạn HN top đầu vì có nhiều lợi thế về tiếng Anh, chứng chỉ quốc tế … hoặc đi du học nên không quan tâm cày điểm thi tốt nghiệp đã kéo tỷ lệ trung bình điểm của HN xuống.
Với lại các trường ĐH có nhiều phương thức tuyển sinh nên không nhất thiết phải cày điểm tốt nghiệp. Nhiều ngành hot, top đầu có lấy điểm tốt nghiệp đâu, với lại cày 27-28 điểm khoai lắm mà không chắc chắn đỗ NV1
Hà Nội thấp điểm do bao gồm anh em Hà Tây cũ. Hà Tây cũ có ngành nghề truyền thống nên phụ huynh ko quan tâm đến học hành nhiều dẫn đến điểm thi cấp 3 các huyện thấp, tương ứng như vậy thì điểm cấp 3 thấp là đương nhiên so với các tỉnh.

Hoàng tử đỏ

Xe container
HS hn mà xét tuyển theo đ thi tn khối đứa trượt lòi các trường top đầu vì hs tỉnh bọn nó được + đ đã lợi thế rồi
Con nhà mình xts chứ ko thì cũng toạch ftu
Điểm cộng khu vực ở tỉnh tối đa 0.75 điểm, k đáng kể nếu so với điều kiện, hoàn cảnh kinh tế chênh lệch giữa vùng KV3 thủ đô với tỉnh lẻ, bác ạ.

Nowherelands

Xe buýt
Hà Nội thấp điểm do bao gồm anh em Hà Tây cũ. Hà Tây cũ có ngành nghề truyền thống nên phụ huynh ko quan tâm đến học hành nhiều dẫn đến điểm thi cấp 3 các huyện thấp, tương ứng như vậy thì điểm cấp 3 thấp là đương nhiên so với các tỉnh.
Các tỉnh cũng nhiều huyện chứ đâu phải chỉ toàn phố. Mặt khác cụ đổ tại sát nhập Hà Tây, giả dụ cụ tách riêng tỉnh Hà Tây ra như cũ thì ý cụ là tỉnh này mà thi PTTH là dạng vét đĩa luôn à?

NNS

Xe ngựa
Cụ đọc kỹ giùm, em đang nói 2 môn Toán, Lý. Nếu học chuyên kiến thức trong đầu các cháu rồi không lẽ lại cố tình làm sai.
em thì nghĩ là để 9-10 thì phải ôn ác, kể cả chuyên, còn thi với tâm thế thủ tục thì các con nó đọc lớt phớt click qua loa thế thôi, như con cháu e nó học đều tương đối cả 13 môn, bọn bạn nó trêu chuyên 13 môn mà nó đi thi clik văn 8.5 với Lý chỉ 6,5, chỉ tổ hợp B00 nó làm hết sức thôi, vì nó cũng xts mấy trường rồi

mr MinhToong

Xe tải
Chắc là làm đề khó quen rồi nên dễ lại không làm được ;)) .
môn chuyên các cháu toàn thi tự luận, F1 nhà em nó bảo nếu muốn làm được từ câu 40 của đề THPT thì phải luyện phương pháp riêng mới làm được, có khi phải làm mẹo chứ ngồi giải ra đáp án thì không đủ thời gian.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ờ thì các tỉnh lân cận cũng nhiều em xét tuyển sớm, ví dụ Bắc Ninh. Thế thì nhiều thủ khoa để mục đích gì. F1 nhà em năm nay XTS vào ngành tài chính NEU bằng IELTS + ĐGNL, nên thi tốt nghiệp với tâm lý để đỗ thôi. Mà lớp nó 28 bạn chỉ có 2 bạn học ĐH trong nước nhé, bọn đi du học cần gì tốt nghiệp điểm cao.
Thằng lớn nhà em 2 năm trước thi tốt nghiệp xong 1 hôm đã bay rồi thì trước đấy cũng chả có tâm trí để làm bài thật tốt, miễn có bằng. Lớp nó cũng 100% tuyển thẳng ĐHQG đấy cụ
các cháu giờ học khiếp nhỉ
nhưng nghe em nghe nói môn văn có nhiều điểm trường cho hs chép ghê lắm

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Con nhà em chuyên Lý 1 NH mà điểm thi môn Lý đa số lẹt đẹt 6-7 điểm, chỉ có 3 cháu được 9, TB cả lớp chắc chỉ trên 7 phẩy. Mấy cháu đạt giải QG cũng chỉ trên dưới 8.
vô lý thế, chuyên lý thì thi tốt nghiệp này ko 10 cũng phải 9 chứ

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Hơi ngạc nhiên khi Ams biến mất khỏi top 2 môn Toán, Lý. Kể cả các cháu có mục tiêu khác thì học khối KHTN kiến thức nó cũng phải chắc trong đầu chứ nhỉ: https://vnexpress.net/15-truong-co-diem-thi-tot-nghiep-cao-nhat-ha-noi-4771513.html
môn ngoại ngữ thì ams nó vẫn đỉnh, chứng tỏ các cháu cũng ko buông hẳn đâu cụ nhỉ
ams thì cũng chỉ có một lớp chuyên toán, một lớp chuyên lý, nên điểm trung bình toàn trường ko top 1 dc cũng bình thường

Nowherelands

Xe buýt
môn chuyên các cháu toàn thi tự luận, F1 nhà em nó bảo nếu muốn làm được từ câu 40 của đề THPT thì phải luyện phương pháp riêng mới làm được, có khi phải làm mẹo chứ ngồi giải ra đáp án thì không đủ thời gian.
Thằng cu nhà em giải được 40 câu, còn 6 câu dùng phương pháp loại trừ 2 đáp án sai (nhìn thấy luôn) và tính toán + tư duy logic chọn 1 trong 2 đáp án còn lại. Còn lại 4 câu là tích bừa vì không có phương án giải. Kết quả 6 câu kia bị sai 1 câu, 4 câu tích bừa đúng 1 câu, được 9.2 điểm.

hiennhuho

Xe hơi
vô lý thế, chuyên lý thì thi tốt nghiệp này ko 10 cũng phải 9 chứ
Đó là sự thật cụ ạ, có 3/33 bạn đạt điểm 9, có 1 bạn 5 điểm. Phổ điểm là 6.5 đến 7.5. Thầy giáo CN gửi mà nhìn sốc
bạn con em cày ôn Lý ác liệt mà thi có 6đ. Con em nói, đề Lý năm nay bẫy học sinh, chủ quan ko để ý chút là sai. Khổ thân thằng bé sốc từ hôm biết điểm đến giờ.

tuanzs

Xe container
Lớp gái nhà em thì đội du học với đã đỗ xts điểm thi lại nằm nửa cuối lớp, chỉ có 2-3 đứa đã đỗ xts là còn máu chiến với mục tiêu kiếm điểm để vào được ngành mơ ước thôi.
Điểm thi của HS HN ko cao cũng đúng thôi, nhiều lý do lắm như ko còn nhiều động lực, gánh cho các trường ngoại thành...với lại có phải ai cũng giỏi hết đâu.
Tuy nhiên cũng ko tệ lắm đâu các cụ ạ, so với mấy tỉnh có truyền thống thi cử thì thua cũng dễ hiểu thôi.
Kết quả như này:
Điểm trung bình cả lớp là 25.59
Điểm trung bình cả trường là 25.83
Cao nhất cũng chỉ 29
Trường làng ở HN ạ.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đó là sự thật cụ ạ, có 3/33 bạn đạt điểm 9, có 1 bạn 5 điểm. Phổ điểm là 6.5 đến 7.5. Thầy giáo CN gửi mà nhìn sốc
Kể ra thi môn chuyên mà như vậy thì cũng đáng trách, mang tiếng thầy giáo và nhà trường. Cái này giải thích kiểu gì thì cũng hơi khiên cưỡng.

Joker Tiger

Xe tăng
Vâng cụ, cháu nhà e cũng xét tuyển sớm nhưng vẫn tập trung thi tốt nghiệp, nhà trường trao giải và bố mẹ trao giải. Qua báo điểm 3 môn khối D được 26.7, e mất cái IPhone còi còi rồi ạ.
Và nếu lấy điểm thi thì 26.7 đúng là k tự tin NV1 các trường top đâu cụ nhỉ.
Vâng, gái nhà em cũng khối D 26,85 nếu xét tuyển bằng điểm tốt nghiệp thì trượt vỏ chuối tất cả các ngành của NEU