[Funland] Thị trường đang chững lại.

duke22

Xe buýt
Vừa rồi em bán mảnh đất, họ nói 2 người cùng đặt cọc mua mảnh của em vì mảnh của em có thể chia làm 2 mảnh, nhưng 1 mảnh trong 1 mảnh ngoài. Lúc đó em đã nói rõ, phải giao em 100% tiền đến khi công chứng. Họ phải tự chia nhau, và em ko đồng ý nếu có bất kỳ phát sinh gì. Lúc đến ký hợp đồng em thấy trong hợp đồng ko phải 2 người đã đặt cọc, em từ chối ko ký. Vì nếu em ký cho họ thì sau này cái giấy đặt cọc kia là em sai vì bán cho người khác. Trên nội dung chuyển khoản của cả 2 người đó, mỗi người 100 tr ghi rất rõ: Anh N: đặt cọc mua...; và 1 cái: Chị L đặt cọc mua....Nếu phá cọc hay sai cọc đền ...!. Đến lúc sau họ kêu : Anh chị mua cho con gái và con rể, em bảo nếu thế anh chị cho em xem giấy khai sinh của con chị và giấy kết hôn, rồi cam kết ko kiện cáo, vì 2 người đặt cọc mà giờ em bán cho con của 1 người.Nhưng có phải đâu ạ. Em phát hiện họ lấy giấy tờ em chụp cho họ để giao bán cho bên thứ 3 rồi, bên đó chính là người có tên trên hợp đồng. Em yêu cầu TK em cứ nổi tiền em mới ký, bên kia thấy ko có tên trên giấy đặt cọc, ko có hợp đồng nên ko chịu chuyển nốt tiền. Lần đầu em thấy có người liều thế, đặt cọc tiền mua đất cho người ko đứng tên trên sổ đỏ. Em cũng ko chịu ký cho bên ko phải đã đặt cọc với em và tiền ko nổi trong tài khoản em cũng ko ký. Họ kêu em đợi chút, chờ mãi ko xoay được thêm gần 3 tỉ để trả. Lúc ấy 2 ông bà kia mới chịu xuống nước kêu anh ăn chênh, thôi, 2 bên vào ký với nhau và thỏa thuận 3 bên. Chốt lại môi giới đầu tiên định ăn chênh giá và 1% hợp đồng. Đấy là cái em nhìn thấy còn cái gì nữa thì em chưa sáng mắt ra. Môi giới cũng có người này người kia, nhưng quả này thì em mới dính. Cụ nào muốn tận mắt ib em, em chụp cả tin nhắn lên cho cụ mục sở thị. Chứ lúc trước em làm việc với mấy người cũng ok, phí môi giới là do mình tự cân đối thỏa thuận thì em ko nói, nhưng ăn chênh và lắt léo thì em rất dị ứng.
Cụ chia 3 là dại rồi. Cò chỉ cho ăn % thôi.

chuyenchemgio

Xe tăng

22.2.22

Xe đạp
Cụ làm làm khu từ sơn ko ạ
Đất lên khiếp quá

MalipuX

Xe tải
Em vừa lên Sơn Tây hôm qua bán mảnh đất. Mua từ 2011 590tr qua bán đc 414tr. Chẳng dùng gì nên bán đỡ phải cầm sổ. Bán luôn cho a hàng xóm trên đó
2 năm trc có người còn trả 250tr
sao em thấy ao hồ đồn là mua đất chỉ có lãi mà cụ lại lội ngược dòng thế :D

ketpo

Xe điện
Em là người đi tìm mua đất nguyên một năm nay em rõ nhất cụ ah. Riêng đất thổ cư thì em chưa thấy nó xuống tí nào mà cứ chỗ nào đẹp giá êm tí hở ra là mất. Thậm chí trả đúng giá chủ nhà đòi mà họ còn lật kèo tăng giá hoặc không bán nữa. Còn bán đất cụ nào mà ngáo giá quá thì không bán được là đúng rồi cụ. Thị trường 50 cụ ấy bán 57 thì đương nhiên là bán làm sao được nên phải giảm giá nếu cần tiền. Còn nếu miếng đất đẹp giá thị trường 55 mà bán 53 lại chả có cụ múc ngay đúng ko ah 😄
Các cụ cứ hô hào bong bóng bất động sản mà mấy năm nay em toàn thấy x2 x3 chả thấy nó xì tí nào chứ đừng nói là vỡ. Các cụ cứ phải có nhu cầu mua thực sự và xách xe lên đi tìm thì mới biết nó lên hay nó xuống. Có thể chững do giá người mua và người bán chưa khớp được lệnh chứ hợp lý tí thì đúng là cái nịt cũng không còn mà mua đâu ah. Chỗ nào đẹp mà các cụ mua ở không cố quất cứ nghe lời mấy cụ đầu cơ online bảo đợi giá xuống thì em nghĩ mua được đất hơi khó đấy. Còn đương nhiên các cụ có thể cất tiền vào bank đợi bong bóng vỡ nhưng em sợ là hơi lâu thôi :D
Em thấy giống cụ nói, phải có nhu cầu và đi thực tế mới biết được thị trường.
Em thấy tùy vị trí, diện tích, phong thủy mà lên nhanh hay lên chậm thôi chứ ko giảm.
Ngôi chờ đóng băng thì hơi lâu. Có những lô vừa bán buổi sáng, chiều em đến trả chênh 1 giá để mua lại mà còn ko được.
Nói chung thị trường vẫn đang sôi động lắm a

Chỉnh sửa cuối:

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
sao em thấy ao hồ đồn là mua đất chỉ có lãi mà cụ lại lội ngược dòng thế :D
Em mua lúc nó đỉnh 2011
Xong từ TP nó hạ xuống thì xã, coi như bỏ
Có lúc có người trả có 250tr
Vừa rồi hàng xóm sát vách ( rất tử tế) họ bảo bán cho họ giá đó em bán luôn, không đòi thêm xu nào
10 năm trời cũng chẳng thấy ai xây thêm, mọi thứ vẫn như ngày xưa đội phân lô bán nền nó phông bạt, các lô đất dân vào trồng cỏ và sắn um tùm

tuan2681

Xe điện
Em yêu cầu hủy bản đặt cọc và viết 1 bản cam kết đối với 2 người kia.Em Bán cho người mua thật trên hợp đồng, giá chênh chia 3 cụ ạ. Không thanh toán phần tiền 1% môi giới. Thôi coi như mình cũng mua 1 bài học. Nghĩ ra mình vẫn ko quyết liệt, vẫn mất 1 số khơ khớ.
phương án này là dung hòa nhất rồi , được việc cho cả 3.
đội cò kia định lướt cọc, nhưng lướt đám có sổ rồi gặp người tỉnh táo là vỡ kèo.

Tien68

Xe tải
trường hợp như của cụ em nghĩ là nhiều,đây là đội môi giới họ lướt cọc,nhưng em nghĩ đội này làm ko chuyên nghiệp,cứ giao kèo thẳng thật lúc cọc với nhau em nghĩ là ok mà.chứ ntn thì ko dc đàng hoàng lắm,dù sao em cũng chúc mừng cụ chốt lời ạ.mời cụ 1 ly.
Em cảm ơn cụ, vì em cũng chả phải chuyên gì nhưng em nghĩ, cọc bằng tiền là phải chính chủ, mà đúng như cụ nói nếu họ nói trước nó đi 1 lẽ, lúc em phát hiện ra em cũng tức cụ ạ. Thấy mình giống kiểu con lừa mũi to ý. Thôi, âu cũng là cái liễn, em cũng coi như mua thêm bài học, trả bằng tiền là nhẹ nhất rồi ạ. Nhiều ko nhiều nhưng với em cũng ko nhỏ, nhưng cũng ko vì thế mà cay cú đâu, chỉ ghét "" bị lừa "" thôi cụ

Tien68

Xe tải
thời buổi này rồi,ai đi mua đất mà cọc cho thằng ko có tên trong sổ là quá dại,hôm trc em có vỗ mặt 1 ông trên này hiện đã bị admin xì lốp có mấy nick tên là toisethang,dothingocanh....giờ hình như tên là khongsogi là cò đất mạn hoài đức,quốc oai,hà đông lên spam diễn đàn mấy link youtube giọng thì lấc cấc ngọng líu ngọng lô,lập topic PR đất chỗ quốc oai dân thì nghèo,hạ tầng thì ko có,hắn PR chụp giao dịch toàn đưa những cái giấy cọc mua bán trong đó toàn ghi cọc tiền cho chính hắn là môi giới luôn,em phốt vào mặt,và nhắc nhở 1 số người là nếu ''cọc thì phải gặp trực người đứng tên trên sổ đỏ'',thì hắn bảo em dìm để gom đất ở quốc oai đấy,các loại môi giới đấy các cụ tránh xa luôn nhé.mà thằng này bh làm kênh youtube phân tích quy hoạch rồi dụ thu mỗi người vào nhóm kín mấy triệu tiền phí luôn ạ,cụ nào mà vào nhóm đấy nghe nó thì đổ thóc giống mà ăn luôn ạ.
Vâng, em cũng vì suy nghĩ như cụ, cứ nghĩ là tiền thật là chủ thật. Đời lắm ngón nghề lắm cụ ạ. Chứ họ mà cứ bỏ tiền ra, trả em 100% sau họ tặng gấp 100 lần em cũng kệ. Trước em cũng định mua đất Quốc Oai nhưng lên nhìn em thấy ngại nên em mua mảnh này. Lúc đó bên ĐA lại bị hạ , ai cũng bảo em dở, em bảo thôi ít tiền mua gần nhà ngoại , ở hay bán cũng đc. Lúc ấy ko đủ tiền mua Long Biên, đành qua cầu cho rẻ. Cụ chia sẻ thế cho mọi người đỡ sập bẫy, thanks cụ.

Tien68

Xe tải
phương án này là dung hòa nhất rồi , được việc cho cả 3.
đội cò kia định lướt cọc, nhưng lướt đám có sổ rồi gặp người tỉnh táo là vỡ kèo.
Vâng, nhiều anh chị bảo em: cho nó mất cọc, nhưng em nghĩ cũng oải. Hỏi ra cụ muốn mua thật cũng là người đàng hoàng, thôi mỗi người 1 chút. Nghe mấy trăm cũng to nhưng ... làm người ai làm thế cụ nhỉ.

Tien68

Xe tải
Cụ chia 3 là dại rồi. Cò chỉ cho ăn % thôi.
Vâng, em cũng biết thế, cò chỉ ăn % nhưng nếu em ko gặp cò thì mảnh đó lại đợi 1 thời gian. Chẳng qua số đó cũng ko quá căng, mà em cũng tự cho mình 1 bài học. Nhiều cụ cũng bảo em, cho nó vỡ cọc cho nó chừa . Nhưng thôi, tính em cũng ko ""thích đuổi cùng giết tận'' cụ ạ.

chichbong08

Xe buýt
Sau tết dân đầu cơ đi đánh bắt xa bờ hay đã cạn tiền rồi mà thâý HN yên bình nhỉ!

Payroll

Xe điện
Lại cafef, sao BĐS lại dễ lên đỉnh thế nhỉ

Đánh giá tổng quan thị trường ở góc độ đầu tư cá nhân, ông Cao Minh Thành, Tổng giám đốc MLAND Pro nhận định, thị trường bất động sản 2022 đang hội tụ nhiều lợi thế tăng trưởng tốt. 2022 là năm mà theo ông Thành nhận định, giá bất động sản sẽ lên cao. Và đây là thời điểm tốt để nhiều người đẩy hàng. Đây cũng là giai đoạn đỉnh của thị trường bất động, lặp lại hình ảnh giai đoạn 2009-2010 nhưng sẽ không có bong bóng. Và đến năm 2023, bất động sản có xu hướng đi xuống.

cattrang130390

Xe tăng

Đánh giá tổng quan thị trường ở góc độ đầu tư cá nhân, ông Cao Minh Thành, Tổng giám đốc MLAND Pro nhận định, thị trường bất động sản 2022 đang hội tụ nhiều lợi thế tăng trưởng tốt. 2022 là năm mà theo ông Thành nhận định, giá bất động sản sẽ lên cao. Và đây là thời điểm tốt để nhiều người đẩy hàng. Đây cũng là giai đoạn đỉnh của thị trường bất động, lặp lại hình ảnh giai đoạn 2009-2010 nhưng sẽ không có bong bóng. Và đến năm 2023, bất động sản có xu hướng đi xuống.

Càng nhiều bài viết tăng thì thực tế lại càng khó khăn. Lúc tăng thật thì các ô ấy im im mua bán chứ không chịu lên báo phát biểu đâu cụ

Tuệ Châu

Xe hơi
Càng nhiều bài viết tăng thì thực tế lại càng khó khăn. Lúc tăng thật thì các ô ấy im im mua bán chứ không chịu lên báo phát biểu đâu cụ
em có nói chuyện với cậu em trong nam thấy bảo trong đó có chỗ cũng dow rồi,em đi ở ngoài bắc mấy nơi thấy cũng trùng,ko còn rầm rộ như trong năm đâu ạ.

dautay158

Xe tải
Toà Eurowindow, Số 27 Trần Duy Hưng, Cầu Giấy, HN
Website
ketoanthuehanoi.vn

Đội cá mập luôn có cách để định hướng thị trường cụ ạ. Chúc cụ tỉnh táo, am hiểu thị trường và sớm chốt dc lô liền kề theo mong muốn