[Funland] Thi trượt bằng B2

rolando

Xe máy
Em đang nghi ngờ cái ý tưởng này của cụ. Xe con em chưa thấy cái nào khởi động máy không đạp côn mà được cả (không chết máy ngay sau đấy). Có thể xe tải máy khoẻ khó chết máy thì được.

Nói chung nguyên tắc là cứ phải đạp côn khi nổ máy.
Chiêu này em áp dụng lúc đi thi luôn mà, không tin cụ cứ thử xem

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Em chỉ cho cụ 1 chiêu, nhưng em không khuyến kích, nếu có thời gian cụ luyện tập thành thạo vẫn hơn.
Lúc đến vạch dừng ngang dốc, cụ đạp mỗi phanh thôi, không đạp côn để xe chết máy.
Sau đó nhả chân phanh ra, xe sẽ không trôi được do vẫn đang ở số 1.
Đề nổ máy, khi đề nổ thì xe nó sẽ từ từ lăn qua con dốc rồi nổ máy. Mình chấp nhận mất 5 điểm vì tắt máy nhưng qua được bài này.
Em thấy làm thế này với người đang tập lái thì quá mạo hiểm.

pooka

Xe container
Mặc dù đúng là có ý như cụ nói (hướng dẫn viên không có phương pháp truyền đạt hiệu quả), nhưng đối với các tay lái non như các tay lái đang tham gia sát hạch, leo lên một cái xe lạ thì chưa quen cữ chân gas, côn phanh, thì không điều khiển được cái xe theo ý muốn đâu.
Em cũng thấy các thầy dạy ít để ý đến khoản cữ chân côn của học viên. Thấy học viên nhả côn đi cứ cà giật cà giật thì phải chỉnh, đằng này thầy mặc kệ. :))

Gionam72

Xe lăn
Em chỉ cho cụ. Đảm bảo đậu 100%
(Chú ý trong suất quá trình này xe vẫn đang ở số 1 nhé. Hạ hết phanh tay)
1, Cứ đến chân dốc là đạp côn, đạp phanh dừng xe lại. Chưa vào bài nên không bị trừ điểm đâu. Việc dừng này làm triệt tiêu hết quán tính của xe.
2, nhả hết chân phanh.
3, Từ từ nhả chân côn đến lúc xe hơi rung rung lên. Lúc này xe cũng bắt đầu bò lên dốc. Giữ nguyên chân côn ở vị trí này ( cái này là quan trọng nhất).
4, khi bánh sau vừa qua vạch ( có thể nhìn gương hoặc cảm nhận vì vạch nó hơi lõm xuống. Thì đạp phanh dừng xe lại. (lưu ý chân côn vẫn giữ ở vị trí lúc xe rung rung)
5, khi có tín hiệu tinh tinh lại từ từ nhả chân phanh cho xe bò qua đỉnh dốc ( chân côn vẫn giữ ở vị trí này).
Qua bài không mất điểm nào.
Ps//Chú ý chỗ in đậm nhé

Xưa thi bằng UAZ, em học bằng cái xe nát, máy yếu, đi trong hình, lên dốc phăm phăm, ngon ơ, chắc do chạy nhiều nên quen cữ côn, ga. Đến hôm thi vớ được cái xe mới hơn, máy khoẻ, côn lại có 1 tẹo, nhả nhẹ chân đã bám, không quen, đến dốc thì tụt 1 phát cả mét, ông giám khảo ngồi cạnh đạp phanh cho, xong hướng dẫn chạy qua dốc... May ông ý vẫn cho đủ điểm đỗ.

rolando

Xe máy
Em thấy làm thế này với người đang tập lái thì quá mạo hiểm.
Em lúc học thì qua bài ngon lành, nhưng lúc lái thử xe sát hạch để chuẩn bị thi thì toàn xịt, tập thêm cả mấy tiếng đồng hồ mà vẫn xịt, vì tâm lý lúc này gần đến lúc thi rồi lại càng hoảng. Thầy em chỉ thử chiêu này xem sao, vậy nên qua.
Chiêu này chỉ áp dụng lúc sát hạch rồi mà gặp phải cái xe nó dở chứng, còn lúc học thì cứ đúng bài mà học thôi

Lavande

Xe điện
Các cu học tập nhá :)

thái tú

Xe tăng
Trượt thi lại thôi cụ sao đâu.e lái cứng còn trượt đây,e bị đè vạch tống ra luôn.lần sau ăn non mất 5 điểm cho chắc.

sonnv2211

Xe hơi
Lái mới tìm việc khó khăn thật các cụ ạ.

Minh Đạt US

Xe hơi
bài thi mô phỏng thế nào bạn? đang học làm thử trên app mà thấy dễ tạch quá

Website
thegioigiaydankinh.com
dạo trước em thi ở Quảng Ngãi may quá 1 phát ăn ngay cái C

Minh Đạt US

Xe hơi
Không hiểu các cụ thi B2 để làm gì cho khổ? Cứ B1 mà thi có phải đỡ lo trượt depa lên dốc, thời hạn bằng lại dài đỡ lo đi đổi bằng.
bằng B1 có chạy dịch vụ được đâu

mrdaubac

Xe điện
bằng B1 có chạy dịch vụ được đâu
Rất nhiều cụ hiểu là B1 chỉ lái xe số tự động, còn B2 chỉ lái xe số sàn.
Quan trọng nhất B2 là lái xe kinh doanh, còn B1 chỉ lái xe không kinh doanh thì chả hiểu.

meodenminh

Xe điện
Thì cũng phải có cụ trượt chứ, sau này ra đường mà không chắc tay lại còn nguy hiểm hơn

Melona

Đi bộ
Thì chuẩn bị tâm lý thi lại thôi, về kỹ thuật em thấy không khó nhưng cũng giống cụ nào ở trên nói đây là vấn đề tâm lý. Cụ thi lại thực hành lần nữa chưa được thì lại chuẩn bị tinh thần thi lại lý thuyết :D
Lý thuyết được bảo lưu 1 năm bác nhé. Em thi lại quá 2 lần vẫn thi thực hành bình thường mà không cần thi lý thuyết.

hacvuphong

Xe tăng
Em chỉ cho cụ. Đảm bảo đậu 100%
(Chú ý trong suất quá trình này xe vẫn đang ở số 1 nhé. Hạ hết phanh tay)
1, Cứ đến chân dốc là đạp côn, đạp phanh dừng xe lại. Chưa vào bài nên không bị trừ điểm đâu. Việc dừng này làm triệt tiêu hết quán tính của xe.
2, nhả hết chân phanh.
3, Từ từ nhả chân côn đến lúc xe hơi rung rung lên. Lúc này xe cũng bắt đầu bò lên dốc. Giữ nguyên chân côn ở vị trí này ( cái này là quan trọng nhất).
4, khi bánh sau vừa qua vạch ( có thể nhìn gương hoặc cảm nhận vì vạch nó hơi lõm xuống. Thì đạp phanh dừng xe lại. (lưu ý chân côn vẫn giữ ở vị trí lúc xe rung rung)
5, khi có tín hiệu tinh tinh lại từ từ nhả chân phanh cho xe bò qua đỉnh dốc ( chân côn vẫn giữ ở vị trí này).
Qua bài không mất điểm nào.
Ps//Chú ý chỗ in đậm nhé
Chỉ dành cho cụ vững tâm lý thui. E chạy đầu ngang trong khu công nghiệp khi xây dựng. hai năm sau mới học lái. Khi thi xe như hạch. E chấp nhận bỏ đề pha. Mất thêm 5 điểm ghép chuồng ngang vì chíp k nhận 90₫ về đúch. Sau còn19 khiếu nại về chíp xe đó đc công nhận cho thi lại trong ngày đó.
Tâm lý HV đi thì luôn căng thẳng cụ ơi. Vượt đc mới kk ngại.

hacvuphong

Xe tăng
Cụ nào có như e không , nay thi trượt thẳng cẳng luôn
Bài đề Pa lên dốc thật sự ám ảnh
Lúc tập em ghê nhất bài này ,nay y rằng trượt luôn😂😂😂😂
Yên tâm cụ ơi. Bà xã em học 5 năm chưa có bằng nha. Thật k bịa đâu, tâm lý thì căng phết. Bạn bà xã còn đền 25 củ cho trung tâm sát hạch, tý xơi giám khảo luôn nữa đấy.
Mình làm lại cho chắc nhỉ. !!!

hacvuphong

Xe tăng
Em cũng thấy các thầy dạy ít để ý đến khoản cữ chân côn của học viên. Thấy học viên nhả côn đi cứ cà giật cà giật thì phải chỉnh, đằng này thầy mặc kệ. :))
Tùy xe cụ ơi, khi thì gặp con trục chặc k nói đc gì. Còn xe e thì đạp khoảng 2cm côn đã cắt hoàn toàn. Các con chạy trước thì hành trình côn lại chuẩn