[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

chachipheo

Xe buýt
Cụ không thấy bên mua đang phải vay và trả lãi cho 450 triệu ở Ngân hàng à?
Cụ nên nhớ, hợp đồng là bên bán soạn nhé.
Thiếu tiền , đi mượn trả lãi là đương nhiên thôi cụ .

echnikj

Xe container
Có mấy ông ofer ra vẻ đạo đức khuyên hai bên xuê xoa là chia đôi mà không cần biết ai đúng, ai sai.
Em thấy cách giải quyết kiểu chia 50/50 xue xoa, không cần biết ai đúng, ai sai là rất bần nông lúa nước, tạo tiền lệ cho bọn khốn bần tiện giờ trò tranh chấp để làm tiền.
Quyết chiến quyết chiến, dù có phải hy sinh tất cả tiền mình có cũng quyết không từ bỏ 1 xu quyền lợi của mình. Vấn đề là nó cù nhày chẩy bửa, quyết chién đòi lại 1 ít tiền thì phải bỏ ra 1 đống tiền.
Và bản chất tranh chấp này có lỗi từ cả 2 phía, chắc cụ chưa tìm hiểu kỹ, khi cả 2 bên cùng có lỗi thì phương án cưa đôi cũng là 1 cách không tồi.
Không nên chưa hiểu kỹ đã phán ngay người khác là bần nông.
"không cần biết ai đúng ai sai " là câu chụp mũ rồi :))
Cái này cũng ko phải là im lặng nhịn nhục rồi chia nhé, cũng đã có phản ánh gây tổn thuơng uy tín cho đối phương, đấy không thể gọi là tạo tiền lệ cho chúng nó đc.

Chỉnh sửa cuối:

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Quyết chiến quyết chiến, dù có phải hy sinh tất cả tiền mình có cũng quyết không từ bỏ 1 xu quyền lợi của mình. Vấn đề là nó cù nhày chẩy bửa, quyết chién đòi lại 1 ít tiền thì phải bỏ ra 1 đống tiền.
Và bản chất tranh chấp này có lỗi từ cả 2 phía, chắc cụ chưa tìm hiểu kỹ, khi cả 2 bên cùng có lỗi thì phương án cưa đôi cũng là 1 cách không tồi.
Không nên chưa hiểu kỹ đã phán ngay người khác là bần nông.
"không cần biết ai đúng ai sai " là câu chụp mũ rồi :))
Cái này cũng ko phải là im lặng nhịn nhục rồi chia nhé, cũng đã có phản ánh gây tổn thuơng uy tín cho đối phương, đấy không thể gọi là tạo tiền lệ cho chúng nó đc.
Hợp đồng công chứng có điều khoản quy định bên mua nộp thuế và phí liên quan rồi, nay ông mua không chịu nôp là ông mua sai. Phải làm rõ trong vụ này ai đúng, ai sai.
Bên bán có đồng ý giảm tiền cho bên mua không là tùy. Không thể chấp nhận thằng sai không chịu nhận sai mà chia 50/50, trắng đen lẫn lộn, đúng sai không phân biệt, người chó giống nhau.
Cụ cần em quote lại những post không nói ai đúng ai sai, không lên án bên sai mà ra vẻ đạo đức là thôi chia 50 không?
Mà chắc gì mục đích của ông mua là cò quat khoản tiền thuế, có khi chỉ là cớ để ông ấy không trả 450 tr thì sao.

Chỉnh sửa cuối:

Colorful

[Tịch thu bằng lái]
Đó là chi tiết e cũng thấy thắc mắc cần làm rõ. Quy trình thông thường sẽ là : bên mua đến làm thủ tục đề nghị vay vốn, ngân hàng sẽ tiến hành thẩm định vay vốn. Nếu đủ điều kiện vay ngân hàng sẽ ra một thông báo với nội dung chấp thuận cho khách hàng A vay số tiền là x đồng. Nhưng tring thông báo bao giờ cũng ghi : chỉ giải ngân sau khi khách hàng hoàn thiện các thủ tục theo quy định của pháp luật và của ngân hàng. Thông báo này thường có thời hạn cụ thể và ko phải là cam kết phải cho vay vô điều kiện. Cụ nào làm sale xe thì biết rất rõ nghiệp vụ này
Nhìn lại thì cái này là sản phẩm rất thông minh xây dựng trên nền sản phẩm truyền thống của TPBank, bộ phận sản phẩm thức thời đấy ạ. Sản phẩm truyền thống là phải ra sổ => ký hợp đồng thế chấp công chứng => ký hợp đồng tín dụng => tiền. Nhìn độ chắc chắn thấp hơn.

Sản phẩm mới em hình dung theo quy định và quy trình tín dụng đầy đủ sẽ là: Hợp đồng tín dụng + hợp đồng thế chấp song phương tài sản hình thành trong tương lai là nhà mua + hợp đồng cầm cố số dư tài khoản/sổ tiết kiệm với giá trị bằng số tiền giải ngân. Hợp đồng thế chấp nhà song phương ai cũng hiểu chỉ để tham khảo, nếu dừng ở đây coi như khoản vay tín chấp, thực tế có hay không có hợp đồng này không khác nhau nhiều về bản chất, chỉ là mức độ chặt chẽ, đầy đủ và logic của hồ sơ thôi. Tài sản chính là sổ tiết kiệm giá trị bằng số tiền giải ngân. Dĩ nhiên, khi tài sản phụ là bất động sản không hình thành, hoặc bên mua nhà không chịu thanh toán nợ hàng tháng, TPBank trích sổ tiết kiệm là tài sản chính thu nợ thôi. Sản phẩm này vừa có lợi về mặt truyền thông bán hàng là giải ngân trước cho người bán, chắc chắn. Vừa có lợi cho TPBank là tăng doanh số cả cho vay lẫn huy động, chưa kể có lợi nhuận thực từ lãi vay người mua nhà phải trả. Trên thực tế hàng tháng ông mua nhà trả bớt gốc là dư nợ giảm rồi, sau này trục trặc với nhà mua là tài sản phụ, ngân hàng trích sổ tiết kiệm thừa tất toán nợ vay và trả phí phát sinh. Còn nếu ông mua chày bửa không trả nợ từ tháng đầu, nhà cửa sổ đỏ sổ đen chả thấy đâu, dĩ nhiên ngân hàng thịt luôn sổ tiết kiệm chứ chả chờ đủ 6 tháng lãi mẹ đẻ lãi con.

Cụ nào bảo cụ Bán đi kiện chắc chắn thắng thì xem lại đi nhé. Hợp đồng công chứng hứa thề đảm bảo không bị thần kinh, không bị ép buộc, đọc và hiểu rõ, cam kết giá mua nhà là đôi trăm, đã hoàn thành việc thanh toán thì mang cái tờ ranh rách viết tay ra kiện ai?

Ra đến cửa công thì cái gì phù hợp với quy định pháp luật được công nhận, cái gì không rõ ràng phải chịu là không. Lúc ấy bảo xưa nay người ta đọc hiểu thế để chửi đổng liệu có được không? Thế nào là “trong quá trình chuyển nhượng”? Hai cụ hôn nhau con vi trùng vi khuẩn nó di chuyển từ môi cụ nọ sang môi cụ kia thì gọi là trong quá trình, nó đậu hẳn sang môi cụ kia rồi thì gọi là trong hay đã sang rồi? Thuế đánh vào thời điểm con vi trùng đi xuống ruột chứ không chỉ đậu trên môi thì gọi là trong hay là sau? Hợp tác với nhau thì dễ, chẻ hoe ra Tòa muốn ăn người không dễ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

tranhoangminh

Xe container
Hic. Đọc như này mới thấy e đầu tư góp vốn chug tiênf tỉ mà n khi k có giấy tờ. Toàn mỗi xác nhận Zalo hic

echnikj

Xe container
Hợp đồng công chứng có điều khoản quy định bên mua nộp thuế và phí liên quan rồi, nay ông mua không chịu nôp là ông mua sai. Phải làm rõ trong vụ này ai đúng, ai sai.
Bên bán có đồng ý giảm tiền cho bên mua không là tùy. Không thể chấp nhận thằng sai không chịu nhận sai mà chia 50/50, trắng đen lẫn lộn, đúng sai không phân biệt, người chó giống nhau.
Đừng cáu thế chứ, không chịu đọc kỹ rồi, mà thôi cáu thế khó tranh luận, rõ như cụ "nghĩ" sao phải cãi nhau trên 60 tầng,
Đã có 1 cụ post lên 1 cái hợp đồng chặt chẽ hợp lý hơn nhiều cụ đọc chưa? Chắc chưa đọc, thôi em chả cần cãi nhau với cụ. Cụ nhất, em kém, em thua em thôi.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
E hóng cái kết trên tinh thần tương ái.

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Đừng cáu thế chứ, không chịu đọc kỹ rồi, mà thôi cáu thế khó tranh luận, rõ như cụ "nghĩ" sao phải cãi nhau trên 60 tầng,
Đã có 1 cụ post lên 1 cái hợp đồng chặt chẽ hợp lý hơn nhiều cụ đọc chưa? Chắc chưa đọc, thôi em chả cần cãi nhau với cụ. Cụ nhất, em kém, em thua em thôi.
1. Không phân biệt được đúng sai trong vụ này vì có nhiêu cụ không có khả năng phân biệt đúng sai, không cần phân biệt đúng sai mà coi cứ.t cũng như rươi, vàng thau lẫn lộn.

2. Sự việc xảy ra rồi, gq trên hợp đồng đang có.
Đưa cái hợp đồng khác lên làm gì? Để ca bài giá như à? Hay để khoe?
Trong vụ này, có một thằng đáng bị trách nữa là thằng ccv nếu hợp đồng này là mẫu của nó.

Chỉnh sửa cuối:

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
E hóng cái kết trên tinh thần tương ái.
Khi nào cụ bán nhà cụ bảo em nhá, em mua trả 1/3 tiền , cụ giao nhà, sang tên cho em, rồi trên tinh thàn tương ái ofer cụ và em chia đôi số còn lại nhá. Được không cụ ofer tương ái?

Kurumasuki

Xe container
Cụ nên kiềm chế.
Việc kêu gọi 50/50 ko phải là ko biết phân biệt ai đúng ai sai mà cân nhắc làm việc có lợi nhất cho 2 bên vào lúc này.
Kể cả cụ có ra toà thì việc đầu tiên là họ tiến hành hoà giải trước chứ ko lập tức xét xử.
Trên OF thì ai cũng rõ bên mua cò quay rồi, nhưng bên bán mà cứt sắt quá thì khéo ra cửa quan lại ị ra cả cái xà beng.
Cho nên cụ đừng hồ đồ kết luận các cụ ở đây hoà giải là bần nông.

Có mấy ông ofer ra vẻ đạo đức khuyên hai bên xuê xoa là chia đôi mà không cần biết ai đúng, ai sai.
Em thấy cách giải quyết kiểu chia 50/50 xue xoa, không cần biết ai đúng, ai sai là rất bần nông lúa nước, tạo tiền lệ cho bọn khốn bần tiện giờ trò tranh chấp để làm tiền.

Oteconde

Xe buýt
Cụ cần em quote lại những post không nói ai đúng ai sai, không lên án bên sai mà ra vẻ đạo đức là thôi chia 50 không?
Mà chắc gì mục đích của ông mua là cò quat khoản tiền thuế, có khi chỉ là cớ để ông ấy không trả 450 tr thì sao.
Cụ chưa đọc hết, 450 đã vào tài khoản của bên bán rồi, phát sinh lãi rồi, chỉ là ngân hàng phong tỏa thôi.
- Theo Luật thì, thằng nào phát sinh thu nhập, thằng đấy phải nộp thuế.
- Chưa rõ 2 bên thỏa thuận thì bên nào phải nộp thuế này, nhưng là đàn ông thì nên thực hiện, dù là thỏa thuận mồm. Có chăng là 2 bố đều ỉm không bàn bạc đến chuyện này, cái này 2 cụ trong cuộc mới biết. (mà thấy bảo bàn bạc ở quán bia, có khi nói rồi còn éo nhớ nói gì và ntn ấy)
- Rút kinh nghiệm là thuế bên bán nộp, tiền thuế nên cộng luôn vào giá bán. Rạch ròi, đỡ phải bên nọ bên chai.

metalins

Xe tăng
Đó là chi tiết e cũng thấy thắc mắc cần làm rõ. Quy trình thông thường sẽ là : bên mua đến làm thủ tục đề nghị vay vốn, ngân hàng sẽ tiến hành thẩm định vay vốn. Nếu đủ điều kiện vay ngân hàng sẽ ra một thông báo với nội dung chấp thuận cho khách hàng A vay số tiền là x đồng. Nhưng tring thông báo bao giờ cũng ghi : chỉ giải ngân sau khi khách hàng hoàn thiện các thủ tục theo quy định của pháp luật và của ngân hàng. Thông báo này thường có thời hạn cụ thể và ko phải là cam kết phải cho vay vô điều kiện. Cụ nào làm sale xe thì biết rất rõ nghiệp vụ này
Anh update nghiệp vụ mới cho kịp thời đại 4.0 đê :D Ra F88, rồi những bọn fintech cung cấp dịch vụ micro lending nó giải quyết cho vay trg 5' thôi. NH giờ cũng phải đưa nhiều cái cạnh tranh đẩy nhanh để còn vợt khách cho kịp chỉ tiêu chứ.

jafwm

Xe điện
Đã có một bên bị xác định trên 9 chục phần trăm là cò quay thì bên còn lại nên cho là gì đc cccm nhể...?

Thực tế trải qua của nhà cháu đúng như vậy. Ngoài bản hđ của công chứng ra còn có bản cam kết viết tay của 2 bên,tất tần tật ghi vào và mỗi bên 1 bản cứ thế thực hiện theo những gì đã cam kết.
Năm ngoái,do chưa tin tưởng vào báo giá về 2% thuế TNCN,do 2 bên thống nhất mỗi bên chịu 1/2 khoản tiền này nên ghi luôn vào văn bản cam kết viết tay. Sau khi công chứng,cầm sổ đỏ về nhà cháu tạm giữ của bên bán 50 củ. Về sau đi nộp tiền thuế TNCN,số tiền vọt lên thêm hơn 10 củ,nhà cháu cứ nộp đủ rồi mang hoá đơn về cho bên bán xem. Xem xong họ vui vẻ móc tiền trả đúng tinh thần cưa nứa đã thoả thuận.
Mấy cái khoản này thật sự nhà cháu coi nhẹ như ko,cực kỳ đơn giản,thoả thuận rõ ràng minh bạch,ko bao giờ phải rào trước đón sau, rình rập bắt bẻ câu cú của nhau. Chính vì vậy mà chưa bao giờ xảy ra việc gì,a e sau này gặp nhau còn ngồi vui vẻ bia bọt. :))
Cụ cho em hỏi ngu 1 phát. Em chưa bán bao giờ, toàn mua.:D
Giả sử xong xuôi tất cả giấy tờ mà cụ cò quay không trả nốt bên bán 50tr (mà cụ tạm giữ) thì bên bán làm thế nào ạ?

Lop rach

[Tịch thu bằng lái]
Nó phong toả khoản còn lại của bên bán để cho thằng mua vay mà cụ Lông (thằng bán đồng ý rồi còn gì) =))=))=))

aotim

Xe container
Người mua chịu chi phí chuyển đến và chuyển đi. Cụ chịu chi phí phát sinh làm thủ tục mua bán abc các thứ
Chứ lại bắt người ta chịu cả thì mấy hôm nữa lại mỏ thớt trên này nữa nhé
Do thống nhất 2 bên thôi. Trước dính vụ ôg mua sợ kg có sổ ngay tự đóng thuế thu nhập hộ cho nhanh, trong khi kg cần phải đóng, mất toi hơn chục cũng đành cười xòa thôi chứ biết sao

mecxalu205

Xe buýt
kinh nghiệm của em là cứ chồng đủ tiền thì giao nhà, không thì thôi.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa đọc hết, 450 đã vào tài khoản của bên bán rồi, phát sinh lãi rồi, chỉ là ngân hàng phong tỏa thôi.
- Theo Luật thì, thằng nào phát sinh thu nhập, thằng đấy phải nộp thuế.
- Chưa rõ 2 bên thỏa thuận thì bên nào phải nộp thuế này, nhưng là đàn ông thì nên thực hiện, dù là thỏa thuận mồm. Có chăng là 2 bố đều ỉm không bàn bạc đến chuyện này, cái này 2 cụ trong cuộc mới biết. (mà thấy bảo bàn bạc ở quán bia, có khi nói rồi còn éo nhớ nói gì và ntn ấy)
- Rút kinh nghiệm là thuế bên bán nộp, tiền thuế nên cộng luôn vào giá bán. Rạch ròi, đỡ phải bên nọ bên chai.
1. Về khoản 450 tr trong ngân hàng: Khoản này chỉ trên giấy thôi, tiền vẫn trong NH, bên bán chưa có quyền gì với số tiền này cả. Đến bây giờ, khoản 450 tr này là cái bánh vẽ, người đẹp trong tranh thôi, ông bán nhà không sờ được vào chứ đừng nói là ăn được nhá.

Cụ xem cái thỏa thuận 3 bên chưa? Nếu khi có bìa đỏ mang tên ông mua rồi mà ông mua không ký hợp đồng thế chấp thì Ngân hàng thu lại khoản này còn ông bán ra đường mà đòi ông mua, ngân hàng chả mất đồng cắc nào. Ông mua cũng chưa có khoản 450 tr này trả cho ông bán nếu giờ ông mua không ký thế chấp bìa dỏ mang tên ông ấy cho NH

2. Về khoản thuế TNCN: Nếu không có thỏa thuận thì mới theo luật là bên bán nộp, nếu có thỏa thuận thì theo thỏa thuận.
Trong vụ này, Hợp đồng chuyển nhượng tại điều 5 đã có thỏa thuận bên mua (bên B) nộp thuế nhưng bây giờ, ông mua giờ bảo theo luật bên bán phải nộp thuế. Đây là thỏa thuận trong hợp đồng rồi nhé, không phải là nói mồm ở quán bia đâu mà cãi.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Cụ cho em hỏi ngu 1 phát. Em chưa bán bao giờ, toàn mua.:D
Giả sử xong xuôi tất cả giấy tờ mà cụ cò quay không trả nốt bên bán 50tr (mà cụ tạm giữ) thì bên bán làm thế nào ạ?
Số tiền 50 củ mà nhà cháu tạm giữ là 1/2 của 2% thuế TNCN mà 2 bên đã thoả thuận mỗi người 1 nửa ạ! Đây chỉ là số tiền tạm ứng của bên bán thôi vì ko biết chính xác khoản 2% là bao nhiêu. Thực tế sau khi nộp khoản tiền này,do bên bán còn thiếu 6 củ nữa,nhà cháu đã cầm hoá đơn đến đưa cho họ để truy thu nốt cho đúng 1/2. Thường thường những vụ tạm ứng dư lày,bên bán ko bao giờ tạm ứng thừa mà luôn đưa thiếu,như vậy là bên mua bị cầm đằng lưỡi ạ. :))