[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Hủy thế nào được cụ, muốn hủy HĐ thì phải có cả 2 bên đồng ý ký hủy mới được.

Vụ đi đi lại lại em thấy bất tiện quá. Theo em 2 bên cứ ra công chứng, ký xong kéo nhau ra ngân hàng (ông bán ôm toàn bộ hồ sơ giấy tờ). Làm thủ tục chuyển tiền xong thì giao lại Hợp đồng cho bên mua, thế là xong. Còn nếu 2 bên canh nhau quá thì tốt nhất chia tay cho thoải mái :)
Chuẩn rrồi ạ, ký tá xong, 2 bên ra ngân hàng làm lệnh chuyển tiền, tiền nổi là bàn giao hò sơ( hồ sơ là toàn bộ giấy tờ để nộp vpnd để chuyển sở hữu).

find2nd

Xe tải
Về cơ bản là mua bán theo kiểu F88 + bank là nhanh nhất, nhưng gặp các cụ bulong ốc vít quá thì chịu

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cái này chỉ được 2 bên thôi cụ ợ, không áp được cho vụ 3 bên như này
Nếu có vụ 3 bên thì bên bán chỉ cần quan tâm thêm là tài khoản hay sổ tk tên mình chưa, và dkien giải toả là gì nếu có!

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ đọc nhiều thế mà toàn lướt nhỉ. Nhà là chung cư sổ đỏ là giống diện tích thật , ko thể có chuyện sổ một đằng diện tích một nẻo mà kêu hụt.
Cái hai tháng cuối thì tôi chưa đọc, có đọc cụ mua nhà bực vì phải trả tiền bữa rượu gặp mặt làm quen.
Thôi em đi ngủ đây. Cụ làm việc vất vả thật!
Chứng tỏ ông bán nói láo về diện tích.
Khú khú.
Cụ cựa hộ e cái đầu.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em nhớ là cụ cũng làm tiền mà sao lại thắc mắc thế này nhỉ?
Trình tự nôm na là ông mua đã phải ký toàn bộ thủ tục nhận nợ với NH rồi NH làm cho ông bán cái STK (đứng tên ông bán) và dùng chính cái này làm TSBĐ cho khoản nợ của ông mua (theo HĐ ba bên - ông bán đồng ý làm như vậy). Phần lãi phát sinh sẽ được tính toán theo thời hạn dự kiến và ông mua nộp luôn cho NH để đảm bảo NH thu đủ gốc lãi nếu phải huỷ giao dịch này - Như mợ gì nói là gần tương tự CV CMTC ấy :D.
Sau này xong sổ đất ông mua ký tiếp HĐTC với NH để thay TSBĐ và NH đổi TS để trả STK cho ông bán.
Chi tiết các thoả thuận "râu ria" em không nói, cách làm này khá thuận lợi và là cơ hội cho bên mua trong trường hợp không đủ tiền phải đi vay để mua nhà đất.

Trường hợp ông thớt thì thôi khỏi nói vì thông tin không đủ :D.
Thông thường mua bán thóc tươi thì ký xong công chứng giao giái tờ, giao nhà và cơ bản mang thóc về gần đủ. Phần còn lại trả khi xong thủ tục sang tên.

Trình tự NH cụ nói thì thấy chuẩn nhưng cho em thắc mắc chút:

Sau khi ký công chứng xong đi làm giấy tờ phải có thời hạn nhất định nào đó NH phải mở phong tỏa, khoảng 30 ngày thôi chứ 180 ngày nhiều vậy thì bán nhà làm gì nhỉ?

Trong 30 ngày đó thủ tục không xong (không phải do hai ông bán mua mà là do khách quan chẳng hạn) thì sao? Tiền không về rồi hủy giao dịch à hay ông mua lại chờ chờ kiểu dài mãi?

Trong trường hợp cụ thể này thì cứ hai bên cứ dây dưa, tòa án, thời gian, tốn kém tiền bạc trong khi thằng NH không có biện pháp gì để tránh rủi ro và cứ kệ mẹ bọn mua bán. Như vậy thì rủi ro cho thằng Bán quá cao, tại sao lại phải chọn phương pháp này?

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Mẫu của các hợp đồng công chứng thường gi thế và ai cũng hiểu thuế ở đây là thuế tncn bên mua trả thuế. Không thể hiểu khác được vì làm gì có loại thuế nào khác.
Do thằng mua cố tình bắt bẻ cò quay thôi.
Nhiều cụ có vẻ cố tình ngu ngơ quá, đâu phải nhà đất mà mua bán tài sản gì chả có "thuế
Cụ đánh tráo khái niệm à?
Hợp đồng gi là thuế liên quan đến (not trong quá trình) chuyển nhượng nhé. Thuế liên quan đến chuyển nhượng chính là thuế TNCN từ việc chuyển nhượng

(thuế này, trước đây gọi là thuế chuyển nhượng đất, đến năm 2009 thì đổi thành thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng BĐS)
Nhiều cụ trong này vẫn còn ngu ngơ cái điều 5 của Hợp đồng 2 bên về "Các loại thuế và lệ phí" lắm cụ, họ chả hiểu mịa gì về các loại thuế liên quan đến chuyển nhượng đất đai đâu...
Vụ này ra tòa bên MUA thua chắc

Em nhớ là cụ cũng làm tiền mà sao lại thắc mắc thế này nhỉ?
Trình tự nôm na là ông mua đã phải ký toàn bộ thủ tục nhận nợ với NH rồi NH làm cho ông bán cái STK (đứng tên ông bán) và dùng chính cái này làm TSBĐ cho khoản nợ của ông mua (theo HĐ ba bên - ông bán đồng ý làm như vậy). Phần lãi phát sinh sẽ được tính toán theo thời hạn dự kiến và ông mua nộp luôn cho NH để đảm bảo NH thu đủ gốc lãi nếu phải huỷ giao dịch này - Như mợ gì nói là gần tương tự CV CMTC ấy :D.
Sau này xong sổ đất ông mua ký tiếp HĐTC với NH để thay TSBĐ và NH đổi TS để trả STK cho ông bán.
Chi tiết các thoả thuận "râu ria" em không nói, cách làm này khá thuận lợi và là cơ hội cho bên mua trong trường hợp không đủ tiền phải đi vay để mua nhà đất.

Trường hợp ông thớt thì thôi khỏi nói vì thông tin không đủ :D.
Em hiểu ý của cụ nhưng việc đó gần như ko thể thực hiện được vì theo quy định hiện nay sổ tiết kiệm chỉ được phép thế chấp sau khi gửi tiền tối thiểu là 3 ngày. Cái quy định này sinh ra chính là để ngăn chặn cái việc chứng minh tài chính ảo mà mợ Màu đã nói. Giờ thì ko có chuyện sáng gửi trưa vay chiều rút tiền được. Thế nên em mới thắc mắc là tiền tk 450tr này từ đâu? thông tin ko đúng hay bọn ngân hàng làm láo, lão hiểu ý em chứ ;)

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
hợp đồng cụ có thoả thuận rõ ràng bên nào nộp thuế thu nhập ko ? nếu ko thì cụ mất 2% là theo luật
Mợ trên trời rơi xuống à, cụ chủ chụp hợp đồng đưa lên rồi.
Điều 5 Hợp đồng ghi bên mua chịu các khoản thuế, phí liên quan đến chuyển nhượng, nhưng bây giờ, ông mua giwof trò cò quay bảo ông ấy không nộp vì theo luật ông bán phải nộp.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ cứ nêu hết giả thuyết nọ đến giả định kia, không hiểu luật, định lách luật mà giật tít hơi sớm, khá gần với vu khống rồi đấy
Thằng mua nó không phát rồ lên mới lạ
Cụ nói chuẩn.
Ông thớt quá cáo. Bản chất đây là tranh chấp, có giấy tờ, tiền nong, người mua thật, bán thật, cơ quan cc xác nhận.
Khúc mắc là tranh chấp điều 5 trong HĐ mua bán.
Khú khú
Dẫu sao gào trên này cũng có hiệu quả

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Khú khú.
Cụ cựa hộ e cái đầu.
Diện tích j? Sổ sao thì bán vậy. Trừ phi mua đòi thông thuỷ mà bán nghĩ thông thuỷ là số trên sổ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn.
Ông thớt quá cáo. Bản chất đây là tranh chấp, có giấy tờ, tiền nong, người mua thật, bán thật, cơ quan cc xác nhận.
Khú khú
Cụ có chơi với ông mua rồi!

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu ý của cụ nhưng việc đó gần như ko thể thực hiện được vì theo quy định hiện nay sổ tiết kiệm chỉ được phép thế chấp sau khi gửi tiền tối thiểu là 3 ngày. Cái quy định này sinh ra chính là để ngăn chặn cái việc chứng minh tài chính ảo mà mợ Màu đã nói. Giờ thì ko có chuyện sáng gửi trưa vay chiều rút tiền được. Thế nên em mới thắc mắc là tiền tk 450tr này từ đâu? thông tin ko đúng hay bọn ngân hàng làm láo, lão hiểu ý em chứ ;)
Quy định này ở đâu cụ?
Ngoài ra, nếu chỉ số uy tín trong tín dụng em cao, em có thể vay nhiều hơn (bằng 120-130%) số tiền trong sổ tiến kiệm nữa, chứ không chỉ vay bằng 100% số tiền gửi tiến kiệm đâu

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thông thường mua bán thóc tươi thì ký xong công chứng giao giái tờ, giao nhà và cơ bản mang thóc về gần đủ. Phần còn lại trả khi xong thủ tục sang tên.

Trình tự NH cụ nói thì thấy chuẩn nhưng cho em thắc mắc chút:
Sau khi ký công chứng xong đi làm giấy tờ phải có thời hạn nhất định nào đó NH phải mở phong tỏa, khoảng 30 ngày thôi chứ 180 ngày nhiều vậy thì bán nhà làm gì nhỉ?
Trong 30 ngày đó thủ tục không xong (không phải do hai ông bán mua mà là do khách quan chẳng hạn) thì sao? Tiền không về rồi hủy giao dịch à hay ông mua lại chờ chờ kiểu dài mãi?
Trong trường hợp cụ thể này thì cứ hai bên cứ dây dưa, tòa án, thời gian, tốn kém tiền bạc trong khi thằng NH không có biện pháp gì để tránh rủi ro và cứ kệ mẹ bọn mua bán. Như vậy thì rủi ro cho thằng Bán quá cao, tại sao lại phải chọn phương pháp này?
Trường hợp cụ thể này - mặc dù thông tin chưa đầy đủ - em cứ chém đại là ông NH vô trách nhiệm, ông bán ba bị còn ông mua thì bố láo thế cho nhanh =))=))=))

Giao dịch nhà đất giờ qua hết một cửa, có thời hạn hoàn thành rõ ràng (thông thường mươi mười lăm ngày). NH có đủ thông tin để tính thời hạn hoàn thành giao dịch.
Trường hợp bất khả kháng như cụ nói (do khách quan) - thì tùy thiện chí các bên để tiếp tục, không thì cứ theo giao kèo mà làm thôi cụ :D.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Quy định này ở đâu cụ?
Ngoài ra, nếu chỉ số uy tín trong tín dụng em cao, em có thể vay nhiều hơn (bằng 120-130%) số tiền trong sổ tiến kiệm nữa, chứ không chỉ vay bằng 100% số tiền gửi tiến kiệm đâu
Cụ đang trộn lẫn khái niệm rồi, vụ cụ vay dc 130% sổ tk là bao gồm 2 thứ nhé!!! Ko chơi lỗn lận vậy đâu!

Quy định này ở đâu cụ?
Cụ sang Vpbank hỏi thử xem có đúng thế ko nhé. Còn ngân hàng cụ đang giao dịch thì em ko bàn vì đó là quy định nội bộ :P

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Khú khú.
Cụ cựa hộ e cái đầu.
Bố khỉ, mua bán trên Sổ đỏ có HĐ công chứng thì Thớt láo về diện tích bằng suy nghĩ của cụ à? Cụ vuốt đuôi tốt kinh!

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn.
Khú khú
Cụ cùng ông mua tố cáo bên bán tội vu khống đê.
Có quyết định khởi tố bị can tội vu khống em gửi 2 cụ 2 lần số tiền thuế TNCN của vụ này để trả chi phí theo kiện. Em thề luôn

Nếu cần, 2 cụ mời min, mod ra làm trung gian.

Nếu sau 2 tháng hai cụ không ra được quyết định khởi tố ông thớt tội vu khống thì cụ chuyển số tiền tương đương đó vào quỹ từ thiện nhé?

ngoc_phuong

Xe lăn
Đó là chi tiết e cũng thấy thắc mắc cần làm rõ. Quy trình thông thường sẽ là : bên mua đến làm thủ tục đề nghị vay vốn, ngân hàng sẽ tiến hành thẩm định vay vốn. Nếu đủ điều kiện vay ngân hàng sẽ ra một thông báo với nội dung chấp thuận cho khách hàng A vay số tiền là x đồng. Nhưng tring thông báo bao giờ cũng ghi : chỉ giải ngân sau khi khách hàng hoàn thiện các thủ tục theo quy định của pháp luật và của ngân hàng. Thông báo này thường có thời hạn cụ thể và ko phải là cam kết phải cho vay vô điều kiện. Cụ nào làm sale xe thì biết rất rõ nghiệp vụ này
Thế này cụ nhé. Món này em làm bên techcom vài bận rồi.
Ngân hàng đi sâu hơn 1 bước nữa, sau khi thẩm định ok, ra thông báo chấp thuận, sau khi ký hợp đồng mua bán, ngân hành sẽ lập tức ( trong thời gian ngắn nhất) ra cho ông bán 1 cuốn sổ TKiem. Tuy nhiên, sổ này chỉ được giải ngân khi ngân hàng cầm đc sổ đỏ.
Khú khú.
E nghĩ ra sổ tk là để tăng thêm tính ràng buộc đản bảo gd thành công trong thời buổi kt tài chính cạnh tranh,.và cũng là chiến lược của các ngân hàng.

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sang Vpbank hỏi thử xem có đúng thế ko nhé. Còn ngân hàng cụ đang giao dịch thì em ko bàn vì đó là quy định nội bộ :P
Đấy là VP bank, còn trong vụ này là TPBank.

Em đang vay VP Bank 1, 5 củ to mà hoàn toàn là tín chấp, chả có tí TSTC nào đây này.

Cụ đang trộn lẫn khái niệm rồi, vụ cụ vay dc 130% sổ tk là bao gồm 2 thứ nhé!!! Ko chơi lỗn lận vậy đâu!
Còn BIDV thì cho em hệ số tín dụng là 0.7, em cứ có 700 tr tài sản thế chấp em vay được 1 tỷ.