[Funland] Thị trường Bds đang chuyển biến dần sang thị trường của người mua!

Thudovang

Xe buýt
Đất nội đô "sập" không phải vì ít nhu cầu, mà đơn giản là ngáo giá quá rồi :D
Đất ngõ oto tránh thanh xuân nhiều chỗ cũng hét 300tr. Cầu giấy - trung kính oto tránh mà toàn 3xxtr/m2 đổ lên. :(
Vì ngõ xe máy cũng ~ 100 triệu/m2 rồi nên ngõ ô tô tránh thường cao gấp 2,5-3 lần ngõ xe máy là phù hợp với lô rích thực tế mà. Với lại đất ở quê và vùng ven cũng ~ 20-50 triệu/m2 rồi mà nhu cầu ở thực và cho thuê, kinh doanh dòng tiền chỉ bằng 1/30 của nội đô nên cái gì cũng có nguyên nhân của nó cụ à

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Vì ngõ xe máy cũng ~ 100 triệu/m2 rồi nên ngõ ô tô tránh thường cao gấp 2,5-3 lần ngõ xe máy là phù hợp với lô rích thực tế mà. Với lại đất ở quê và vùng ven cũng ~ 20-50 triệu/m2 rồi mà nhu cầu ở thực và cho thuê, kinh doanh dòng tiền chỉ bằng 1/30 của nội đô nên cái gì cũng có nguyên nhân của nó cụ à
Cụ lấy số liệu ở đâu 1/30 vậy?
Mấy cái nhà em xem cho thuê chỉ được 1-3% giá trị là cùng. Rao 22 tỷ, cho thuê 40tr/tháng :)
Câu chuyện vẫn là chờ giá nhà tăng. Tiền cho thuê nhà phố thì được mấy đồng? :D

casauking

Xe tăng
Trường hợp của em thì đang phân vân thế này. Năm 2020 em có ít tiền thịt nên mua miếng đất ở Hà Đông, trong ngách thôi. Hiện đang có khách thật hỏi mua, nếu bán thì em lãi được khoảng 50% so với giá mua. Cái em phân vân là bán đi bây giờ làm gì? Cầm 2-3 tỉ thời điểm này ngẫm cũng khó xử.
Chứng khoán đang sập dần đều, em cũng không am hiểu lắm nên chắc không dám vào.
Đất thì không biết đã nên mua chưa hay đợi thêm? Mua thì nhắm khu nào cho vừa miếng?
Nhẽ lại gửi tiết kiệm?
Các cụ tư vấn thêm cho em với xem có nên bán không?
Như bác kể thì thanh khoản cũng ko đến mức là ko có thì em nghĩ hiện nay cứ nên để đó thôi chứ h bán đi cầm 2 3 tỷ cũng ko giải quyết được nhiều việc, bảo vứt vào bank lãi nhiều em cho ví dụ 5 năm nữa lãi 50% đi thì lúc đó cầm 4 5 tỷ đi cũng vẫn chẳng mua được nhà phố nội đô. Năm sau nếu luật nhà chung cư 50 năm mà thông qua thì có thể nhiều người lại nhảy xuống mua nhà ngõ ngách vì tâm lý ngại mua nhà chỉ sở hữu 50 năm.

biển xanh06

Xe điện
Mấy cái nhà em xem cho thuê chỉ được 1-3% giá trị là cùng. Rao 22 tỷ, cho thuê 40tr/tháng :)
Em thuê nhà phố để kd nhiều, hiện nhà mặt tiền đẹp, nguyên căn, ở vị trí góc may ra mới cho thuê được 40tr

casauking

Xe tăng
Em thuê nhà phố để kd nhiều, hiện nhà mặt tiền đẹp, nguyên căn, ở vị trí góc may ra mới cho thuê được 40tr
Bác kia là mua nhà ngõ chia nhiều phòng cho thuê chứ ko phải cho thuê nhà mặt phố. Em nhớ đợt trước bác ý rao bán 1 cái nhà ngõ đâu tầm 11 12 tỷ thì cho 1 bên thầu lại với giá 60 70tr 1 tháng thì phải.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Trường hợp của em thì đang phân vân thế này. Năm 2020 em có ít tiền thịt nên mua miếng đất ở Hà Đông, trong ngách thôi. Hiện đang có khách thật hỏi mua, nếu bán thì em lãi được khoảng 50% so với giá mua. Cái em phân vân là bán đi bây giờ làm gì? Cầm 2-3 tỉ thời điểm này ngẫm cũng khó xử.
Đất thì không biết đã nên mua chưa hay đợi thêm? Mua thì nhắm khu nào cho vừa miếng?
Nhẽ lại gửi tiết kiệm?
Cụ bán lấy 3 tỉ, rồi đem một nửa mua TCB giá 30
Một nửa cụ mua quỹ TCEF.
Sau 2 năm xem lại kết quả. Liệu sau 2 năm đất của cụ lên 5 tỉ không?
Tất nhiên là em ví dụ thế thôi.

biển xanh06

Xe điện
Bác kia là mua nhà ngõ chia nhiều phòng cho thuê chứ ko phải cho thuê nhà mặt phố. Em nhớ đợt trước bác ý rao bán 1 cái nhà ngõ đâu tầm 11 12 tỷ thì cho 1 bên thầu lại với giá 60 70tr 1 tháng thì phải.
Với giá thầu lại này thì nhà phải có gì đặc biệt. Còn nhà ngõ thường thường quá xương.

casauking

Xe tăng
Với giá thầu lại này thì nhà phải có gì đặc biệt. Còn nhà ngõ thường thường quá xương.
Em cũng ko nhớ rõ lắm, đọc lâu rồi thấy bác ý bảo vậy. Hình như nhà đó bác ý chia để xây thành 2 mấy phòng thì phải.
Cái mô hình này thì em thấy cũng có 1 số người làm. Đầu tư nhà kiểu này thì chủ yếu lấy tiền hàng tháng cao thay vì đợi nhà tăng giá mạnh thì phải. Đợt này em thấy bảo giá thuê phòng kiểu này tăng thì phải do tụi sv lên nhập học đông.

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Nhẽ lại gửi tiết kiệm?
Cuu bán đi bắt đáy ck thoief điểm này là thượng sách, cụ lại x2 tài khoản ngay

vanducdhbk

Xe tăng
Nhẽ lại gửi tiết kiệm?
nếu là em ( vì cụ nói được khoảng 50%), sẽ bán, sau đó gửi ngân hàng hoặc có kênh kinh doanh khác, sau tầm 1-2 năm xem tinh hình mua vào, , với tình hình hiện tại chắc chắn xuống và trầm, lúc đó cụ mua dc căn đẹp hơn... .Trường hợp ngược lại cụ cũng đã dc 50% rồi. Xu thế trong ngách ko tăng nhiều đâu chưa nói thị trường hiện tại

Silver Swallow

Xe máy
nếu là em ( vì cụ nói được khoảng 50%), sẽ bán, sau đó gửi ngân hàng hoặc có kênh kinh doanh khác, sau tầm 1-2 năm xem tinh hình mua vào, , với tình hình hiện tại chắc chắn xuống và trầm, lúc đó cụ mua dc căn đẹp hơn... .Trường hợp ngược lại cụ cũng đã dc 50% rồi. Xu thế trong ngách ko tăng nhiều đâu chưa nói thị trường hiện tại
Em cũng thấy ổn với chốt lời 50% mà. Cái phân vân là cầm tiền làm gì thôi. Đất thì muốn chờ giảm thêm. Ck thì ko biết chơi. Gửi ngân hàng thì lại ngại lạm phát. Nên mới hỏi xem ý các cụ có cao kiến gì không.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy ổn với chốt lời 50% mà. Cái phân vân là cầm tiền làm gì thôi. Đất thì muốn chờ giảm thêm. Ck thì ko biết chơi. Gửi ngân hàng thì lại ngại lạm phát. Nên mới hỏi xem ý các cụ có cao kiến gì không.
Cụ nói chuyện mâu thuẫn bỏ m* :)
Đất chờ giảm thêm thì sao bán? Đã dự kiến đất giảm còn phân vân giữ đất làm gì?
Tại sao gửi ngân hàng thì sợ lạm phát? Lạm phát nào? :)

savisevic

Xe tải
Cứ gửi ngân hàng, sang năm tính tiếp, ck đừng vào vội giai đoạn này.
Bđs tuỳ chõ, có chỗ vẫn có lãi

Jerrrry

Xe tải
Cụ có ảnh cụ tỷ ko. Giá đó e toàn thấy phải đường to hoặc chí ít 2 oto ngược nhau thoải mái vẫn thừa chứ oto tránh mà giá đó thì e chưa gặp vì ngáo thật.
hàng xóm nhà tôi ở khu ngõ Nguyễn Chánh (gần Big C), ngõ rộng 7m, mấy ngõ thông nhau kiểu ô bàn cờ nhưng toàn dân làng xưa cũ ở mà vừa bán tuần trước 350tr, nhà 4 tầng 50m2

Silver Swallow

Xe máy
Cụ nói chuyện mâu thuẫn bỏ m* :)
Đất chờ giảm thêm thì sao bán? Đã dự kiến đất giảm còn phân vân giữ đất làm gì?
Tại sao gửi ngân hàng thì sợ lạm phát? Lạm phát nào? :)
Cụ dịch từ "phân vân cầm tiền làm gì" thành "phân vân giữ đất" bằng cách nào hay thế? :))

Thudovang

Xe buýt
E nói là loại hình bđs Căn hộ chung cư mini phòng trọ cho thuê được cao cụ à, một căn như vậy thường là cho thuê cả căn lấy tiền 1 cục 3 tháng cọc 1 thì dòng tiền >7-8%/năm, còn tự cho thuê lẻ thì đạt hiệu xuất 9-11%/năm.

Còn nhà như cụ nói 22 tỷ mà cho thuê được 40 triệu/tháng thì chỉ đạt hiệu xuất ~ 2,1%/năm thôi.