[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

traibacninh977

[Tịch thu bằng lái]
Sống 40 năm trên đời rồi em mới thấm thía câu " tiền bạc phân minh, ái tình sòng phẳng" lúc nào cũng chuẩn cả.

echnikj

Xe container
hố hố chiều qua đọc đến trang 12, 13 có cụ đã dự đoán khúc mắc thuế TNCN hóa ra đúng thật ah! :)) :)) :))
Mỗi chuyện cỏn con cũng lôi lên đây! Trăm triệu bạc còn giao dịch được mà bắt bẻ nhau có mấy triệu bạc. Mỗi ông cưa đôi chịu 1 nửa rồi giải tán! rách việc
Ko ai nghe, 2 bên cùng rủa nhau rồi kia kìa, em hóng xung đột :))

cdcn

Xe điện
Năm ngoái em cũng bán nhà, hỗ trợ cho bên mua vay tiền ở TPbank như kiểu này. Có một thoả thuận 3 bên, ngân hàng mở sổ tiết kiệm cho em x tỷ, em chỉ được lấy tiền ra sau khi bên B đăng bộ xong (ngân hàng nhận sổ đỏ). Em lấy tiền xong (tiền mặt giải ngân từ sổ tiết kiệm) thì giao nhà. Nói chung là quy trình của TP không chặt chẽ, hồi hộp phết nhưng em thấy bên mua cũng hiền lành tử tế nên mới làm. Có một câu cuối của thoả thuận 3 bên là NH có quyền thu hồi số tiền trong sổ để thanh toán cho khoản vay khác của bên mua tại NH nên tuy là mình cầm sổ nhưng tiền là không đảm bảo 100% sẽ được giải ngân đâu.

Hiện nhân viên ngân hàng ngó lơ bên bán nên chắc chỉ có 2 tình huống: (1) Bên mua đã đăng bộ xong, nộp sổ đỏ cho NH; (2) Bên mua đã huỷ hợp đồng tín dụng với NH.

Trước hết, cụ chủ tìm hiểu ngay xem hiện bên mua đã nhận sổ đỏ nhà chưa, có thế chấp ở đâu không rồi tính tiếp.

Cụ mua nhà nếu đàng hoàng tử tế thì tạm ứng 15tr ra mà đóng thuế, rồi yêu cầu NH giải ngân cho bên bán, chỉ giữ lại 15tr trong sổ của bên bán để tiếp tục đưa nhau ra Toà chứ giờ nhà thì cụ ở mà tiền người ta không nhận được bảo sao người ta không điên lên.
Nói chung hình thức mua bán kiểu này là rủi ro cho bên Bán rồi cụ nhỉ?

USS

Xe tải

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói chuẩn.

cơ bản là nam cò quay gây sự em thôi chứ em mua bán nhà lần đầu còn đc giảm thuế nhưng cái đấy nó cũng ko quan tâm.

ai lại vào nhà rồi chê bai các kiểu
hôm qua còn bảo trả nhà, khóc lóc các kiểu kêu mua đắt bị lừa. đc cccm phán xử. em đồng ý nhận nhà.thì hôm nay lại bùng ko trả lại nhà
rủa em chết sớm nữa

khà khà

đungs là thằng khốn

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Sống 40 năm trên đời rồi em mới thấm thía câu " tiền bạc phân minh, ái tình sòng phẳng" lúc nào cũng chuẩn cả.

cụ phán thì dễ lắm

nhưng trong 2 bên đều hiểu luật thì dễ

nhưng trong 2 bên mà có 1 bên mới bán nhà làn đầu, gặp bên mua khôn nhưng rắn gỉa lươn thì mới ớ người ra cụ ạ

như cụ chủ bán nhà lần đầu gặp ông mua có sỏi trong đầu rồi nên bị quay là dễ hiểu

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Sống trên đời em tâm đắc 2 chữ đó là “trượng phu” và “quân tử”

Trượng phu tức sống sao cho đáng mặt đàn ông
Quân tử là phải giữ cho bằng được cái cốt cách của người trượng phu, đôi khi sẵn sàng chịu thiệt về mình

apple.pie

Xe đạp
Để ý chủ thớt hay cm chửi chế độ phết :)) hi vọng là đừng bao giờ tìm đến đội đỏ ko nó buồn cười

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
sau khi đọc kỹ kết luận thế này:
1. Ông bán cũng chơi trò bẩn ( nhà có 78m mà rao bán 80m), ông ko phải trình bay ông mua đã xem sổ trước khi mua nhưng chiêu bài bẩn bựa là ---> Lùa gà vào nhà để chăn làm cho cảm giác giá căn nhà là rẻ hơn so với thị trường
2. Ông bán cũng khôn lỏi nghĩ ông mua khù khờ ( ông mua lúc ngồi uống bia lại giả vờ khù khờ) nên cố tình nhờ bên công chứng làm cái hợp đồng chung chung éo ghi rõ ràng.
3. Ông mua từ đầu cũng xuôi xuôi vì mua được nhà giá rẻ, nhưng khi về ở thì thấy phát sinh nhiều thứ: Như nội thất nhà hư hỏng nhiều ---> mất nhiều tiền sửa, lại tìm hiểu ra việc hư hại ông bán đã thu tiền của bên thuê nhà ( ông mua nghĩ thằng này ăn cả cứt); tiếp theo sau 1 time sinh sống thấy giá nhà quanh đây còn rất nhiều mà nhà mới hẳn hoi bán giá cũng mềm ---> suy ra mình mua cái nhà cũ này + phí sửa chữa là cũng éo phải rẻ nên mới ấm ức lâu ngày chưa nói ra.
4. Trong lúc ông bán ở nhà rảnh ngồi vắt chym lên chán đọc lại hợp đồng xem có cách nào hủy kèo ko thì mới cò quay lại ông bán cái vụ thuế thu nhập cá nhân 2% kia, lúc đầu nghĩ ăn dc nhà giá rẻ nên đồng ý đóng các loại phí ( ông mua cũng éo ngu như mọi người nghĩ - nó nghĩ ban đầu là ăn dc nhà rẻ rồi nên all phí đóng luôn cũng ko hết 20tr đổ lại).
chốt lại 2 ông đều là gà nhưng là gà trọi cả, vô sân mà trọi nhau ông nào chạy trước là thua, a e of lại có kèo vui để xem.
Cụ chuẩn éo thể chỉnh vào đâu được!

khongtinhjp

Xe buýt
Thôi chốt lại bán cho em 750 củ. Tiền các cụ chia nhau cho nhanh

echnikj

Xe container
Đọc còm thì em cứ chủ quan nhận xét là Ông bán thì gà mà ông mua thì bố láo :D
Cái thoả thuận thuế TNCN chắc chắn các bố đã trao đổi và thống nhất với nhau là thằng nào nộp nhưng đến khi vào hợp đồng thì không xem kỹ thôi :)).
Em nghĩ khác, thuế đấy phát sinh sau khi sang tên, nên ông bán ko biết, nên mới ko ghi rõ vào hợp đồng. Ông bán chốt số tiền, sang tên xong nó mới lòi ra, nên ko muốn nộp. Ông mua cũng bựa trả kém, nói "giọng kẻ trên tỏ ra tử tế" là em cũng ko ngửi đc rồi.

bigbrother

Xe buýt
Bọn phương tây thời xưa nếu mâu thuẩn ko thoả thuận được, mỗi ông cầm 1 khẩu súng có 1 viên đạn, trọng tài hô 1,2,3.. bòm bòm, thế là xong.
Nhà bác học gì cũng bị bòm .

Pvsc

Xe ba gác
Thớt xong chưa để em vào lội còm :D

barcamylove

Xe hơi
Vụ này lắt léo phết, cụ nào thông thái cho em hỏi:

1. Không có ủy quyền đóng thuế TNCN thì bên Mua có tự đóng dc ko?

2. Chưa đóng thuế TNCN theo em dc biết sẽ chưa ra sổ dc, mà bên Bán sẽ bị phạt nộp chậm dựa trên ngày kí HDMB (từ sau 10 ngày thì phải), trong khi cụ Bán báo đã ra sổ Đỏ rồi thì ai là người nộp TNCN ạ, hay ko cần nộp vẫn ra Sổ tên bên Mua được?

3. TH này là bên Mua làm việc với TPB để vay thế chấp, sao ông TPB lại giục trực tiếp bên Bán lấy sổ về để giải ngân, lại còn sms giục bàn giao nhà cho bên Mua (trong khi chưa thanh toán hết) và sẽ giải ngân ngay trong khi chưa có Sổ cắm vào thế chấp?

Theo em để có căn cứ bên Bán cứ phi cho em 01 cái đơn lên phòng TNMT để có câu trả lời 1+2, và 01 cái đơn đến Giám đốc TPB hỏi quy trình thực hiện của Nhân viên ở câu 3 + sms giao dịch..sau khi có trả lời chính thức rồi sau đó ra tòa như mong muốn của bên Mua cũng chưa muộn:D
1. Được cụ ạ, miễn là vợ chồng ông bán đã kí bản kê khai thuế TNCN đầy đủ + CMT SHK ĐKKH công chứng nộp là ok
2. Người mua nộp hộ được
3. TPBank cho bên mua vay để thanh toán cho bên bán, sử dụng chính tài sản giao dịch làm tài sản đảm bảo. Ngân hàng họ giục bàn giao nhà cho bên mua để đảm bảo cho LỢI ÍCH của họ, hạn chế tranh chấp liên quan tới tài sản đảm bảo

Hai_75

Xe điện
Sổ đỏ vẫn tên cụ đúng không? Cụ làm thủ tục lấy sổ đỏ về.
Gọi cho nó nếu nó không trả thì hủy hợp đồng do nó không thanh toán đúng hạn.
Cụ cầm đằng chuôi lo gì.

Duc_Quang

Xe buýt
Bác bán không nêu đúng bản chât sự việc, mất thời gian của anh em quá. Nhưng qua đây các anh em mua bán nhà cũng có thêm nhiều kinh nghiệm. Nhiều lúc chắc ăn quá thì lại hỏng việc, thêm kinh nghiệm là thêm cơ hội giải quyết những trường hợp mà bên mua không đủ tiền ngay hoặc bên bán vẫn còn cắm sổ ngân hàng.

Pvsc

Xe ba gác
Bọn phương tây thời xưa nếu mâu thuẩn ko thoả thuận được, mỗi ông cầm 1 khẩu súng có 1 viên đạn, trọng tài hô 1,2,3.. bòm bòm, thế là xong.
Nhà bác học gì cũng bị bòm .
2.5 là quay lại rồi, chờ đến 3 chắc chết :D