[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Các nh khác thì cả hai ông A và B làm éo j có cửa tự đi lấy sổ. Nh nó chăn mãi mới đc mạ lại để hai ông cãi nhau rồi hủy hđ mua bán. Nó éo cần 4% tiền phạt đâu
Ở đây cũng đã có ông nào được (tự) đi lấy sổ đâu cụ? Sổ vẫn đang ở vpđđ mà cụ.

belo

Xe điện
Thằng mua đang thách ông bán đến mà đòi nhà.
Còn NH bảo ra tòa giải quyểt. Vì 20 tr thuế tncn có đáng phải ra tòa không?
Em nghĩ là do ghét nhau thôi. Không phải vì 20 triệu đâu.
Lý do ghét là cảm thấy mình bị đối xử như là một con gà.

belo

Xe điện
Ô vậy là Bank là do bên Bán tự gọi vào làm chứng ạ?
Bên bán vay bank chứ có phải là gọi làm chứng đâu cụ.
Em từng đứng tên vay tín chấp hộ người khác rồi, người kia nộp chậm lãi là em được bank đến tận nơi làm việc đòi, 10 triệu một tháng, và giấy tờ xe bank đang cầm.

RX470_HN

Xe tăng
Trước có cu 36 định mua nhà em cũng kiểu thế này. Mà em ngân hàng az còn khẳng định là được cậu kia đưa 30% rồi az sẽ cho vay , hỏi điều kiện cho vay thì phải ký hợp đồng mua bán công chứng đầy đủ, bán rồi đòi được cũng lằng nhằng giờ cụ gặp đúng trường hợp này . rắc rối mệt mỏi.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Kịch bản ôm nhau khóc đây ạ (em vẫn đang giả dụ thôi nhé):
Ông Mua chủ động nộp mịa nó 2% TNCN rồi cầm sổ về đút vào két, vẫn thanh toán nợ hàng tháng cho Bank, rồi tìm cách BÁN NHÀ (có 6 tháng để rao bán) và sau đó tất toán với Bank. Ông Bán nhà cứ chờ đấy nhá, vì HD 3 bên có tối đa 6 tháng mới phải giải ngân TK phong tỏa, nên em vẫn đang thực hiện đúng Thỏa thuận các bên luôn:D. Ông Bank phải nhấp nhổm với em mất 6 tháng, còn ông Bán thì sau 6 tháng, em sẵn sàng đưa ra Tòa nếu thích tranh chấp. TH thua thì cùng em cũng chỉ mất 2% TNCN + phí dựa trên giá trị của HDMB8->

Lỏng lẻo ở chỗ Bank này ko quản lý chặt TS thế chấp hình thành trong tương lai. Thường thì khi đã thế chấp TS vay Bank, bên Mua- Bán ko có cửa tự đi lấy Sổ như thế này đâu.

Ngoài ra, ko rõ là max 180 ngày mới giải ngân phong tỏa TK là do Bank or ông Mua đề xuất?
Cụ hài hước thế, làm dc như cụ e đến đóng 2% thuế rồi cầm sổ về bắt ông nào có tên lên chuộc về nhể, lúc ấy là 2% giá trị!

BonBonTT

Xe điện
Em làm NH và em hiểu việc này như sau:
- Cụ đã chấp nhận cho bên mua ứng trước 1 số tiền, và sang tên cho nó, đợi sang tên xong lấy sổ về nó lấy sổ thế chấp tại NH thì cụ có số tiền còn lại. Rủi ro là bên bán nó ko lấy sổ, hoặc lấy sổ nhưng không ký thế chấp, không đăng ký Giao dịch bảo đảm, thì Ngân hàng không giải ngân, cụ không có tiền.
- Trong thư của Ngân hàng nó cũng ghi rất rõ điều kiện này rồi.
- Cụ tin tưởng 1 người ko quen biết thì rủi ro là nhiều, nó cứ chây ì thì cụ chỉ có ra tòa giải quyết, mất rất nhiều thời gian, ngân hàng nó chả sai gì cả, bên bán là lừa cụ thôi.
Chia sẻ với cụ đôi lời ạ!
Chuẩn, mấu chốt là bên bán tin tưởng bên mua nên không làm đầy đủ thủ tục

vhdangiop

Xe tải
Cụ hài hước thế, làm dc như cụ e đến đóng 2% thuế rồi cầm sổ về bắt ông nào có tên lên chuộc về nhể, lúc ấy là 2% giá trị!
Ơ cụ, sổ đứng tên cụ Mua rồi mà, vì đang tranh chấp 2% TNCN nên cụ Mua mới ko đi lấy vê nộp cho Bank đấy chứ.

Sổ có đứng tên cụ đâu mà đến lấy dc về ợ.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ơ cụ, sổ đứng tên cụ Mua rồi mà, vì đang tranh chấp 2% TNCN nên cụ Mua mới ko đi lấy vê nộp cho Bank đấy chứ.

Sổ có đứng tên cụ đâu mà đến lấy dc về ợ.
Làm sao cụ mua tự đi lấy được sổ về cụ nhỉ?

HuyArt

Xe lăn
Cái này là do ních ảo của bên mua tung lên nhằm lừa các cụ thôi. em vui vẻ lấy lại nhà mời bên mua đi mua chỗ đấy ngay

đúng là bên mua + tpbank dang lừa đảo em và đã lừa xong : - có 285tr đã có sổ đỏ sang tên, đã đc ở trong nhà em rồi, và giờ thì ngãng ra chê chán đủ kiểu. nhưng bảo ra khỏi nhầ trả lạinhà thì cương quyết ko đi

vậy đây là 1 màn kịch lừa đảo của trần xuân nam . sau 180 ngày hết hạn 3 bên. nam ko vay nữa. em đi kiện nam thì lúc đấy chỉ có giấy viết tay nợ 450tr thôi. khoản treo trên tài khoản cũng chỉ là cái bánh vẽ để lừa người bán.
Mua bán dạng này phổ biến mà cụ? lừa đảo gì đâu?

HuyArt

Xe lăn
Em ko rõ chng cư của cụ có cái ông security ngồi dưới canh phòng ko? Cụ báo lên ban quản trị, ko cho xây sửa, cụ thay khoá nhà đi. Bên nào vào đập phá nhà cụ (sổ đỏ vẫn tên cụ thì cụ lưu bằng chứng lại kiện tội phá tài sản của mình. Cụ thay cái khoá xịn đắt tiền vào rồi lên trình bày ban quản trị, chụp ảnh video đầy đủ có bằng chứng để kiện tội phá tài sản cụ.
Tư vấn kiểu đổ xăng đốt nhà à?

HuyArt

Xe lăn
Rẻ rách cũng ko bựa như ông, người ta bán nhà thiện chí vậy mà cò quay. Tóm lại ông có thực hiện cam kết trả các khoản "thuế , phí liên quan" như trong hợp đồng và giải ngân cho chủ thớt không? Chủ thớt vẫn ăn nói lịch sự, còn ông lật kèo, giờ rủa người ta? Tư cách nào để lớn tiếng vậy.

Đây là bài học trong giao dịch, nghĩa vụ của bên nào theo luật quy định thì không nên để bên khác thực hiện thay.
[/QUOTE]
Có cụ vào thì câu chuyện lại ấm nóng nhưng tối như cùng đồ chị Đào vợ anh Dậu rồi
Em hóng:D

Các cụ vẫn chưa cãi nhau xong cơ à? Ở đây có cụ nào mua ô tô mà vay trả góp thì sẽ hiểu rõ nhất cái hình thức thoả thuận giữa bên mua, bên bán và ngân hàng. Phía ngân hàng chỉ thực hiện cung cấp dịch vụ tài chính và hoàn toàn trung gian chứ ko có thiên vị bất kỳ bên nào cả

find2nd

Xe tải
Thật ra vụ này vì có cái tin nhắn của em banker đòi giao Ck rồi giải ngân nên bank mới phải vào, chứ k0 thì nó cứ đợi 2 bên mua bán xong thuế phí ra sổ thôi. Sổ chỉ bank lấy được vì đã đăng ký giao dịch đảm bảo, có cụ nào được cầm nữa đâu.

muachieukyniem

Xe điện
Em vẫn chưa hiểu rõ lắm.
Ông mua giao 285tr + làm thủ tục vay 450tr và thế chấp bằng chính cái nhà vừa mua.
Ông bán nhận 285tr + 450tr tài khoản phong tỏa. Khi nào nộp sổ thì mở tiền.
Giờ ông bán méo làm thủ tục sang tên, ngân hàng chưa cầm sổ nên chưa giải ngân.

Thế ông mua cứ ì mãi ra thế, ông ngân hàng đợi mãi ko thấy sổ để thế chấp nên hủy khoản vay 450tr thì ông bán mất à ? Trách nhiệm ngân hàng ở đâu ?

vhdangiop

Xe tải
Làm sao cụ mua tự đi lấy được sổ về cụ nhỉ?
Em lại giả sử:

Nếu có mục đích từ đầu thì bên Mua bổ xung thêm điều kiện vào trong HD Thế chấp với Bank (tự lấy về nộp chẳng hạn). Còn thường Bank đứng ra làm thì ông Mua sẽ phải chi hết dựa trên bill mà Bank cầm về (phí tính riêng), vì vậy ko có chuyện chờ ông nào nộp Thuế + Phí thì Bank mới lấy dc Sổ đâu.

Trong nội dung HD 3 bên, em thấy Bank ghi chung chung việc clear phong tỏa TK thôi, và kèm thêm dk ở mục c) là HD Thế chấp riêng giữa ông Mua và Bank (điều khoản này tự dưng ông Bán lại phụ thuộc mà ko kiểm soát dc)

HuyArt

Xe lăn
Kể ra cái VP công chứng chả có tâm khi ghi chung chung, nếu ghi là "Bất kỳ khoản thuế, phí liên quan đến giao dịch mua bán này đều do bên mua chịu, kể cả nếu đó thuộc về nghĩa vụ của bên bán." thì hết tranh cãi.
Túm lại là rút kn khi giao dịch thì cứ nghĩa vụ thuế phí bên nào bên nấy nộp. Còn không thì nên giao dịch qua sàn giao dịch uy tín.
Hợp đồng công chứng bên bán chủ động làm, bên mua chỉ lên ký. Nên khả năng bên bán rất hài lòng với điều khoản số 5 và diễn giải theo cách nghĩ của mình
Bên mua lại nghĩ khác, hoặc ký nhanh mà chưa đọc kỹ... hoặc là đã nộp thuế TNCN rồi nhưng ghét cái thái độ nên chơi lại

Thật ra vụ này vì có cái tin nhắn của em banker đòi giao Ck rồi giải ngân nên bank mới phải vào, chứ k0 thì nó cứ đợi 2 bên mua bán xong thuế phí ra sổ thôi. Sổ chỉ bank lấy được vì đã đăng ký giao dịch đảm bảo, có cụ nào được cầm nữa đâu.
Ngân hàng giữ sổ để làm gì hả cụ nếu người đứng tên trên sổ đỏ ko ký vào hợp đồng thế chấp và hợp đồng tín dụng ? Chưa kể nếu khách hàng đã có vợ hoặc chồng mà vợ/chồng ko chịu ký thì cũng coi như giải tán quốc hội luôn

HuyArt

Xe lăn
Hôm nay đến lượt cụ đi trực đêm a? Cái cụ trực hôm qua nhảy múa cà tưng suốt gần chục page đầu, nói cái gì mà ai bảo mày nói xấu cụ thủ tướng giờ bị lừa mất nhà, chết cmm đi.
Nay tới cụ đi quote từng người chứ ko nhảy múa nói 1 mình nữa, vui ghê.
Nghe phong thái cụ chủ nhà post update thì có vẻ là cụ ấy tin là mình sẽ lấy đc các thứ về. Cụ ấy vẫn ngây thơ như xưa : cho ông cán bộ ngân hàng cầm đt mình xem tin nhắn, nó mà xoá béng đi thì vui.
Em là em cũng hơi gợn chuyện vừa đưa ông NH lên cái tự dưng có 1 cái nick xưng mình bên NH lại còn đồng ý cho cụ chủ gặp lãnh đạo ngân hàng nữa. Giải quyết vậy còn nhanh hơn gửi thư khiếu nại Heniken.
Cụ ám chỉ em cùng đội với mấy thằng oánh võng sang chính trị mấy trang đầu à? em tuổi tôm mà dám ngang hàng cùng bọn đấy
Nhưng khách quan nhận xét thấy chủ thớt, cụ cùng đội auto chửi có tư duy ngây ngây thơ thơ chả biết theo dạng nào, rất khó bắt mạch đọc bệnh
Chủ thớt giật tiêu đề nghi vấn người mua và ngân hàng "có vấn đề" nhưng các còm sau này thì khẳng định người mua lừa đảo, cướp nhà, trong khi thực tế thì khác xa
Bóc trần các chi tiết ra nhé, việc tranh cãi nảy sinh từ điều khoản số 5 trong hợp đồng 3 bên, bên bán chủ động ra phòng công chứng làm thì lỗi đầu tiên thuộc về bên bán khi không xác định rõ các khoản thuế phí phải nộp
Thuế TNCN bên bán phải nộp, trừ khi có các thỏa thuận khác(mà các thỏa thuận đó phải được ghi rõ bằng văn bản, not bằng mồm)

muachieukyniem

Xe điện
Lẽ ra là bên bán sẽ không giao nhà cho tới khi giải ngân xong tiền, nay cụ chủ vì nhận đc tin nhắn của ông ngân hàng giục cho ông mua đất chuyển vào đi thì mới giải ngân tiền + ông mua năn nỉ xin chuyển đồ ->ông bán cả tin giao nhà khi chưa nhận đc tiền 450 triệu.
Giờ ông bán nguy cơ mất nhà nếu bằng cách nào đó ông mua lo lót mà lấy đc sổ đỏ vào tay (cái này em ko tin xảy ra) . Nhưng chuyện cụ bán nhà còn lâu mới gãi nổi số tiền còn lại ra khỏi ngân hàng là khả năng cao. Mang ra kiện thì ông chủ nhà thắng, vì chỉ có 1 loại Thuế duy nhất là thuế TNCN, còn lại là Phí. Điều 5 ghi bên mua thanh toán cả thuế và phí rồi.
Ngân hàng giữ sổ để làm gì hả cụ nếu người đứng tên trên sổ đỏ ko ký vào hợp đồng thế chấp và hợp đồng tín dụng ? Chưa kể nếu khách hàng đã có vợ hoặc chồng mà vợ/chồng ko chịu ký thì cũng coi như giải tán quốc hội luôn
Sao thằng ngân hàng chưa thế chấp mà đã cho vay 450tr sau đó chuyển cho ông bán rồi phong tỏa lại nhỉ ?
Chắc chắn ông mua phải ký HD tín dụng + thế chấp rồi chứ ?

muachieukyniem

Xe điện
Cụ ám chỉ em cùng đội với mấy thằng oánh võng sang chính trị mấy trang đầu à? em tuổi tôm mà dám ngang hàng cùng bọn đấy
Nhưng khách quan nhận xét thấy chủ thớt, cụ cùng đội auto chửi có tư duy ngây ngây thơ thơ chả biết theo dạng nào, rất khó bắt mạch đọc bệnh
Chủ thớt giật tiêu đề nghi vấn người mua và ngân hàng "có vấn đề" nhưng các còm sau này thì khẳng định người mua lừa đảo, cướp nhà, trong khi thực tế thì khác xa
Bóc trần các chi tiết ra nhé, việc tranh cãi nảy sinh từ điều khoản số 5 trong hợp đồng 3 bên, bên bán chủ động ra phòng công chứng làm thì lỗi đầu tiên thuộc về bên bán khi không xác định rõ các khoản thuế phí phải nộp
Thuế TNCN bên bán phải nộp, trừ khi có các thỏa thuận khác(mà các thỏa thuận đó phải được ghi rõ bằng văn bản, not bằng mồm)
Em đang quan tâm đến ông ngân hàng cụ ạ.
Giờ ông bán có nộp hết thuế nhưng ông mua méo lấy sổ về thì giải quyết ntn?