[Funland] Thi trượt bằng B2

Suri15

Xe Cứu Trợ
Trượt lần đầu là chuyện bình thường. Em cũng trượt 1 lần nhưng em không cay vì trượt mà em cay vì thằng ku dạy em (bằng tuổi). Ngày xưa em học ở sân VOV và thi sân pccc xa vãi. Mình đi học 1 mình cũng không tìm hiểu luật lệ, nó bảo đóng tiền thế nào thì đóng thế đó, mà em đi học còn không biết sẽ thi những bài gì, lỗi này do mình chủ quan và đợt đó cũng bận rộn nhà cửa. Học thì nó dạy lớt phớt, còn không cho chạy đường trường. Hôm thi lý thuyết và lấy chứng chỉ, đến đoạn ra sân lái, giám thị bảo chạy đề pa lên dốc. Lúc đó mới biết là thằng thầy nó còn ko dậy mình bài này. Thế là về hỏi thì nó bảo bài này dễ, còn mấy hôm nữa thi thực tế, học 1 buổi là được. Nói chung là nhiều thằng dạy lái cũng vô trách nhiệm và không có tâm.

type

Xe tăng
Em thi 1 lần đỗ luôn b2 đến giờ chưa có cái xe được đứng tên mình luôn á. Bạn em toàn thì đỗ sau 2,3,4 lần thi từ b1, đến c thế mà thế nào cứ đỗ xong là có xe với trước bạ mang tên chúng nó. Chán chán là.😭

Xolabaque

Xe tăng
Em chỉ cho cụ 1 chiêu, nhưng em không khuyến kích, nếu có thời gian cụ luyện tập thành thạo vẫn hơn.
Lúc đến vạch dừng ngang dốc, cụ đạp mỗi phanh thôi, không đạp côn để xe chết máy.
Sau đó nhả chân phanh ra, xe sẽ không trôi được do vẫn đang ở số 1.
Đề nổ máy, khi đề nổ thì xe nó sẽ từ từ lăn qua con dốc rồi nổ máy. Mình chấp nhận mất 5 điểm vì tắt máy nhưng qua được bài này.
Chỗ này em chưa hiểu, không đạp côn thì đề nổ máy ntn ạ

xe365

Xe buýt
Em chỉ cho cụ. Đảm bảo đậu 100%
(Chú ý trong suất quá trình này xe vẫn đang ở số 1 nhé. Hạ hết phanh tay)
1, Cứ đến chân dốc là đạp côn, đạp phanh dừng xe lại. Chưa vào bài nên không bị trừ điểm đâu. Việc dừng này làm triệt tiêu hết quán tính của xe.
2, nhả hết chân phanh.
3, Từ từ nhả chân côn đến lúc xe hơi rung rung lên. Lúc này xe cũng bắt đầu bò lên dốc. Giữ nguyên chân côn ở vị trí này ( cái này là quan trọng nhất).
4, khi bánh sau vừa qua vạch ( có thể nhìn gương hoặc cảm nhận vì vạch nó hơi lõm xuống. Thì đạp phanh dừng xe lại. (lưu ý chân côn vẫn giữ ở vị trí lúc xe rung rung)
5, khi có tín hiệu tinh tinh lại từ từ nhả chân phanh cho xe bò qua đỉnh dốc ( chân côn vẫn giữ ở vị trí này).
Qua bài không mất điểm nào.
Ps//Chú ý chỗ in đậm nhé

Như cụ Gionam nói ở trên là đúng bài ông thầy dạy em.
Trước học lái cũng nghe nói nhiều anh mất tiền ở con dốc đấy nên em cũng lo, hỏi ông thầy sao chưa dạy bài đấy để luyện thì ông ý bảo bài đấy dễ, 1 tuần trc khi thi học là ok.
26/6 em thi thì đúng 20 ông ý mới dạy, lần đầu làm còn để chết máy (vì ông ý ngồi bên cạnh quát nhặng xị nên em cuống) từ lần 2 trở đi em làm ngon. Sau thuê tổng cộng 4h xe chip, luyện được tất cả khoảng 15 lần, lần nào cũng qua ngon.
Bài đơn giản là khi đến chân dốc thì nhả côn từ từ, thật nhẹ, đến mức nó chỉ đủ đẩy xe lên dốc thật chậm thì giữ mức đó, để nó bò chầm chậm lên, đến điểm căn thì vẫn giữ nguyên côn, chỉ đạp mỗi phanh thôi, đến khi ting ting thì nhả phanh từ từ là xe tự đi tiếp. Chỉ có vậy thôi.

Em xem trên mạng người ta dạy vẫn đạp hết côn, vì thế nên khi nhả côn trên dốc mà ko cảm nhận tốt thì dễ chết máy hoặc tụt dốc (cái này có lần em tự làm thử dù chưa đc học nên bị vậy)
Trong quá trình thi lỡ bị chết máy thì trong vòng 3s nổ máy lại được thì ko bị trừ điểm. Cái này em học trên mạng chứ ông thầy ko bảo. Đến khi thuê xe chip em thử 2 3 lần cho chết máy rồi nổ lại thật nhanh thì ko bị trừ thật :D chỉ có điều phải luyện phản xạ, chết máy phát là phải đạp côn phanh ngay để nổ lại cho kịp

Như cụ Gionam nói ở trên là đúng bài ông thầy dạy em.
Trước học lái cũng nghe nói nhiều anh mất tiền ở con dốc đấy nên em cũng lo, hỏi ông thầy sao chưa dạy bài đấy để luyện thì ông ý bảo bài đấy dễ, 1 tuần trc khi thi học là ok.
26/6 em thi thì đúng 20 ông ý mới dạy, lần đầu làm còn để chết máy (vì ông ý ngồi bên cạnh quát nhặng xị nên em cuống) từ lần 2 trở đi em làm ngon. Sau thuê tổng cộng 4h xe chip, luyện được tất cả khoảng 15 lần, lần nào cũng qua ngon.
Bài đơn giản là khi đến chân dốc thì nhả côn từ từ, thật nhẹ, đến mức nó chỉ đủ đẩy xe lên dốc thật chậm thì giữ mức đó, để nó bò chầm chậm lên, đến điểm căn thì vẫn giữ nguyên côn, chỉ đạp mỗi phanh thôi, đến khi ting ting thì nhả phanh từ từ là xe tự đi tiếp. Chỉ có vậy thôi.

Em xem trên mạng người ta dạy vẫn đạp hết côn, vì thế nên khi nhả côn trên dốc mà ko cảm nhận tốt thì dễ chết máy hoặc tụt dốc (cái này có lần em tự làm thử dù chưa đc học nên bị vậy)
Trong quá trình thi lỡ bị chết máy thì trong vòng 3s nổ máy lại được thì ko bị trừ điểm. Cái này em học trên mạng chứ ông thầy ko bảo. Đến khi thuê xe chip em thử 2 3 lần cho chết máy rồi nổ lại thật nhanh thì ko bị trừ thật :D chỉ có điều phải luyện phản xạ, chết máy phát là phải đạp côn phanh ngay để nổ lại cho kịp
Dạy mẹo thế này lúc cần khéo lại chả đề pa nổi, thầy với chả bà @_@

Melona

Đi bộ
Vãi...tua máy quá 2500 là tạch nhé! Ở đấy mà ga to.
4000 mới trượt cụ ơi. Depa lên dốc thì cứ ga mạnh chứ quá vòng tua cũng chỉ trừ 5 điểm mà rớt dốc là trượt còn tệ hơn.

cusao

Xe lăn
Lái xe là cảm nhận rất riêng về kiểm soát và vận hành cỗ máy sao cho an toàn và đúng mong muốn của người lái.
Vì vậy, đành cố mà tập luyện sao cho đỗ để rồi còn thực hành an toàn cho mình và cộng đồng. Nếu phải thi lại 1000 lần mới qua thì cũng đành phải thế.
Hãy ghi nhớ trong lòng rằng việc lái xe an toàn là vì lợi ích của cả mình lẫn người khác trên xe và những người xung quanh cùng tham gia giao thông.
Xin đừng áp dụng mẹo vặt hoặc những trò láu cá chỉ để lấy đc bằng để rồi đối mặt với những rủi ro lớn khi thực hiện trên đường

BMW X10

Xe điện
Có nhiều bác kinh nghiệm lái xe cả chục năm mà thấy bảo đi thi vẫn tạch đề pa đấy ạ! Có khi nào đi chục năm mà chả dùng tới đề pa :D
Tôi ạ, không phải vì ít đề pa, mà khi đi thi, xe lạ + tâm lý + ..., dễ tạch lắm.

Bản thân tôi (có lẽ cả bác), khi đi đường vẫn tạch đề pa mà, đường nằm ngang luôn chứ đừng nói lên dốc.

Chưa kể, đi thi tôi thấy có nhiều bài quái gở và không biết để làm gì.
Ví dụ: Căn lốp bên phụ lên vạch nào đó.
Thường thì tôi chỉ căn lốp bên lái.

Còn cả cái tốc độ kinh hoàng trong sân thi nữa.

xe365

Xe buýt
Tôi ạ, không phải vì ít đề pa, mà khi đi thi, xe lạ + tâm lý + ..., dễ tạch lắm.

Bản thân tôi (có lẽ cả bác), khi đi đường vẫn tạch đề pa mà, đường nằm ngang luôn chứ đừng nói lên dốc.

Chưa kể, đi thi tôi thấy có nhiều bài quái gở và không biết để làm gì.
Ví dụ: Căn lốp bên phụ lên vạch nào đó.
Thường thì tôi chỉ căn lốp bên lái.

Còn cả cái tốc độ kinh hoàng trong sân thi nữa.
Đúng là khi đi thi thì bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố chứ không phải do lái kém mà tạch.
Vậy nên bác trên kia phán rằng thi cử cứ dùng mẹo thì ra đường có khi chả biết lái, cũng đúng nhưng đâu phải tất cả đều vậy đâu.

doctor103

Xe điện
tình hình thi thố giờ thế nào cccm nhỉ
giờ thi B1,B2 thì khoảng bao nhiêu nhỉ

kienvinh

Xe lăn
Có xe phải đạp côn mới nổ được máy. Có xe lại không cần làm thế. Với những xe này bình thường khi khởi động xe để đi chỉ cần thấy đang ở số N (mo); phanh tay đang kéo, thì xoay chìa khóa điện để nổ máy; đạp côn vào số 1, rồi nhả phanh tay, nhả côn để bắt đầu đi.

Tôi có thắc mắc: có xe số, không có phanh tay mà thay vào đó có nút điện [P]. Với những xe này khởi hành trên dốc làm nào các bác nhỉ?

Gionam72

Xe lăn
Có xe phải đạp côn mới nổ được máy. Có xe lại không cần làm thế. Với những xe này bình thường khi khởi động xe để đi chỉ cần thấy đang ở số N (mo); phanh tay đang kéo, thì xoay chìa khóa điện để nổ máy; đạp côn vào số 1, rồi nhả phanh tay, nhả côn để bắt đầu đi.

Tôi có thắc mắc: có xe số, không có phanh tay mà thay vào đó có nút điện [P]. Với những xe này khởi hành trên dốc làm nào các bác nhỉ?
Em chưa thấy xe số sàn mà có phanh tay điện tử đâu ( thường là xe bản thiếu nên cắt hết option)
Mà khởi hành ngang dốc trong bài thi thì đâu cần phanh tay.

pooka

Xe container
tình hình thi thố giờ thế nào cccm nhỉ
giờ thi B1,B2 thì khoảng bao nhiêu nhỉ
Học thi giờ khoảng trên dưới 20 củ cụ ạ. Mà các sân thi đều đang bị soi nên nhiều người bị hoãn chưa được thi.

doctor103

Xe điện
Học thi giờ khoảng trên dưới 20 củ cụ ạ. Mà các sân thi đều đang bị soi nên nhiều người bị hoãn chưa được thi.
tức là vẫn có thể học để hoàn thành các điều kiện về số giờ học lý thuyết, thực hành rồi chờ đến ngày được cho phép thì đi thi thôi nhỉ

pooka

Xe container
tức là vẫn có thể học để hoàn thành các điều kiện về số giờ học lý thuyết, thực hành rồi chờ đến ngày được cho phép thì đi thi thôi nhỉ
Thì nhiều người vẫn học nhưng chờ mãi chưa đến lượt thi. Thầy giáo cũng hãi chưa đăng ký cho trò thi ngay vì sợ trò nộp phí cao mà vẫn trượt nhiều mất uy tín của thầy.

kienvinh

Xe lăn
Em chưa thấy xe số sàn mà có phanh tay điện tử đâu ( thường là xe bản thiếu nên cắt hết option)
Mà khởi hành ngang dốc trong bài thi thì đâu cần phanh tay.
Tôi gặp ở nước ngoài, không nhớ xe gì.

Dốc thấp, lại quen xe thì chỉ cần côn và phanh là dừng và khởi hành được. Điều kiện là xe đủ sức bò lên dốc ở số 1, ga ở mức ga răng ti (không nhấn ga).

Gionam72

Xe lăn
Tôi gặp ở nước ngoài, không nhớ xe gì.

Dốc thấp, lại quen xe thì chỉ cần côn và phanh là dừng và khởi hành được. Điều kiện là xe đủ sức bò lên dốc ở số 1, ga ở mức ga răng ti (không nhấn ga).
À em nhớ rồi. Vài con xe thể thao số sàn vẫn có ptđt.
Honda civic type R.
noi-that-xe-honda-civic-type-r-2023-vms-2022-giaxehoi-vn21-1000x666.jpg

Nhưng mấy con này nó mạnh lắm. Nhấc chân phanh là nó vọt lên luôn. Côn nó cũng bám nữa.
Đi thi thì cần chính xác. Chứ thực tế thì bị lùi 1 chút cũng không sao.