[Funland] Thị trường Bds đang chuyển biến dần sang thị trường của người mua!

vanducdhbk

Xe tăng
Cứ gửi ngân hàng, sang năm tính tiếp, ck đừng vào vội giai đoạn này.
Bđs tuỳ chõ, có chỗ vẫn có lãi
cụ phải nói có lãi so với thời điểm nào mới khách quan. Ví dụ cụ nói vẫn có lãi so với trước đây, trước dịch, hay trước đây vài tháng. hay ý cụ muốn nói tầm này mua là lãi?

vanducdhbk

Xe tăng
Em cũng thấy ổn với chốt lời 50% mà. Cái phân vân là cầm tiền làm gì thôi. Đất thì muốn chờ giảm thêm. Ck thì ko biết chơi. Gửi ngân hàng thì lại ngại lạm phát. Nên mới hỏi xem ý các cụ có cao kiến gì không.
hiện tại nếu cụ ko có kênh kinh doanh khác thì gửi ngân hàng cũng khá ổn.

vanducdhbk

Xe tăng
E nói là loại hình bđs Căn hộ chung cư mini phòng trọ cho thuê được cao cụ à, một căn như vậy thường là cho thuê cả căn lấy tiền 1 cục 3 tháng cọc 1 thì dòng tiền >7-8%/năm, còn tự cho thuê lẻ thì đạt hiệu xuất 9-11%/năm.

Còn nhà như cụ nói 22 tỷ mà cho thuê được 40 triệu/tháng thì chỉ đạt hiệu xuất ~ 2,1%/năm thôi.
giá trị càng cao thì hiệu suất cho thuê thường ít. thông thường được 3-4%/1 tháng là ngon

LeonLai

Xe hơi
giá trị càng cao thì hiệu suất cho thuê thường ít. thông thường được 3-4%/1 tháng là ngon
Nếu tính như này thì hàng cho thuê được 1% là đang ngáo giá,2% là hơi ngáo tức giá đã x2 x3 so với giá trị thực, đúng khớp với giá x2 x3 1 năm qua, giờ đi mua mà cứ cho thuê đc 1% mạnh dạn đàm phán giảm 50% giá nhà các bác ạ 😂😂

Siêu Rùa

Xe tăng
Em cũng ko nhớ rõ lắm, đọc lâu rồi thấy bác ý bảo vậy. Hình như nhà đó bác ý chia để xây thành 2 mấy phòng thì phải.
Cái mô hình này thì em thấy cũng có 1 số người làm. Đầu tư nhà kiểu này thì chủ yếu lấy tiền hàng tháng cao thay vì đợi nhà tăng giá mạnh thì phải. Đợt này em thấy bảo giá thuê phòng kiểu này tăng thì phải do tụi sv lên nhập học đông.
Ngay gần nhà em có 5 cái xây theo mô hình thế luôn, mua đất diện tích to trong ngõ oto vào được xong xây 6-7 tầng vừa cho thuê vừa ở. Cái gần nhà e nhất cách tầm 50 mét, diện tích 150m2 mặt tiền 8m bác chủ mua 17 tỷtiền đất (giá đất đầu 2021) xây 7 tầng. Mỗi tầng chắc 4 phòng vì e đi qua thấy mỗi tầng 2 lan can. Mỗi phòng chắc 30m2 thì khoảng 4tr /1 phòng mỗi tháng mà full phòng luôn mặc dù mới bắt đầu hoạt động được tầm 4 tháng.

Trongxanh2022

Xe buýt
Ngay gần nhà em có 5 cái xây theo mô hình thế luôn, mua đất diện tích to trong ngõ oto vào được xong xây 6-7 tầng vừa cho thuê vừa ở. Cái gần nhà e nhất cách tầm 50 mét, diện tích 150m2 mặt tiền 8m bác chủ mua 17 tỷtiền đất (giá đất đầu 2021) xây 7 tầng. Mỗi tầng chắc 4 phòng vì e đi qua thấy mỗi tầng 2 lan can. Mỗi phòng chắc 30m2 thì khoảng 4tr /1 phòng mỗi tháng mà full phòng luôn mặc dù mới bắt đầu hoạt động được tầm 4 tháng.
Nói thật em từng tính pa này rồi. Đất cát mà lên thì còn ăn thua. Còn ko thì vừa thua cả lãi ngân hàng vừa mất công quản lý để nhận bạc lẻ. Ko ăn thua.

Siêu Rùa

Xe tăng
Nói thật em từng tính pa này rồi. Đất cát mà lên thì còn ăn thua. Còn ko thì vừa thua cả lãi ngân hàng vừa mất công quản lý để nhận bạc lẻ. Ko ăn thua.
Đất Đi ngang cũng k sao đâu cụ, ví dụ lãi năm trước có 4.5% thì tiền cho thuê kia hơn đứt tiền gửi rồi. Nếu không thì trong ngõ nhà em không mọc lên 4-5 cái như vậy đâu, mà cái nào cũng full phòng. Cái mới xây kia là đẹp nhất vì mặt ngõ,còn mấy cái khác xây trước ở trong ngách.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Đất Đi ngang cũng k sao đâu cụ, ví dụ lãi năm trước có 4.5% thì tiền cho thuê kia hơn đứt tiền gửi rồi. Nếu không thì trong ngõ nhà em không mọc lên 4-5 cái như vậy đâu, mà cái nào cũng full phòng. Cái mới xây kia là đẹp nhất vì mặt ngõ,còn mấy cái khác xây trước ở trong ngách.
Cụ tính xem, nếu thuận lợi như cụ nói cái nhà 17 tỏi chưa đất dc bao nhiêu % tiền thuê? :)
Khấu hao nhà sau X năm mất bao nhiêu tiền? :)

Siêu Rùa

Xe tăng
Cụ tính xem, nếu thuận lợi như cụ nói cái nhà 17 tỏi chưa đất dc bao nhiêu % tiền thuê? :)
Khấu hao nhà sau X năm mất bao nhiêu tiền? :)
Như cái nhà e bảo kia cả đất cả xây tầm 23 tỏi đi. 7 tầng thì tầng 1 để xe còn lại 6 x4 = 24 phòng khép kín. Cho thuê rẻ 4tr/1 phòng 30m2 thì tháng cũng 96tr tương đương lãi 5%/1 năm nếu gửi 23 tỏi. Khấu hao e chịu vì e không chuyên món này nhưng cái nhà gần nhà e nhất xây 9 tầng đã được 8 năm thì thấy họ 1-2 năm sơn lại 1 lần . mà khách trọ lúc nào cũng full vì ngõ nhà em cách đại học y với thủy lợi, royalcity chưa đến 2km và cách 5 cái trường công cấp 1 đến cấp 3 có hơn 500m2 thôi.

Trongxanh2022

Xe buýt
Như cái nhà e bảo kia cả đất cả xây tầm 23 tỏi đi. 7 tầng thì tầng 1 để xe còn lại 6 x4 = 24 phòng khép kín. Cho thuê rẻ 4tr/1 phòng 30m2 thì tháng cũng 96tr tương đương lãi 5%/1 năm nếu gửi 23 tỏi. Khấu hao e chịu vì e không chuyên món này nhưng cái nhà gần nhà e nhất xây 9 tầng đã được 8 năm thì thấy họ 1-2 năm sơn lại 1 lần . mà khách trọ lúc nào cũng full vì ngõ nhà em cách đại học y với thủy lợi, royalcity chưa đến 2km và cách 5 cái trường công cấp 1 đến cấp 3 có hơn 500m2 thôi.
Nói chung bài toán của cụ khá hoàn hảo sẽ được 5%. Nhưng cơ bản sẽ khó trong trường hợp đầu tư (phải đi vay), tỷ lệ lấp phòng liệu được 100% ko, khấu hao, hỏng hóc. Rồi giá xây hơn 1000m2 có thang máy như vậy liệu 6 tỏi okie ko. Hay phải 8 tỷ. Nói chung món này em tính nát thì 4% khá là okie rồi chứ hơn thì phải mua được đất rẻ hoặc có sẵn. Nhưng nhược điểm thì là bỏ tiền túi 1 cục rồi đi thu bạc lẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Siêu Rùa

Xe tăng
Nói chung bài toán của cụ khá hoàn hảo sẽ được 5%. Nhưng cơ bản sẽ khó trong trường hợp đầu tư (phải đi vay), tỷ lệ lấp phòng liệu được 100% ko, khấu hao, hỏng hóc
Cái này e chịu vì giá cho thuê chỉ là ước tính. Nhưng chỗ em ( ngõ 211 khương trung) tỉ lệ lấp phòng rất cao vì như e nói nó gần rất nhiều trường công cấp 1-2-3( chưa đến 1km) như cấp 1-2-3 khương đình, liên cấp khương hạ, cấp 1-2 khương trung, mẫu giáo anh dương vvv và gần mấy trường đại học.. Cái nhà xây lâu nhất (8 năm) như còm trên của e vẫn full phòng mà. Quan trọng nhất nếu không lời thì đã không mọc lên thêm mấy cái nữa cùng địa điểm cụ ạ. Và ngay đầu ngõ nhà e đoạn rẽ sang vương thừa vũ cũng đang xây thêm 1 cái ccmn cho thuê rồi.

casauking

Xe tăng
Nói chung bài toán của cụ khá hoàn hảo sẽ được 5%. Nhưng cơ bản sẽ khó trong trường hợp đầu tư (phải đi vay), tỷ lệ lấp phòng liệu được 100% ko, khấu hao, hỏng hóc. Rồi giá xây hơn 1000m2 có thang máy như vậy liệu 6 tỏi okie ko. Hay phải 8 tỷ. Nói chung món này em tính nát thì 4% khá là okie rồi chứ hơn thì phải mua được đất rẻ hoặc có sẵn. Nhưng nhược điểm thì là bỏ tiền túi 1 cục rồi đi thu bạc lẻ.
Nói chung mỗi người 1 cách đầu tư. Có thể những người đầu tư kiểu nhà này họ mong chờ mỗi năm chỉ cần thu vài đồng bằng lãi ngân hàng hoặc có thể kém nhưng sau 5 7 năm thì lại có yếu tố gì đó tác động làm giá nhà trong ngõ của họ tăng lên thì lúc đó có gửi ngân hàng mỗi năm được lãi nhiều hơn 1 vài % thì cũng chẳng mua đc căn nhà như vậy. Vd như mua đất ngõ làm ccmn thời điểm cách đây 2 năm và thời điểm bây giờ đã là khác hẳn nhau về giá nhà rồi. Xây cách đây 2 năm cũng khác giá xây bây giờ nhiều.
Việc nhặt bạc lẻ thì đúng, cái này ko sai nhưng đây cũng là 1 cách để kinh doanh, ko ai nói trước dc tương lai mà bác. Hoặc có thể họ thu ít bớt tiền đi và thuê 1 cty quản lý chuyên nghiệp thì họ sẽ nhàn đầu. Nếu mỗi năm tự cho thuê mà kém gửi ngân hàng em cứ cho là 2-3% đi thì sau 5 năm phần vênh cũng chỉ là 10-15%, chưa chắc đã bằng giá nhà ngõ có thể tăng lên. Nhất là những khu vực cho thuê dễ, tiện đi lại ko xa trung tâm thì giá nhà ngõ nó cũng khó giảm hơn nhiều nếu ko muốn nói là thường nó có xu hướng đi ngang hoặc tăng lên

Trongxanh2022

Xe buýt
Nói chung mỗi người 1 cách đầu tư. Có thể những người đầu tư kiểu nhà này họ mong chờ mỗi năm chỉ cần thu vài đồng bằng lãi ngân hàng hoặc có thể kém nhưng sau 5 7 năm thì lại có yếu tố gì đó tác động làm giá nhà trong ngõ của họ tăng lên thì lúc đó có gửi ngân hàng mỗi năm được lãi nhiều hơn 1 vài % thì cũng chẳng mua đc căn nhà như vậy. Vd như mua đất ngõ làm ccmn thời điểm cách đây 2 năm và thời điểm bây giờ đã là khác hẳn nhau về giá nhà rồi. Xây cách đây 2 năm cũng khác giá xây bây giờ nhiều.
Việc nhặt bạc lẻ thì đúng, cái này ko sai nhưng đây cũng là 1 cách để kinh doanh, ko ai nói trước dc tương lai mà bác. Hoặc có thể họ thu ít bớt tiền đi và thuê 1 cty quản lý chuyên nghiệp thì họ sẽ nhàn đầu. Nếu mỗi năm tự cho thuê mà kém gửi ngân hàng em cứ cho là 2-3% đi thì sau 5 năm phần vênh cũng chỉ là 10-15%, chưa chắc đã bằng giá nhà ngõ có thể tăng lên. Nhất là những khu vực cho thuê dễ, tiện đi lại ko xa trung tâm thì giá nhà ngõ nó cũng khó giảm hơn nhiều nếu ko muốn nói là thường nó có xu hướng đi ngang hoặc tăng lên
Đúng rồi cụ. Mỗi người 1 cách đầu tư mà. Kiểu đầu tư này thì em thấy phù hợp với các cụ có sẵn đất. Hoặc các cụ đã có tích lũy và nghỉ hưu có thời gian nhàn rỗi nhiều để chăm sóc.

FC Juventus

Xe buýt
Chung cư mini này nói bập bập nếu đen dính cháy nổ thì xử lý sao các cụ ơi. Cho thuê 1 cục cho người ta thuê lại thì sao ạ.

Siêu Rùa

Xe tăng
[

E nay đi qua chụp lại đây, cơ bản căn này của họ với mặt tiền 8 mét và diện tích 150m2 oto để trong sân + đi bộ xuống hồ đầm hồng tập thể dục thì khó mà xuống giá được.

Chỉnh sửa cuối:

carrot123

Xe tải
CHo em hỏi ngõ nhà cụ ở đâu thế ạ :D

Siêu Rùa

Xe tăng
CHo em hỏi ngõ nhà cụ ở đâu thế ạ :D
Em có viết bên trên lâu rồi mà, ngõ 211 khương trung ,cụ vào đây là thấy từ giữa ngõ đến cuối ngõ tầm 5 cái ccmn, còn lại nhà xây cho thuê tầm hơn chục cái