[Funland] Theo các cụ có thật hay diễn câu like nhỉ ?

Mainoel

Xe hơi
Em sống ở Sài Gòn, nên xung quanh em các bạn LGBT ở một số môi trường (Agency, dính chút đến Nghệ thuật...) còn cao hơn tỷ lệ người giới tính bình thường. Lâu dần thành quen, vì không quen không được. Mình người thường còn thế nên cha mẹ các bạn cũng dễ quen và chấp nhận hơn ở ngoài Bắc. Và việc chấp nhận hôn nhân đồng giới về mặt Luật pháp sớm muộn cũng phải xảy ra ở VN thôi. Em thấy thế là hợp lý.

Cộng đồng của các bạn ấy có những sinh hoạt và bí quyết mà người thường không hiểu được đâu. Đặc biệt với nam, có những sự quyến rũ đặc biệt mà rất nhiều bạn em từng là trai thẳng, khi bước chân vào rồi không muốn bước ra nữa. Cái này nói chung em tôn trọng, miễn sao các bạn ấy vui và không làm ảnh hưởng đến người khác. Hơn nữa, không ít bạn trong số đó thực sự có tài.

Tuy nhiên phải công nhận rằng trong giới LGBT, đặc biệt là gay thì có 3 tốn tại chính, nên điều chỉnh được thì sẽ giúp hạn chế tình trạng cộng đồng kỳ thị giới LGBT:

1. Làm lố

Rất nhiều bạn trong giới này hay làm lố về dạng quan hệ của mình. Từ người nổi tiếng đến người bình thường. Theo em, lý do chính là do sâu thẳm tâm lý các bạn có sự hằn học và thiếu tự tin với cuộc sống và những người xung quanh. À mày coi thường, kỳ thị tao đúng không? Tao lố cho mày biết mặt. Họ lố trên MXH, trong cuộc sống, thậm chí trong công việc. Em từng chứng kiến một bạn ở agency gặp anh khách cùng giới, đầu mày cuối mắt sao đó mà bạn ấy thét lên: Không thể làm cái kế hoạch rác rưởi này được. Công ty mất job một cách trớt quớt.

2. Quan hệ toxic, bùng binh

Từ sâu thẳm tâm lý thiếu tự tin nên quan hệ của các bạn phần nhiều trong tình trạng toxic. Ghen tuông, kiểm soát, hoặc buông thả thái quá dẫn đến yêu nhiều, giật bồ, phản bội. Tính chung thuỷ rất hiếm hoi trong dạng quan hệ này. Có một thuật ngữ là "quan hệ bùng binh", nghĩa là bạn này yêu bạn kia, bạn kia yêu bạn kia nữa.... cuối cùng khép lại thành một vòng tròn người cuối của người này lại là đầu của người kia. Tạo nên một tình trạng hỗn độn, mất an toàn, dẫn tới hận thù căm ghét các kiểu rất phức tạp.

3. Là môi trường lan nhiễm HIV nguy hiểm

Theo Bộ Y tế, trong số 8.025 trường nhiễm HIV mới 6 tháng đầu 2023, có 82,5% là nam giới, độ tuổi chủ yếu từ 16 - 29 (46,6%), tiếp đến là 30 - 39 (29,1%). Về nguyên nhân lây nhiễm HIV, đường lây chủ yếu là quan hệ tình dục không an toàn (74,3%), quan hệ đồng giới nam (MSM) chiếm 41,4%.
Link trên báo Thanh niên: https://thanhnien.vn/nguyen-nhan-khien-so-ca-nhiem-hiv-tang-tro-lai-185231028202206441.htm#

Do dạng quan hệ bùng binh, thiếu chung thuỷ khá phổ biến trong cộng đồng này, mà các bạn thường ít dùng biện pháp an toàn nên các thống kê gần đây cho thấy MSM chiếm nửa non các trường hợp nhiễm HIV mới. Đến đây thì thực sự bớt vui rồi nên các bạn đúng là cần nghiêm túc xem lại mình để còn bảo vệ lấy tính mạng. Chứ cha mẹ vui hay buồn, cộng đồng cười hay giễu cũng chỉ là chuyện thứ yếu.

Chỉnh sửa cuối:

Mít tố nữ

Xe tăng
Còm của cụ khiến em nhớ tới "Tình Trai" của XD...
- Hai bài thơ tình nổi tiếng của XD : "Em đi" và "Biển" rất chi là đặc biệt. Có mấy ai biết được sự đặc biệt trong hai bài thơ ấy. Nó không đề cập đến ty nam nữ đơn thuần....
Cụ làm em phải tìm đọc 2 bài thơ vì tò mò.
Bài “Biển” học trong chương trình c3 mà sao không được giới thiệu là tặng H.C nhỉ. Trước giờ em cứ nghĩ cái nhân vật “em” trong bài là nữ cơ.
Gần nhà em trước cũng có 1 cặp nam-nam, cũng làm đám cưới lên cả báo điện tử nhưng sau cũng chia tay.
Còn một cậu nam chuyên cắt tóc nam nữa. Cậu này em tiếp xúc nhiều chỉ thấy khác là nói năng rất nhỏ nhẹ thôi, kiểu nhẹ nhàng như phụ nữ. Sau cậu ấy đưa một chú trai trẻ về nhà rồi đêm đó chú trai trẻ đâm chết cậu ấy luôn.

3005

Xe tăng
Chuyện này cũng như chuyện phụ nữ mặc váy ngắn thôi. Lúc đầu cả xã hội nhao lên coi là "lật bàn thờ tổ tông" "dâm ô đú bẩn" "suy thoái tư tưởng"...sau thì dần dần chấp nhận. Rồi đến lúc nào nó trở thành bình thường không hay, ai phản đối lại trở thành "cổ hủ lạc hậu" "gia trưởng" "tàn dư phong kiến" "coi phụ nữ là nô lệ".

Nhưng xã hội thay đổi thì luôn cần thời gian. Đến lứa sinh năm 2000 là đã khá cởi mở với LGBT rồi. Chỉ cần lứa già sau chết hết là nhận thức xã hội sẽ được "thay máu" toàn bộ. Cá nhân em thì vẫn thuộc lứa già nên dù cởi mở cũng chưa chấp nhận hoàn toàn được chuyện này.

beSuSu

Xe điện
Đã không thích thì lôi kéo làm sao được
CỤ suy nghĩ quá đơn giản.
Tiếp xúc đủ lâu, gặp thời điểm thích hợp, làm được hết.
Thàng g1 ko làm đc thì thằng g2, g n sẽ làm được.

Chủ quan là chết. Trừ khi là đứa cho có gì để nó quan tâm, gạ nó, nó còn đánh cho :))

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ làm em phải tìm đọc 2 bài thơ vì tò mò.
Bài “Biển” học trong chương trình c3 mà sao không được giới thiệu là tặng H.C nhỉ. Trước giờ em cứ nghĩ cái nhân vật “em” trong bài là nữ cơ.
Gần nhà em trước cũng có 1 cặp nam-nam, cũng làm đám cưới lên cả báo điện tử nhưng sau cũng chia tay.
Còn một cậu nam chuyên cắt tóc nam nữa. Cậu này em tiếp xúc nhiều chỉ thấy khác là nói năng rất nhỏ nhẹ thôi, kiểu nhẹ nhàng như phụ nữ. Sau cậu ấy đưa một chú trai trẻ về nhà rồi đêm đó chú trai trẻ đâm chết cậu ấy luôn.
Vâng, sự thật nó là vậy. Nhà văn Tô Hoài từng nói....và 1 số nhà văn nữa cũng nói. Chuyện này trong giới nhà văn biết quá rõ. Nên tình yêu trong XD mới bất diệt, mới mãnh liệt, mới...bế tắc và không thể bộc lộ rõ ràng với mọi người được. Haizzz. Thật là đáng tiếc.
- Bọn đấy chúng nó yêu - ghét - thù - hận cũng mãnh liệt và cực đoan như vậy đấy. Tệ nạn lắm. Kiểu như chập điện khó cứu chữa ấy. Hậu quả rất kinh khủng. Cho nên cá nhân em luôn có khoảng cách và đề phòng giới đó.
- Chỉ cần biết trong số người quen, bạn bè...ai có tính ấy mà mon men tiếp cận là chặn. Gạch tên xóa số cấm bén mảng gần.
- Còn bth thì kệ họ nếu không gây gì đến bản thân, gia đình mình. Tất nhiên luôn dè chừng. Vì họ bị liệt vào vùng tối.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nói dễ phải không cụ. Còn khi ở trong nó mới thấy khó. Đến lúc ấy lại ối giời thôi. Chuyện kiểu đó em gặp nhiều.
Cụ ý có cách nghĩ khác...

Go on

Xe điện
Không phải là khó hiểu , mà là cụ hiểu sai về họ. Cụ phải hiểu ngược lại. Còn cụ không hiểu ngược lại được thì tốt nhất là cụ dừng thắc mắc hoặc diễn giải người khác.
Trước em chứng kiến thằng bê đê bệnh hoạn cứ lao vào ôm thằng ku nhân viên phục vụ khách sạn. Thằng ku kia còn trẻ nên nó sợ chỉ dám né người, ko dám phản ứng. Em tởm lợm quá nên em chẳng muốn tìm hiểu về họ. Nên hỏi xem cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ để biết mà tránh.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em sống ở Sài Gòn, nên xung quanh em các bạn LGBT ở một số môi trường (Agency, dính chút đến Nghệ thuật...) còn cao hơn tỷ lệ người giới tính bình thường. Lâu dần cũng quen, vì không quen cũng không được. Mình người thường còn thế nên cha mẹ các bạn cũng dễ quen và chấp nhận hơn ở ngoài Bắc. Và việc chấp nhận hôn nhân đồng giới về mặt Luật pháp sớm muộn cũng phải xảy ra ở VN thôi. Em thấy thế cũng hợp lý.

Cộng đồng của các bạn ấy có những sinh hoạt và bí quyết mà người thường không hiểu được đâu. Đặc biệt với nam, có những sự quyến rũ đặc biệt mà rất nhiều bạn em từng là trai thẳng, khi bước chân vào rồi không muốn bước ra nữa. Cái này nói chung em tôn trọng, miễn sao các bạn ấy vui và không làm ảnh hưởng đến người khác. Hơn nữa, không ít bạn trong số đó thực sự có tài.

Tuy nhiên, phải công nhận rằng trong giới LGBT, đặc biệt là gay thì có 3 tốn tại chính, nên điều chỉnh được thì sẽ giúp hạn chế tình trạng cộng đồng kỳ thị giới LGBT:

1. Làm lố

Rất nhiều bạn trong giới này hay làm lố về dạng quan hệ của mình. Từ người nổi tiếng đến người bình thường. Theo em, lý do chính là do sâu thẳm tâm lý các bạn có sự hằn học và thiếu tự tin với cuộc sống và những người xung quanh. À mày coi thường, kỳ thị tao đúng không? Tao lố cho mày biết mặt. Họ lố trên MXH, trong cuộc sống, thậm chí trong công việc. Em từng chứng kiến một bạn ở agency gặp anh khách cùng giới, đầu mày cuối mắt sao đó mà bạn ấy thét lên: Không thể làm cái kế hoạch rác rưởi này được. Công ty mất job một cách trớt quớt.

Từ sâu thẳm tâm lý thiếu tự tin nên quan hệ của các bạn phần nhiều trong tình trạng toxic. Ghen tuông, kiểm soát, hoặc buông thả thái quá dẫn đến yêu nhiều, giật bồ, phản bội. Tính chung thuỷ rất hiếm hoi trong dạng quan hệ này. Có một thuật ngữ là "quan hệ bùng binh", nghĩa là bạn này yêu bạn kia, bạn kia yêu bạn kia nữa.... cuối cùng khép lại thành một vòng tròn người cuối của người này lại là đầu của người kia. Tạo nên một tình trạng hỗn độn, mất an toàn, dẫn tới hận thù căm ghét các kiểu rất phức tạp.

Link trên báo Thanh niên: https://thanhnien.vn/nguyen-nhan-khien-so-ca-nhiem-hiv-tang-tro-lai-185231028202206441.htm#

Do dạng quan hệ bùng binh, thiếu chung thuỷ khá phổ biến trong cộng đồng này, mà các bạn thường ít dùng biện pháp an toàn nên các thống kê gần đây cho thấy MSM chiếm nửa non các trường hợp nhiễm HIV mới. Đến đây thì thực sự bớt vui rồi nên các bạn đúng là cần nghiêm túc xem lại mình để còn bảo vệ lấy tính mạng. Chứ cha mẹ vui hay buồn, cộng đồng cười hay giễu cũng chỉ là chuyện thứ yếu.
Em nghe nói thế giới đồng tính phan chia rất phức tạp, cùng là đồng tinh mà chia ra làm 7-8 loại...Loại thiệt thòi nhất là đi phẫu thuật chuyển giới, rất khó tìm bạn tình.

Mít tố nữ

Xe tăng
Sao lại phải khóc ạ?
Thật ra cái chất nam tính nó toát ra từ bản thân, lời nói, hành động cử chỉ, mới là cái hấp dẫn phụ nữ chứ đâu phải nhìn cái đẹp trai hay to cao là đổ vật luôn được. Chả phụ nữ nào yêu được mấy cậu gay đâu, nếu có một chút tình cảm thì đó chắc chắn không phải yêu người đó mà chỉ là yêu cái hình tượng mình tự áp đặt vào người đó thôi.

Dacia90

Xe điện
Đa số ông nào cũng có giai đoạn cặp với ông “Bàn tay quay” cả chục năm, có khi lấy vợ xong vẫn còn cặp kè.

beomap2

Xe container
Thàng g1 ko làm đc thì thằng g2, g n sẽ làm được.

Chủ quan là chết. Trừ khi là đứa cho có gì để nó quan tâm, gạ nó, nó còn đánh cho :))
Một khi đã không thích mà còn mở mồm ra gạ thì vả cho phù mỏ, đợi đấy mà tiếp xúc đủ lâu.

beSuSu

Xe điện
Một khi đã không thích mà còn mở mồm ra gạ thì vả cho phù mỏ, đợi đấy mà tiếp xúc đủ lâu.
Tiếp xúc đủ lâu thì suy ra thành gạ gẫm đủ lâu.
Cứ gặp là gạ thì kể cả trai với gái cũng vỡ mồm nhé.

Cụ nói như thánh ấy. Giờ con cụ cứ chơi với vài đứa lgbt xem cụ như nào nhé.
Nó bảo ko thích đâu, nhưng mấy đứa kia cứ suốt ngày đi chơi cùng thì xem cụ vui vẻ ko.

Mzc

Xe điện
Mấy cụ thông cảm chúng nó chỉ là phương án phòng bị cho trường hợp xấu nhất là rơi vào nhà mình mong cũng đc xh thông cảm cho, chứ có phải cởi mở thoải mái gì cho cam
Thế cụ muốn thế nào? Muốn bọn em phải nhảy ra đường cổ vũ cho lgbt à? Em chịu. Bạn bè em cũng có người lgbt, em quan hệ bình thường, họ thích gọi là gì em gọi vậy.

Opel Astra

Xe điện
Em sống ở Sài Gòn, nên xung quanh em các bạn LGBT ở một số môi trường (Agency, dính chút đến Nghệ thuật...) còn cao hơn tỷ lệ người giới tính bình thường. Lâu dần cũng quen, vì không quen cũng không được. Mình người thường còn thế nên cha mẹ các bạn cũng dễ quen và chấp nhận hơn ở ngoài Bắc. Và việc chấp nhận hôn nhân đồng giới về mặt Luật pháp sớm muộn cũng phải xảy ra ở VN thôi. Em thấy thế cũng hợp lý.

Tuy nhiên, phải công nhận rằng trong giới LGBT, đặc biệt là gay thì có 3 tốn tại chính, nên điều chỉnh được thì sẽ giúp hạn chế tình trạng cộng đồng kỳ thị giới LGBT:

1. Làm lố

Tôi gặp đội này từ hồi cưới vợ: Vợ đi trang điểm để chụp ảnh.
1 "chị" làm cho bả; và chị nớ làm xuất sắc.
Hắn cũng trang điểm cho cả tôi, lần đầu được bôi son môi.

Và chị chính thức yêu cầu: Gọi tau bằng chị, đừng kêu anh!!!

Có thể thấy là: Ở miền nam, họ cởi mở hơn, dễ chấp nhận nhóm LGBT hơn, dịch vụ chính thức của họ cũng nhiều hơn, kiểu Ca sĩ hát cởi truồng trong đám ma nào đó.
Ngoài bắc thì những cái đó ít/hiếm và hay được che đậy kín đáo.

NguyenAnhPhan

Xe container
Tiếp xúc đủ lâu thì suy ra thành gạ gẫm đủ lâu.
Cứ gặp là gạ thì kể cả trai với gái cũng vỡ mồm nhé.

Cụ nói như thánh ấy. Giờ con cụ cứ chơi với vài đứa lgbt xem cụ như nào nhé.
Nó bảo ko thích đâu, nhưng mấy đứa kia cứ suốt ngày đi chơi cùng thì xem cụ vui vẻ ko.
Không tránh được là nếu bị bỏ thuốc - lúc ấy thánh cũng chẳng cứu được. 1 lần như vậy thôi là sa chân. Có mà đỡ được. Nhất là 1 lần thôi mà dính bệnh, thì hối cũng không kịp.
- Phòng người ngay, không phòng được kẻ gian.
Cá nhân em thì hiểu ý cụ. Vì em biết...

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Trước em chứng kiến thằng bê đê bệnh hoạn cứ lao vào ôm thằng ku nhân viên phục vụ khách sạn. Thằng ku kia còn trẻ nên nó sợ chỉ dám né người, ko dám phản ứng. Em tởm lợm quá nên em chẳng muốn tìm hiểu về họ. Nên hỏi xem cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ để biết mà tránh.
Cũng như một khách hàng nam say rượu quấy rối tình dục nhân viên dọn phòng nữ thôi cụ.

Luật điều chỉnh hết, ko liên quan đến cảm xúc cụ thấy bình thường hay thấy tởm

beSuSu

Xe điện
Không tránh được là nếu bị bỏ thuốc - lúc ấy thánh cũng chẳng cứu được. 1 lần như vậy thôi là sa chân. Có mà đỡ được. Nhất là 1 lần thôi mà dính bệnh, thì hối cũng không kịp.
Con ng có % nam và % nữ.
% này có thể tăng giảm theo lối sống, suy nghĩ và môi trường, bạn bè xung quanh.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ thuốc mê, chuốc say...thì tình dục khác giới cũng khác gì đâu cụ, thậm chí còn là tình tiết phổ biến trong các án hiếp dâm