[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em lội mớ còm thấy cụ này phán chuẩn. Cũng ko phải gà mà bố bán lại để cho bố mua vào nhà dễ thế. Đặc biệt là thể loại mua nhà lướt! Mỗi tội lướt quả này đắng quá.
Cũng có thể đâu đó cụ ấy nhập nhèm quả thuế TNCN nhwung trên thực tế cụ ấy quá Gà chư không phải Gà thường:

Mình bán nhà mà tiền không lấy về được do các điều khoản liên quan đến thằng mua, mình éo chủ động được gì.

Cho Thằng mua vào ở khi chưa lấy cơ bản hết tiền.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Giờ này Ngân hàng có quyền gì mà phát với chẳng mãi. Mà ngân hàng phát được cmn mãi thì cụ Thớt lấy được tiền rồi!
Không phát mãi đc nhé, phải kiện ra tòa, vì ngân hàng cũng chưa túm đc sổ đỏ :))
Giờ này Ngân hàng có quyền gì mà phát với chẳng mãi. Mà ngân hàng phát được cmn mãi thì cụ Thớt lấy được tiền rồi!
Số tiền 450tr vẫn trong NH, Nh có mất tiền đâu mà phát mãi, chỉ ông mua thiệt thôi.
Nh vẽ cho ông bán cái bánh vẽ 450tr mà

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Theo em hiểu trong trường hợp này Ngân hàng chẳng có gì sai cả cụ ạ!
Nh lùa bên bán nắm dao đằng lưỡi, NH nắm chuôi mà, chưa xu nào chạy khỏi NH.
Chỉ là đạo đức tồi thôi, chứ về lý thì NH không sai.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]

vhdangiop

Xe tải
Theo em hiểu trong trường hợp này Ngân hàng chẳng có gì sai cả cụ ạ!
Thực tế là HD 3 bên và Ngân hàng ko chịu trách nhiệm giao dịch giữa 2 ông, tuy nhiên NV Bank đã tạo tình huống để bên Mua dc nhận nhà trước khi thanh toán đầy đủ (dùng bánh vẽ là sẽ giải ngân sau khi bàn giao), vì vậy gián tiếp liên đới trong quá trình giao dịch. Nếu cụ Bán mà chưa giao nhà thì ko có cái topic này:D

vhdangiop

Xe tải
Bố mẹ, con cái, ông bà, anh chị em ruột mua bán, tặng cho nhau đc miẽn thuế cụ ạ.
Vâng, như ý cụ kia là ông ẻm phải đóng nhiều hơn 2%, vì vậy phương án anh em cho tặng bất lợi hơn so với giao dịch thông thường.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, như ý cụ kia là ông ẻm phải đóng nhiều hơn 2%, vì vậy phương án anh em cho tặng bất lợi hơn so với giao dịch thông thường.
Thằng đấy biết một mà không biết 2 nên chém ẩu, loại đấy giờ nhiều lắm, chấp làm gì.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ông Camepro vào giải thích vì sao ông không chịu nôp thuế theo thỏa thuận tại điều 5 hợp đồng chuyển
nhượng này đi, đừng loanh quanh xảo trá nữa.
Hợp đồng ghi rõ bên mua phải nộp tất cả các loại phí và Thuế liên quan đến mua bán nhà

vhdangiop

Xe tải
Nh lùa bên bán nắm dao đằng lưỡi, NH nắm chuôi mà, chưa xu nào chạy khỏi NH.
Chỉ là đạo đức tồi thôi, chứ về lý thì NH không sai.
Em giả sử thôi: ông Mua đóng tiền lấy sổ xong rồi ko cắm vào Ngân hàng (báo mất chẳng hạn). Vậy thì Bank và ông Bán ngồi ôm nhau khóc ạ, và các chi phí phát sinh (vd ông Mua cần phải thanh toán gì đó mà tiền chưa về, phải vay mượn) thì bên nào chi trả và tính thế nào?

Qua case này sẽ có nhiều tính huống các cụ có thể mổ xẻ dc để tránh rủi ro trong quá trình giao dịch.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Em giả sử thôi: ông Mua đóng tiền lấy sổ xong rồi ko cắm vào Ngân hàng (báo mất chẳng hạn). Vậy thì Bank và ông Bán ngồi ôm nhau khóc ạ, và các chi phí phát sinh (vd ông Mua cần phải thanh toán gì đó mà tiền chưa về, phải vay mượn) thì bên nào chi trả và tính thế nào?

Qua case này sẽ có nhiều tính huống các cụ có thể mổ xẻ dc để tránh rủi ro trong quá trình giao dịch.
NH có thể ký hợp đồng thế chấp nhà hình thành trong tương lai để buộc trách nhiệm ông mua mà. Khi lấy bìa đỏ mà ông mua không thực hiện cam kết ký lại hợp đồng tchap thì là bên mua vi phạm hợp đồng, NH có thể yêu cầu phát mại ts theo hợp đồng thế chấp ts hình thành trong tương lai để thu nợ

Nh và bên mua không muốn thực hiện nghiệp vụ thế chasp ts hình thành trong tương lai vì như thế phải ký hợp đồng thế chấp, đăng ký thế chấp 2 lần, mất tiền thế chấp 2 lần nên cùng nhau lùa ông bán, đẩy phần rủi ro về cho ông bán.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu mua và bán vài cái nhà rồi nên có chút kn trong việc mua bán nhà này. Thông thường thì bên công chứng sẽ là bên người mua lựa chọn để phía CC có trách nhiệm kiểm tra ngôi nhà có hợp pháp hay không,đề phòng trường hợp ngôi nhà bán ko hợp pháp(bán nhiều lần trên giấy tờ,hoặc đang thế chấp và tranh chấp trong gđ) ngấm ngầm cùng với công chứng đưa mình vào thế "thả gà ra đuổi".
Trước khi bên công chứng đưa hđ mua bán cho 2 bên chốt hạ,bao giờ công chứng viên sẽ hỏi trước cả 2 bên đã thoả thuận các loại phí liên quan đến chuyển nhương quyền sở hữu hay chưa. Họ làm động tác này là bởi họ đã quá nhiều kn chứng kiến 2 bên mua và bán đều ko biết gì,để tránh những trường hợp tranh cãi hậu công chứng,gây phiền toái và tự nhiên mất tg giải quyết vì sự thiếu hiểu biết của 2 bên. Họ sẽ tư vấn khá chính xác những khoản phí phải nộp như thuế TNCN,phí làm trước bạ...trong trường hợp 2 bên thắc mắc về giá chính xác của 2% thuế TNCN căn nhà hay mảnh đất ở khu vực mình thì họ sẽ giở luôn bảng giá barem của UBNDTP cụ thể từng khu vực,quận,cuối phố hay đầu phố,từng vị trí nhà(có 4 vị trí).
Với tư vấn rõ ràng rành mạch này sẽ làm cho 2 bên mua bán xác định và đi đến thoả thuận thống nhất giữa 2 bên.
Bởi vậy,nhà cháu khá ngạc nhiên về tranh cãi giữa 2 cụ,mua và bán vì ko có bàn bạc với nhau từ trước hoặc phía công chứng lờ đi trách nhiệm họ cần phải tư vấn trước cho 2 bên.

vhdangiop

Xe tải
NH có thể ký hợp đồng thế chấp nhà hình thành trong tương lai để buộc trách nhiệm ông mua mà. Khi lấy bìa đỏ mà ông mua không thực hiện cam kết ký lại hợp đồng tchap thì là bên mua vi phạm hợp đồng, NH có thể yêu cầu phát mại ts theo hợp đồng thế chấp ts hình thành trong tương lai để thu nợ

Nh và bên mua không muốn thực hiện nghiệp vụ thế chasp ts hình thành trong tương lai vì như thế phải ký hợp đồng thế chấp, đăng ký thế chấp 2 lần, mất tiền thế chấp 2 lần nên cùng nhau lùa ông bán, đẩy phần rủi ro về cho ông bán.
Vâng em muốn hỏi trong TH cụ thể này bên Mua không cắm sổ, chờ đến 180 ngày mới đưa vào (6 tháng) thì vấn đề gì xảy ra. Còn nếu thế chấp thì Bank chả phải lùa ông Bán như bây giờ.

Ông Bán lại còn kí phong tỏa TK tận 180 ngày??? Thường thì 30 ngày quá đủ tgian để bên Mua chuyển Tên sổ đỏ rồi.

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em muốn hỏi trong TH cụ thể này bên Mua không cắm sổ, chờ đến 180 ngày mới đưa vào (6 tháng) thì vấn đề gì xảy ra. Còn nếu thế chấp thì Bank chả phải lùa ông Bán như bây giờ.

Ông Bán lại còn kí phong tỏa TK tận 180 ngày??? Thường thì 30 ngày quá đủ tgian để bên Mua chuyển Tên sổ đỏ rồi.
Ngoài thỏa thuận 3 bên, giữa bên mua và NH đã có hợp đồng vay rồi, hàng tháng NH đã thu lãi của ông mua.

Trong trường hợp này, cuối tháng ông mua không trả lãi vay hoặc đến hạn ông mua không mang được bìa đỏ đến thế chấp nhà cho NH thì NH thu lại tiền đang phong tỏa để thu nợ (NH đã mất đồng nào đâu) còn kệ mịa ông bán đi mà đòi ông mua.

be bư

Xe ngựa
đọc trong thớt thấy nhiều cụ còm rất cảm tính và lý thuyết . chưa mua bán nhà thì ngồi im mà nghe
thứ nhất . em nghiêng về cụ bán nhà . khà khà vì sao ? vì cụ mua nhà thấy ko hợp lý ở điểm nếu 2 bên thoả thuận phần ai người đóng tiền thì cụ mua nhà phải giữ lại tiền đóng thuế tncn ví dụ nó khoảng 20tr cụ phải giữ lại 30tr để sau khi ra sổ đỏ hết bao nhiêu còn thừa cụ trả người ta
thứ 2 , nhiều cụ bảo ông bán trốn thuế . xin thưa thuế này có trốn vào mắt . ko đóng còn lâu nó mới cho sang tên . chỉ là ông nào phải đóng thôi . nên các cụ đừng rung cây doạ cụ thớt nhé
thứ 3 cụ thớt rất thiếu hiểu biết về mua bán nhà . có cãi cũng ko xong để các cụ trên này doạ tơi bời :))

Nkthanhbinh81

Xe đạp
Nói chung thằng mua là thằng *** ra gì bỏ ra có 285 triệu mà đã vào ở nhà người ta rồi.giờ lại còn lươn khươn nó mà mà tử tế thì đã khác.nói thật cụ chủ thớt chắc cũng có tuổi chứ gặp tầm thanh niên nó oánh cho bỏ mẹ rồi.285 triệu đòi mua nhà hà nội khôn như nó vè quê người ta xích đầy@@

mr hoang 77

Xe hơi
Em trước mua đất cũng gặp quả kiểu này
Đặt cọc xong, biên nhận giữ sổ đỏ xong đến hẹn nó lại không chịu làm thủ tục nữa mà tiền cọc cũng ko trả
Bực quá em abc với bên toà án làm cái trát mời lên hầu tự dưng nó nhũn ra rồi ì èo em thêm chút nữa rồi cũng chịu lên công chứng bán
Nói chung cụ cứ dùng xxx với toà thêm tý bồi dưỡng cho họ doạ thì có lẽ được