[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

mr MinhToong

Xe tải
Kể ra thi môn chuyên mà như vậy thì cũng đáng trách, mang tiếng thầy giáo và nhà trường. Cái này giải thích kiểu gì thì cũng hơi khiên cưỡng.
Chắc điểm thi THPT cũng không phải mục tiêu của trường chuyên mà mục tiêu là có bao nhiêu giải HSG TP, QG. Tỷ lệ các cháu đỗ vào đại học đặc biệt là các trường ĐH TOP đầu. Lớp F1 nhà em hơn 1/2 đỗ sớm vào BK, số còn lại vào Ngoại thương, Ngoại giao, Bưu chính...

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Chắc điểm thi THPT cũng không phải mục tiêu của trường chuyên mà mục tiêu là có bao nhiêu giải HSG TP, QG. Tỷ lệ các cháu đỗ vào đại học đặc biệt là các trường ĐH TOP đầu.
Đành rằng nó là như thế.
Kiến thức chuyên nó ở trong đầu, không lẽ lười đến mức không tập chunng làm một trong những bài thi chuyên 50 phút (lý, hóa, sinh).

thichlexus

Xe điện
Kể ra thi môn chuyên mà như vậy thì cũng đáng trách, mang tiếng thầy giáo và nhà trường. Cái này giải thích kiểu gì thì cũng hơi khiên cưỡng.
Nhiều khi làm bài chuyên thì điểm cao, làm bài kiến thức cơ bản thì vẫn sai đó cụ.
Như lớp con em chuyên Anh cấp 2 mà môn Anh thi vào 10 đề Sở hầu hết chỉ 9-9,5, ít bạn được tối đa lắm.
Nhưng điểm thấp hẳn kiểu 5, 6 thì đúng là không hiểu được.

donduong

Xe tải
Hơi ngạc nhiên khi Ams biến mất khỏi top 2 môn Toán, Lý. Kể cả các cháu có mục tiêu khác thì học khối KHTN kiến thức nó cũng phải chắc trong đầu chứ nhỉ: https://vnexpress.net/15-truong-co-diem-thi-tot-nghiep-cao-nhat-ha-noi-4771513.html
Các trường như Ams, CVA như trường con e, BGH, cô giáo chủ nhiệm,.. còn phải động viên phụ huynh và các con đừng bỏ bê, thi TN cho tốt, cố gắng điểm cao,... để giữ hình ảnh và thành tích của trường. Cả thời gian vừa rồi, các con cũng có ôn luyện zi mấy đâu. Có mấy môn như GDCD, địa,.. cno còn học lụi muh

Nowherelands

Xe buýt
Các trường như Ams, CVA như trường con e, BGH, cô giáo chủ nhiệm,.. còn phải động viên phụ huynh và các con đừng thi TN cho tốt, cố gắng điểm cao,... để giữ hình ảnh và thành tích của trường. Cả thời gian vừa rồi, các con cũng có ôn luyện zi mấy đâu. Có mấy môn như GDCD, địa,.. cno còn học lụi muh
Em chỉ nói 2 môn cơ bản là Toán và Lý, kiến thức 2 môn này trong đầu rồi không thể quên trong thời gian ngắn được, kể cả không ôn luyện gì.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nhiều khi làm bài chuyên thì điểm cao, làm bài kiến thức cơ bản thì vẫn sai đó cụ.
Như lớp con em chuyên Anh cấp 2 mà môn Anh thi vào 10 đề Sở hầu hết chỉ 9-9,5, ít bạn được tối đa lắm.
Nhưng điểm thấp hẳn kiểu 5, 6 thì đúng là không hiểu được.
Môn tiếng Anh thì các cháu chuyên Anh hay chuyên môn khác cũng không bỏ, vẫn cố gắng lấy điểm cao nhất có thể.
Các môn tự nhiên thì phần lớn buông xuôi, chắc cũng khó thật chứ không phải làm cho có, em nghĩ vậy.

thichlexus

Xe điện
Môn tiếng Anh thì các cháu chuyên Anh hay chuyên môn khác cũng không bỏ, vẫn cố gắng lấy điểm cao nhất có thể.
Các môn tự nhiên thì phần lớn buông xuôi, chắc cũng khó thật chứ không phải làm cho có, em nghĩ vậy.
Có thể nhiều cháu không học các môn tự nhiên luôn cụ ạ, vì đầu tư thời gian cho việc lấy các chứng chỉ xét tuyển và apply học bổng không cần đến điểm số các môn này

biển xanh06

Xe điện
Đó là sự thật cụ ạ, có 3/33 bạn đạt điểm 9, có 1 bạn 5 điểm. Phổ điểm là 6.5 đến 7.5. Thầy giáo CN gửi mà nhìn sốc
Bạn e quen chuyên NH điểm sat 1580 mà điểm Toán ko nổi 8. Lớp con e ban Khtn giờ điểm Văn nổi trội hơn cả Lý Hoá.

Son23

Xe buýt
Nghề nghiệp chính của học sinh là học và thi, bác ạ.
Sao cụ bảo thủ thế ạ. Chúng nó ko cần cái điểm TN cao thì cày làm gì cho khổ ra. Nó học cái khác. Và nó đã thi những cái khác trước đó. Ví dụ thằng cu cháu em, Ie 8 chấm, SAT 1500 gì đó, trúng hết các trg top1 thì nó ngồi ôn 3 cái dạng lý hóa sinh làm gì. Time đó nó đi trại hè. Con nhà em thì học thêm ngoại ngữ khác và tập thể thao. Chúng nó biết chọn mục tiêu chứ ko cố đấm cái danh điểm thi TN cao. Trường các con cũng cởi mở, ko sĩ diện hão như nhiều trường. Thời gian ai cũng như nhau, chọn sử dụng hiệu quả thì hơn.

honghaibn

Xe máy
Trường các con cũng cởi mở, ko sĩ diện hão như nhiều trường.
Các trường không cởi mở như cụ nghĩ đâu, bệnh thành tích trong giáo dục còn trầm trọng lắm, chứ không phải vì sỹ diện hão. Kết quả thi tốt nghiệp của các cháu ảnh hưởng nhiều đến hiệu trưởng và giáo viên của trường.

Smile1102

Xe container
Sao cụ bảo thủ thế ạ. Chúng nó ko cần cái điểm TN cao thì cày làm gì cho khổ ra. Nó học cái khác. Và nó đã thi những cái khác trước đó. Ví dụ thằng cu cháu em, Ie 8 chấm, SAT 1500 gì đó, trúng hết các trg top1 thì nó ngồi ôn 3 cái dạng lý hóa sinh làm gì. Time đó nó đi trại hè. Con nhà em thì học thêm ngoại ngữ khác và tập thể thao. Chúng nó biết chọn mục tiêu chứ ko cố đấm cái danh điểm thi TN cao. Trường các con cũng cởi mở, ko sĩ diện hão như nhiều trường. Thời gian ai cũng như nhau, chọn sử dụng hiệu quả thì hơn.
Chuẩn cụ, điểm TN cao chỉ để đi khoe thì ko cần. Bọn trẻ giờ nó thực dụng lắm. Con em nó bảo em điểm ko để làm gì sao con phải học, mà em chả biết phải nói sao cho lại. Bảo nó học lấy kthuc nó bảo kthuc theo kiểu đó ko vui, con học kiểu khác (Sử Địa)

Son23

Xe buýt
Các trường không cởi mở như cụ nghĩ đâu, bệnh thành tích trong giáo dục còn trầm trọng lắm, chứ không phải vì sỹ diện hão. Kết quả thi tốt nghiệp của các cháu ảnh hưởng nhiều đến hiệu trưởng và giáo viên của trường.
Các trường như trg con em là cởi mở và ko sĩ diện hão đó cụ. Ko ôn thi. Hết tháng 5 xuất chuồng. Tự hsinh lo. Còn đa phần ép hsinh học cày để lấy thành tích.

Son23

Xe buýt
Chuẩn cụ, điểm TN cao chỉ để đi khoe thì ko cần. Bọn trẻ giờ nó thực dụng lắm. Con em nó bảo em điểm ko để làm gì sao con phải học, mà em chả biết phải nói sao cho lại. Bảo nó học lấy kthuc nó bảo kthuc theo kiểu đó ko vui, con học kiểu khác (Sử Địa)
Con em thi Địa đc 7 thôi ạ. Nhưng nó đang cày lần 2 quyển Những tù nhân của địa lý bản Tiếng Anh. Cày xong quyển VN Phong tục của cụ Phan Kế Bính... Em nghĩ nó làm thế có ích hơn ngồi cày mấy dạng đề tủ để đi thi.

Nowherelands

Xe buýt
QUOTE="Hoàng tử đỏ, post: 69612626, member: 384004"]
Nghề nghiệp chính của học sinh là học và thi, bác ạ.
[/QUOTE]
Hai quan điểm khác nhau, hai góc nhìn khác nhau từ phụ huynh học sinh ở HN và phụ huynh ở tỉnh. Bảo sao điểm các tỉnh cao, điểm HN thấp.

conco1978

Xe điện
Mấy môn Toán,Lý,Hoá mà phải tính toán hay nháp nhiều tí là chúng nó bỏ qua hoặc khoanh bừa, miễn sao đủ đỗ tốt nghiệp, ko bị điểm liệt là được. Có lẽ Bộ dục nên cân nhắc bỏ thi tốt nghiệp, nên để các trường tự chủ tuyển sinh ĐH

Chỉnh sửa cuối:

Nowherelands

Xe buýt
Mấy môn Toán,Lý,Hoá mà phải tính toán hay nháp nhiều tí là chúng nó bỏ qua hoặc khoanh bừa, miễn sao đủ đỗ tốt nghiệp, ko biibddieemr liệt là được. Có lẽ Bộ dục nên cân nhắc bỏ thi tốt nghiệp, nên để các trường tự chủ tuyển sinh ĐH
Cáu này là suy nghĩ của cụ hay của các cháu được học hành tử tế?
Học tử tế thì mấy công thức tính toán ấy nó cũng như cụ gõ tiếng Việt ở đây thôi.

conco1978

Xe điện
Cáu này là suy nghĩ của cụ hay của các cháu được học hành tử tế?
Học tử tế thì mấy công thức tính toán ấy nó cũng như cụ gõ tiếng Việt ở đây thôi.
Suy nghĩ của con em và con của nhiều đứa bạn em đều trả lời phụ huynh như thế, nghe mà lộn cả ruột nhưng ko làm gì được cụ ạ!😔

Smile1102

Xe container
Suy nghĩ của con em và con của nhiều đứa bạn em đều trả lời phụ huynh như thế, nghe mà lộn cả ruột nhưng ko làm gì được cụ ạ!😔
Thực sự con em nó cũng thi để qua liệt thôi, bố mẹ thì đau hết cả tim.

Smile1102

Xe container
Con em thi Địa đc 7 thôi ạ. Nhưng nó đang cày lần 2 quyển Những tù nhân của địa lý bản Tiếng Anh. Cày xong quyển VN Phong tục của cụ Phan Kế Bính... Em nghĩ nó làm thế có ích hơn ngồi cày mấy dạng đề tủ để đi thi.
Nhà em nó mở phim tài liệu ra xem, ko ôn tí nào lịch sử đc 5.25 cụ ạ 😂
Nó chả thèm xem điểm, mẹ xem hộ nó còn bảo cao thế, con chỉ sợ liệt.